Guest viewing is limited

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào quí vị ,
Đã lâu lắm rồi nay tranh thủ post vài tấm hình về ngôi nhà mơ ước ...mà DTH đã làm cho mấy chú Lửa...Làm rất lâu rồi đến nay có cái đã bị mục lưới ...hihi vì 1 số ở ngoài trời...tuy nhiên chưa có thờii gian để trùng tu lại. Mặc dù vậy nhưng chủ nhân của ngôi nhà không phụ lòng DTH
Đây là hình ảnh AVR mới tậu được của DTH :
Lúc sơn lại vừa xong thì trời đổ mưa , chụp bằng DT nên ko rõ lắm

DTH sưu tầm được 02 cái đã qua sử dụng nên phải sơn lại cho sáng sủa....hihi

Và đây tạm yên vị ở chổ này :

Còn đây là hình ảnh AVR đã làm cách đây hơn 1 năm... đến nay đã mục lưới ...dù chưa sửa được...Mặc dù vậy nhưng chủ nhân bên trong không phụ lòng DTH

Không phụ lòng là ở đây ....hihi

( Hình ảnh này khi đi ctac về DTH định khắc phục lỗi của tổ ...nhưng chưa kịp thì thấy chú mái đã ấp nên chụp luôn . Tuy nhiên DTH đã khác phục tạm thời rồi ...hihi không đẹp nhưng an toàn . Mình lấy 1 cái rổ nhựa cắt 1 bên áp vào tổ bên ngoài ....Nếu lỡ xảy ra nữa thì giống như chim con ra sân chơi thôi hihihi- Cầu trời đừng xảy ra )

Khi bài viết này các bạn đọc được thì kết quả lần thứ 2 này đã ...ok rồi . Chiều nay DTH đi làm về nhìn vào tổ đã nở ra 2 chú lửa con .... Sau khi đi công tác về sẽ post hình nhé.
Chúc mọi người vui vẻ

DTH

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

phihung412

Thành viên cống hiến
SVC$
0
ặc !
bác nuôi Chòe Lửa đẻ cơ à !
bác tài thật !
hihihi

minhhoang245

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh làm cái lồng nhìn đẹp quá, mà với lồng lớn thế này mà chỉ nuôi có một con thôi, thì hơi uổng, mà bắt ra thì cũng hơi khó ....

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào ngày mới !
Sáng nay dậy sớm như bình thường , việc đầu tiên là mở tủ lạnh lấy cào cào cho chim ....hihihi
Lên thăm mái ấm của đôi lửa.... Thấy chúng đứng sẵn chờ mồi ...lần nào cũng thế . Nhưng sáng nay DTH ngồi lâu hơn mọi ngày để quan sát , một điều thú vị là : Bình thường chú trống bay xuống xơi ngay cào cào .....Vậy mà lần này khác . Chú đứng im nhìn không động tĩnh gì hết ...Con mái tóm chú cào cào vật máy cái rồi bỏ ra lấy chú khác .... Anh trống nhặt con cào cào mà em mái bỏ ra vừa rồi làm hành động tương tự cho con cào cào mềm rồi bay lên đút cho con .... DTH nhìn mà ngẩn ngơ ..hay quá các Cụ ạ.
Con mái vẫn miệt mài ...như thế....hihihi
Sẽ cập nhật thông tin thường xuyên
DTH

White Wolf

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh DTH cho em hỏi, cái AVR mới tậu của anh, e cũng vừa mới có 1 cái y như thế, e đang băng khoăn không biết là với kích thước như vậy, nuôi lửa đẻ có chật chội quá không anh !!! Vì e cũng đang manh nha muốn nuôi lửa đẻ !! Thân !!!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Anh DTH cho em hỏi, cái AVR mới tậu của anh, e cũng vừa mới có 1 cái y như thế, e đang băng khoăn không biết là với kích thước như vậy, nuôi lửa đẻ có chật chội quá không anh !!! Vì e cũng đang manh nha muốn nuôi lửa đẻ !! Thân !!!

Chào bạn ,
Với kích thước mà cái AVR màu xanh, mái tôn màu trắng vẫn nuôi đẻ được , tuy nhiên hơi nhỏ bạn à. Nếu có điều kiện có thể làm loại lớn hơn , cửa lớn người có thể ra vào , tiện cho việc chăm sóc và nhiều cái tiện nữa. hihihi .
Thân
DTH

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mới nuôi chòe lữa được mấy tháng ,anh có thể chỉ giup em cách bảo quản cào cào trong tủ lạnh được không ?Và cào cào cất ổ tủ lanh dinh dưỡng có như cào cào tươi không anh.Ngày nào e cũng phải zây sớm mua cào cào tươi vất vả quá, vì chỗ bán cáo cào cách nhà xa quá.
Cám ơn anh

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

em mới nuôi chòe lữa được mấy tháng ,anh có thể chỉ giup em cách bảo quản cào cào trong tủ lạnh được không ?Và cào cào cất ổ tủ lanh dinh dưỡng có như cào cào tươi không anh.Ngày nào e cũng phải zây sớm mua cào cào tươi vất vả quá, vì chỗ bán cáo cào cách nhà xa quá.
Cám ơn anh

Vì lý do công việc đi sớm về muộn không thể cho chim ăn cào cào tươi sống được nên mới phải cất ở tủ lạnh . Tốt nhất vẫn cho chim ăn cào cào tươi sống bạn àh.
Mình mua cào cào về cột kỹ để ở ngăn đá , sáng lấy ra chừng vài phút cào cào hết lạnh rồi bỏ vào cho chim ăn. Vì không còn cách nào khác hơn bạn à.
DTH

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
kết quả của bác thật như mong muốn

chúc mừng bác

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các bạn,lâu này mình xem các bạn nuôi lửa đẻ mà ham lắm,nhưng ngặt nổi điều kiện hiện tại chưa cho phép,nên cũng chưa có ý kiến gì hết.Hôm nay có 1 thắc mắc nhỏ.Các bạn làm chuồng như vậy,có cần phải để gần nơi có ánh nắng mặt trời không?nếu vì điều kiện mà không thể để gần nơi có ánh nắng thì phải làm thế nào để chim con khỏe mạnh? liệu có bị mèo chuột gì quậy phá không? và làm cách nào để phòng ngừa?
Thk các bạn nhiều !

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
mấy cái AV của bác đẹp quá,nhưng e thấy hình như nhỏ quá nuôi lửa đẻ sao được,nếu bác nuôi đẻ thành công thì chắc em làm thêm 1 cái như vậy để nuôi cho đỡ mất diện tích.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bạn,lâu này mình xem các bạn nuôi lửa đẻ mà ham lắm,nhưng ngặt nổi điều kiện hiện tại chưa cho phép,nên cũng chưa có ý kiến gì hết.Hôm nay có 1 thắc mắc nhỏ.Các bạn làm chuồng như vậy,có cần phải để gần nơi có ánh nắng mặt trời không?nếu vì điều kiện mà không thể để gần nơi có ánh nắng thì phải làm thế nào để chim con khỏe mạnh? liệu có bị mèo chuột gì quậy phá không? và làm cách nào để phòng ngừa?
Thk các bạn nhiều !

Xin chào ,
Mình cũng vì đam mê mà thu xếp để nuôi , tuy nhiên tùy điều kiện mà thu xếp hợp lý .
Theo góp ý của những người đã từng nuôi lửa đẻ thì vi trí đặt AVR cần nơi yên tĩnh, thoáng nhưng không quá gió.
Nếu có nắng thì rất tốt. Một điều rất quan trọng là nền đất ..hihi
Khi nuôi chim dù là lồng hay chim đẻ ở AVR thì điều tối kỵ nhất là chó mèo chuột ... Những vị khách quí ...không mời mà đến e thêm nhiều phiền toái . Chuột thì có cách ,, mèo cũng thế nhưng nếu là mèo hoang thì e khó đấy ...vì không biết bao nhiêu con ..hihi
Mình có thấy 1 vị nuôi lửa đẻ nổi tiếng ở Sài Gòn , vị trí đặt AVR hội đủ các dk tốt nhất nhưng lại thiếu nắng .... Vì ông ta cố tình trồng cây , dây leo để tăng cường bóng mát càng nhiều càng tốt...vì bản năng của lửa chọn khu vực gần suối , nhiều bóng mát và thấp để làm tổ mà . Mặc dù không có nắng nhưng chim con nở ra rất khỏe mạnh và cực đẹp. ...hihi
Thân
DTH

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
:D Cái aviary nhỏ mà đặt kế bên là do cụ DTH dùng để khi chim con lớn là cụ ý thả vào nuôi chung để chúng có cái tánh/bản năng chim/bird's instinct. Tức là chim con vẫn chung đụng với chim bố mẹ chúng sẽ theo nết của chim mà học giọng cũng như tập tính. Chớ chim con bắt vội xa ra với chim thầy hoặc cha mẹ quá chúng mất đi giọng và bản năng á mà.

Chớ cái đó nuôi CM đẻ thì được, lửa thì không đủ rộng. Mền có thấy vài cái aviary của anh ấy rồi, có thể nói là hơi rộng là khác, rất hợp và ổn cho Chòe Lửa đẻ.

Chúc cụ DTH đợt này may mắn, để có vài em lửa con nuôi cho vui.

thân mến,

Bạch Đề

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
mấy cái AV của bác đẹp quá,nhưng e thấy hình như nhỏ quá nuôi lửa đẻ sao được,nếu bác nuôi đẻ thành công thì chắc em làm thêm 1 cái như vậy để nuôi cho đỡ mất diện tích.

Hi hi bạn nói rất đúng , cái ấy nhỏ mình không có ý định nuôi đẻ . Ý mình thì cụ Đề đã nói , nhưng khi sơn xong mình thấy đẹp và nảy ý tham lam nữa rồi ....Sẽ thả 1 em mái vào để thử.....vì nuôi chung mái với trống nếu không có sự cố gì thi rất hay ..Chim hăng hái ,trống mau căng ...Nếu không se duyên được thì cũng tốt vậy . (Nhất là mấy em lửa bổi...mau thuần lắm bạn à )
Thân
DTH

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Clip Hình Ảnh Chích Chòe lửa chăm con

Chào quí vị ,
Chiều nay tranh thủ "mai phục về 1 số hình ảnh chú chim cha mẹ đút mồi cho chim con được 3 ngày tuổi...Có rất nhiều bất ngờ...và ngạc nhiên...Ví dụ khi chim trống chăm mồi ,,chú chim con ị ra ..thì lập tức cha mẹ chúng gắp ra bỏ xuống đất .....rồi dùng mỏ kiểm tra phân ....sau đó bay vào chậu rửa mỏ....Quí vị xem cho vui nhé

http://youtu.be/3KC6KadaYNc
<iframe title="YouTube video player" src="http://www.youtube.com/embed/3KC6KadaYNc" allowfullscreen="" width="480" frameborder="0" height="390"></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Ðề: Clip Hình Ảnh Chích Chòe lửa chăm con

Anh DTH có con trống đẹp ghê ! Em nghĩ con cũa nó sẽ kô tệ đâu. Chúc mừng anh :a15:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0

Vâng, đúng là có rất nhiều điều thú vị mà chỉ ai nuôi đẻ và có thì giờ ngồi coi ngắm thì mới thấy được. Chim bố mẹ thường ăn phân chim con trong 1-2 ngày đầu tiên, có thể là chim con chưa hấp thụ hết chất dinh dưỡng của thức ăn nên phân chim con vẫn còn nhiều chât bổ. Qua ngày thứ 3 trở đi thì chim bố mẹ tha phân bỏ ra ở một góc xa tổ đẻ. Phân chim con sẽ càng ngày càng to và ở trong một cái bọc. Đến khi chim con ra khỏi tổ thì phân bình thường như chim bố mẹ.
Trông mồi tươi của anh cho giống như một loài sâu xanh gì đó, không biết anh có thể cho biết là loại sâu gì không?
Chẳng bao lâu nữa là anh sẽ có được một đàn chim lửa con. Chúc anh có một đàn chim lửa đẹp và khỏe mạnh. Thân.

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0

chúc mừng anh DTH quả thật lửa bố mẹ của anh nuôi con tốt thật cả 2 con đều đặn gắp mồi cho chim con ăn,riêng cặp chim của e thì lửa mái siêng cho chim con ăn nhiều hơn là chim trống và mỗi lần chim con ị ra là chim bố mẹ gắp phân của chúng bay quanh lồng nhiều vòng rồi mới thả cục phân ra nhìn hay lắm,e cũng k hiểu nguyên nhân tại sao chúng lại bay liên tục nhiều vòng như vậy rồi mới thả phân ra.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Hi hi hi
Hôm nay ngồi máy bay gần 8 tiếng đồng hồ ...Về đến ks là tranh thủ mở máy ra ...
Mồi mà mình cho chim toàn là cào cào thôi LV à, chắc tại khi quay hình ảnh không được rõ nên nhìn thấy vậy. Vì mấy ngày đầu chom non còn nhỏ nên chỉ có thể cho ăn cào cào thôi..vài hôm nữa sẽ tăng cường mồi khác.
Chim trống của mình đuôi được 22cm , bản đuôi rất to , đuôi tôm nữa chứ, giọng hót thi ok . Riêng con mái đuôi dài hơn như các bạnnthấy...Nhưng không hiểu sao khi thay lông ..xong nó đẻ liền nên chắc là đuôi chưa đạt như xưa . Bật mí một điều là con mái này hót kinh lắm ..hihi cứ tưởng là trống hót không à.
Thân
DTH

White Wolf

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chúc mừng a !!! Em cũng đang có ý định nuôi thử lửa đẻ, không biết e có thể đến thăm quan công trình của anh được không ạ !!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom