Guest viewing is limited

Mr_Pycnonotus_Jocosus

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
Mình mới tập chơi nên muốn học hỏi thêm :

Làm thế nào để nhận biết con chim đã thực sự căng lửa (dành cho mi chọi)?
_dựa vào con mắt?
_dựa vào bộ lông?
_dựa vào tính nết?

(giả dụ : mình thấy con chim có vẻ hoạt bát, đi phân tốt,hăng máu,thể lực tốt nhìn về hình thức con chim rất căng.Nhưng có 1 số ý kiến dựa vào đồng tử mắt ta có thể biết nó đã căng lửa khi con ngươi thật nhỏ.Vậy mình xin hỏi : nếu về tác phong tính nết hình thức trông có vẻ rất căng, nhưng đồng tử mắt của mi chưa nhỏ có thể nói là to vậy thì có gọi là căng lửa hay chưa?Và cho mình hỏi nếu đồng tử mắt nhỏ được cho là căng thì nó phải nhỏ chừng nào?cỡ bằng hạt gì?)

Một câu hỏi cuối cùng : Có cao nhân nào biết chính xác về hàm lượng chất của con liêu điêu ko?liêu điêu có nóng như sâu ko?có tính chất kích lửa như sâu hay ko?

Xin các cao nhân mi chọi có thể cho mình học hỏi về những vấn đề nêu trên theo kinh nghiệm của các cao nhân.Xin cám ơn rất nhiều và chúc các cao nhân 1 năm mới an khang thịnh vượng

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Xin các cao nhân mi chọi giúp đỡ :

Tôi không phải "cao nhân" nên không dám trả lời. Câu hỏi của bạn rất hay & bản thân tôi cũng muốn tham khảo các câu trả lời cho câu hỏi của bạn.

Mr_Pycnonotus_Jocosus

SVC$
0

ko sao đâu Vũ,vũ nếu có kinh nghiệm có thể cho mình học hỏi,vũ có thể nêu ý kiến riêng của mình để tôi đúc kết lại để có câu trả lời chính xác nhất.

P/S : ah, xin hỏi Vũ ở HCM có phải là Vũ làng nướng ko vậy?

khanhbg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cái này anh phải gap anh (tansuphi) anh ấy chơi mi lâu rồi sẽ có kn cho anh .bắc giang e cug chơi mi chọi đá rất nhiều khi nào e gặp các tiền bối choi mi e hỏi cho anh .

Mr_Pycnonotus_Jocosus

SVC$
0
cám ơn bạn,hình như câu hỏi của mình quá khó hay sao?sao ko thấy ai trả lời giúp được vậy nhỉ? :a01:

khanhbg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mi chọi cũng như gà trọi vậy anh ak.chọn mi cũng như chọn 1 con gà chọi vậy.từ mỏ ,mí mắt,từng ngón chân .1 cách thông thường khi con mi căng là đồng tử rất bé các tia máu trong mắt nhìn rất rõ.đồng tử bé bằng hạt đỗ nhỏ .trừng ấy .hoặc anh so sánh với nhưng con mi khác và nhìn thấy độ khác biệt .ban ngày thì đồng tử rất bé.khi trời tối sẽ to ra .còn cái nhận biết nữa khi con chim căng mắt con chim rất ướt và long lanh như giọt sương ban mai.mắt nồi ra ngoài.nhiều con chỉ khi áp đấu mới biết nó căng lửa.đấy là những kn cửa 1 người chơi mi chọi có tiếng o bắc giang em.

BlackMouse

"Đam mê học hỏi"
SVC$
0
Thân chào các bạn,

Câu hỏi của bạn rất hay mà nhiều người nuôi HM đá luôn luôn học hỏi, ngay cả bản thân mình hiện nay cũng vậy, vừa nuôi, chơi và học hỏi kinh nghiệm từ các cao thủ (nhất là cao thủ lão làng).

Theo kinh nghiệm nuôi HM của mình thì điều nhận biết con Mi căng lửa sẽ biểu hiện như sau:
- Giọng hót: sẽ rất to, gào thét lớn, gắt (đanh), có nhiều con Mi lại hót lên những giọng nghe rất lạ mà bình thường nó không bao giờ hót theo kiểu như vậy. (Khi nuôi sẽ nhận ra thôi, mình không thể diễn tả được).
- Đầu - mặt: Đầu lúc này sẽ phẳng liền hơn, mặt sẽ phình to ra (nở ra), nhiều con lúc này mí mắt sẽ xệ xuống (cùng có nhiều con mắt không bao giờ xệ xuống), nhìn dữ tợn hơn.
- Họng - chân: sẽ đỏ lên, nhìn thấy khi chim hót và chân cũng hồng lên.
- Móng - mỏ: lúc này hầu như không thấy móng và mỏ dài ra (mỏ trấu).
- Lông mình óp sát vào chim, nhìn rất cứng cáp. Cánh được xếp cao (hay còn gọi là vắt chéo) hoặc là cánh sẽ ôm sát người, tùy từng thể hình của từng con Mi.
- Mắt: nhìn vào sẽ thấy mắt chim mờ đi (giống như hột thu đủ), đồng tử thu nhỏ. Cái này rất khó phân biệt khi chim còn nhát nhảy nhiều.
- Phân chim: lúc này phân chim sẽ gom nhỏ lại, khô, hơi xanh chút và tùy vào công thức làm bột của từng người nữa sẽ có hình dạng phân khác nhau mà chỉ có người chủ nuôi theo dõi hàng ngày sẽ nhận ra thôi.

Nói chung nhìn chim lúc căng lửa rất dễ nhận ra vì lúc này nhìn chim rất hùng hồn, kiêu hãnh, chim dạn người hơn, tĩnh chim hơn, ...

Ngoài ra, còn dựa vào tiêu chí kinh nghiệm nuôi của từng người để có thể phân biệt được, có người chỉ quan tâm đến thể lực của con Mi thôi, bình thường nhìn chim không thấy gì là có lửa hết (chứ đứng nói là căng lửa) nhưng khi ra trân gặp đối thủ thì chim sẽ tự lên lửa và càng đánh càng khôn chim và căng lửa, vì họ quan niệm rằng chim căng lửa nhiều quá sẽ dễ đánh ngu, mất đòn, lạc lối (dùng theo ngôn từ của Miền Bắc).

Cũng có người nuôi chim chỉ quan tâm đến việc căng lửa ở nhà, nhưng khi đem chim ra Cội (Hội) gặp đối thủ chỉ được vài phút đầu thôi, chim sẽ từ từ xuống lửa và mất hết lửa luôn.

Có thể còn nhiều nhiều thứ khác nữa để đề cập đến trong bài này, mong các cao thủ khác bổ sung thêm, mình cũng rất muốn học thêm nữa.

Nói về điu điu (liu điu) thì không thấy tài liệu nào nói về thành phần dinh dưỡng của nó. Mình chỉ biết 1 điều rằng người nuôi HM đá khi cần sẽ cho HM ăn liu điu (trong miền Nam thôi, ngoài Bắc hình như không có), chủ yếu dựa vào máu của con điu điu vì cho rằng sẽ tạo chất tanh, còn giúp chim săn chắc hơn khi vừa mới thay lông xong, có người cho rằng cho ăn sẽ giúp chim căng lửa, có chất thịt giúp chim khỏe hơn, có người còn lấy điu điu sấy khô, xay nhuyển rồi trộn bột cho chim ăn, mỗi người nuôi có quan niệm khác nhau. Có người không cho chim ăn điu điu vì cho rằng chim đánh không bền và khó thay lông vào mùa sau, nhưng chim của họ vẫn đá tốt, bền chim, có nhiều thành tích ở Sài Gòn này.

Tùy vào quan niệm nuôi dưỡng của từng người thôi, có người không cho ăn điu điu nhưng lại cho ăn sâu tươi (sâu quy) mà vẫn có thành tích rất tốt như anh Dũng Nhi đồng (hiện giờ không còn nuôi HM nữa) ngày xưa, kể ra thì rất nhiều cách nuôi và chơi của nghệ nhân hiện nay, mình không thể nói hết được.

Chúc các bạn năm mới: An Khang - Thịnh Vượng - Vạn Sự Như Ý và thành công trong việc nuôi Họa Mi.

Thân chào.

Chỉnh sửa lần cuối:

Mr_Pycnonotus_Jocosus

SVC$
0
cám ơn bạn Blackmouse,những ý kiến của bạn rất là bổ ích đối với mình,đúng là theo như ban nói thì mỗi người mỗi cách nuôi khác nhau,thực ra mình nuôi ko thích cho chim ăn sâu hoặc liêu điêu,hiện nay mình nuôi mi chọi chỉ bột và cào cào,bột của mình cũng làm theo cách riêng, ko hề có kì tử hoặc ngọc kê hoặc thịt bò thịt chó gì cả.Mình nuôi rất đơn giản, nhưng mình lại thấy chim của mình cũng vẫn tốt như thường, vẫn tham chiến trên 10 phút,cũng có ăn có thua.Thực sự mình cũng mới vào nghề nên đang trên con đường tìm hiểu.cám ơn những câu trả lời rất y nghĩa của blackmouse nhé, theo mình nghĩ bạn chắc cũng là 1 trong những cao thủ ở TPHMC:a01:

---------- Post added at 05:30 PM ---------- Previous post was at 05:10 PM ----------

P/S : àh, blacmouse làm ơn cho mình hỏi mi có họa chỉ mì theo kinh nghiệm của ngừoi chơi thì loại này tốt hay ko tốt vậy?

Theo bác bình viết trong bài từ điển nghề chơi chỉ ghi :" loại này có khi đá rất hăng, có khi lại không xuống cầu".Bác bình chỉ nói chung chung nên mình hỏi thêm Blackmouse,nếu blackmouse biết hoặc có thể hỏi chinh xác đựoc từ đâu có thể cho mình thêm thông tin về loại chỉ mì này,hiện nay mình đang có 1 em thuộc loại này,bổi mới xong lông 1 mùa,rất hăng,khi kè chim giật bố, đục cửa, cắn nan lồng như 1 con điên loạn,em này mình chưa thử trận nào, chỉ mới xổ 1 lần cách đây vài ngày,khóa tốt.Mình chưa cho ra trận vì mới vừa xông lông, lông chưa ráo.Nếu blackmouse có thông tin về loại chỉ mì này cho mình học hỏi với nhé

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
@Blackmouse: Tôi vẫn rất phục bạn về kiến thức đối với mi chọi & bạn có những quan điểm rất giống một người bạn của tôi. Rất mong được một ngày diện kiến, nếu có thể, xin PM cho tôi xin số phone. Cảm ơn!

@Mr...Jocosus: Theo tôi được biết, mi chỉ mì phải xem dấu chấm đó nằm phía sau hay phía trước tròng mắt, nếu dấu chấm nằm phía trước & cả 2 bên thì đa số là chim tài. Nếu dấu chấm nằm giữa hoặc đằng sau tròng mắt thì chim hay bỏ đòn. Chim có chỉ mì 2 bên dễ chơi & nết chơi tùy theo bộ của chim & hay hơn những con có cùng bộ. Chim có chỉ mì một bên nằm giữa hoặc sau tròng mắt thì nên bỏ không nuôi. Tôi cũng chưa cầm con nào chỉ mì, chỉ nghe các tiền bối truyền lại thế. Nếu có sai mong thứ lỗi

Mr_Pycnonotus_Jocosus

SVC$
0
cám ơn anh vũ đã cho tôi những thông tin cần thiết,hiện nay con mi chỉ mì của tôi chính xác mà nói thì chỉ mì nằm hơi trước vừa sát với con ngươi( có nghĩa là :ko phải ở giữa mà nằm phía trước vừa sát với con ngươi và tính từ trên nhìn dọc xuống) nó nằm ở sát mí mắt phía trên đỉnh đầu.Con này chỉ mì đều cả 2 bên.Theo kinh nghiệm của anh Vũ thì trường hợp này có phải là chim tài ko?Mà tôi ko hiểu chính xác lắm ở cái nghĩa chỉ mì nằm phía trước con ngươi của anh Vũ, ý anh có phải là tính từ hàng ngang con ngươi phải ko anh?

Và ý của anh là ( chim có chỉ mì 2 bên dễ chơi & nết chơi tùy theo bộ của con chim & hay hơn những con có cùng bộ )? câu này thực sự tôi đọc ko được hiểu lắm, anh có thể giải thích nôm na cho tôi hiểu rõ hơn được ko anh? Cám ơn anh rất nhiều

---------- Post added at 08:51 PM ---------- Previous post was at 08:39 PM ----------

P/S : Con chim của tôi có chỉ mì y chang như con này vị trí nằm cái chấm đen y chang như bản sao con trong hình này,và con chim của tôi chỉ mì 2 bên đều nhau.Anh xem rồi cho tôi xin ý kiến theo hiểu biết của anh với nhé.
CLick vào link này để xem hình nhé anh, anh nhớ kéo xuống dưới 1 tý để xem hình vì bài này là link bài của bác Binhls:
Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

Chỉnh sửa lần cuối:

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
chỉ mì của con trong hình minh họa chỉ hơi lệch về trước 1 tí, không là chim tài, cũng chẳng là chim hèn, theo các cụ thì không ảnh hưởng gì, bây giờ cần xem mẫu chim đóng bộ thế nào thôi.

Mr_Pycnonotus_Jocosus

SVC$
0
chỉ mì của con trong hình minh họa chỉ hơi lệch về trước 1 tí, không là chim tài, cũng chẳng là chim hèn, theo các cụ thì không ảnh hưởng gì, bây giờ cần xem mẫu chim đóng bộ thế nào thôi.

mẫu chim đóng bộ là thế nào anh Vũ? ( ko hiểu được ý nghĩa từ đóng bộ), mẫu chim của tôi thì cũng trung bình thôi anh,ko được đầu xà, ko mắt thiên thanh anh vũ ơi. Nói tóm lại theo hiểu biết của anh : chim có chỉ mì hơi hướng về phía trước như hình trên thì chơi bình thường,vẫn có những con chim hay theo loại chỉ mì như vậy hả anh?chim mình chỉ mì 2 bên đều nhau thì như thế nào anh Vũ?

BlackMouse

"Đam mê học hỏi"
SVC$
0
Chào các bạn,

Bạn Vũ mới biết chơi HM nhưng theo mình nhận thấy thì Vũ khá nhạy bén, chịu khó sưu tầm học hỏi từ nhiều cách chơi khác nhau của mọi người từ Bắc đến Nam, sau đó chọn lọc ra cách chơi riêng, chấp nhận đầu tư chim tốt để chơi, ... mình khâm phục. Mình chơi chim chỉ thuộc dạng Amateur, mua những con chim bổi rẻ tiền, nuôi thời gian dài rồi thi giải cho vui, giải trí với niềm đam mê, còn học hỏi từ Vũ và các bạn nhiều lắm, từ từ Vũ sẽ biết mình là ai. Cảm ơn tất cả.

Nói về chim chỉ mì, theo kinh nghiệm của nhiều người nói rằng: chim loại này chơi không ổn định, có thể nói là khá khó chịu. Tuy nhiên cố gắng phân biệt được chim có phải thực sự là chỉ mì hay không? Nhiều con Mi ở ngoài rừng đá với nhau, vô tình để lại vết sẹo nhỏ trên mi mắt hoặc nhiều lý do khác, nhìn xa cứ nghĩ là chỉ mì (nhiều con Mi da mặt rất đen) hoặc biết đâu trong số những con có chỉ mì lại có con chơi tốt thì sao? Hoặc có thể đúng như lời của Vũ. Bạn nên tự tin mà nuôi và thử, biết đâu sau này sẽ kiểm chứng lại kinh nghiệm của người xưa có đúng hay không? Chơi chim HM này thú vị là chỗ đó.

Chúc các bạn thành công.

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
mẫu chim đóng bộ là thế nào anh Vũ? ( ko hiểu được ý nghĩa từ đóng bộ), mẫu chim của tôi thì cũng trung bình thôi anh,ko được đầu xà, ko mắt thiên thanh anh vũ ơi. Nói tóm lại theo hiểu biết của anh : chim có chỉ mì hơi hướng về phía trước như hình trên thì chơi bình thường,vẫn có những con chim hay theo loại chỉ mì như vậy hả anh?chim mình chỉ mì 2 bên đều nhau thì như thế nào anh Vũ?
Nói về bộ chim thì phải nhiều anh em vào đóng góp mới có thêm kiến thức, tôi thì không thích đầu xà, còn mắt thiên thanh thì bây giờ tìm rất khó. Như đã nói, tôi chưa nuôi con nào chỉ mì, chỉ nghe nói lại thôi. Bạn cố gắng nuôi thật tốt rồi truyền lại kinh nghiệm cho anh em nhé.

BlackMouse

"Đam mê học hỏi"
SVC$
0
Nói thêm về bộ chim HM thì tùy người chơi có cách chọn khác nhau, nhưng chung lại vẫn là: Mắt - mỏ - lông - đầu - chân, có người thì chọn bộ: Mắt - đầu - chân - lông, có người chỉ cần: Mắt - mỏ - đầu - chân thôi, hoặc Mắt - mỏ - đầu,... rồi lại thêm tuổi rừng và tông giống nữa (tông giống thì khó mà phân biệt được nên ít ai đề cập đến), có người không cần bộ gì hết chỉ cần thấy đá tốt trên bàn (bàn đá) là mua thôi ... nghề chơi mà ai thích gì thì chọn nấy. Còn chi tiết để nhận biết được đâu là mắt tốt, đầu tốt, mỏ nào đánh mạnh hoặc yếu, chất lông nào dễ chơi hoặc khó chơi, chân nào khóa tốt hay không hoặc không khóa, ... thì là một chuyện hề không đơn giản với nghề chơi HM này, thông cảm tuổi nghề mình còn non kém nên dành phần này cho các cao thủ phân tích hoặc bạn có thể coi lại bài viết của anh Bìnhls, TUTX, MichoiHN, Giang Hào Nam, CongMinh, anh Thiện, anh Cuongdq (Ongmat), toilavu,... về cách chọn chim để hiểu biết thêm.

Thân chào.

Nguoilatg2003

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có một chú có chỉ mì này, đọc bài các bác viết thì em này của em với chỉ mì thế này thì không tốt đúng không ạ, em nó được đánh giá là khá lì lợm, chỉ mì hai bên không đều nhau và bên phải còn có chỉ mì ở đuôi mắt nữa. Các bác xem hộ.

Mr_Pycnonotus_Jocosus

SVC$
0
mới chờ câu trả lời hôm qua của Anh Vũ, sáng nay tôi đem chim ra đánh thì con chỉ mì của tôi thắng 12 phút anh Vũ ah.Thắng thuyết phục đối thủ chạy luôn,chú chim của tôi càng đánh càng mê,nằm ôm cửa ko rời, rất lì lợm rất hung,bậy giờ tôi mới nghiệm ra xét về bộ chim thì dựa trên lý thuyết, nhưng quan trong nhất là thực tế.

Anh có tin rằng hôm qua tôi cũng thắng trận và đánh bại 1 con nhất trường chọi mi ở Đà Nẵng ko? con chim nhất trường này là con chim có tiếng từ năm ngoái rất hay và rất lì lợm và hôm qua là nó đang căng và tốt ở tột đỉnh. Con chim của tôi nhìn về dáng thì rất bình thường, nhỏ chim, và lại là chim Lạng Sơn lông đỏ mà những người chơi ở Đà Nẵng cho là giống chim khó chịu và ít ai chơi.Những gì tôi nói là sự thực 100%.Tôi tên Trực,thắng con chim của Anh Thái chủ cây Xăng dầu ở Đà nẵng.Xuân chưa đến mà tôi đã có niềm vui,thật là ko gì vui sướng hơn bằng, tôi vui vì tôi sở hữu được những con chim hay,và chỉ mới bước vào nghề 2 tháng mà có 1 trận để đời đối với tôi đó là hạ được con số 1 ở Đà Nẵng hiện nay.1 lần nữa xin cảm ơn anh vũ và blackmouse đã cho một số kinh nghiệm rất đáng quý.Tôi cũng thấy tiếc vì đã ko dùng đt để quay lại 2 trận đấu tôi thắng ngày hôm qua và ngày hôm nay để cho mọi người cùng thưởng thức.Rút kinh nghiệm lần sau ^^.

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chúc mừng bác có con 2 con chim hay nhất Đà Nẵng nhé. Bác chơi ở cội a Minh tàng hả? Cái cội đi trên đường lớn (tên đường tôi quên rồi) từ cầu Sông Hàn, sau đó quẹo trái vào, rồi quẹo phải khoảng mấy chục mét là tới, khi vào cội thì chơi mi ở bên phải, chơi than ở bên trái. Không biết phải bác chơi ở cội đấy không. Một lần nữa xin chúc mừng đương kim Đà Nẵng.

Mr_Pycnonotus_Jocosus

SVC$
0
Chúc mừng bác có con 2 con chim hay nhất Đà Nẵng nhé. Bác chơi ở cội a Minh tàng hả? Cái cội đi trên đường lớn (tên đường tôi quên rồi) từ cầu Sông Hàn, sau đó quẹo trái vào, rồi quẹo phải khoảng mấy chục mét là tới, khi vào cội thì chơi mi ở bên phải, chơi than ở bên trái. Không biết phải bác chơi ở cội đấy không. Một lần nữa xin chúc mừng đương kim Đà Nẵng.

ah, cội Minh tàng lúc xưa nghĩ rồi, sau đó chuyển xuống Nguyễn Hữu Thọ, là nơi anh Vũ nói 1 bên đá than, 1 bên đá mi, nay thì chỗ đó cũng nghĩ luôn,chủ trường chuyển xuống số 2 Nguyễn Chí Thanh, trường mới này làm bề thế và to lắm, cafe vườn hoành tráng lắm.Có một số anh em ở Đà Nẵng biết anh Vũ làng nướng ở SG, ko biết anh phải anh Vũ Làng nướng ko nhỉ?

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình là nướng làng Vũ, vì xách chim ra chọi toàn nướng cho các cụ thôi ;) còn Vũ làng nướng là ai thì mình cũng không biết. Ở Đà Nẵng chẳng quen ai chơi mi cả :(

---------- Post added at 11:51 PM ---------- Previous post was at 11:47 PM ----------

@Nguoilatg2003: Tôi thích nhất là chất lông chú mi của bạn, chất lông này theo tôi là dễ chơi & trường lực. Chỗ bạn có con nào chất lông giống con này & đóng bộ đầu - mặt - mỏ khác thì cho tôi xin thông tin nhé.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom