Guest viewing is limited

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Mất 1 ngày để cưa cưa đục khoét làm lọc cát. Cuối cùng cũng hoàn thành rồi Cốc chủ ơi. Kì này quyết làm cho thật tốt mới chịu.hì hì

Cốc chủ cho con hỏi là khi làm xong lọc cát thì xả bỏ bao lâu thì dùng nước đó được ; Sau khi dùng lọc cát cá bị bệnh do thay đổi môi trường thì bệnh đó là bệnh gì và có thể phòng ngừa được bằng thuốc không chú?

Cám ơn chú.

Khi nào thấy nước xả ra hết đục thì sạch, hôm sau xả ra tiếp nếu trong thì ok, không thì lặp lại

Không biết trước nó bệnh gì để mà phòng ngừa, quính thuốc "võ lâm" làm yếu cá khi nó bệnh khó trị.

Làm kỹ, sạch chưa chắc nó đã bệnh nhất là để bộ lọc lâu ngày (ngâm vài ba ngày rồi xả bỏ liên tục 10 -15 ngày, tháng càng tốt)

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
misc.php
Cháo Note , cái hình thứ ba của hệ thống lọc tui thấy có ghi chú khoan lỗ 3mm , như vậy khi nước trong ống thoát đầy nó sẽ theo lỗ 3mm thoát ra ngay tại hộp lọc vì thấp hơn ống thoát trên cùng mà ? Tui thật sự không hiểu , có gì giải thích giùm nhé , cám ơn nhiều. À mà tui thấy hình đầu tiên là hợp lý nhất .

Read more: Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
Chào Anh Coidoiotroc
Vấn đề ở hình 3 là do nếu ta thiết kế ống nước ra kín , hướng xuống kín và không làm như hình 1 thì đó là giải pháp để lọc không bị khô bề mặt lọc khi ta ngừng cung cấp nước nguồn vào . chấp nhận hiệu quả lọc chỉ đạt 6o % do tự tạo lực hút khiến quá trình lọc trở thành cưỡng bức nhưng ở một số trường hợp ta đành chấp nhận điều này ( chỉ đúng với một vài trường hợp)
Nếu ta làm như hình 1 là (đúng nhất và tốt nhất trong nguyên lý này ), ta nên chú ý độ dày cát lọc và lưu lượng ta cần ở đầu nước ra để phù hơp với nhu cầu của mình .
Chỉ là tự suy diễn qua những gì đang sử dụng . có gì sai AE nhắc thêm để mình học hỏi nhé .
Thân!!!

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nuớc máy 5- 7m3/ngày (là trước kia thôi)..................

Còn bây giờ bác vẫn xài nước máy đấy chứ , hay xài nước giếng . Như vậy là dù dùng nước máy nhưng bác vẫn dùng lọc phải không ? Mà bác đang dùng nguồn nước của nhà máy nước nào đấy ? Nhân tiện bác cho xem mô hình lọc của bác nhé , cám ơn nhiều .

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Còn bây giờ bác vẫn xài nước máy đấy chứ , hay xài nước giếng . Như vậy là dù dùng nước máy nhưng bác vẫn dùng lọc phải không ? Mà bác đang dùng nguồn nước của nhà máy nước nào đấy ? Nhân tiện bác cho xem mô hình lọc của bác nhé , cám ơn nhiều .

Vẫn xài nước máy, vẫn xài lọc cát, Cty cấp nước LA

Mô hình thì vầy: Nước máy chảy vào lọc cát rồi chảy vào bồn chứa, từ bồn chứa (chứa 24 giờ) rồi bơm qua bồn xử lý (xử lý xong để đó 24 giờ sau thì xài, thực ra thì chỉ cần 2,3 giờ là xài được rồi) từ đây bơm vào thay nước cho cá

Lọc cát làm bằng thùng nhựa đựng hóa chất 100lít, bồn chứa, bồn xử lý là bồn nhựa 5m3

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vẫn xài nước máy, vẫn xài lọc cát, Cty cấp nước LA

Mô hình thì vầy: Nước máy chảy vào lọc cát rồi chảy vào bồn chứa, từ bồn chứa (chứa 24 giờ) rồi bơm qua bồn xử lý (xử lý xong để đó 24 giờ sau thì xài, thực ra thì chỉ cần 2,3 giờ là xài được rồi) từ đây bơm vào thay nước cho cá

Lọc cát làm bằng thùng nhựa đựng hóa chất 100lít, bồn chứa, bồn xử lý là bồn nhựa 5m3

Bác vui lòng cho biết bồn xử lý nước như thế nào ? Trong đó có hoá chất hay vật liệu gì không ? Cám ơn bác nhiều .

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Bác vui lòng cho biết bồn xử lý nước như thế nào ? Trong đó có hoá chất hay vật liệu gì không ? Cám ơn bác nhiều .

Tui viết rồi mà không nhớ ở chổ nào, anh em nào biết chỉ ra dùm nghen, chỉ là cho H3PO4 vào, thổi khí 24/24, lọc gòn để đảo nước

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin chào. Tình hình về chỗ mới đã ra nhiều bột chưa V ơi. Qua bên này lấy nik mới tưởng là ai hóa ra người quen. Cám ơn V có nhiều bài viết về nước hay và bổ ích, vô đọc hoài nên túm được chú em...haha.

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn xem ở trang 1, cũng nằm trong chủ đề này, có nhiều thông tin bạn cần đó:

Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

Thân chào!

UT9

Hi , chào UT9 ông bạn có thể cho tui biết ở TPHCM . hoặc Thủ Đức càng tốt chỗ nào bán các vật liệu lọc nước , hôm qua tìm trên mạng thấy địa chỉ định ghi lại mà quên , bi giờ kiếm lại mệt quá , cả nhà có ai biết chỉ tui chút nhé . Cám ơn nhiều . Thân

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Hi , chào UT9 ông bạn có thể cho tui biết ở TPHCM . hoặc Thủ Đức càng tốt chỗ nào bán các vật liệu lọc nước , hôm qua tìm trên mạng thấy địa chỉ định ghi lại mà quên , bi giờ kiếm lại mệt quá , cả nhà có ai biết chỉ tui chút nhé . Cám ơn nhiều . Thân

hìhìhì...

Vậy là nhiễm ANC rồi hả ta? làm xong bộ lọc cát rồi mới tính gì thì tính

Tui ra Nha trang mua cát, tui đến Đắc Min mua sỏi....

Cát lớn, cát nhò, sỏi lớn, sỏi nhỏ nên mua ở những cửa hàng vật liệu non bộ, cát sỏi đều trắng tinh đủ kích cở để mình làm lọc....

(trước tui quính xe lên trước cổng Đầm Sen hay vòng vòng đâu đó mua, lâu quá rồi không nhớ rõ, chỉ nhớ tiền xe mắc hơn tiền vật liệu lọc. Giờ ở LA có rồi nên quên luôn)

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn!
Ở Thủ Đức, mình không biết, bạn vào thành phố HCM, tìm đến chợ cá Lưu Xuân Tín, ở đó, bạn có thể mua tất cả những gì bạn muốn cho việc nuôi cá, ở đó giá cả tương đối rẻ hơn so với chỗ khác.

- Nếu mua hóa chất thì ra chợ Kim Biên.
- Nếu mua màu thì đến Cao Quí.

Bạn làm như bài mình trích ở trên - anh Acnhancocchu đã viết, cũng đủ sài rồi.

Thân!

UT9

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào bạn. Ở Thủ đức mình ko rành. Tại SG thì bạn tới ngã 4 Lạc long quân và Hòa bình( ngay bùng binh gần trước cổng Đầm sen) đó có 2,3 tiệm bán cát sỏi dùng cho lọc nước ,mua lớn nhỏ gì cũng có.
Còn ko bạn vô trang này (pvc.com.vn) bạn sẽ tìm thấy nhưng gì mình cần mua để làm được lọc như ý.

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin cám ơn tất cả anh em đã hồi đáp , ý tui muốn hỏi là các hạt lọc đa năng như Filox , ODF-2F , vv...Thực lòng từ cha sanh mẹ đẻ tới giờ tui chưa thấy nó ra làm sao , hổng biết nó mắc rẻ thế nào , vì tui muốn lọc nước giếng khoan . Cám ơn anh em nhiều . Thân

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em này lặn sâu ghê ta, giờ mới chịu xuất hiện, có gì mới hong vậy em?

Dạ , chào Anh !
kỳ rồi , do muốn so găng với cá dĩa nên khăn gói đi tìm nguồn nước , đến nay tìm xong rồi nhưng không biết có thay đổi được chất lượng cá hay không ??? vẫn hy vọng với nguồn nước mới , giải pháp đồng bộ sẽ phát huy tối đa tác dụng . ( do nguồn nước cũ quá tệ ) mấy ngày qua , vừa di chuyển cá về chỗ mới , chưa thấy biểu hiện gì lớn ngoài sự giật mình cá biểu tình chút đỉnh . chắc phải thêm chút thời gian mới có kết quả báo cáo cùng A .
Đợt rồi bận quá , ít Online , mấy hôm gần đây thấy Cocchu trở lại với dđ ,thường xuyên trợ giúp và tư vấn AE , thấy vui và hy vọng thêm nhiều .
Chúc Anh luôn vui vẻ và mạnh khỏe.!
Em :
Note

Ðề: Lọc nước cho cá dĩa
<hr style="color: transparent; background-color: transparent;" size="1"> Xin chào. Tình hình về chỗ mới đã ra nhiều bột chưa V ơi. Qua bên này lấy nik mới tưởng là ai hóa ra người quen. Cám ơn V có nhiều bài viết về nước hay và bổ ích, vô đọc hoài nên túm được chú em...haha.

Chào Anh H
Em mới vừa chuyển cá về chỗ mới , vì nhiều lý do dẫn đến di chuyển châm so với dự định nên vô tình hao hụt 1 lượng đáng kể bột và giống trươc khi đem cá về chỗ mới . giải pháp đồng bộ có cơ hội thực hiện từ lúc cá đẻ ka ka ....
Anh H vẫn khỏe ???
Thanks Anh nha !
Em
Note.

Qua đây , Note mến chúc tất cả AE luôn mạnh khỏe ,
công việc tốt đẹp , cá đẻ thêm nhiều , thu hoạch đáng kể từ con cá dĩa thông qua giải pháp đồng bộ của mỗi người hen.
(Nói nhỏ ; Giải pháp đồng bộ là 1 gợi ý rất có giá trị trong cách nuôi để cá dĩa lớn nhanh và tròn đẹp , mỗi người có thể tự điều chỉnh theo cách nuôi và điều kiện của riêng mình , cái này Note đã thử nghiệm và cảm nhận . xin chân thành cảm ơn tác giả . )

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
misc.php
Cháo Note , cái hình thứ ba của hệ thống lọc tui thấy có ghi chú khoan lỗ 3mm , như vậy khi nước trong ống thoát đầy nó sẽ theo lỗ 3mm thoát ra ngay tại hộp lọc vì thấp hơn ống thoát trên cùng mà ? Tui thật sự không hiểu , có gì giải thích giùm nhé , cám ơn nhiều. À mà tui thấy hình đầu tiên là hợp lý nhất .
Read more: Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
Chào Anh Coidoiotroc
Vấn đề ở hình 3 là do nếu ta thiết kế ống nước ra kín , hướng xuống kín và không làm như hình 1 thì đó là giải pháp để lọc không bị khô bề mặt lọc khi ta ngừng cung cấp nước nguồn vào . chấp nhận hiệu quả lọc chỉ đạt 6o % do tự tạo lực hút khiến quá trình lọc trở thành cưỡng bức nhưng ở một số trường hợp ta đành chấp nhận điều này ( chỉ đúng với một vài trường hợp)
Nếu ta làm như hình 1 là (đúng nhất và tốt nhất trong nguyên lý này ), ta nên chú ý độ dày cát lọc và lưu lượng ta cần ở đầu nước ra để phù hơp với nhu cầu của mình .
Chỉ là tự suy diễn qua những gì đang sử dụng . có gì sai AE nhắc thêm để mình học hỏi nhé .
Thân!!!

Lâu quá không thấy anh Văn vào diễn đàn? Anh vẫn khỏe, cá vẫn phát triển tốt chứ?
Nghe Tieumieu nói, hình như anh Văn sắp ra trại phải không? Chúc mừng nha.

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin cám ơn tất cả anh em đã hồi đáp , ý tui muốn hỏi là các hạt lọc đa năng như Filox , ODF-2F , vv...Thực lòng từ cha sanh mẹ đẻ tới giờ tui chưa thấy nó ra làm sao , hổng biết nó mắc rẻ thế nào , vì tui muốn lọc nước giếng khoan . Cám ơn anh em nhiều . Thân

Bạn vô trang pvc.com. vào mục vât liệu lọc nước sẽ có tất cả, từ giá bán, phạm vi sử dụng , công dụng vv...của tất cả các loại vật liệu.
Còn ra chỗ gần Đầm sen thì chỉ có sỏi lớn, nhỏ ,cát thạch anh 1,5-2mm,cát nhiễn dưới 1mm đầy đủ. Giá cả khá mềm, lúc trước mình mua 50k-60k 1bao 50kg. Chúc bạn làm được lọc như ý và nuôi đc nhiều đàn cá đẹp.

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lâu quá không thấy anh Văn vào diễn đàn? Anh vẫn khỏe, cá vẫn phát triển tốt chứ?
Nghe Tieumieu nói, hình như anh Văn sắp ra trại phải không? Chúc mừng nha.

Thanks Anh ThanhDo thật nhiều , V vẫn khỏe , hôm nào rảnh AE mình Ca fe 1 bữa nha , lâu quá ko gặp A rồi . chúc anh luôn mạnh khỏe hen .!!!

Có người lập trại bự sao không hú tui 1 tiếng vậy ta?

Chúc mừng muộn nghen!

Dạ chào Anh ,
Em di dời là chính Anh ơi , tài sản có bi nhiêu bây giờ chuyển đến chỗ mới bấy nhiêu . chưa phát huy thêm cái gì khác ngoại trừ vài cặp cá AE tặng để làm thử với nguồn nước mới . hy vọng một ngày không xa có thể tự tin báo cáo A hiệu quả tối ưu của giải pháp đồng bộ và sản phẩm của nó qua cách hiểu của em .
Cảm ơn Anh đã động viên , xin chúc Anh luôn vui và mạnh khỏe !
Em
Note

Vậy là có thêm 1 cái Cốc "Bự chà pí chà pá" sắp ra đời rồi đó anh.

To All :

Báo cáo , báo cáo :
Tình hình là em không phải mở trại , lập trại gì đâu , chỉ là chuyển nhà ( do vướng quy hoạch ) thôi thì
1 ná 2 chim thêm vào tiêu chí tìm kiếm 1 hạng mục nước cho con cá của mình, ( để có được cái này đôi khi ta phải mất nhiều thứ khác , nhưng nếu thực sự có được cái này lo gì sau này ta không có những thứ khác kakaka...)tạm thời mình lại tự giác cho nó vay để coi với cách đòi của mình
lúc nào nó trả cho mình , và nó trả như thế nào ???
Rất Cảm ơn mọi người đã ủng hộ và động viên , hy vọng 1 vài năm sau em có thể tuyên bố " V vừa lập trại nuôi cá dĩa chà pá lửa nè" he he he
Chúc mọi người luôn vui , khỏe
Thân!!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom