Guest viewing is limited

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Có 1 chút kinh nghiệm nhỏ nhưng đã lâu mình thấy ít thành viên đề cập đến,đó là nguyên nhân và phòng tránh làm tổn thương mắt ở các lọai Chòe nói chung và Chòe Than nói riêng.

Hôm nay ra cội thì nghe người bạn báo tin buồn về con chim của anh ta đã bị mù 1 bên mắt.Đây là 1 con chim hay nhưng cuối cùng đành phải chọn giải pháp "lọai bỏ" vì hầu như đã mất giá trị hòan tòan của 1 con chim.
Một ví dụ giúp các bạn hiểu được vấn đề mà có lẽ đã lâu chúng ta bỏ quên.

Vậy làm thế nào để nhận biết mắt chim đã bị tổn thương?
Đây là tổn thương vĩnh viễn,nhưng lại rất dễ xuất hiện ở chim nuôi lồng.

Khi đã tổn thương thì chim có dấu hiệu:
Chỉ quan sát bằng 1 mắt(có thể là trái hoặc phải).Vì cấu trúc đầu chim chia thành 2 mặt,và mỗi mắt đảm nhận quan sát 1 bên đầu.Vì vậy khi đã bị tổn thương,muốn quan sát phần bên mắt đã hư,chim sẽ xoay phần mắt còn lại sang.
Cách nhận biết rõ nhất khi chim ở trong lồng là sẽ xoay trở đầu liên tục nhằm đưa phần mắt còn lại sang góc cần quan sát.

Nguyên nhân chính gây ra tổn thương nguy hiểm này từ đâu?
Bỏ qua các tổn thương do tác động trực tiếp từ bên ngòai(có vật lạ xâm hại vào mắt),hoặc tổn thương do vật ký sinh,môi trường nuôi nhốt nhiễm bẩn...
Vấn đề tôi muốn đề cập ở đây là tổn thương mà đôi khi chúng ta không thể ngờ đến,đó là Phơi Nắng.
Có thể sẽ là lạ vì vấn đề này chỉ gặp phổ biến ở Chim Họa Mi khi bị phơi nắng cường độ cao trong thời gian dài.Còn với Chòe nói chung và Chòe Than nói riêng là lòai chịu nắng,và có thể phơi với thời gian lâu.Tôi xác nhận điều này là đúng.
Chòe Than vốn là lòai sinh sống chủ yếu ở vùng Nhiệt Đới,cộng vào là bộ lông với tòan phần trên màu Đen(đây là màu hấp thụ ánh sáng mặt trời nhiều nhất)=>đây là lòai ưa nắng.Vì vậy việc phơi nắng trong nhiều giờ cũng không hề ảnh hưởng đến sức khỏe của chim.

Vậy vì sao chim lại mù vì phơi nắng?
Đây chính là lỗi của chúng ta trong quá trình chăm sóc.
Chim được nuôi nhốt,nhất là trong đô thị,thường được trùm áo lồng màu tối để chim ngủ yên.
Và khi trời có nắng đẹp,chúng ta thường rất phấn khởi mang chim ra phơi nắng,nhưng vấn đề là ở chỗ khi mang ra phơi,chúng ta thường mở áo lồng và mang chim hầu như ngay lập tức ra nắng.Đây chính là nguyên nhân!!!!
Khi chim ở trong lồng trùm kín áo hầu như không có ánh sáng,để thích nghi cũng như con người chúng ta,đồng tử mắt cần có thời gian thay đổi để phù hợp với cường độ ánh sáng,nên việc làm của chúng ta vô tình làm đồng tử của chim không đủ thời gian co giãn,gây tổn thương vĩnh viễn cho mắt(thường gọi là nổ mắt).

Trong giai đọan đầu thường khó nhận biết khi quan sát mắt chim,lúc này mắt chỉ mới bắt đầu mờ dần.Nhưng vài ngày,vài tuần sau,dấu hiệu lộ rõ là đồng tử mắt sẽ bị đục chứ không trong như mắt thường.

Cách phòng tránh:
Trước khi mang chim ra phơi,chúng ta nên mở hết áo lồng,đặt lồng trong bóng râm khỏang 3-5 phút,sau đó mới mang chim ra tắm nắng.Rất đơn giản đến mức hầu như chúng ta quên đi và đó là nguyên nhân làm uổng phí rất nhiều tài năng.
Với chim hót,sẽ mất giá trị thẩm mỹ khi chim vừa hót vừa xoay vòng tròn trên cầu để quan sát xung quanh.
Với chim đá,sẽ là 1 bất lợi vô cùng lớn khi chim chỉ ra trận với 1 bên mắt,sẽ khó tránh né đòn thế và khó tìm được yếu điểm của đối phương.
Một chút kinh nghiệm nhỏ từ 1 kinh nghiệm lớn xin gửi đến các bạn.

Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

Boom

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn anh MTCHIP đa viết 1 bài viết rất hay và bổ ích để anh em nuôi choè than có thể phòng tránh.Việc phơi nắng có lẽ là 1 việc dễ dàng và bình thường nên mọi người không để ý lắm đến những hậu quả do phơi nắng không đúng cách gây ra.Thay mặt anh em chơi than xin cảm ơn anh 1 lần nữa vì bài viết này.:a31:

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bổ xung thêm cho anh MTCHIP nữa là: không nên cho ăn rết nhiều, rết là một loài cho chim đá ăn rất tốt, nhưng nếu cho chim ăn nhiều thì cũng dẫn đến tình trạng nổ mắt.
thân!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

luhanh

Thành viên mới
SVC$
0
cám ơn các huynh đã giúp mình có một số kinh nghiệm về nuôi chim nhất là chim than KÍNH chúc các Bạn một mùa xuân với những chú chim hót thật tuyệt

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
thank bác nhiều em cũng có nuôi mấy chú mi nhưng mà cũng không để ý vấn đề này lắm, nghe bác nói nghĩ cũng đúng thật nhưng mà không biết khuyên thì có bị làm sao không vậy bác

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo mình còn có một nguyên nhân nửa đó là cóng. Những loai cóng nào sáng quá sẽ phản chiếu với ánh nắng mặt trời gây chói mắt. Lâu ngày sẽ bị đục mắt. Chút kinh nghiệm nhỏ. Thân

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
@ còn 1 điều nữa là chim sẽ bị đục là chúng ta phơi nắng quá lâu , vì chim ở ngoài thiên nhiên chúng nhãy tự nhiên, còn bây giờ chúng ở trong lồng nên ko thể bay ra chỗ khác được

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em xin đóng góp thêm là cho Lửa , Than ăn cám đậu phộng với hàm lượng dầu cao kết hợp với các thức ăn phụ trợ khác có tính nóng như sâu, trứng trộn cám đem rang sơ ... khả năng chim nổ mắt vì nóng là rất cao. Em biết được từ mấy tay chơi chim chuyên nghiệp ở em , không phải mong anh em bỏ qua cho .

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
CHIP ơi mình ở thành phố ko có không gian nên chỗ treo chim cũng bị hạn chế. Mình toàn để trong phòng mà mình lại làm việc muộn và bật điện đèn neon như thế có sợ ảnh hưởng đến mắt chim hay chế độ ngủ của chim ko.
CT của mình là nuôi từ nhỏ đến lúc biết chuyền. Và mình hỏi cho các chim khác luôn. Nếu trời tối thì mình lên trùm áo lồng cho chim hả bạn rùi sáng lại mở ra.

Chỉnh sửa lần cuối:

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
Các bạn củng ko nên để gần nơi người ta hàn điện , hàn hơi , tia lữa điện khi bắn sáng củng có thể gây mù mắt nặng hơn là nổ mắt
Ý kiến nhỏ có gì ACE góp ý thêm .:)

tubatis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có 1 điều này mà e cũng không biết giải thích sao? con chòe đất của vượn e cũng bị hư con mắt như a đã nói, nhưng ông ấy vẫn nuôi và cho ăn bình thường, ôột thời gian sau khi quan sát e thấy nó đã thấy mắt nó bình thường trở lại hết bị mù:a43:

NGUYEN DUC HIEU

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Một nguyên nhân mà chim hay bị hư mắt đó là do chim nhát (đặc biệt đối với chim bổi) nên hay chui đầu ra ngòai, dẫn đến là 2 bên mắt dễ đụng vào nan lồng. Trong trường hợp chim tông mạnh sẽ gây tổn thương mắt và lâu ngày có thể dẫn đến hư mắt. Trường hợp này xảy ra rất nhiều.
Cách hạn chế và khắc phục trường hợp này là khi mua lồng, bạn nên chọ loại lồng có nan sít, hoặc ít nhất là có nan sít ở khung trên cùng (vì chim hay chui đầu lên phía trên lớp nan trên cùng này). Do nan sít nên sẽ không xảy ra trường hợ nan lồng va chạm vào mắt của chim.
Thân

sixmung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hỏi về bệnh đau mắt ở choè than

Chào các bạn
Mình có một việc đang rất thắc mắc không biết tại sau chim chích choè than hay bị nổ một mắt không thấy .không biết lý do gì mà mình đã bị đến hai con rồi.Mong các bạn ai có cao kiến xin chỉ giúp cũng như cách đề phòng.

gicungduoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi về bệnh đau mắt ở choè than

Mong mọi người chỉ dẫn thêm cách phòng cho choè Than ko bị mù mắt 1 cách hiệu quả. Mình cũng vừa bị 1 em hichic

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình cũng có 01 chú Than bị mù 1 mắt, con mắt còn lại thì chỉ thấy mờ mờ... Nghi ngờ ban đầu là có thể do phơi nắng chim quá lâu trong nắng gắt (do bỏ quên.. :a43:), do mắt chim tiếp xúc trực tiếp với với tia mặt trời nên bị chóa dẫn đến mù...:a28:.

Nếu thành viên nào có cách giải thích khác hoặc có cách chữa trị, vui lòng chia sẽ :a15:.
Thân.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Các anh nói rỏ thêm một tý là bị mù như thế nào , bị vỡ luôn hay bị đục con mắt giống đục thuỷ tinh thể .... thì mọi người mới góp ý thêm được .
Em nuôi than từ cấp II đến nay đã 7 -8 năm rồi mà chưa con nào bị mù , cho dù nuôi than bổi hay non , mà em chỉ cho ăn cám gà và ba vì thôi đó .:a04:

sixmung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào các bạn
Con than của mình con mắt bị mù y như mắt người có cuồm ở bên trong vậy đó.Qua tham khảo với các bạn chơi chim nhiều kinh nghiệm thì người ta cho rằng những con chim khi còn bổi mới bắt về nếu chúng tung lồng nhiều sau này sẽ bị mù mắt do ảnh hưởng thần kinh .Cũng có người lý giải rằng do phơi nắng quá hoặc ăn trứng kiến bị kiến vàng tiết vao mắt sau đó lâu ngày không thấy nên bị mù.
Mong các bạn tham khảo và cho ý kiến nhé

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
có một nguyên nhân nữa là chim bôi soi lồng bị rách mí mắt + phơi nắng nhiều sinh ra mù và những nguyên nhân khác thì anh em đã bàn rồi

donbmt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh em nào có cách điều trị than nổ mắt do nắng hoặc do đá xin chia sẽ kinh nghiệm điều trị với. Hôm nay, em than mồi được phát hiện nổ 1 bên mà không rõ do đá hay do phơi nắng gắt cách đây 1 ngày. Chà! tiếc quá một thời oanh liệt đi gác rừng.

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
chòe than già kêu cứu. . .!

xin chào ace.Hiện jo trong mấy em chòe than của em có 1 em mắt bị mờ 1 bên.Em đã đọc bài của anh MT_CHIP nhưng ko thấy anh nói cách chũa ntn.em viết bài này mong ace ai có cách nào có thể chữa cho em no thi jup em với em xin chân thành cám ơn.
Em xin trích ngang về ly lịch của em nó\:năm nay em nó đã 16 tuổi ,đã đi chinh chiến nhiều.:a36:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom