Guest viewing is limited

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Dù không chơi MI chiến nhưng được sự tư vấn của anh chaomao, Chip quyết định đưa vào bộ sưu tập 1 cặp lồng Mi chiến chuẩn của làng Vác nổi tiếng với chất tre thử thách thời gian.
Đúng là tiếng đồn không ngoa, cặp lồng hoàn tất chưa đầy 1 năm (Trước Tết nguyên đán năm ngoái) nhưng đến nay thì đã lên 1 màu tre ngoài dự tính, nâu thẫm và đanh vẫn đang tiếp tục lên màu.(do độ sáng nên không giống thực tế lắm)
Cặp lồng đã có chút thay đổi ở bộ gánh(chao) mà theo tư vấn từ anh chaomao là rất hợp lý sau khi xem hình hoàn tất, dù trước đó anh ấy hết mực khuyên can là không nên thay,
Gánh được đặt lại cho cân đối với lồng, vì theo khách quan, lồng MI chiến thì to, thô còn bộ gánh cổ điển lại quá mỏng manh(mà theo Chip hay nói đùa là nhìn như que kem), nhìn vào bố cục toàn bộ không cân xứng giữa trên và dưới. Vì chất tre quá già, qua cứng vừa là ưu điểm nhưng cũng là 1 khuyết điểm mà thợ làng Vác khó khắc phục vì khó có thể uốn được bộ gánh to, dày như ý muốn.
Bộ gánh mới chạm chữ vạn và được làm từ tre tương thích với lồng.

Cặp Trống - Mái

Bộ gánh mới

Thân.

hoangnguyen_1712

Thành viên tích cực
SVC$
0
Wa, nhìn chất tre của cái lồng này thì chắc có lẽ 50 năm nữa vẫn còn xài tốt wa1 hở bác Chip. :a01: :a01: :a01:.

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lồng của anh Chip nước tre thì quá tốt. Nhưng có 2 chỗ mà theo em thấy không hay: thứ nhất, bộ gánh bị đổi đã mất cái zin của nó, mặc dù bộ gánh cũ mỏng nhưng nó là đặc trưng của lồng chiến làng Vác; thứ 2, cửa của lồng này là cửa kéo thì ok hơn vì xài loại cửa này khi lên chim và kéo cửa phải mất 1 khoảng thời rất lâu (khoảng thời gian này nếu gặp chim đối phương nhát thì người ta sẽ cảm thấy khó chịu ngay), gặp con nào nhát là khỏi đá luôn, với lại cửa này nuôi bổi rất dễ xổng. Có vài nhận xét nhỏ nhoi có gì sai mong anh bỏ qua!

ndnhuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lồng lên nước đẹp quá anh Chip ơi :a44::a44::a44:. Cái này anh làm 1 năm trước rồi để 1 năm sau nó lên nước vậy đó hả anh?

hoamirung

Tiều phu đốn củi...
SVC$
0
Chúc mừng Chíp nhé, lồng đẹp quá, màu lên cũng quá đẹp luôn. Chả biết nói gì ngoài chữ "Thèm"

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Lồng của anh Chip nước tre thì quá tốt. Nhưng có 2 chỗ mà theo em thấy không hay: thứ nhất, bộ gánh bị đổi đã mất cái zin của nó, mặc dù bộ gánh cũ mỏng nhưng nó là đặc trưng của lồng chiến làng Vác; thứ 2, cửa của lồng này là cửa kéo thì ok hơn vì xài loại cửa này khi lên chim và kéo cửa phải mất 1 khoảng thời rất lâu (khoảng thời gian này nếu gặp chim đối phương nhát thì người ta sẽ cảm thấy khó chịu ngay), gặp con nào nhát là khỏi đá luôn, với lại cửa này nuôi bổi rất dễ xổng. Có vài nhận xét nhỏ nhoi có gì sai mong anh bỏ qua!

Riêng về bộ gánh thì không ít người công nhận rằng gánh của Vác chưa được kỹ, một phần do tre quá cứng, khó uốn, muốn gánh to dày thì thường thay bằng chất liệu khác mềm hơn, thêm phần do chúng ta quen mắt nên thấy bình thường, còn thực tế thì đồng thanh đồng thủ tốt hơn, cái gì không phù hợp mà có thể làm tốt hơn tại sao chúng ta không làm?
Làm lồng là một nghệ thuật, mà nghệ thuật thì phải luôn cải biến cho ngày càng hoàn thiện hơn. Một ví dụ cụ thể là anh chaomao là người am hiểu về lồng Vác tư vấn cho anh từ đầu đến cuối, đến lúc anh nhận lồng anh nói sẽ thay gánh, thế là ảnh không ngớt căn ngăn giống như em đang nghĩ vậy, thế là anh âm thầm làm theo ý mình đến khi xong thì thôi... Mỗi lần đặt lồng của Vác anh rất yên tâm về độ tre và kỹ thuật nhưng anh luôn phải nhấn mạnh việc chế tác bộ gánh thế nào cho thích hợp với chiếc lồng.

Cửa này anh thấy cũng bình thường, vì dù là không cửa hay có cửa kéo cũng đều cần 2 thao tác.
Lồng có cửa rút thì rút kiếm trước khi lên bàn thì kéo cửa. Lồng không có cửa như của anh(đặc trưng lồng MI Vác) thì tháo cửa phụ, lên bàn thì rút kiếm. Xài quen thì thấy không có vấn đề gì, tập cho mình tính cẩn thận không quên trước quên sau thì an tâm chim không sổng được.

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

KtsBim

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bộ gánh của lồng này theo mình Mchip nên đổi hánh mỏng hơn. nó tạo độ nhẹ của lồng. vì lồng tre màu xuống không đều, có sự chắc chắn, Gánh mỏng thì nhìn nó nhẹ nhàng hơn. Không nặng nề. Còn bộ của chiến như vậy là chuẩn, của này chắc rộng 10. mẫu thẻ be rượu đúng chất lồng ngày xưa.. Nếu như dùng cửa rút thì rất nguy hiểm. Vì một lẽ của rút rất trơn. Nếu con chim đứng của công mà mổ mỏ mạnh vào lồng thì rất dễ bị sập cửa rút. Làm con chim hoảng và ỏ đánh. Tang lồng này mình rất thihcs vì nó to. Nhưng kẹp trên và dưới ta quá. nhìn đáy lồng nặng nề. Màu sắc tre càng dùng lâu càng xuống màu. nhất là chịu khó vào dầu. Tối rảnh mình thử post cặp lồng của mình lên cho anh em xem sao.

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em thì thấy hơi bật tiện vì cái cửa này, em có 1 cái lồng cửa rút giống anh nhưng khi lên bàn đá, thao tác kéo cửa còn lủn củn quá. Hôm nào anh lên bàn và thao tác kéo cửa cho em xem thử học hỏi nhé!

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Chim ở nhà thì anh phóng sinh cũng nhiều rồi, nhưng toàn lồng cửa kéo, còn lồng Vác này thì chưa con nào mở hàng, nếu em can đảm đưa chim cho anh lên thì anh sẵn sàng, chim của người ta anh lên tự tin lắm vì đâu có tâm lý sợ thua hay hồi hộp. Mà nói trước là sổng không đền!:))

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi cả nhà
Nhìn cặp lồng MI của chíp lên màu đẹp quá hehe , CM nghĩ sở thích của mỗi nơi khác nhau MT nên giữ lại cặp gánh que kem mút thỉnh thoảng thay đổi không khí . Cặp gánh mới này nhìn cũng đẹp nhưng nói thiệt CM vẫn thích cặp gánh que kem mút hehe, 5 năm nữa CHIP sẽ thấy cặp gánh que kem mút phô vẻ đẹp của chất tre . Theo CM lồng VÁC càng chơi càng đẹp chất tre sẽ xuống màu gân tía lên nhìn càng đẹp , hôm nào rảnh CM sẽ post ảnh một chiếc lồng MI chiến có tuổi từ 12-15 năm , vẻ đẹp mầu thời gian phải nói chất tre của VN càng chơi càng thấy hay ( tinh thần dân tộc :a11:)

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim ở nhà thì anh phóng sinh cũng nhiều rồi, nhưng toàn lồng cửa kéo, còn lồng Vác này thì chưa con nào mở hàng, nếu em can đảm đưa chim cho anh lên thì anh sẵn sàng, chim của người ta anh lên tự tin lắm vì đâu có tâm lý sợ thua hay hồi hộp. Mà nói trước là sổng không đền!:))

Thân.

:a01::a01: Nói vậy anh Chip không tự tin lên chim của mình trong lồng của mình à? Vậy phải xem lại vấn đề rồi đây! :a21::a21::a21:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Em mới ngủ dậy à? Đi rửa mặt đi rồi viết bài tiếp :)) Nào giờ chim của anh, trong lồng của anh chỉ để hót-em đi sai lĩnh vực rồi. Em bấm Back, chọn mục "Họa Mi đá" đang có nhiều bài chờ em đấy.

Thân.

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a03::a03: Vậy em nhầm rồi, chắc em phải mua 2 cái lồng hót múa để chơi đá thôi, cám ơn ông anh đã nhắc nhở.:a23::a23::a23:

Mr_Tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tôi thấy bạn nhận xét về bộ gánh là rất chuẩn . còn về cửa lồng thì chưa chuẩn , chơi mi chọi cửa lồng như của mt chíp là hay nhất đấy bạn ạ

bunhoc

Thành viên mới
SVC$
0
hai đứa lằng nhằng quá, thằng chơi hót thì nhốt lồng đá, thăsng chơi đá lại đòi nhốt lồng hót, pó tay

sony7778

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy bác này buồn cười quá hihi... anh Chip ơi chơi Chòe thì sưu tầm lồng chòe thôi sang chơi Mi làm gì ai lại chùa một cột lại dổ mái bằng thề hì hì(đùa tý) . còn bác boylike cá thì mang matiz đua vơi xe công thức Fi rồi (chơi Mi chọi lại dùng cửa kéo của Mi Hót hay bá cũng chuyển sang sưu tầm lồng Chòe đi để bác Chíp truyền kinh nghiệm cho) cũng hayyyyyyyyyyyyy chúc mừng hai bác có cuộc tranh luận vui để anh em vui cùng

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy bác này buồn cười quá hihi... anh Chip ơi chơi Chòe thì sưu tầm lồng chòe thôi sang chơi Mi làm gì ai lại chùa một cột lại dổ mái bằng thề hì hì(đùa tý) . còn bác boylike cá thì mang matiz đua vơi xe công thức Fi rồi (chơi Mi chọi lại dùng cửa kéo của Mi Hót hay bá cũng chuyển sang sưu tầm lồng Chòe đi để bác Chíp truyền kinh nghiệm cho) cũng hayyyyyyyyyyyyy chúc mừng hai bác có cuộc tranh luận vui để anh em vui cùng

Mình không thích chơi chòe bạn ạ nhưng mình cũng có kinh nghiệm về chòe đó nhé. Vì mình có quen với 1 vài bác chơi chòe đã 10 mấy năm rồi và cũng có tiếng tăm (không biết như vậy có được gọi là cao thủ không nữa). Không biết vậy mình có "được" so là Matiz đua với F1 không????
Còn về vấn đề cửa kéo thì trong mình đa số xài loại cửa kéo, không mất nhiều thao tác, mấy cái lồng mi chọi trong mình có kiếm người ta vẫn tháo hết ra cho tiện đấy bạn. Thân!

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nhìn trong hình chưa đánh giá hết vẻ đẹp của nó đâu. thực tế đẹp hơn gấp n lần đó hì hì. hồi chiều ghé thăm nếu có từ cần nói thì từ đó là "tuyệt".

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lồng vác bị thay bộ chao thì cho anh cũng không lấy Chíp ạ. Cũng vì lồng vác mà anh phải làm mớ nậm sừng, làm xong mới nghe nói là em có nậm sừng trâu trắng, anh biết trước thì khỏi phải làm rồi :D

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Lồng vác bị thay bộ chao thì cho anh cũng không lấy Chíp ạ. Cũng vì lồng vác mà anh phải làm mớ nậm sừng, làm xong mới nghe nói là em có nậm sừng trâu trắng, anh biết trước thì khỏi phải làm rồi :D
hì! Bác MTchip có cho bác Vũ cũng ko lấy đâu, vì lồng của bác bị thay bộ chao rồi. hì hì. khi nào có ý định cho bác Vũ bác nhớ mp cho e nha, Chứ bác Vũ ko lấy bỏ thì tiếc lắm ạ. e chơi toàn lồng cùi. đc cái như bác thì mê rồi. bác Vũ chê thứ e thì e kết lắm. với e cân đối và đẹp là đc. nghệ thuật ko theo kiểu mẫu

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom