Guest viewing is limited

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình thấy diễn đàn bàn nhiều về cách chăm sóc ccl, lên lửa, hạ lửa ...hầu như là khá đầy đủ thông tin để có 1 chú chim hài lòng với những công lao mình bỏ ra cho chú em nó.

Một chú chim đẹp, căng lửa, hót cả ngày đã làm bạn hài lòng chưa? Theo mình là chưa !
“Ăn no mặc đẹp” mới gọi là đủ. Như vậy chú em nó còn thiều việc múa, sàn cầu ( trừ những em đã được huấn luyện nhé ) để chú chim mình trở nên một diễn viên múa chuyên nghiệp và có giọng hát hay nên hôm nay mình mở Topic này cùng mọi người góp ý kiến để chú nó sàn cầu và hót múa trông đẹp hơn và khẳng định 1 đẳng cấp khác với những chú chim khác.

Mình có đọc một bài viết của các Cụ Thái Lan và đã áp dụng thành công, muốn cho sàn cầu, đập đuôi vừa hót vừa múa quả là không đơn giản. Sau đây mình xin mạo mụi đưa cách hướng dẫn để các cụ tham khảo và cò gì chỉ giáo thêm.

Trước tiên phải cho em nó ở lồng rộng 84 nan trở lên, mục đích cầu càng dài càng tốt.
1. Các bạn sẽ làm những cài dù cao 7cm và trên đỉnh dù gắn 1 vòng tròn giống cái dù phi 12mm ( cái ô ), mục đích không cho chim đậu trên dù.
2. Trên cầu lấy mực và khoan lỗ phi 3mm ( tùy theo cây dù lớn nhỏ khoan phù hợp rồi nhỏ keo 502 kết dính ) khoảng cách các tâm lỗ 10cm rồi gắn dù vào.
3. Các cóng thức ăn gắn 1 bên, cóng nước gắn bên cầu kia ( cái này không nói cũng biết đúng không ah ! hihi)
Mục đích là khi chú chim muốn nhảy sang uống nước hay ăn thì ép buộc phải nhảy qua cái dù mình đã làm. Lúc đầu nó sẽ sợ và hay bu lồng nhưng không sao 1 thời gian sẽ quen .Khoảng thời gian 3 – 6 tháng hoặc hơn ( khi nào thấy chim nhảy qua dù đậu đúng khoảng cách mình chừa lại là ok ) tập tính nhảy nhót sẽ trở thành thói quen khi đi trên cầu.Khi đó nó nhảy qua cái dù thành thạo rồi thì khi hót chú chim muốn sàn cầu thì phải nhảy nên sẽ trở thành vừa hót vừa múa chuyên nghiệp.
Đối với những chú chim vừa hót vừa múa ( nhảy lên nhảy xuống ) thì giá trị của chú chim sẽ được nâng cao hơn và mình sẽ tự tin khi mang đến cội.
Đó là mình đọc được bài viết từ Thái Lan khi nào có clip sẽ úp sau, đây chỉ là bài viết tham khảo nếu không đúng xin các cụ bỏ qua hihi.

Thân !

jonh_cena_07

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu vậy thì cơ bản chỉ làm những chướng ngại vật trên cầu thui, nhưng không cho nó đậu trên đó. Đâu nhất thiết phải làm dù, đúng không bạn.

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu vậy thì cơ bản chỉ làm những chướng ngại vật trên cầu thui, nhưng không cho nó đậu trên đó. Đâu nhất thiết phải làm dù, đúng không bạn.

Đúng rồi, nhưng làm dù mục đích chim không đậu được trên chướng ngại vật, ô dù to ép chim bay qua. Hơn nữa làm vậy nhìn có vẻ đẹp nữa hihi.

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái này nghe có vẻ mới,cũng hay,nhưng ko biết có hiệu quả ko?nếu nó thành thói quen luôn thì tốt,chỉ sợ quen được 1 thời gian rồi,bỏ dù ra,nó lại như cũ,mà ko lẽ cứ bỏ dù trong lồng như vậy hoài? Thêm cái nữa là cái nết nhảy cầy,nó khác với nết chạy(rê - sàng qua sàng lại) cầu chứ,theo mình thì chạy cầu đẹp hơn là nhảy cầu,mà nết chạy cầu thì sao tập được đây nhỉ? hii.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình cũng tính post topic này để ace bàn luận về cách tập cho chim chạy cầu và chống chụp bu đòi đá nhưng nay Luckyboy3639 đã nêu thì ẵn đâu mình post cái lòng đã chế 3 cái cầu cách nhau để con chim nó nhảy cho quen, ngoài ra mình cũng bao giấy kiếng bên trong để chống con chim bu chụp và bám nan, hiện giờ thì nó chỉ tạt lồng, mình ko biết kết quả như thế nào vì cũng đang thử nghiệm nhưng thấy con chim nhảy nhảy cũng vui vì con chim mình ở nhà nó chỉ đứng hót chứ ko có đập đuôi chạy cầu, khi nào ra cội thì nó bỡi chịu đập đuôi. mà làm xong cái lồng mang đi dợt cũng ngại ko biết thên hạ có cười ko. dùng sao cũng đang làm thử. hì hì

<IFRAME height=480 src="http://www.youtube.com/embed/G_GfES8JsDY" frameBorder=0 width=853 allowfullscreen></IFRAME>

thân

Chỉnh sửa lần cuối:

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Muốn sàn cầu mình góp ý này nhé không biết ok không hihi ( mình sẽ thử ngay có hình ea xem).
Cầu cắt khúc ra thành nhiều đoạn dài khoảng 10cm và dưới cầu có cây chóng thành chữ " T " nhiều đoạn vậy ta ráp lại thành 1 cầu dài và bị ngắt quãng bởi 1 khoảng cách 2cm. Như vậy cũng sẽ trở thành thói quen như bài viết trên.

Thân

aoanhtg

Thành viên mới
SVC$
0
quá hay .tôi đang phân vân nhà có em lửa.4 mùa hót nhiều giọng hay .mà chỉ đứng hót chứ không đập đuôi sàn cầu.nhìn cũng chán ra cội thì hót đến lúc về luôn giống như chim bạn thư vậy.đang định hỏi anh em cách hóa giải.theo tôi thấy có rất nhiều chú chim đi thi bị loại không phải dở ,giọng hót rất hay chỉ mỗi tội không chịu đập đuôi sàn cầu.nói về lửa hay hơn các loài chim khác là ở chổ đó. mong anh em có nhiều kinh nghiệm chia sẽ cho những người có chim hay mà chưa hoàn chỉnh như tôi học hỏi. cám ơn bạn đã mở tốp này.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
hix! con lửa mình đang post nó chỉ đứng im khi hót ở nhà thôi, thỉnh thoảng có đập nhưng ko đập đuôi nhiều như ở cội. với lại con này là bổi mới xong lông và cũng chưa căng lửa, còn chim đập đuôi hay ko là tùy vào nết của mỗi con.
đây là clip mới mình quay lúc trước, hót một giọng là hôm đó a bạn gửi con mái mà lúc quay mình đứng gần con mái nên giọng hơn lớn, tuy nhiên mình muốn nó chạy cầu nhiều hơn nên đang áp dụng thử hì hì

<IFRAME height=480 src="http://www.youtube.com/embed/VVmLTPFiGzM" frameBorder=0 width=853 allowfullscreen></IFRAME>

thân

Chỉnh sửa lần cuối:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Rất hay và thú vị, cách này nghe cũng hợp lí đó.Theo như ý hiểu của mình thì như thế này...
Không biết có đúng ý không bạn ??

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
chim lửa chơi sàng cầu đánh đuôi bạt lồng theo mình đó là do di truyền các bạn ah,con nào có tố chất đấy rồi thì khi căng nó sẽ tự chơi các nết chơi đó thôi còn con nào k có nết đó thì khi căng chúng chỉ đứng 1 chỗ mà hót thôi có đánh đuôi thì cũng chỉ 1 lúc mà thôi,cách đây 2 mùa mình có 1 chú chuyền nuôi lên, lửa đầu không thấy nết này của chú ta nhưng lửa cuối của mùa đầu thì chú ta chơi đầy đủ các nết như sàng cầu đánh đuôi bạt lồng sang mùa thay lông thứ 2 thì chú ta còn chơi tuyệt hơn nữa do mấy tay chơi ở mình săn đón hỏi mua nhiều quá nên mình đã nhượng lại chú này cho 1 anh ở sai gòn với giá 3 trai anh này xem chim xong không cần trả giá lấy luôn,giờ nghĩ lại tiếc quá giờ tìm mãi không thấy chú nào được như vậy.còn các bạn thiết kế các cầu chim ở trên theo mình rất hay vì chim vận động trong khi di chuyển trên cầu giúp chân khỏe hơn và đỡ phải đi bốt.mai mốt chắc mình cũng thiết kế vài cầu chim như vậy.

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình thì lại đang muốn làm sao hạn chế em lửa chạy cầu + đập đuôi lại nè , ra cội em nó chỉ biết đập đuôi 2-3 nhịp , chạy cầu cà nhắc cà nhắc mấy cái , rồi lại xoay người miết :a39: , hót thì ít , biểu diễn thì nhiều nên được 1 lúc là em nó hết xăng , chỉ đứng im hót thôi .

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Rất hay và thú vị, cách này nghe cũng hợp lí đó.Theo như ý hiểu của mình thì như thế này...
Không biết có đúng ý không bạn ??
Các ý tưởng của bạn đưa ra thấy rất hứng thú và hấp dẫn. Nhưng khi áp dụng thì áp dụng cho loại chim nào? Chim con lên hay bổi?

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Cái này áp dụng cho Chòe Lửa là hợp lí nhất, ngoài ra với những con chim hay chơi cánh chơi đuôi như chòe than, Chào Mào cũng có thể áp dụng được bạn ạ.Tùy cơ mà ứng biến, mỗi người một ý tưởng, có khi bạn lại có cách dạy chim hay hơn.Rất mong được sự đóng góp chia sẻ của ace để chú chim cưng của mình ngày càng chơi hay hơn, hót hay, múa giỏi hơn.

thanhhuyen_mobile

Thành viên tích cực
SVC$
0
ở đây mình có ý kiến thế này.Chòe Lửa sàng cầu là khi nó hót nó chạy trên cây cầu chứ không phải phóng trên cây cầu.sàng cầu khi đấu hót là khi đó con chim nó đấu 1 lúc với nhiều con chim khác nhau nên nó phải sàng qua sàng lại xoay qua xoay lại,sàng cầu là do tính nết con chim còn tập cho con chim sàng cầu thì theo mình không khả thi.cách làm như chủ thớt nói có thể làm con chim sàng cầu thành con chim phóng cầu(phóng cầu nhìn không đẹp mắt chút nào)

anh huy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình thấy 3 kiểu trên mỗi cái có ưu và khuyết điểm riêng:
- Kiểu 1 giống như tập cho chim chạy vượt rào,
- Kiểu 2 không buột chim sàn cầu nhiều,
- Kiểu 3 khó thiết kế thẳng hàng và không chắc chắn.
Mình vừa làm thử cầu khắc phục 3 điều trên ,từ trưa đến giờ thấy chim cũng bị ép sàn nhiều không biết kết quả thế nào,
Xin gửi hình lên anh em xem cùng nhau góp ý nhé:
http://ng7.upanh.com/b3.s24.d1/acb0f1b3a4b0aa97f3195acfcbe86486_39134427.dsc04044copy.jpg

http://ng4.upanh.com/b5.s13.d5/5447e06533e049ed7cbaf4e0c5f52fdb_39132644.dsc04045copy.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoanganh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin tư vấn về chòe lửa sàng cầu đánh đuôi

Mình mới lấy 1 con Chòe Lửa đuôi 22, con này đuợc vài năm lồng rồi và ra Hn được 1 năm. Khi bắt ở nhà chủ cũ em nó có hiện tượng hoảng, giãy và vừa nhảy gãy 1 lông kiếm. Em này được giới thiệu là sàng cầu và đánh đuôi. Về nhà mình được vài hôm bắt đầu hót sổng lại nhưng chưa dài và không thấy sàng cầu đánh đuôi gì cả. xin các bạn tư vấn:

- Con chim sàng cầu đánh đuôi thì cứ hót sổng là sàng cầu đánh đuôi hay chỉ khi chim căng đét nó mới sàng cầu đánh duôi, mới về nhà mới chưa quen nên chưa sàng cầu đánh đuôi?

- Bị gãy 1 lông kiếm ( gãy còn 1 phần duôi cỡ 5cm) thì có ảnh hưởng đến chuyện sàng cầu đánh đuôi hay không?
Rất mong các bạn tư vấn chỉ dẫn cho. xin cám ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Xin tư vấn về chòe lửa sàng cầu đánh đuôi

Mình mới lấy 1 con chòe lửa đuôi 22, con này đuợc vài năm lồng rồi và ra Hn được 1 năm. Khi bắt ở nhà chủ cũ em nó có hiện tượng hoảng, giãy và vừa nhảy gãy 1 lông kiếm. Em này được giới thiệu là sàng cầu và đánh đuôi. Về nhà mình được vài hôm bắt đầu hót sổng lại nhưng chưa dài và không thấy sàng cầu đánh đuôi gì cả. xin các bạn tư vấn:

- Con chim sàng cầu đánh đuôi thì cứ hót sổng là sàng cầu đánh đuôi hay chỉ khi chim căng đét nó mới sàng cầu đánh duôi, mới về nhà mới chưa quen nên chưa sàng cầu đánh đuôi?

- Bị gãy 1 lông kiếm ( gãy còn 1 phần duôi cỡ 5cm) thì có ảnh hưởng đến chuyện sàng cầu đánh đuôi hay không?
Rất mong các bạn tư vấn chỉ dẫn cho. xin cám ơn

Chim sàn cầu đánh đuôi là khi nó đủ lửa và ra đấu nó sẽ sàn cầu đánh đuôi. nếu ko thì nó chỉ đứng hót mà ko đánh đuôi, chim yếu lửa hoặc quá căng lửa ra nó sẽ có hiện tượng xù chụp mà ko hót ko sàn cầu đánh đuôi
chim đứng một mình nhiều khi sung. cao hứng cũng vừa hót vừa đánh đuôi nhưng chỉ vài phút thôi
những con chưa đủ lửa đăng bắt đầu lên lửa khi đứng một mình thì thường đi gió và lâu lâu hót sổng
những con đủ lửa đứng một mình thường chỉ hót sổng mà ko hoặc ít đập đuôi sàn cầu
bị gãy lông đuôi ko ảnh hưởng gì tới chuyện đập đuôi sàn cầu, (lưu ý bạn nên để cọng đuôi gãy đó lại chứ đừng có nhổ)
chim đập đuôi sàn cầu hay không thì tùy nết vào mỗi con. 1 con chim đập đuôi sàn cầu đúng nghĩa khi ra thi đấu thì nó sẽ đập đuôi chạy cầu và hót.
thân

manhtung79

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Xin tư vấn về chòe lửa sàng cầu đánh đuôi

Chim sàn cầu đánh đuôi là khi nó đủ lửa và ra đấu nó sẽ sàn cầu đánh đuôi. nếu ko thì nó chỉ đứng hót mà ko đánh đuôi, chim yếu lửa hoặc quá căng lửa ra nó sẽ có hiện tượng xù chụp mà ko hót ko sàn cầu đánh đuôi
chim đứng một mình nhiều khi sung. cao hứng cũng vừa hót vừa đánh đuôi nhưng chỉ vài phút thôi
những con chưa đủ lửa đăng bắt đầu lên lửa khi đứng một mình thì thường đi gió và lâu lâu hót sổng
những con đủ lửa đứng một mình thường chỉ hót sổng mà ko hoặc ít đập đuôi sàn cầu
bị gãy lông đuôi ko ảnh hưởng gì tới chuyện đập đuôi sàn cầu, (lưu ý bạn nên để cọng đuôi gãy đó lại chứ đừng có nhổ)
chim đập đuôi sàn cầu hay không thì tùy nết vào mỗi con. 1 con chim đập đuôi sàn cầu đúng nghĩa khi ra thi đấu thì nó sẽ đập đuôi chạy cầu và hót.
thân

Mình hoàn toàn đồng ý với chỉ dẫn của Bác hoangchanhthu, chi khi nào gặp chim khác, đấu, thì lửa mới đánh đuôi chạy cầu. Và có nhg cá thể, chơi càng hay khi gặp chim dữ, còn nếu gặp nhg chú chim yếu lửa hoặc chưa có lửa khác nó chỉ chơi bình thường và thụ động, vài lời góp ý cùng bạn, thân

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo quan điểm của mình thì Chòe Lửa vừa đấu vừa sàng cầu (chạy cầu) là bản chất vốn có của mỗi chú chim. Có con mới đi chơi cội lần đầu đã có những biểu hiện sàng cầu rồi mà chẳng có ai tập luyện cho nó cả.
Cách làm của bạn anh huy theo mình chỉ gây nguy hiểm cho chú chim, rất dễ gây chấn thương phần chân.
Sự kiên trì tìm kiếm, nếu có duyên sẽ có ngày gặp được chú chim chơi sàng cầu như ý.
Nhưng dù sao đi nữa vẫn mong sáng kiến này mang lại thành công và nhiều sáng kiến khác nữa được chia sẻ để a/e học hỏi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom