Guest viewing is limited

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

hic hic hic... mọi vấn đề bác nói,những chú chim bác pots anh em chẳng có gì phải bàn cãi cả,nhưng để kiếm đc những em như thế này thì đối với những anh em không phải sống trong vùng có chim họa mi thì em e rằng là khó kiếm quá,vì hầu hết đại đa số và chắc chắn những chú như thế sẽ đc người bẫy để lại chơi,tặng cho người quen,hoặc bán với giá cắt cổ:a09:,lọt ra đc những chú hoạ mi mà họ bầy hàng lô hàng lốc ở các cửa hàng thì đa phần nếu muốn nó hay thì nhà chỉ đc nuôi 1 chú với đk nhà hàng xóm k có những con mi như ảnh bác pots:a01:.
nhưng dù sao em cũng rất cảm ơn những bài viết rất sâu sắc và rất nặng tinh thần;hãy cùng làm cuộc sống tốt đẹp hơn.
một lần nữa thanks bác,chúc bác cùng gia đình đón một cái tết cổ truyền vui vẻ-an khang-hạnh phúc.

manfuture9000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh ếch cốm viết cũng hay đấy? hjhj chim đẹp về tới xuôi thì chỉ có thể là chim tặng hoặc là mua với giá cũng chát lắm mà không may còn có chim bị hỏng rồi mới lọt về xuôi thôi (só ít) nhưng dù sao cũng cảm ơn bác Tân Chúc bác cùng gia đình an khang thịnh vượng.

nguyenhoanglam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nói chung chơi gí cũng phải có duyên cơ .người vô duyên có bới ko ra chim hay dâu

tungcute

Thành viên mới
SVC$
0
chào tất ca moi người chào anh tansuphi bài viêt của anh rất hay va bổ ích e thấy cái công thưc làm cám chim cua anh không phải xa lạ vi e cụng đã thấy một Bác chuyên chơi mi chiến ơ huyện Bình liêu Quảng Ninh làm rồi nhà bác này có chuyên thống chơi chim họa mi chiến đã rất nhiều lần đoạt giải ở cac sới chọi e thấy an cám nay nếu là mi hót thì chim rất căng va khoe lông lá mượt còn chim choi thi e chưa thấy kêt quả thê nào nhưng chỉ thấy nam nao nha Bác ấy cũng có giải:a01: nhưng lưu ý một điều nếu sao cám không khô chim xẽ bi đi ỉa ma không hãm đc.tôt nhât nêu chơi mi hót thi lam cám gạo +chứng gà+mồi tươi(dế va cao cao) là ok e chơi mi hót đựoc 6 năm và chỉ nuôi mi của lạng sơn và mi cua huyện Bình liêu va cám củng chỉ thế thôi ah. a em nao có kinh nghiệm và công thức cám hay xin chia xẻ để mình học hỏi

tansuphi

"đã từng gặp họa mi trắng"
SVC$
0
chào tất ca moi người chào anh tansuphi bài viêt của anh rất hay va bổ ích e thấy cái công thưc làm cám chim cua anh không phải xa lạ vi e cụng đã thấy một Bác chuyên chơi mi chiến ơ huyện Bình liêu Quảng Ninh làm rồi nhà bác này có chuyên thống chơi chim họa mi chiến đã rất nhiều lần đoạt giải ở cac sới chọi e thấy an cám nay nếu là mi hót thì chim rất căng va khoe lông lá mượt còn chim choi thi e chưa thấy kêt quả thê nào nhưng chỉ thấy nam nao nha Bác ấy cũng có giải:a01: nhưng lưu ý một điều nếu sao cám không khô chim xẽ bi đi ỉa ma không hãm đc.tôt nhât nêu chơi mi hót thi lam cám gạo +chứng gà+mồi tươi(dế va cao cao) là ok e chơi mi hót đựoc 6 năm và chỉ nuôi mi của lạng sơn và mi cua huyện Bình liêu va cám củng chỉ thế thôi ah. a em nao có kinh nghiệm và công thức cám hay xin chia xẻ để mình học hỏi

Chào bạn. rất cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm với mọi người. Bạn nói rất đúng, thứ nhất là phải rang thật khô, thứ 2 là có thể thay bằng cám gạo, Vì chỗ tôi k có bán châu chấu và dế nên phải làm bằng cám 28A vì trong đó có 1 số chất mà ở gạo không có. Với công thức này có thể nuôi cả chiến và hót bạn ạ. Tuy nhiên nếu với chim chiến trước ngày cho đánh thì có thể tăng hàm lượng cà gà lên, nhưng phải theo dõi phân , tránh tình trạng thừa chất, chim sẽ đi ngoài. và nhất là k nên ghép mái sát quá, vì lúc đó chim trống đang rất sung, gặp con mái hay, giỏi mơn chớn sẽ làm chim trống xuất tinh ra lồng, hôm sau ra sới sẽ rất yếu, k muốn đnáh nữa. vài dòng chia sẻ cùng mọi người.
Chúc cả nhà 1 tuần vui vẻ, chim khỏe và căng.

---------- Post added 01-02-2010 at 12:05 AM ---------- Previous post was 31-01-2010 at 11:51 PM ----------

hic hic hic... mọi vấn đề bác nói,những chú chim bác pots anh em chẳng có gì phải bàn cãi cả,nhưng để kiếm đc những em như thế này thì đối với những anh em không phải sống trong vùng có chim họa mi thì em e rằng là khó kiếm quá,vì hầu hết đại đa số và chắc chắn những chú như thế sẽ đc người bẫy để lại chơi,tặng cho người quen,hoặc bán với giá cắt cổ:a09:,lọt ra đc những chú hoạ mi mà họ bầy hàng lô hàng lốc ở các cửa hàng thì đa phần nếu muốn nó hay thì nhà chỉ đc nuôi 1 chú với đk nhà hàng xóm k có những con mi như ảnh bác pots:a01:.
nhưng dù sao em cũng rất cảm ơn những bài viết rất sâu sắc và rất nặng tinh thần;hãy cùng làm cuộc sống tốt đẹp hơn.
một lần nữa thanks bác,chúc bác cùng gia đình đón một cái tết cổ truyền vui vẻ-an khang-hạnh phúc.

Chào bạn, xin cảm ơn bạn đã tham gia vào topic và có những lời góp ý chân thành. Tôi nghĩ: việc tìm kiếm chim thì ngày càng khó thật và ở mỗi nơi 1 khác nên tôi không dám tham gia. Tôi chỉ muốn chia sẻ chút kinh nghiệm của mình vào pots hình vài chú chim đẹp lên để các bạn tham khảo, hy vọng giúp ích cho những người mới chơi trong quá trinh chọn chim. còn việc có được chim tốt hay không còn phụ thuộc vào nhiều yéu tố khác và mình phải tùy cơ ứng biến thôi bạn a. Chúc bạn có nhiều niềm vui từ những chúc chim yêu của mình. Thân

---------- Post added at 12:19 AM ---------- Previous post was at 12:05 AM ----------

1kinh nghiệm trị rận mạt cho hoạ mi<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
<o:p> </o:p>
Những người nuôi mi rất hay gặp trường hợp rận mạt xuất hiện trong lồng và trên cơ thể con chim chim<o:p></o:p>
- Cách phát hiện:<o:p></o:p>
Vào buổi tối khi chim đã ngủ ta lấy đèn pin soi sẽ thấy chúng bò ra ngoài lớp lông của chim. Nếu bị nhiễm nặng thì chúng còn bò cả lên tay ta khi ta xách lồng chim.

<o:p></o:p>

- Về nguyên nhân: <o:p></o:p>
Rận mạt được sinh ra do quá trình ta nhốt chim lâu ngày mà thiếu vệ sinh lồng trại, nó tự sinh ra từ phân chim và các chất thải trong lồng

<o:p></o:p>

- Về cách khắc phục:
+ chọn ngày trời nắng
+ chuẩn bị 1 cái lồng khác để nhốt tạm từ trưa hôm trước đến sáng hôm sau
+Hòa khoảng 2 nắp chai lavie thuốc povidone vào khay nước tắm. ( thuốc này có màu như cocacola, mua tại hiệu thuốc bất kỳ, giá rẻ, khoảng 5000 đồng/lọ
+ Đuổi chim vào tắm bằng nước đó ( tôi đã làm nhiều và rất an toàn, hiệu quả ).Tắm xong cho ra chiếc lồng mới.
+ cọ rửa lồng cũ thật sạch, giặt sạch áo lồng, phơi khô.
+ Dùng thuốc xịt muỗi phun thât kỹ vào lồng, nhất là các khe lồng nơi bẩn nhất.
+ Trùm trùm áo lồng thật kín để đến tối mở ra hong cho hết mùi, để sáng hôm sau cho chim vào.
Tôi thường chỉ làm vậy 1 đến 2 lần là hết ngay, chúc các bạn thành công.

pdbinh78

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn anh Tansupi về bài viết rât hay và có minh họa đọc dễ hiểu.Mong được xem thêm nhiều bài viết hay của anh.

ptt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh Tân sư phụ (tansuphi)
Em rất thích nghe Hoa Mi hót nhưng chưa dám nuôi, nay đọc được các bài (Chọn chim, công thức cám, chữa rận mạt) của anh lấy đó làm bảo bối để khởi đầu.
Em chân thành cảm ơn và chúc anh và các anh em khác trên diễn đàn luôn khỏe, bình an và hạnh phúc.

buituankiet1991

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cam ơn anh tân vì bài viết rất bổ ích vừa rồi.Rất mong được làm quen với anh và các anh em khác trong diễn đàn để làm cho phong trao nuôi mi được phát triển mạnh mẽ hơn.:a45::a45::a45:...

tansuphi

SVC$
0
Chào hai bạn: buituankiet1991 và ptt. Rất hoan nghênh các bạn vào giao lưu trong topic này. Tôi vốn dĩ mê họa mi từ nhỏ và rất vui khi có thêm những người bạn cùng sở thích như các bạn. Kinh nghiệm của tôi thì cũng chưa thật nhiều nhưng rất nhiệt tình tao đổi cùng tất cả mọi người. Mong các bạn cứ mạnh dạn chơi rồi chúng ta sẽ giao lưu và trao đổi thêm để thú chơi này ngày càng phát triển, nhằm giảm đi phần nào sự căng thẳng trong công việc và cuộc sống. Có gì các bạn cứ hỏi thẳng tôi biết đến đâu sẽ chia sẻ cùng các bạn. Chúc các bạn vui vẻ và thành đạt trong cuộc sống. Thân chào.

ptt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh tansuphi
Lâu nay em rất thích (phải nói là rất ghiền) tiếng hót của Họa Mi, thời gian vừa qua em được học loạt các bài viết về Họa Mi trêndiễn đàn chimcanh.svcvietnam.vn và kết nhất là 2 chủ đề anh mở: Bộ sưu tập Hoạ Mi của tansuphiNhững bài viết chia sẻ kinh nghiệm chơi Hoạ mi của @tansuphi.
Tuần vừa rồi em quyết định mua 1 chú bổi lỡ vừa để thực hành những bài đã học trên 4rum vừa thỏa lòng mê Mi :a44: (hôm nào mượn được máy ảnh sẽ nhờ ACE giúp cho nhận xét).

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nothing1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin cám ơn pác tansuphi.Xin được goi như vậy vì e ko biết tuổi pác.Có j mong pác thứ lỗi.Một điều pác nói e chưa hiểu lắm.Nhưng cũng hiểu sơ sơ.Mong pác tiếp tục chỉ dẫn nhiều thên nữ.Xin cảm ơn.:a01:

tranhung1983

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Bộ sưu tập Hoạ Mi của tansuphi

Bác Tân có bài chia sẻ về cách làm cám và chọn hoạ mi rùi .Xin bác viết thêm về việc tập thể lực và canh lửa cho hoạ mi nhé. Những gì bác chia sẻ là rất quý báu mong bác sớm viết 1 bài về kinh nghiệm của mình.

saola

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi thêm: chim đang thay lông có thể cho ăn cám theo công thức của Bác có được ko?

tansuphi

SVC$
0
Cho em hỏi thêm: chim đang thay lông có thể cho ăn cám theo công thức của Bác có được ko?

theo tôi, Chim thay lông càng phải cần có đủ chất dinh dưỡng vì vậy không những duy trì chế độ cám như thường lệ mà bạn còn phải cho ăn mồi tươi đều và đủ để chim mượt lông và có thể lực sung mãn. Theo những người lâu năm thì thời điểm này không nên cho ăn sâu vì nó làm cho chim bị bó lông, (lông không tơi)

soc bong

Thành viên tích cực
SVC$
0
rất cám ơn bac tân đã chia sẻ kinh nghiệm quý báu cho các anh em trong diễn đàn.còn những chú mi mà bác đưa lên thì quá đỉnh rồi mỗi lần bật lên làm con mi 7 năm tuổi lồng nhà em nó chơi cả buổi sáng nghe đã lắm.1 lần nữa em thay mặt các anh em trong diễn đàn cám ơn bác tân và chúc bác và gia đình mạnh khỏe hạnh phúc và chia sẻ với mọi người thêm nhiều bài hay,thú vị, bổ ích:a15:

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác Tân nhà bác ở đâu thế?em chơi họa mi lâu chưa mà bác am hiểu thế a.

suoimohg

Thành viên tích cực
SVC$
0
@tansuphi: Bác ơi em có nhắn cho bác nhưng hòm thư của bác bị lỗi.
Em đang có việc rất gấp về Mi nhờ bác, vậy bác có thể cho em xin số DT hoặc email hoặc nick chat được không ạ?
Nếu dc xin bác Pm cho em ạ
Số của em: 0912907784.
Cảm ơn bác nhiều!

tansuphi

SVC$
0
Anh em mới chơi Mi lưu ý:

Dạo này đã bắt đầu vào vụ thay lông của Họa Mi, các anh em nên lưu ý mấy điểm sau đây:
- Cho ăn đủ chất, mồi tươi đều đặn.
- Phủ áo lồng chỉ để hở phần cửa lồng, treo vào nơi kín gió và yên tĩnh
- cho tắm nước và tắm nắng đều đặn 1-2 ngày /lần.
- Dấu chim mái đi xa để chim chống hạn chế hót. nhưng đừng để gần con trống khác kẻo nó lại quên chồng cũ.
- nhẹ nhàng khi tiếp xúc, tránh làm chim nhảy rụng mất ông ống non đang mọc sẽ rất xấu và khó mọc lại.
- Tuyệt đối không cho chọi trong thời gian thay lông. chỉ cho chọi sau khi chim đã mọc đủ lông và lông mới đã khô. lúc đó nó mới sung được.
Những điều này là rất cơ bản, nhưng nhiều anh em mới chơi nên chưa biết, tôi lưu ý để anh em nhớ và thực hiện để có chú mi đẹp và hay sau vụ thay lông. chúc anh em thành công.

futhanhmobile

Thành viên mới
SVC$
0
bác tansuphi ! cho em hỏi họa mi có 2 màu đậm & nhạt theo bác thì màu nào hót tốt. em mới chơi hm nên ko rành bac ah

datna

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác Tân ơi.thường thì chim thay lông xong trong khoảng thời gian bao lâu ạ.thanks bác nhiều

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom