Guest viewing is limited

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chòe than già kêu cứu. . .!

hichic cụ than này già quá rùi,có tuổi mắt nó đục dần và mù,ko có cách nào sữa được đâu đó là theo ngu ý của mình,chỉ cải thiện là bổ xung thêm vitamin a,dầu cá các khoáng chất cần thiết để em nó khoẻ hơn kéo dài tuổi thọ và sức khoẻ
mong anh cho anh em diễn đàn 5k ảnh để xem em choè 16 năm tuổi cái:a44:,ko hiểu bác nuôi chú chim đó từ nhỏ hay..tuổi tính theo năm lòng của em nó có phải ko ah?nếu vậy tuổi nuôi chim của bác cũng già lắm rùi,kinh nghiệm nhiều lắm nên truyền cho mọi người một ít để nuôi những chú choè than được lâu bền:a44:

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

chính xác là thế, bấy nhiêu năm lồng như thế thì làm gì mà mắt kg mờ, chân kg run, giờ vấn đề là bồi bổ cho em nó và chờ ngày em nó quy tiên thôi, vài lời cùng cụ nguyende thế nhá!
em mới tập chơi chim nên còn dở ẹt

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0

chào ban. em chòe than này mình nuôi từ nhỏ lên.tuy em già nhưng em vẫn phong độ lắm bạn ạ.16 năm tính theo tuổi lồng có khi nói mọi người sẽ ko tin nhưng hồi đó mình đang học lớp 4 được ông anh cho và nuôi.đây là hình ảnh của em khi chưa bị mờ mắt mọi người coi thử coi nhé,tiện thể cho vài lời nhận xét.

---------- Post added at 11:21 AM ---------- Previous post was at 10:34 AM ----------

chào ban. em chòe than này mình nuôi từ nhỏ lên.tuy em già nhưng em vẫn phong độ lắm bạn ạ.16 năm tính theo tuổi lồng có khi nói mọi người sẽ ko tin nhưng hồi đó mình đang học lớp 4 được ông anh cho và nuôi.đây là hình ảnh của em khi chưa bị mờ mắt mọi người coi thử coi nhé,tiện thể cho vài lời nhận xét.

thêm vài hình ảnh mình vừa chụp nhe

nữa nè

đây là mắt bị mờ
thêm phát nứa nhé
các bác cho em vài lời nhận xét,và có cách nào chữa được cho em nó thi f giup em với.thank:a33:

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0

đây là mắt bị mờ
Cụ Than nhìn vẫn rất phong độ đấy chứ! Ở bài trên chưa có ảnh mình nghĩ mắt "cụ" mờ kiểu xám đục hoặc trắng đục (kiểu đục Thể thủy tinh) thì quả là hết thuốc chữa :a36::a36:.
Bạn thử phản xạ mắt của "cụ" bằng các dùng ánh sáng đèn pin hoặc dùng vật gì đó khua qua mắt, nếu còn phản xạ (dù là yếu) thì có hy vọng chữa khỏi. Bạn dùng Viên dầu gấc (Vinaga) chọc thủng lớp vỏ lấy chất dịch bên trong trộn vào cám hoăc tẩm lên món ăn tươi mà "cụ" thích ăn, 01 viên/ngày liên tục trong 1 tháng và không quên theo dõi phản ứng, sự thay đổi của "cụ" hằng ngày nhé. Đây có thể coi là bệnh lý tuổi già nên xác xuất thành công cũng không cao lắm. Một tình bạn 16 năm rất là đáng nể phục bạn và "cụ" nên mình không gì hơn, xin chia xẻ 2 chữ "CHÚC MỪNG"!

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0

XIN cám ơn bác MINH em đã hỏi rất nhiều người rùi mà họ đều bảo là em nó già rùi lên ko chữa đc,nay đc bác chỉ giáo em chỉ biết nói CÁM ƠN BÁC NHIỀU.Mai em phải mua để chữa cho em no...thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

bachlong82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh em cho mình hỏi là gần đây con chòe của mình đang thây lông nhưng ko hiểu sao nó rất hay nhắm 2 mắt đứng trên cầu và hơi run run như bị lạnh.Mà thời tiết hn đâu có lạnh đâu.Gần đây em nó mới thế.Nhưng vẫn ăn uống và tắm bth hơn nữa vẫn nhanh nhẹn và hoạt bắt lúc mở mắt.Còn lúc nó nhắm mắt người cứ rung rung thậm chí rung cả lồng mà nguyên nhân k hiểu vì sao.Có bác nào gặp trường hợp này ko.
Bác Mtchip có biết em nó bị sao ko ạ .Hiện tại em nó đang thay lông ,đây là lần đầu tiên em nó lên lửa vòng quoanh mắt và mỏ.

lethephong_man

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các Bác ! Em cũng có một con than bị mù của người quen mới cho. Tình trạng là bị đục hẳn một con mắt trái còn con mắt bên phải thì con ngươi (đồng tử) nhìn vào trong như bị nứt còn thấy mờ mờ tự ăn uống được. Vậy Bác nào biết cách điều trị xin chỉ bảo giúp đỡ em đi ạ. Em chân thành biết ơn.

caophuc123

Thành viên mới
SVC$
0
Mấy ah ơi cho em hỏi?
Nhà em có nuôi 3 con chim than, chim con ấy.
lúc đầu bắt về thì cả 3 con đều mở mắt dc bt, nhưng vài ngày sau là con đầu tiên ko mở dc mắt bên trái. rồi đến cả 3 con. Bây h cũng dc 4 ngày rồi thì cả 3 con đều ko mở mắt dc. nhìn cứ như nó bị dính lai.
Chim em đang cho ăn, đút cho nó ăn= thịt bò với đế thì cái nào bổ hơn. ai cho em biết Ý kiến cái.
Cho em biết nguyên nhân vì sao nó nhắm cả 2 mắt. và cách phong ngừa cũng như trị luôn nhé.

voconghung

Thành viên mới
SVC$
0
Các bạn củng ko nên để gần nơi người ta hàn điện , hàn hơi , tia lữa điện khi bắn sáng củng có thể gây mù mắt nặng hơn là nổ mắt
Ý kiến nhỏ có gì ACE góp ý thêm .:)
Cám ơn bạn Rider rất nhiều ! và rất đông tình với ý kiến của bạn. vì tôi đã bị trong trường hợp đó . khi phơi chim tôi lại đi vắng bên nhà hàng xóm có hàn điện làm cửa sắt . Ngày hôm sau chim chỉ mở 1 mắt ,mắt kia nhắm và sưng đỏ .ngày kế tiếp chim bỏ ăn rồi đến lúc bỏ lồng luộn . . .:a36:

dragon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Than non của mình mới 1 mùa cũng bị mờ mắt (giống như người bị đục thủy tinh thể), mặc dù mình phơi nắng đúng cách, ko cho ăn sâu quy,.. Hót hét thì OK, ko tật lỗi, nhưng chỉ nhìn đc 1 bên.

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Hay quá! Cảm ơn chủ topic! Đây đúng là vấn đề mình nghĩ không phải ai cũng để ý đến! Hơn nữa với kinh nghiệm này, mình nghĩ không chỉ áp đụng được cho Choè than mà có thể áp dụng cho mọi loài chim nuôi nhốt! Cảm ơn nhiều nhiều nhé!

ga chien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bạn thông tin hữu ích về chòe than.mình cũng đam mê chòe than nắm.

LANGTUMIENTAY

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thức ăn chim nóng quá kéo dài quá lâu trong thời gian thúc chim căng lửa chim cũng bị hư mắt.chúc kinh nghiệm nhỏ

than bong

Thành viên mới
SVC$
0
cac ba co em hỏi em co 1 em than đc 6 mùa hôm nay tu nhien bị mù 1 mắt...gần 1 tuần nay em không cho no tắm nắng..cac bac cho em biet ly do với thank các bac

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom