Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Lồng đánh chim CM:

Hồi xưa mình nhớ lại là Sư Phụ mình có cặp lồng đánh thấp lắm, thấp có thể cầm bên hông lồng bằng bàn tay. So với hồi đó lồng chợ và vài cái lồng đặt mình thấy thì thấp hơn tầm 2 inches.

Mình cũng chả hiểu thấp vậy để làm gì.

Sau này đi đánh chim và đụng trận vài em chim đá hông lồng mới chợt nhớ lại.

So với lồng ĐN bây giờ họ làm cao quá, đúng là thả con chim CM vào nó thoải mái, và đứng cao không đụng đầu và đuôi. Đó là ưu điểm. Nhượt điểm thì.... đụng vài em chim cáo già......thì bên hông cao quá là điểm yếu.

Vì vậy từ đầu năm này mình đã đặt lại các mẫu lồng của mình. Thấp hơn 3 phân so với lồng ĐN bây giờ, và bè rộng ra tí, mặt cầu tử hở rộng :)

Lồng này đã thấp hơn lồng đặt đại trà ở ĐN hơn 3 phân. Sở dĩ gọi là đại trà vì họ chỉ có cái khuôn 1 mà thôi.
Đặt theo ý hic phải này nĩ.... ông ni dạo này làm ăn ra xiền cho nên khó tánh.

Còn cái này thì..... cũng do năm ngoái về VN chơi ghé nhà cụ DTH, thấy cụ ý có cái lồng chạm cần trụ đẹp, cho nên nảy sinh ra ý tưởng cũng làm cái đẹp đẹp để rành của riêng :D

Ý tưởng: từ chiếc lồng của cụ DTH
Kích cở : do mền đo và nhờ thợ làm
móc lồng: ngày xưa ở chợ Đống Đa cũ, có anh tên Viên cũng đã dùng móc tròn như thế này.... hihi làm lạ tí
gỗ cần trụ: gỗ Trắc từ Khe Sanh chuyển xuống.
thợ chạm: Cố Đô Huế

Móc thì như cái hình vẻ ở dưới bằng đồng. Mình mua vòng đeo tay đồng về chế lại.

Hiện còn đang tìm lại cọng đồng và vòng kiền cần trụ chưa xong cho nên chưa post được hình nó hoàn tất.

thân mến,

Bạch Đề

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hihi nhìn cái lồng này cụ Show lên làm em mong chờ nó xuất hiện đầy đủ quá hihi..:a04::a01:. Hi vọng là cuối năm nay nó sẽ xong hoàn chỉnh cụ nhỉ? Thân

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Em thì chịu, không quen xài loại lụp này, mỗi lần xách đi nó vướng víu quá do khoảng cách từ móc đến lồng nó dài hơn loại lụp khác.

taliban888

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Bạch Đề cho em hỏi là em muốn đặt mấy cái lụp của Huế, loại kỹ 1 chút thì đặt ở đâu và giờ giá tầm bao nhiêu ạ?
Em cũng sưu tầm gần đủ các loại lồng bẫy CM rồi nhưng mà vẫn chưa có cái lồng bẫy Huế ưng ý 1 chút nên đang đi tìm mà chưa bít ở đâu bán hay đặt được cả!:a45::a45:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhìn thì thích thật nhưng mình chỉ thích đánh cm bằng lụp ( bậy ) Huế nhất , mặc dù chỉ có một bên nhưng nó rất cơ động dể chọn cành và cầu tử lại cao ( chim trời khôn nhưng dễ bị lừa )
Ý của mình là vậy hehehe !!!!!!!!!

Thân ...............

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Anh Bạch Đề cho em hỏi là em muốn đặt mấy cái lụp của Huế, loại kỹ 1 chút thì đặt ở đâu và giờ giá tầm bao nhiêu ạ?
Em cũng sưu tầm gần đủ các loại lồng bẫy CM rồi nhưng mà vẫn chưa có cái lồng bẫy Huế ưng ý 1 chút nên đang đi tìm mà chưa bít ở đâu bán hay đặt được cả!:a45::a45:

Vâng chào bạn,

lồng ở Huế thì phải nhờ đặt ở Huế hoặc mua ở Huế bạn à.

thân mến,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Chia sẻ thêm một cây sào trong bộ sưu tập của mình!
Đợt vừa rồi về cũng đã làm được một số đồ nghề mà vẫn còn một số chưa làm xong được hic hic

Đợt đó rèn từ lưỡi lê làm ra hai cái liềm (thế cổ cò) cái đã post ở mục Cu Gáy:
http://svcvietnam.vn/forum/showthre...sao-va-phu-kien-gac-cu-cua-menh#axzz2VpwhL3JN

Cái còn lại thì gắn vô cây sào mình thích và hài lòng với thế liềm... nó nhỏ hơn cái trên... làm từ lưỡi lê dĩ nhiên là thép..
mà vẫn nhẹ lắm không nặng... nhìn trong hình to vậy chớ ở ngoài gọn vừa y. Cái trên to hơn nhưng vẫn hợp với cây sào từng khúc trên.

Mời các bạn xem cho vui...

Túi đựng sao: mình độ lại từ 2 cái túi đựng Cơ Bida... có chữ "Harley Davidson" :D do tự tay may xấu quá... :D bố vợ thấy bực mình giựt lấy và may lại cho đẹp (ông ấy là thợ may).
Túi này có độ đàn hồi... có thể bỏ 1 lúc 2 cây sào vào đeo đi đường xa vẫn tốt.

Đợt cũng định độ lại túi xanh nhưng sẽ mần thêm cái túi xanh sau này (túi xanh như trên).

Ngay cả dây đeo cũng được độ bằng..... :D và cũng có độ đàn hồi co giản êm... đeo đường xa vẫn thoải mái.

Đây chỉ để chụp hình xem chơi cho vui chớ khi xuất quân thì gỡ liềm bỏ vào túi an toàn, chớ bén ri...ai dám đeo sau lưng!
:a36:

Thân mến và chúc các bạn luôn khỏe!

Bạch Đề

tuanlv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhìn bộ đồ nghề phê quá anh ơi . Con Chào Mào đầu bông kia nhìn độc đáo quá . Hàng khủng.^^

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lồng bẫy đẹp quá! Được mở mang kiến thức! Thèm quá đi thôi! :a37:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Xin được chia sẻ vài mẫu lồng bẫy theo thời gian qua với mình và đang sở hữu:

Như đã giới thiệu sơ ở vài bài trước là: thay vì các bạn mê chơi và sành đánh giá về các loại lồng nuôi chim như tre trúc v.v... thì mình ngược lại mê và sưu tầm chỉnh sửa vài kiểu lồng đánh... phần lớn hiện chỉ có 2 loại lồng đánh là 1 mặt lưới và 2 mặt. Tôi là dân Đà Nẵng thì dĩ nhiên dùng 2 mặt, vẫn có lưu trữ trong khó 2 cái lồng Huế để nhở có chi đó còn mần ăn.

Dưới là cái lồng mình nhờ đặt trước khi về VN hồi 2009. Cái này là mẫu thông dụng như bao mẫu lồng ở ĐN hiện nay.
Chỉ có khác chỗ là: nan đời mới đời cũ... làm kỷ hơn như móc inox to hơn... hoặc trụ gỗ tốt hơn.. nan lồng dày mà thôi...

Đợt 2009 mình đặt 2 cái này và rồi dùng vào núi Bồ Bàn đánh và đã tặng lại cho... (tôi gọi là ninja chim)... bởi thật lẹ chỉ sơ ý là bay lồng hồi nào không hay. Dính em tơ mà phải trả cái giá quá cao... mất em mồi và lồng. Cái còn lại để tặng cho cụ... nhưng không đưa được... để lại cho ông Bồ chơi hic... tay này chơi gì mà hư lưới rồi thời gian qua cũng mất luôn. Giờ hỏi lại chả biết tông tích ở đâu = bó tay chấm COM. Nhưng lồng vẫ có khắc tên của mình trên trụ.

Từ đợt 2010 đã không dùng loại lồng trên và nhờ đi đặt theo ý thì mình phải thử nghiệm đến 3 lần mới ra được mẫu lồng dưới.
Mình thấy nan đời cũ vẫn đẹp và hợp hơn là nan đời mới như trên. Vì là trong hình ảnh chớ thật sự ở ngoài so chiều cao cái trên cao hơn cái dưới hơn 4Cm, mặt lưới khá bè rộggnn hơn sơ với cái trên.

Để so sánh khác biệt... các bạn có thể xem khóa mặt lưới của lồng trên và dưới.

Mình sẽ chia sẻ tiếp hình ảnh của những chiếc lồng thử nghiệm đời đầu... đời nhì...

Thân mến,

Bạch Đề

thangquinhon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chi phí cái này hết nhiêu thế bác,nhìn kết quá thử nghiệm chắc hiệu quả lắm

delta_101086

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đã từng sử dụng chiếc lồng y chang thế này với chú Trung Mang 4 mùa đi bẫy chim (ở HN) nhưng do con TM hót khiếp quá nên các em bổi trời đứng tham quan chút rồi đi :a21:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Sau vài năm làm lại thử vài mẫu lồng đánh mà mình ưa thích...mãi rồi cũng ra thế lồng đánh khá vừa ý.
Nhưng rồi lồng đẹp... trụ gỗ đầu tư kỹ.. nhưng rồi cái móc thì sao? Dĩ nhiên... cái móc với lồng đánh và trụ gỗ khá quan trọng. Vừa rồi về VN đợ Tết đã làm cặp lồng với móc đồng bằng vòng đeo tay cũng khá đẹp và hợp tuy nhiên.. thế hàn vẫn chưa tỷ mỹ vừa ý cho lắm. Về phần inox... mấy hôm mình cũng đi tìm vật liệu làm khác khác tí... vòng đeo tay inox thì lại không có là bao. Không biết phải trùng hợp không mà vụ tìm mấy cái muỗng nĩa có chạm trỗ để làm có nghĩ ra từ lâu rồi, nhưng chưa tìm. Đợt vừa rồi Tết về chơi thấy cụ Quang Khuyên hic cụ ý cũng dùng cái móc chế ra từ cái cán muỗng. Thế là quay về Mỹ tìm thì ra như ri đây:

Đồ nghề đặc biệt mấy cái lồng đánh của mình về hồi giờ tới 3 lần rồi mà vẫn chưa làm xong! Hic lô hàng phía trên phải lại đợi lần xuất hiện tới họa may mới completed được. Bởi mấy đồ chơi này cần sự tin tế tỷ mỹ uốn lượng cái móc cho khéo không thì nóa....!!! :D

thân mến,

Bạch Đề

delta_101086

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Phục các cụ, đúng là nghề chơi cũng lắm công phu, gian nan từ cái móc mà đi...haizzzzzz nghệ nhân yêu nghề.

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...cách làm móc hay quá...từ 1 cái thìa...mà thành 1 phụ kiện đẹp có tính nghệ thuật...cám ơn a Bạch Dề đa chia sẻ...

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Như vậy cũng có thể nói làm đã tạm ngừng sản xuất!
Tức là những chiếc lồng bẫy thiết kế lại ý xưa đã ngừng sản xuất bởi... hihi hàng VIP hay độc chi chi đi nữa mà mần cho nhiều cũng thường.... vừa qua mần vài cái giữ chơi 1 2 cụ có ké mần 1 2 cái.

Đặc biệt chỉ có 4 cái là có chạm tên miền của diễn đàn. 1 em đã về với chủ ở HN, 2 em thì dĩ nhiên 1 của mềnh... 1 của người em, 1 thì hihi hiện cụ thienthe_na đang dần đầu.

Lô cuối cũng chỉ 3 cái. 1 em đã vào SG vui với chủ mới, 1 em thì chủ ở Khe Sanh có có nhận hay không... không nhận thì vẫn ở lại ĐN, 1 em thì vẫn ở lại luôn ở ĐN :D

1 trong ba em có một em chạm hình... 2 em kia dùng cần trụ gỗ mun.

Có chạm hình chim CM :)

Thân mến,

yeuchim93

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lồng đẹp quá nhưng em không hiểu nó hoạt động thế nào

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
lồng đẹp quá nhưng em không hiểu nó hoạt động thế nào
Về cơ cấu hoạt động của lồng bãy thì gần như đều giống nhau cả thôi mà bạn. Để biết rõ hơn bạn mượn ai đó hay ra chỗ bán lồng vì bây chừ rất nhiều nơi bán, mượn xem thì sẽ rõ nhất. lồng bẫy chủ yếu khác nhau tùy theo phong cách mỗi vùng nên kích thước, kiểu dáng, chất liệu và một số chi tiết làm khác nhau chứ cơ cấu hoạt động như nhau cả.

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
lồng nhìn rất đẹp em cũng rất thích mẫu lông này nhưng em không thích cái cầu tử cho lắm.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom