Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Vâng, sáng này đi thay 2 cái lốp xe... sẵn chạy tới shop thằng kế bên tiệm sửa xe quen...
mài 2 món đồ :D

sẵn phone trong túi bóc ra làm vài hình để theo update đồ nghề hihi

ra thế tí rồi... chờ làm nguội... mài uốn... dủa... hàn vào là ra thế hihi

thân mến,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Như vậy cũng có thể nói làm đã tạm ngừng sản xuất!
Tức là những chiếc lồng bẫy thiết kế lại ý xưa đã ngừng sản xuất bởi... hihi hàng VIP hay độc chi chi đi nữa mà mần cho nhiều cũng thường.... vừa qua mần vài cái giữ chơi 1 2 cụ có ké mần 1 2 cái.

Đặc biệt chỉ có 4 cái là có chạm tên miền của diễn đàn. 1 em đã về với chủ ở HN, 2 em thì dĩ nhiên 1 của mềnh... 1 của người em, 1 thì hihi hiện cụ thienthe_na đang dần đầu.

Lô cuối cũng chỉ 3 cái. 1 em đã vào SG vui với chủ mới, 1 em thì chủ ở Khe Sanh có có nhận hay không... không nhận thì vẫn ở lại ĐN, 1 em thì vẫn ở lại luôn ở ĐN :D

1 trong ba em có một em chạm hình... 2 em kia dùng cần trụ gỗ mun.

Có chạm hình chim CM :)

Thân mến,

Sau bao lần chỉnh sửa chờ làm thử vài cái, cuối cùng cũng tạm được vài chiếc lồng lồng bẫy. Với cá nhân mình .. phải nói là ghiện (ghiền) được sở hữu chiếc lồng bẫy đặt ở ĐN ngày thuở còn thơ (vào những năm cuối 80 đầu 90). Cũng giống như giờ nằm mơ có em này đầu trong đường nhà :D

Vâng.... mong ước ngày đó thì... ngày này cũng theo thời gian mềnh cũng sưu tầm để ý chỉnh sửa lại theo ý và nhờ đặt ra vài chiếc lồng bẫy cũng khá vừa ý (chưa hoàn toàn mãn nguyện... ước gì tôi có tầm 3 tháng ở Đà Nẵng để chỉnh sửa theo ý).

Nhưng có rồi cũng nên chia sẻ với anh em tâm giao thì mới trọn vẹn.

Xin được thông báo rằng 1 trong 3 con hình trên và cũng là em cuối trong lô hàng cuối cùng sẽ theo chủ mới ra "Thủ Đô"
để cùng tham dự những cuộc chinh phục. Em ý tới với "người chủ" mà mình cũng rất vui khi cụ ý làm chủ! (Xin tạm bật mí là cụ chủ là người tham dự diễn đàn SVC VN từ những ngày đầu thành lập... chơi và tâm niệm cũng rất hay.... tuy tuổi còn trẻ... so với mềnh... :D) Chúc em luôn vui mạnh khỏe, hạnh phúc thành đạt!

hihi vài lời nói nhảm cho vui...

Bạch Đề

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chia sẻ cái lồng bẫy đời thứ 2 nhì lên cho "cụ" cần xem theo kích cở cầu đậu mà đặt!

Vì lồng này khác với mẫu lồng thông dụng ĐN hiện nay (loại mặt giấu đít). Cho nên cầu đặt khác tí.

Nói chung kích cở chiếc lồng này là vừa y con mồi đứng đụng đầu đụng đuôi... thấp quá e cạ đuôi chim mồi, đi chinh chiến cả ngày về chim mồi sẽ toe đuôi.. hic hic (không tắm phơi liền e hư đuôi). Nuôi con CM giữ cho bộ lông đẹp thì đó cũng là "một nghệ thuật."

Cái móc vừa rồi về mần cũng do không theo sát cho nên thế uốn, kích cở móc vẫn chưa được như ý hic hic
Hủ tìm không ra hủ xanh lục thì tốt hơn... kẹt lắm lấy sơn úp lại xịt sơ qua.

Lồng đã khá xuống màu các cụ xem qua

Khuyến mãi luôn hình lồng "in action"

Cái ni nữa =))

Thân mến,

Bạch Đề

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn các anh và các bạn đã chỉa góp ý chia sẻ!

Có một vài hình của chiếc lồng đánh đời thứ 3 (đời cuối), đời thứ 3 chỉ khác là cái đít em ý tóp hơn đời nhì ạ! :D... xin chia sẻ trước khi em ý lên được ra Thủ Đô.

Trước khi ra cũng cần có chút chút chi gọi là dấu ấn!

Dấu khắc chạm/mark for ownership... do thợ cây nhà lá vườn mần. Chiếc móc để mền bảo chỉ lại đầu mũi tí cho hợp hơn đẹp hơn.

Trong khi em lồng lên Thu Đô.... thì em này ngược lại vào Nam.

Đưa 1 mẫu liềm mà thợ rèn lại mần ra vài cái không y nhau được... đành tự phải mần lại... quá trình mần chỉnh, xong nó cũng xin ít "giọt" của cụ ý... :D

Xong rồi là ri đây... mài bớt lại cho gọn và ra thế liềm hơn.

Thân mến,

Bạch Đề

sieuquayhg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bác Bạch Đề chia sẻ. Em cũng mê mần món đi bẫy này lắm. Em mới chơi Chào Mào được 2 năm nên cũng không có nhiều kinh nghiệm. Bác chắc đi bẫy nhiều và có nhiều kinh nghiệm để chọn chim hay mong bác chia sẻ giúp em cách chọn chim mộc qua cách nhìn thần thái của chim được không ạ. Chẳng hạn như nhìn DÁNG, MÀO, MẮT, MỎ, CHÂN... để xác xuất được chú chim hay về sau này.
Cảm ơn bác!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đã nhờ cụ ấy mài cái mũi móc cho nó nhìn được hơn.

Lồng cũng đã xuống màu.... ra tới nơi em ấy chỉ việc tra cầu... vào cóng nắng là đi à hihi

thân mến,

Bạch Đề

PS: cũng may cho cụ Thienthe_na là chiếc lồng đấu giá của cụ ý vẫn còn ở ĐN... em ấy cũng sẽ được qua chỉnh chao lại và khắc chạm tí chi chi đó vô cho nó VIP tí rồi sẽ nhờ Vỹ gửi luôn cho cụ ý có cơ hội vào rừng.

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...a Bạch Đề hay đi bẫy chim...đã bao giờ bị chim bách thanh ...tấn công chim mồi trong lồng chưa...

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ôi... ngày còn thơ đổi trước 90 tới giờ vẫn hên là hồi đó treo con mồi cả ngày trên giăng bẫy ( chờ chim ai sổng hoặc lâu lâu chim trời vẫn về dính). Thì vậy thôi và hồi giờ chỉ dính toàn chim đơn giản sẻ hoặc sẻ đá hay con chim tướng bằng con Yến hót mà màu lông đen trắng.

Vào rừng thì chỉ xui đánh CM mà mấy bà Bông Cúc.. Chóc Hoạch phá khi CM về ham ăn nhảy thôi. Chưa bị ác điểu quấy bao giờ.

Có thể vì hên chớ nhớ kỹ hồi xưa có em CHàng Làng/Bách Thanh ở ngay sau nhà mà lồng mồi treo cây gần vườn nó vậy mà không sao hihi.

Hồi giờ cũng chưa phải đích thân thờ tay gỡ ác điểu bao giờ. Nhưng có chứng kiến 1 lần... ở Khe Sanh hồi 2009. hihi cụ chaomaonui vừa treo em mồi lên. Em mồi mình treo cũng gần thế em Chàng Làng (ngoài Khe Sanh Chàng Làng có 2 loại to nhỏ loại to... to lắm). Thế là vừa nghe CM của chaomaonui hót trong lồng bẫy Huế là.... vèo từ xa tới làm cái rợp.... eo ôi... em mồi hồn vía lên mây... bộ đuôi bay mất hic. Còn em mồi mình thì hôm đó sát em bổi VIP... sau có Chàng Làng ghé mà mềnh vác đá ném em Chàng thế là Chàng bay đi... hồi giờ đi đánh rút nhiều kinh nghiệm cho nên ngồi gần và không rời xa lồng bẫy lắm.

thân,

thangquinhon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hồi zờ chưa gặp đá lồng ko biết có ngon ko:a37:,nhưng mà đi bẩy Chào Mào, quạch vàng mà nghe nó kêu gần là e vác đá cho nó một hòn tới đâu tới,nhưng mà trời mưa râm nghe chúng kêu thấy cũng nhớ nhớ zì đó hay hay

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đã nhờ cụ ấy mài cái mũi móc cho nó nhìn được hơn.

Lồng cũng đã xuống màu.... ra tới nơi em ấy chỉ việc tra cầu... vào cóng nắng là đi à hihi

thân mến,

Bạch Đề

PS: cũng may cho cụ Thienthe_na là chiếc lồng đấu giá của cụ ý vẫn còn ở ĐN... em ấy cũng sẽ được qua chỉnh chao lại và khắc chạm tí chi chi đó vô cho nó VIP tí rồi sẽ nhờ Vỹ gửi luôn cho cụ ý có cơ hội vào rừng.

Good news.... good news... cái lồng ra đến Thủ Đô thì.... hic hic đã sát!!!
Sát 1 em bổi rừng và một em chim sổng cua ai bay dở dại vào lồng.

hihi niềm vui của người gửi tặng là chỗ ni đây... biết được nóa mần có hiệu quả thì vui lém chớ reng!

thân mến và chúc em chinh chiến tốt khi nắng lên.

Bạch Đề

PS: chủ chiếc lồng bảo đánh em bổi già gửi tặng lại người quen các cụ nhé...

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đây là chiế lồng bẫy đặt của Bạch Đề, mà từ nhỏ tôi chỉ mơ sở hữu một cái.
Theo đánh giá thì lồng thời này làm, không có đẹp và chắc như đổi 90. Hy vọng mai mốt tới ngay địa chỉ cũ đặt lại cặp đẹp chắc như ngày ấy.

Như vậy, đã là 10 năm "ngày quay trở lại ĐN và con chim CM..." Qua quá trình chơi trở lại khởi sự từ cuối 2003 tôi về ĐN và mua một cặp lồng đánh ở Thanh Quang. Nói chung cũng khá chắc và nhưng móc không hàn inox mà móc uốn nguyên cọng kẻm B40. Cặp đó đã bay theo.... 1 cái cụ Dũng để mồi vào cho cậu bạn mượn đánh và bị trộm mất....nguyên lồng và chim. Bên nhà vợ mình để lại một cái cũng bay mất. Đổi 2003 về do lâu ngày xa cách không rõ tình hình chim cò... tìm mua mồi mà cũng không có em nào ưa ý cho nên đợt đó sát không được em nào. Không biết sau này cụ Dũng giữ cái đợt đầu đó có đánh được em nào trước khi mất không? Nhớ là có sát vài em ở Bờ Hồ.

Cuối 2004 về lại thì mua cặp trên. Có một nghịch lý là chỉ có một cái thì mồi nào ở đánh cũng dính đặc biệt chú mồi Hòa Cầm ở đã sát bổi VIP. Còn cái này... mồi nào ở cũng chả dính mà chỉ toàn Bông Cúc! Cái trên giờ bị sơn xanh rồi đôi lên đôi xuống bắt tội hic hic lỗi vì em ý không sát được chim? Còn cái sát thì.... :( cho cụ em mượn... sau hỏi lại thì: "bảo không có mượn!" :( Vâng với tôi đồ nghề tôi dùng chơi... tôi rất kỷ và bảo trì tốt, vì vậy cho mượn này nọ tôi ngại lém... nhưng anh em mượn chả biết nói làm sao... nói thật tôi thà mua tặng cho anh cái lồng anh mần chi đó anh mần... chớ mượn giữ gìn không sao mất cái lồng kỷ niệm giá trị là chỗ đó hơn nữa nó sát lém mặc dù hơi xí :D

Ngừng một thời gian khá lâu không về lại ĐN... trước khi về ĐN hồi 2009.... thì cũng lên kế hoặch đặt bộ lồng tốt chơi để đời.. nhưng...!!!

Cái này cũng tựa cái trên, đều cái đít hơi khít hơn tín... nhưng từ cái này đánh ở Khe Sanh tôi mới nhớ lại cái mẫu xưa...cái này, nói đúng hơn là hàng chợ mà làm kỷ... mặc dù tôi nhờ đặt và làm móc tốt..!!! Mặc dù hàng chợ lúc bây giờ không quá 200K vậy mà... Nhưng cũng may cái này rất sát bổi giống cái cho mượn mất ở trên. Vì lấy có sẵn chớ lối trang trí lồng như vậy không đẹp! Hiện mình thấy có lá Bồ Công Anh mà các cụ dùng đang lụp cu cu chỉ cần 2 lá che hai bên hông là đẹp hợp và giống như hồi xưa dùng. Nếu bảo dùng lá nhiều che nguy trang thì cái này tùy.. bởi che cho lắm chim không đấu biết lồng thì cũng như không!!!

Cái ngoài cùng bên trái là cái trên

Cùng một lúc đặt với cái trên được 2 cái này... 1 cái định tặng cho cụ ở Huế thì sách đi HB 2009... bị hic các cụ HB mượn không cần hỏi chủ nhân: "cá lồng lẫn mồi." Cái này có khắc tên mình lên... sau đợt 2010 mình lên kế hoạch làm lại mẫu lồng như hiện nay... như có kể trên... mình để lại cái này cho cụ Bồ Bàn, sau này hỏi lại thì ông ý bảo là: "mất roài" hic đúng là....

Và rồi các mẫu lồng đánh qua 3 đời... được chỉnh sửa thêm.. bớt như sau:
đời đầu cái bên phải đặt theo lối đang nan đời mới... khá thấp chim đầu đụng đuôi đầu.

Và tiếp sau cái nan đời mới đó thấy mẫu lồng cũng tạm duyệt! Cho nên đặt thêm cặp làm khá VIP hơn là cần trụ gỗ Trắc!
Và rồi ba tên bị sơn xanh lên luôn... vì về vội quá lồng còn sáng quá phải sơn xanh lá cây mà đi rừng... nhưng cũng ok vì... ngày xưa Sư Phụ của mềnh cũng có 1 cặp sơn xanh y rứa... thấp đẹp....

Móc vẫn chưa làm lại cho mấy em này...

Rồi đến đời thứ nhì... muốn cầu kỳ hơn tí... VIP hơn tí :D kỷ hơn tí và chỉnh hơn tí... mặt trên bè... hông bầu đít tóp tí... nhờ nghệ nhân Huế đẻo cho 2 trụ gỗ Trắc ra ri đây.... móc vẫn chưa làm đúng ý: uốn và ngay mối hàn.

Đời thứ 3.... :200:

Vâng, bầu bè thấp đẹp rồi... nhưng anh có thể làm cái đít tóm nhỏ tầm 1-2 phân nữa được không?
Trả lời: "hic hic sao không dồn hết đặt 1 lần đi? Mỗi lần lên là thêm bớt đủ cả..." =)) Nhưng rồi cũng làm và làm rất lẹ không như cặp nhì chờ 10 ngày mới có. Dù sao đi nữa.. qua thông tin mạng tôi cũng xin gửi lời cảm ơn đến anh thợ. Hơn 20 năm trước tôi cùng vài bạn đã đạp xe lên anh nhưng giao lưu với anh của anh...ngày đó từ chợ Đống Đa mà lên anh xa lắm. Nhưng ngày đó là anh của anh làm lồng.

Đời thứ 3 thì các cụ đã sở hữu và có cụ đã sát vài em CM rồi.
Còn có cụ thì hic hic đã làm chủ sở hữu mà vẫn chưa biết hắn ra răng... mà nghe nói mãi :178:

Nhưng rồi cái móc!? Vẫn chưa vừa ý được... cái này lại quay về chuyện nội bộ hic!
Anh ấy mần ra sao cũng chưa đúng ý... may nhờ công nghệ chỉ chỏ mãi cũng ra...

Cụ ấy uốn hàn và gửi....
<iframe src="https://www.flickr.com/photos/48308167@N03/11589926863/player/ef346c14ca" allowfullscreen="" webkitallowfullscreen="" mozallowfullscreen="" oallowfullscreen="" msallowfullscreen="" width="240" frameborder="0" height="320"></iframe>

<iframe src="https://www.flickr.com/photos/48308167@N03/11589721205/player/f2648e94f0" allowfullscreen="" webkitallowfullscreen="" mozallowfullscreen="" oallowfullscreen="" msallowfullscreen="" width="480" frameborder="0" height="640"></iframe>

Mềnh góp ý chỉnh lại thêm:
<iframe src="https://www.flickr.com/photos/48308167@N03/11590045204/player/38689e1cdf" allowfullscreen="" webkitallowfullscreen="" mozallowfullscreen="" oallowfullscreen="" msallowfullscreen="" width="480" frameborder="0" height="640"></iframe>

Tra móc vào nào:
Cái cuối cùng sẽ tặng bốc thăm vào buổi tiệc mừng kỷ niệm 10 năm "về thăm ĐN" vào trưa: 28, tháng 12, năm 2013! Hết hàng!
<iframe src="https://www.flickr.com/photos/48308167@N03/11588771665/player/0cafebddc6" allowfullscreen="" webkitallowfullscreen="" mozallowfullscreen="" oallowfullscreen="" msallowfullscreen="" width="375" frameborder="0" height="500"></iframe><iframe src="https://www.flickr.com/photos/48308167@N03/11588948753/player/4f694255aa" allowfullscreen="" webkitallowfullscreen="" mozallowfullscreen="" oallowfullscreen="" msallowfullscreen="" width="375" frameborder="0" height="500"></iframe>

Một vài chiếc lồng sưu tầm chỉnh sửa theo thời gian chia sẻ cho vui cùng các fans CM!

Ước mơ về lồng đánh cũng như phụ kiện giờ kể như cũng đủ... hiện chỉ còn 1 loại gậy thần mà mình đang tìm thông tin để có em!

Nhưng chúc mừng xí cái đã mời các cụ ly!
<iframe src="https://www.flickr.com/photos/48308167@N03/11589098914/player/214c25b4be" allowfullscreen="" webkitallowfullscreen="" mozallowfullscreen="" oallowfullscreen="" msallowfullscreen="" width="375" frameborder="0" height="500"></iframe>

Thân mến,

Bạch Đề

PS: xem lại trang đầu cụ Long cụ ấy khen cái trong hình quote là: "art" thì mấy cái sau ni cóa...hơi bị ác không? :D

sieuquayhg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy lồng bẫy của bác thấy nghiền quá... rất cầu kỳ ạ

tuanlv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy cái lồng hàng thửa của các thợ đánh chim này thì chuẩn ko cần chỉnh nữa rồi . Nhìn thèm ghê .

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

:200: Xin được thông báo là: "hãng độ lồng bẫy CM" của chúng tôi đã ngừng sản xuất! :200:

Vâng, đúng ra đã chấm dứt rồi, nhưng vừa qua một số anh em nài nĩ mần giúp hic cho nên... không thể từ chối! Nhưng đợt này thì sorry... không mần nữa!

Một vài hình ảnh của lô cuối cùng và cái lồng đặc biệt của cụ....

<ihttps://www.flickr.com/photos/48308167@N03/12658319783/player/444318c6fe

Cái của cụ Thienthe_na cũng đã khá xuống màu rồi...
https://www.flickr.com/photos/48308167@N03/12658330873/player/f23a4a22c6

https://www.flickr.com/photos/48308167@N03/12658333793/player/8b44833329

Hãng độ của chúng tôi: "sẽ nhận bảo hành một số phụ tùng của mà hãng sản xuất." Như móc lồng v.v...

Hiện cũng đã hoản chỉnh 1 số sản phẩm, tuy nhiên một số khách hàng của chúng tôi đang tiêu thụ một vài sản phẩm mà hãng của chúng tôi cho là: "chưa vừa ý".............. chúng tôi sẽ "recall" và chỉnh sửa lại.... =)) Riêng và đặc biệt riêng 2 sản phẩm có cần trụ nhám nhám thì chúng tôi sẽ có đôi móc nhám nhám để gửi sau.

kính,

Bạch Đề

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...e xin ghi nhận độ hiệu quả...chắc chắn của lồng bẫy sắt...sao a Bạch Đề không làm lồng bẫy chim bằng tre...

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Mình kết nhất câu này của cụ Đề nè:a21: "Hãng độ của chúng tôi: "sẽ nhận bảo hành một số phụ tùng của mà hãng sản xuất." Như móc lồng v.v...''
Hi hi nói vậy chứ lồng này mà đến lúc phải bảo hành chắc các cụ đến mừng lão cho mềnh rùi
:a21:! Riêng cái móc mình có ý định sau này....phải để lại di chúc ý ha ha ha...!

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Đã nhận được thông báo cung cấp phụ tùng thay thế từ hãng :a44:

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
hihi.. nhìn mấy cái lồng nớ đã quá đi thôi. hãng độ... hihi... có cái của ai có trụ chạm nổi kìa.. đẹp mắt

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom