Guest viewing is limited

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hầu hết những người nuôi chim CM trong thời còn đi học thường có những vất vả, khó khăn về kinh tế, gia đình, và có thể là bị những người lớn khinh thường vì nghĩ là mấy đứa nhỏ mà đòi nuôi chim. Còn về gia đình thì không cho đi bẫy vì nghĩ là: con người ta đang bay ngoài trời tự nhiên bẫy, nhốt vào lồng, lồng ngày nào cũng phải rửa sạch như mới thì được đem vào nhà. Còn về kinh tế thì muốn mua lồng gỗ đẹp thì không có tiền, cóng gỗ... cũng không có, mua chim mồi thì cũng không có nốt nên toàn là mượn chim đi bẫy rồi về nuôi lên, hoặc đi lùng ổ chim tới mờ cả mắt. Khăn tủ lồng cũng phải lấy cái khăn phế thải của gia đình để tủ. Hôm nay em viết bài này để nói về khó khăn của những người khi còn đi học mà chơi chim như thế nào.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Thật ra chuyện học trò nuôi chim cm hay các loại chim khác trong thời gian đi học, học sinh thì đa số các anh em chơi chim trên dd này điều đã trải qua, theo mình để có thể thỏa mãn đam mê này thì nhiều khi mình cũng k nghĩ tới cái chuyện là người lớn khinh thường vì nghĩ là mấy đứa nhỏ mà đòi nuôi chim đâu, hay cả chuyện Còn về kinh tế thì muốn mua lồng gỗ đẹp thì không có tiền, cóng gỗ... cũng không có, mua chim mồi thì cũng không có nốt nên toàn là mượn chim đi bẫy rồi về nuôi lên, hoặc đi lùng ổ chim tới mờ cả mắt vì vấn đề do người nuôi chúng ta nghĩ hết cả thôi, thời mình nuôi cm cách đây cũng khá lâu, có dc chú chim bổi hay má trắng sau 1 thời gian dành dụm tiền ăn sáng hoặc xin tiền ba mẹ mua-lý do chính đáng miễn k có ảnh hưởng việc học hành, rồi mua cái lồng cùi cùi về nhốt chim vậy đã là hạnh phúc lắm rồi, chúng ta mới chơi thường là như thế hết cả chứ chẳng ai mới chơi còn học sinh mà có tiền để mà mua chim mồi, lồng chạm mắc tiền ở đây hết cả trừ nhà đại gia. Theo mình tích góp từ từ mua thì sẽ có k thể đòi hỏi ngay là có liền, chính mình xưa nuôi làm gì phải bỏ tiền mua cóng, toàn lấy mấy cái hủ thuốc tây bằng nhựa hoặc hủ thủy tinh mà đựng nc, cám, lấy tăm tre xỏ qua quả chuối căng ngang qua khe lồng, và chuyện áo tủ lồng dvoi tụi mình là cả 1 cái gì đấy mơ hồ vì k có. Tới lúc có điều kiện mua chim chiến thì cũng toàn dùng loại hủ thủy tinh mà giờ vẫn bán, lấy dây kẽm cột qua làm 2 cái móc, móc vào lồng, có trong tay cái lồng bằng Mây hay sắt đã là hạnh phúc hãnh diện lắm rồi. Nhiều lúc chim nhiều k có thì nhốt chung vào trong 1 lồng. Chuyện đi bẫy chim hay chơi chim thì gia đình mình chưa bao giờ phàn nàn có lắm thì cũng là chuyện chim ăn thức ăn rãnh rớt xuống kiến lên thôi, ai cũng qua 1 thời niên thiếu thơ trẻ, ai cũng có ít nhất vài lần dc chơi những thú chơi dân gian như đá dế, đá cá, chọi gà, nuôi chim cho nên theo mình làm bậc Cha Mẹ thì cũng hiểu những cái thú vui thời niên thiếu này chỉ khuyên nhủ chứ k cấm đoán.

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình nghĩ là bạn đúng chỉ có 20% thôi
Còn lại thì mình không OK lắm đâu.
Mình tự đặt mình ha...sau này có con cái...thời này bao nhiêu là cám dỗ hay những trò khiến con mình hư đốn....cho nên khi thấy con cái yêu thích nuôi một loài vật nào đó mình sẽ ủng hộ và chia sẽ những công việc như dọn dẹp hay...đầu tư mua những chú chym mà con mình thích.
Thì không có lý nào lại nói về những khó khăn.
Tất nhiên khi mình nuôi thì mình sẽ chăm sóc yêu thương chú chym của mình...coi như người bạn, thì việc dọn dẹp chăm sóc sẽ rất đỗi bình thường......
Như mình đây nhé...
Sáng dậy sớm bỏ nước và bột cho chym uống..11h30 mình mới tan ca và 11h45 mới về đến nhà thì cho tắm nắng v thêm đò ăn...
Bạn nên nhờ mình sống độc thân và tự nấu ăn nhé...
thời gian eo hẹp đó mình vẫn chăm sóc những chú chym mình một cách tốt nhất có thể
Thì không lý nào lý do là hoc sinh sẽ.........Khó Khăn...
iiihih
đôi dòng tâm sự....

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
có thể các bác đã đi làm, có con cái, và các bac cũng có tình yêu sinh vật, nên các bác cho phép, đầu tư cho con cái mình chới. Con như em thì, bà ngoại thì theo phật nên mẹ em cũng thế, cho nên không ủng hộ việc em chơi chim, còn ba em thì hồi nhỏ cũng có ***** em chơi chim nên cũng có thể hiểu và có thể là ủng hộ em. Nhưng ba em thì cũng có thể gọi là sợ mẹ em, nên khi thấy mẹ em la em về việc chơi chim thì cũng không nói gì.

disi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng là hs nè, những cái bạn nói quả thật là đúng, nhưng mình nên tìm cách khắc phục hoàn cảnh và tập tự bằng lòng với những gì mình có. Mình nuôi chim vì đam mê chứ đâu phải hơn thua đâu (nói thế chứ ai cũng mún có lồng tốt chim hay để nó làm mình được hãnh diện), chúng ta còn nhỏ thì chơi theo kiểu còn nhỏ có sao đâu bạn, tuy khó khăn nhưng có thể tìm được niềm vui, mình cũng như bạn thôi...Chúc bạn vui vẻ nhé! :a15:

chimdoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng là học sinh này. Minh nuôi chim từ tháng 9 năm ngoái, và đến giờ cũng mới chăm được có một em CM 50k (lúc đầu cũng lồng 30k, sau tết đổi lồng vuông)thôi. Vì là thú vui bổ ích nên gia đình ông bà không ai cấm cả, đôi khi mình cũng phải trữ tiền ăn sáng để mua cám cho chim, hoa quả thì bà đi chợ dặn xin bà mua cho quả chuối đôi lúc vẫn phải xin bà tiền mua cám vì trong người không có. Mình đang tuổi hs thì nuôi cho vui là chính thôi, còn chim hay thì không có điều kiện đâu bạn ơi. Chăm chim với cả tấm lòng yêu quý và đam mê nên mình cũng đã có thành quả đây (cũng rất tự hào :D)

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Mình cũng từng là học sinh củng từng là học sinh việc chơi chim ở thời học sinh nghe mấy bạn nói có vẻ khó khăn quá nhưng theo mình nghĩ thì phụ huynh sẻ không khó với chúng ta nếu chúng ta làm họ hiểu được việc nuôi chim có ích lợi như không chơi bời lêu lỏng mà chăm chỉ vào học hành và chăm soc chim có kết quả tốt ai lại đi cấm nhưng chỉ nuôi vừa vừa thôi chứ đừng nuôi nhiều, còn về vấn đề kinh phí mình thấy nuôi để đi bẩy và nuôi để nghe học kinh phí sẻ đâu có nhiều đâu mà.

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cũng là học sinh mà chủ thớt nói"bị người lớn khinh thường"thì em cũng bị.cũng chẳng giấu gì chứ nhà em mở quán cafe em thì có con chào mào nuôi từ hồi lớp 6.tới nay thì cũng 4 năm rồi.mang ra ngoài quán treo cho nó hót thì mấy người lại nói "thằng này con nít mà cũng bày đặt chim với chả cò"ức lắm chứ thú nuôi thì ai cũng nuôi đc chứ mắc gì phải người lớn với con nít.
em thì hồi mới chơi má cũng cấm lắm lửa cho ăn trứng kiến thì ko cho treo vào nhà tối bắt chùm để dưới bếp nhưng mà cũng 1 thời gian thì cũng êm :a15: may là như vậy
còn việc cho ăn thì cm sáng ra chịu khó dậy sớm thay nước cho trái cây vào thì ok.trưa đi học về thay bố lồng cho tắm thì cũng ko có gì khó mấy chì sợ đi học về mệt lại lười thì khổ :a20::a20:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Đọc tiêu đề của bạn thì mình cứ nghĩ là bạn có thắc gì về vấn đề nuôi Chào Mào . Nhưng bạn miêu tả như thế thì nên đặt tiêu đề là : Những khó khăn khi học sinh nuôi chim cảnh . Hihi . Như thế sẽ tốt hơn nhiều . Vì đâu chỉ mỗi chào mào là khó khăn theo lời bạn kể đâu .:a21:
Mình cũng vậy , mình hiện đang là sinh viên . Tuổi chơi chim thực sự của mình cũng chỉ mới được hơn 1 năm thôi . Trước cũng chỉ là sẻ đồng nuôi chơi mà thôi . Mình cũng hiểu tâm trạng của bạn khi bạn nói rằng : có người khác coi thường mình khi chơi chim . Cái này rất đúng , nhất là những người k có niềm đam mê thú chơi tao nhã , bổ ích này . Lần đầu nuôi chim , mình cũng bắt tay từ con Sáo nâu . Người biết chơi chim thì bảo là : Thời giờ ai nuôi cái loại này nữa , nuôi nó chỉ được cái đỡ tiền bón phân cho cây . Im lăng .:a24: . Khi mình nuôi thêm 1 con Quế Lâm hót om sòm suốt ngày , người nói từng nào nó hót từng ấy . Người ta lại gạ gẫm mua bán . Im lặng , cháu k bán . Cháu nuôi chơi . Tiếp tới là 1 con Chòe Lửa + 1 cặp manh manh nhật ở Tiệm Rắc . Họ lại gã gẫm mua bán . Cháu mua về chơi . Dù lời lãi bao nhiêu cũng k bán . Sau 3 em này chết 1 cách k rõ ràng ... Thời gian trôi qua , khi mình trúng giải bốc thăm Chào Mào Huế ở HQHN thì mình thực sự thấy cái hay của nó . Ra sức chăm ẵm , thuần hóa em nó . Trước mắt là nuôi cho khỏe mạnh , lại sức . Và rồi nó chả phụ công mình sau 2 tháng đã đứng hót sổ giọng , khá là thuần . Được chú chim ưng ý , mang đi khoe . Người ta mua lại 1 con chào mào nuôi 3 năm đem đấu với con của mình . Nó chả hót là mấy . Quích quìu mất tiếng . Họ cười :a21: Chưa đủ tuổi chơi chim đâu , lo học hành đi . Mình khi ấy đã trả lời rằng . Cháu thuần hóa chim bổi bằng chính bàn tay của cháu nên khi đấu với 1 con được mua lại của người ta thì tất nhiên là k đấu lại rồi . Chú hãy nuôi đi 1 con rồi mình hãy đấu tiếp . :a01: ... Rồi thì đôi ba người nói châm chọc . Mình tự nói , khi bằng tuổi họ mình sẽ hơn họ gấp nhiều lần họ bây giờ . Và giờ đây , ít có người châm chọc , coi thường mình . Mình tham gia 1 Câu lạc bộ chim cảnh nơi mình đang sinh sống . Hiện mình nuôi gần 35 con gồm : My , Khướu , Chào Mào , Chòe Than , Chòe Lửa , Khuyên , Finch , Sáo . Tất cả đang trong giai đoạn mới vào nghề . Hihi . Toàn bổi và chim con mùa này àh . Còn về phía gia đình thì mới đầu rất nhiều người có con mắt khá là k ưa thích mấy . Đầu tiên là bác mình , khi thấy nuôi 1 con sáo . Nói là nuôi thì cho ra nuôi , nuôi mấy loại chim hót chứ nuôi con này làm gì . Khi đã số lượng đông đủ . Om sòm khắp nhà thì bảo là lo học hành đi , chơi vừa thôi . :a10: . Bố mẹ thì sau khi nhìn thấy kết quả của mình thu lại thì đã có con mắt khác . Nên hiện giờ công việc học hành và chăm sóc chim của mình khá là tốt .
Vài điều chia sẻ cùng bạn Bean : Ai cũng trải qua cái khó khăn vất vả để được thành công tốt đẹp cả bạn àh . Ko có ai là hoàn hảo hết . Chính mình tạo ra cái hoàn hảo đó mà thôi . Và một kinh nghiệm tránh tình trạng bị người khác coi thường mình khi chơi chim . Đó là bạn nên tham gia một HQ hay là 1 CLB chim cảnh nơi bạn sinh sống . Ở đó , mọi người đều như nhau . k phân biệt tuổi tác , sang hèn , cao hơn . Tất cả chỉ là đam mê sinh vật mà thôi . Cụ thể là thành viên TeenYeuChimHot trong diễn đàn này ý . Cậu ý chỉ mới 16t , nhưng tham gia vào HQ HN thì mình nghĩ sẽ chẳng có ai coi thường cậu ý đâu , từ khi cậu ý gia nhập .
Thân !

Chỉnh sửa lần cuối:

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
như mình đây,đi học,mà vẫn 5 em chòe,3 em Chào Mào nuôi tốt,đi làm thêm bậy bậy kiếm it tiền mua cào cào,bột cho chim,dọn thì chia ra 3,5,7 - 2 4 6 cho mỗi loại vẫn nuôi tốt,khó hay không do mình thôi các bác

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Sao lai có những người lớn nói như vậy nhỉ? Chắc vì chưa khi nào họ chịu ngồi một lúc để xem những chú chim như thế nào thôi. Và cái quan trọng là cậu phải chăm sóc chú chim mà mình nuôi một cách chu đáo, đừng để nó có mệnh hệ gì do lõi chăm của mình. Chứ tớ đây cũng là người lớn:a01: mà ngoài sở thích của mình ra mình còn rất thích các cháu nhỏ chơi chim hơn cả người lớn đấy. Vì các cháu mà dính vào mê chim thì ko thể chạy chơi lang thang được nữa :a21:. Còn về chuyện lồng cóng, đã hơn chục năm mê chim mà đến nay mình cũng chưa có cái lồng nào đắt tiền cả. Chỉ loại tre trúc bình dân thôi. Chỉ mong sao có được những chú chim hay thế là toại nguyện lắm rồi. Nếu có điều kiện KT thì sắm thêm cái lồng có dáng , ko thì thôi. Mà còn thế này nữa chứ, hồi trước khi mới chơi chim trong gia đình ai cũng phàn nàn thế này rồi lại thế này nhiều lúc bực cả mình. Nhưng vì đam mê nên mình nghe tất cả mọi lời chê trách và không một câu phản đối lại. Giờ thì OK nhé 180 độ ai cũng nghiện theo mình cả mẹ mình, mẹ vợ lẫn vợ nữa chứ:a21:. Có ai lại không thích sáng nè, trưa nè, chiều nè nghe nghe tiếng hót của những chú chim. Nó thanh bình yên ả làm sao............Bạn nhỏ Bean ơi! đừng nản nhé còn rất nhiều điều rắc rối khi dính vào chim nữa đấy. Nhưng đừng ngại miễn là đưng vì nó mà bạn lơi là học tập, cáu gắt khi bị phản đối.....Thì mọi việc sẽ êm đẹp thôi. Mà còn điều này nữa, đang đi học nên chơi vài ba em là được rồi chứ nhiều không chăm nổi đâu, sau này có thời gian và ĐK thì mở rộng thêm. Mình có vài lời như thế nếu có hơi mạo muội Bean đừng trách nhé! nhỏ mình cũng cỡ tuổi bean mà. Mà ác thay ko hiểu do mình mê hết phần nó hay sao chứ nó lại dửng dưng với chim cò mới lạ chứ:a43:. Chúc Bean học tốt và có chú chim hay!

Chỉnh sửa lần cuối:

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cảm ơn mấy bác. Nhờ mấy bác mà em hiểu ra là Tuổi nhỏ chơi chim nhỏ, tuổi lớn chơi chim lớn. Em sẽ cố nhẫn nhịn để sau này có cơ hội thì vùng lên làm cả một rừng chim

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Chưa chính xác đâu cu cậu ơi! Chơi chim cò không phụ thuộc vào tuổi nhỏ chơi chim nhỏ, tuổi lớn chơi chim lớn. Mà là mình thích chim gì thì chơi, cái cốt lõi là lòng đam mê, yêu thích của chính mình. Nhưng phải phù hợp với mọi khả năng về hoàn cảnh của chính mình, cả T.chính và thời gian có được để chăm sóc. Và cũng phải tự hào dù là sở hữu chỉ là một chú sẻ nhỏ. Mà này nếu cu cậu viết thế này thì chính xác nè " Tuổi nhỏ có chim nhỏ, tuổi lớn chim lớn hơn " hi hi:a21: thì ko ai cãi nổi ha ha. Đùa vui tý các mem nhá:a01::a21::a01:

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
em cảm ơn mấy bác. Nhờ mấy bác mà em hiểu ra là Tuổi nhỏ chơi chim nhỏ, tuổi lớn chơi chim lớn. Em sẽ cố nhẫn nhịn để sau này có cơ hội thì vùng lên làm cả một rừng chim

***** em này hay qua ta " tuổi nhỏ chơi chim nhỏ, tuổi lớn chơi chim lơn" thế là sao hả chú em phải là Nhỏ mình chơi ít chim, lớn rồi chơi nhiều chim. Chứ em thích chơi Chào Mào làm gì có loại lớn, loại nhỏ, đúng không.

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
hè hè. Nói là nói thế thôi, Mà bác Chào Mào gialai ơi, khi nào bac xuống nhà em chơi đi, chào hỏi ba mẹ em, chơi cho ba mẹ em khỏi la em việc chơi chim nữa

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Để thứ 7 hay chủ nhật này anh xuống, mà nhà em ngoài cầu số 3 phải không. Em cho anh số điện thoại đi?

minhgas

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a03:chủ topic này hay gê nhẻy cũng vui tính ra phết đấy.Mình thì chơi chim từ hồi cấp 2,lúc đấy cả 10 con chim khuyên và khỏang3 con chim ri +1chào mào+1 khướu(quà của mẹ)+1con nhồng lai.Nuôi đến khi học ĐH năm thứ nhất thì mẹ ở nhà chăm giúp không đc nữa nên phải bán hết hic hic về tiếc mấy ngày trời.Căn bản chơi chim là thú vui vì cả nhà mình ai cũng thich nghe chim hót nghe sung sướng lắm.Vấn đề là vừa chơi chim but cần phải sắp xếp thời gian cho hợp lý đừng để ảnh hưởng đến việc học hành >>khá>> giỏi thì ai mà trách móc hay la rầy em đc hihihi.Mình học tốt có khi đc thưởng nữa là đằng khác,như mình lúc đó học tốt nên mẹ thưởng cho 1 con chim khước ô đấy sao mặc dù nhà mình kt ko đc khá nhưng đó là những món quà ý nghĩa giúp cho chúng ta thêm tinh thần học hành vì tuổi nhỏ phải học hành chăm chỉ hihihi.Mình bây giờ mới nuôi chim lại tầm 1 năm nay.Chúc chủ topic có chim hay and học giỏi mỗi ngày.Em là lính mới mong mấy anh nhẹ tay và giúp đỡ em thêm.Thanks all.:a44:

shey14_92

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a15: bạn này nói đúng í mình lắm!!đúng là tuổi nhỏ thì cũng có 1 số bất lợi nhưng nếu như bạn may mắn gặp đc những người dẫn dắt tốt thì sẽ khác hẵn bạn ạ!!mình thì cũng là học sinh thôi!mình thích nuôi chim ngay từ còn nhỏ á!lúc đó học lớp 4 đã tự nuôi 1 con sáo bik nói ^^!và 2 chú cà cưỡng ^^,nhưng sau dẫn mới đam mê Chào Mào,mình thì kinh tế cũng hok có gì là dư cả nên lúc nào cũng khổ vì cái khoản cho chim ăn và tiền xăng để đi bẫy:a10:,nhưng may vì đôi lúc mình cũng đc 1 số người lớn dãn dắt nên cũng có vẻ thoải mái hơn ^^!đôi lúc cũng nhịn ăn để cho chim ăn đó bạn,còn về phần phụ huynh thì lúc nào cũng bị cằn nhẵn nên dần quen rùi ^^! và hiện h thì mình cũng tự có đc 1 số chim kha khá! do chính 2 anh em cố gắng làm nên :a15:.chúc bạn thành công với đam mê của bạn nha :a01:

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây quả thực là 1 đề tài khá hay và thực tế,khi đã xó niêm f đam mê thì phải làm bàng đc.Mình vẫn còn nhớ lần đâu mình nuôi chim là năm lớp 4 nuôi em Chào Mào sau 1 tháng thêm 1 em chòe than,lúc đầu mọi người trong nhà cũng nói là nên tập chung vào học đi nhưng vì đam mê về svc mình đã thuyết phục đc gia đình bao khó khăn lúc ban đầu cũng đã qua để giờ đây đc hưởng những thành quả của những năm tháng những kinh nghiệm học hỏi đc.Mình còn nhớ như in khi còn là học sinh tiền không có phải tiết kiệm tiền đê r mua cám cho chim ăn ngày mà cám chim ba vì chưa có phải mua cám cho gà con ăn ngày đó cám chỉ 2000 vnd/kg.Vậy mà thời gian trôi đi thật nhanh thấm thoát đã 16 năm.VÌ niềm đam mê chim cò các bạn hãy cố gắng lên nhé. CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG.THÂN

lmkhoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng đam mê nuôi chim từ khi còn bé tí, nhưng lúc đó gia đình không cho nuôi, lí do đơn giản " nuôi nó chết tội nghiệp" . Đến khi lên cấp 3 mới bắt đầu được nuôi, ban đầu gia đình cũng không cho, nhưng năn nỉ mãi mới về quê rinh được 1 em CM mái và 1 em khuyên chỉ biết kêu chíp chíp. Nhưng lúc đó cũng chẳng quan tâm trống,mái, hay dở thế nào, mình chỉ biết nuôi nó sống tốt và nó hót mình nghe. Thấy mình nuôi chim "không chết" nên gia đình cũng không cấm nữa. Rồi 1 ngày chim trời đến, thế là máu bẫy nổi lên, chạy đi mua kẽm về hì hục làm cái lồng bẫy (tính ra tiền kẽm còn nhiều hơn tiền mua 1 cái lồng bẫy, ngu thật), cuối cùng cũng làm ra 1 cái lồng bẫy "thấy gúm", ai nhìn cũng lắc đầu,bịt miệng, nhưng kệ. Mỗi ngày nhét em Cm và khuyên vào cái lồng ấy treo lên cây trước nhà, và rồi cũng dính bẫy. Theo thời gian số lượng chim cũng tăng, và cái lồng bẫy cũng "có vẻ" đẹp hơn tí, dĩ nhiên thời gian chăm chim cũng hẹp lại.Nhưng trong thời gian đó,gia đình ình cũng quen với việc chim cò, nhiều khi đi học ở nhà trời mưa thì mẹ mình cất lồng vào,thấy chim trời tới thì treo bẫy lên, có lẽ niềm đam mê của mình đã truyền qua người nhà mất rồi.
Giờ mình đã đi làm nhưng niềm đam mê đó vẫn tồn tại, đi từ sáng đến tối,có lẽ việc nuôi chim còn vất vả hơn lúc còn đi học, nhưng vì đam mê, mình chấp nhận.
Mình nghĩ những ai nuôi chim khi còn đi học thì cố gắng đừng để việc nuôi chim làm ảnh hưởng việc học, đồng thời chăm sóc chim sống tốt khỏe mạnh thì chắc gia đình cũng không phản đối đâu, biết đâu lại "ghiền" theo như trường hợp của mình,hi hi. Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom