Guest viewing is limited

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Kính chào các bác!!!
Không biết là tin vui hay buồn với DTH nữa ....Mấy hôm nay nhiều việc ....nhưng sáng vẫn thực hiện đúng qui trình ... thức ăn để chim mẹ và bố đút mồi cho lửa con ........Thế nhưng một buổi sáng nóng bức của Sài thành, hôm nay mình không thấy chú chim Mái tung tăng đút mồi nữa ....hoảng hốt tìm không thấy em nó đâu ...Vội đứng lên nhìn vào tổ ....thì ........Em nó đang ấp nữa rồi ....huhuhuhu. Không rõ là bao nhiêu trứng nữa ....chim con chưa tự biết ăn vậy mà Mẹ nó đã.........hihihi. Làm cho chú trống vất vả bội phần .Nếu vậy tính ra từ hôm nữa tháng 3 đến nay em nó làm đến 3 lứa rồi --------------> Kinh quá !!!
DTH sẽ đưa hình lên sau nhé !
Thân
DTH

wave_trigger

Thành viên mới
SVC$
0
Thấy các anh nuôi lửa đẻ, ham quá. Xin các anh cho em hỏi vấn đề vệ sinh cho avary thế nào vậy ? Đang định làm thử 1 cái mà không biết phần dọn dẹp vệ sinh ra sao ? Làm sao để dọn phân chim ? Mình có cần lót bố như nuôi lồng ko ? Thanks.

wave_trigger

Thành viên mới
SVC$
0
Thấy các anh nuôi lửa đẻ, ham quá. Xin các anh cho em hỏi vấn đề vệ sinh cho avary thế nào vậy ? Đang định làm thử 1 cái mà không biết phần dọn dẹp vệ sinh ra sao ? Làm sao để dọn phân chim ? Mình có cần lót bố như nuôi lồng ko ? Thanks.
Ủa, các anh đâu hết rồi ? Có ai giúp em không ? Tư vấn giúp em cách dọn vệ sinh cho AV với.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào em!

Hiện chủ topic đang rất bận, cho nên anh tạm thời trả lời giúp em vậy.

Aviary của anh DTH dùng nền bằng cát, cho chim đi phân lên đó phân sẽ khô và thấm vào cát luôn em à.

thân mến,

Bạch Đề

wave_trigger

Thành viên mới
SVC$
0
Chào em!

Hiện chủ topic đang rất bận, cho nên anh tạm thời trả lời giúp em vậy.

Aviary của anh DTH dùng nền bằng cát, cho chim đi phân lên đó phân sẽ khô và thấm vào cát luôn em à.

thân mến,

Bạch Đề
Cảm ơn anh Bạch Đề. Nhưng anh cho em hỏi, để phân tự khô như vậy có bị hôi không ? Ví như chim nuôi lồng em phải dọn hoài chứ mà để cho nó tự khô thì nó hôi rình, mất vệ sinh, ảnh hưởng sức khỏe của chim.
Các anh khác có dùng cách nào khác không vậy ?

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Anh không biết còn cách nào khác không, có người tráng nền và xịt nước rửa.

Nhưng để các vào không sao em à, bên này anh cũng dùng cái aviary lót cát không sao cả. Các nếu ta xịt nước vào nó sẽ tự filter rửa lọc sạch phân chim thôi. Phân chim thấm vào cát sẽ không hôi.

Nếu hồi thì nhà cụ DTH cũng đã hổi rồi, anh có thấy aviary của anh ấy rồi, không hôi em à.

thân,

Bạch Đề

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào Bạn ,
Mình bận nên nay mới vào ...bạn thông cảm nhé.
Theo kinh nghiệm thì lửa rất cần nền đất ...do đó mình làm 1 khay ở dưới có khoan lổ thoát nước và cho cát vào . Vấn đề vệ sinh phân chim rất đơn giản là : vài ngày hay khi nào bận thấy nền bẩn ..chỉ cần dùng bay thợ hồ cạo sơ lớp mặt sẽ hốt sạch phân cũng như những cai không cần thiết..hihi . Vì AVR mình làm trong nhà (phần ban công) nên phải làm khay inox để không ảnh hưởng của việc thấm sàn v.v.
Các bác ơi khi viết bài này thi Lửa của em đã nở tiếp 2 con nữa rồi huhuhu...Đẻ như gà làm sao chăm nổi trời!
Vậy là từ tháng 3 đến nay đôi lửa sinh sản 3 lứa rồi ..huhuhu
Thân
DTH

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hic ... đúng là đẻ khiếp quá,. Khổ trống và khổ cả bác vì mồi ... bác nào cho em hỏi luôn ... đến khi nào thì không thể ghép đẻ được nữa . em cũng định thử nghiệm nhưng sợ trễ quá rồi .

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn CMST!

Ở ĐN mình thì vẫn còn vô tư bạn à, ít nhất bạn vẫn còn cho đẻ được hai lứa á.
Vì ở miền Nam chim thay lông sớm hơn.

thân,

Bạch Đề

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thanks các bác ! tình hình em ghép thử 2 cặp ... có một cặp đã làm tổ được 3 ngày rồi ạ . hihihi . cặp kia chưa có biểu hiện gì cả .

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hihihi ! Sau 6 ngày hồi hộp vẫn chưa thấy chim để trứng . Mình lo quá . Nhưng đến trưa nay ... nghe chim trống hót quá trời . Sinh nghi nên nhìn lén thì thấy em mái đang nằm trong tổ . Lúc chim mái rời tổ mình có kiểm tra thì đã có 1 trứng trong ổ . Vui lắm . vậy là đã thành công được một chặng đường rồi phải ko các bác .
Thanks các bác nhiều nhờ các topic của các bác mà em đã có thành công nhỏ nhoi này .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom