Guest viewing is limited

datna

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác thấy con này của em có đc kô ạ

anika

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác tân ơi cho em hỏi 1 chút nhé nếu dung riêng cám 28a ko cho thêm cái gì vào có đc ko ạ

MộtChaiNằmNgữa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thành thật cảm ơn bác Tân đã chia sẽ những kinh nghiệm quý báu cho thú vui tao nhã này.
Và bây giờ đây em cũng đủ tự tin để chon cho mình một em Mi và huấn luyện em nó rồi .
Chúc bác cùng gia đình và các anh chị em diễn đàn sức khỏe vui vẻ,hạnh phúc:a15:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
cảm ơn tansuphi nhiều nhiều. hôm nào huynh rãnh viết cách thuần dưỡng cũng như tập luyện cách chăm sóc cho ae học hỏi đi ạ

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

son_hui

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bác TÂN... bác cho em hỏi chút... em đang nuôi 18 chú Họa MI. và em đang cần ép Mái cho các chú Mi của em, anh có thể giúp em cách ép mãi cho HỌA MI. em chỉ cần tìm 1 con MI Mái xùi tốt rồi để gần lồng con đực và cho chúng nó ở riêng 1 nơi là được thôi đúng ko anh. có cần phải tìm 1 con Mái hợp với nó rồi mới ép ko anh.... Nên mà tìm con hợp với Mi đực rồi mới ép thì 18 con nhà em đến bao giờ mới được... hic hic... cố vấn giúp em nhé.... cảm ơn anh

kent_atu90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
a tânsuphi ơi cho e hỏi,chú mi nhà e mua ở lạng sơn về,lúc đầu về hót rất ác chiến(không có đối thủ)Nhưng ko hiểu sao bây giờ chú ta ko thèm hót 1 câu.6 tháng nay ko 1 tiếng,buồn quá a ơi!A giúp e với nhé!

haihp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Tân cho hỏi tý nhé những chú HM có tật vặt lông đuôi thì có cách gì chữa được không cảm ơn bác nhiều

kent_atu90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
a tân ơi cho e hỏi,chú họa mi nhà e nuôi được hơn 1 năm rồi mà ko thấy nó thay lông gì cả,cái chỗ lông bụng của nó cú bông bông lên là sao hả anh.ko ốp sát vào thân tẹo nào.A giúp e với

moc

Thành viên mới
SVC$
0
Bác ơi,chỗ em không bán ngọc kê,vậy có thể thay ngọc kê bằng gì được ạ?

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Bộ sưu tập Hoạ Mi của tansuphi

Với các bạn trẻ mới chơi thì đọc lý thuyết sẽ rất khó hiểu, vì vậy tôi xin pots lên đây vài mẫu chim đẹp để các bạn xem cho dễ hiểu. Mỗi người khi xem chim thường thiên về một khía cạnh khác nhau. Với tôi thì mẫu con sau đây là khá hoàn hảo về dáng hình, mời các bạn cùng xem.

---------- Post added at 10:11 AM ---------- Previous post was at 09:53 AM ----------

Con sau đây theo tôi cũng là một mẫu chim đẹp và nếu khi đi công tác mà được gặp con này tôi nhất định sẽ mua bằng được. Lông tơi, đầu xà, mỏ sẻ, hàm sâu, rộng, mắt bé, mí dày, móng mèo, bàn khóa rộng, ...

---------- Post added at 10:50 AM ---------- Previous post was at 10:11 AM ----------

Một số điểm cần tránh khi chọn chim Họa Mi:

Theo kinh nghiệm của tôi thì khi chọn Họa Mi cần tránh một số điểm sau đây:

- Một là, Họa Mi non rừng: Nhỏ con, mép vàng, lông mịn, chân tròn và ướt ( ví như da em bé )
Nếu còn mộc thì khi ta động vào lồng nó nhảy và húc đầu lung tung kho có 1 quy luật nào cả.
Nếu đã thuộc thì có các biểu hiện sau: ở trong lồng thì ỉa bậy và hay bới phân; treo trên cây thì hay vặt lá, bẻ cành nhìn cứ ngồ ngộ như đữa trẻ con vậy; Khi đặt dưới đất thì bới đất nhặt cát và tha các thứ linh tinh vào lồng; khi hót thì tắc cú không thành bài vì chưa tốt nghiệp trường nghệ thuật tại rừng ( chim chưa trưởng thành )

- Hai là, Họa mi lông dầu: tôi đã nói ở trên, loại này có bộ lông tối màu và bết dính, mặt lông bóng như dầu nhớt. loại này rất khó thuần và khi đã mất lửa thì hầu như không vực lại được

- Ba là, Họa mi gáy lợn: gáy của nó không phẳng xuống lưng, mà có chỗ gợn lên như gáy con lợn. Loại này nếu chơi hót thì còn tạm chứ nếu chơi chiến thì dứt khoát không mua. Vì loại này dù có căng đến mấy thì khi đánh cũng nhát đòn và chạy sớm, thệm chí chỉ nghe đối phương hót cũng tự bù đầu,...

- Bốn là, Họa mi rậm đầu: k nên chọn những con chim có bộ tóc dày, rậm và nhiều hoa. vì loại này là chim nhát, kém cả hót lẫn đánh.

- Năm là, Mắt loãng và sáng màu: Mắt là thứ quan trọng nhất, khi chọn k nên chọn con có chất mắt loãng, sáng long lanh như giọt sương.

- Sáu là, mắt lộ khóe: k nên chọn chim có mắt lộ khóe. cái da mắt k che hết con ngươi mà đề lộ ra cái khóe mắt ( chính là chỗ hay đùn gỉ ở mắt người )

Đây kinh nghiệm của tôi về những điểm cần tránh khi ta chọn chim Họa mi, mời các anh em cùng tham khảo và thảo luận.

---------- Post added at 11:35 AM ---------- Previous post was at 10:50 AM ----------

Dưới đây cũng là một con chim đẹp mà tôi đã từng nuôi. các bạn nên chọn chim như con này:

Chào bác Tan. Làm ơn post lại ảnh cho em với được không? Đặc biệt ảnh mà bác chú thích chú chim mà theo bác là ưng nhất, em mới chơi họa mi nên muốn học hỏi để tuyển lấy 1 em. "Con sau đây theo tôi cũng là một mẫu chim đẹp và nếu khi đi công tác mà được gặp con này tôi nhất định sẽ mua bằng được. Lông tơi, đầu xà, mỏ sẻ, hàm sâu, rộng, mắt bé, mí dày, móng mèo, bàn khóa rộng, ..." Bác post thế nào mà em không thể xem được. Thanks

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
sao em không thấy được hình nhỉ ..Nghe nói về mi thấy thích quá đó giờ chưa nuôi 1 em mi nào . hôm nào rảnh tranh thủ chọn 1 em về thuần thử

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Duy cũng đang nguyên cứu cái của quí "Ngọc Kê", chắc mai xuống mấy chỗ làm gà chắc có, cho Chào Mào ăn thử có kích dục không. Bạn nào cho ăn thử chưa vậy. Duy mới đang tập chơi mi hot vài ngày, chẳc phải cần anh Tân chia sẻ thêm nữa, anh có thể chia sẻ thêm về cách nuôi và tập dợt.chủ yếu chơi hot múa.

Họa Mi: mi thuần 4 mùa, có mái
Cám thì ba vì và gạo rang và châu chấu mái chủ yếu ngày 10 con
Tập dợt : Hội An không có chim trời nên chỉ có đem đến nhà bạn bè giao lưu và trường chim và rừng

Em chơi Chào Mào đấu ầm ầm nhưng chơi họa mi thì nó hoảng và ít chơi như chủ củ, hic, thấy mặt em ghét kinh khủng.:a28:
Cảm ơn, mong anh chia sẻ thêm

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
bác tân cho e hỏi .con mi e nó ko ăn cào cào nhưng chỉ ăn vài con dế như thế chim có căng được ko?họa mi ăn dế ko ăn cào cào có sao ko?

thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom