Guest viewing is limited

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Nếu luyện theo Kungfu, theo em cá bột rất khó chết, nhất là anh ở nhà thường xuyên, chỉ cho ăn vừa đủ/1lan ăn, sau đó khi đến cữ thì cho ăn tiếp, không nên cho ăn một lần quá nhiều, trùn có dư trong hồ sẽ có hại cho cá chứ không có lợi, cá chỉ ăn sung khoảng 15 phút đầu, sau đó tụi nó no --> chỉ nhâm nhi --> nên chỉ cho ăn vừa đủ 15phu1t đầu là OK.
Về cá chết ở size 2-3, theo em là do mật dộ quá dầy, không biết anh có cho máy lọc vào chưa? Cỡ này em nghĩ gắn máy lọc được rồi.

---------- Post added at 10:47 AM ---------- Previous post was at 10:45 AM ----------

Không thể chết được!

Vấn đề là có tin tưởng khi sử dụng hay không thôi bởi có quá nhiều lý thuyết nuôi cá dĩa làm chi phối hoang mang người mới nuôi...

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Không thể chết được!

Vấn đề là có tin tưởng khi sử dụng hay không thôi bởi có quá nhiều lý thuyết nuôi cá dĩa làm chi phối hoang mang người mới nuôi...

Đúng là cá bột khó chết , tui mới có 1 bầy " vỡ kế hoạch " bỏ thì thương , mà vương thì ..khổ , mới 6 ngày tui tách ra luôn , ẩu đến mức không cần " mang nước củ trong hồ cá đẻ " qua , tui cho thẳng vào hồ nước mới PH=7 , chúng " liêu xiêu " hết 1 ngày , chết 2/50 con , bi giờ chúng xơi trùn tốt , ( đúng như cốc chủ nói , chẳng cần art..,bo bo gì cả , đói là xơi tuốt ) lớn cũng nhanh , mà cũng lạ , cúp điện hết 4h mà chúng chả sao cả , chắc là do mật độ .
Vậy là học được 1 bài về mật độ : Khi cá trong hồ quá đông , dù mình có thổi khí bao nhiêu thì với số đầu ca đông " quá ngưỡng " chúng cũng không thể tiếp nhận đủ vì lý do : khi oxy trong nước đã bảo hoà thì nước không thể" ngậm "thêm oxy để cung cấp cho đủ cho số đầu cá , thành ra cá vẫn thiếu , tui có " chưã cháy " bằng cách nâng thêm mực nước , cá có vẻ vui vẻ nhưng cũng chỉ là biện pháp tạm thời . Phải đi kiếm cái hồ khác thôi .

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Cá bột thở không nhiều, nhu cầu oxy rất ít, mất khí luôn 8 giờ cũng chưa sao?

Nói chung khả năng "giao tiếp với bên ngoài" là không có hoặc rất ít nên ảnh hưởng bởi "tác động môi trường" (PH, oxy) là không nhiều

Anh em thường sai làm là càng thấy nhỏ càng "cưng chìu" (theo ý mình) 80% bột chết là từ đây

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu luyện theo Kungfu, theo em cá bột rất khó chết, nhất là anh ở nhà thường xuyên, chỉ cho ăn vừa đủ/1lan ăn, sau đó khi đến cữ thì cho ăn tiếp, không nên cho ăn một lần quá nhiều, trùn có dư trong hồ sẽ có hại cho cá chứ không có lợi, cá chỉ ăn sung khoảng 15 phút đầu, sau đó tụi nó no --> chỉ nhâm nhi --> nên chỉ cho ăn vừa đủ 15phu1t đầu là OK.
Về cá chết ở size 2-3, theo em là do mật dộ quá dầy, không biết anh có cho máy lọc vào chưa? Cỡ này em nghĩ gắn máy lọc được rồi.

---------- Post added at 10:47 AM ---------- Previous post was at 10:45 AM ----------

Nếu anh cho anh như vậy là chậm lớn chắc p(lý thuyết tuy là đúng như vậy).Nhưng khi áp dụng kungfu thực chất cá ăn rất nhiều nó bơi thành đàn mà ăn căng bụng(nhưng vẫn linh hoạt ko phải kiểu nằm ụ chờ đi)vẫn ăn.Khi cá đạt tới size 4-5 cá có làn da căng và mỏng có màu hơi trắng nhìn rất đặc biệt(ko đụng hàng)
Cho cá ăn nên hạn chế ăn trùng chỉ(chắc chắn là ko tốt) khi cá ăn được tim mỗi lần cho ăn quẳng cục tim cho ăn chừng nào hết thì quẳng tiếp (cho ăn rất nhàn) và cứ thế cho đến khi nước thật đục và thay
Mức em cho ăn đạt được là sau 2 tháng gần size 6.do mật độ chật 50e/100L nên về sau tụi nó rất chậm lớn và tới tháng thứ 3.5 thì chỉ mới đạt được size 7-8 và 1 mớ bị chậm lớn.Tuy thức ăn chỉ là tim nhưng mình vẫn mỏng và ko đạt được đồ dày(cái này đang nghiên cứu và khắc phục cho lứa sau)

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu anh cho anh như vậy là chậm lớn chắc p(lý thuyết tuy là đúng như vậy).Nhưng khi áp dụng kungfu thực chất cá ăn rất nhiều nó bơi thành đàn mà ăn căng bụng(nhưng vẫn linh hoạt ko phải kiểu nằm ụ chờ đi)vẫn ăn.Khi cá đạt tới size 4-5 cá có làn da căng và mỏng có màu hơi trắng nhìn rất đặc biệt(ko đụng hàng)
Cho cá ăn nên hạn chế ăn trùng chỉ(chắc chắn là ko tốt) khi cá ăn được tim mỗi lần cho ăn quẳng cục tim cho ăn chừng nào hết thì quẳng tiếp (cho ăn rất nhàn) và cứ thế cho đến khi nước thật đục và thay
Mức em cho ăn đạt được là sau 2 tháng gần size 6.do mật độ chật 50e/100L nên về sau tụi nó rất chậm lớn và tới tháng thứ 3.5 thì chỉ mới đạt được size 7-8 và 1 mớ bị chậm lớn.Tuy thức ăn chỉ là tim nhưng mình vẫn mỏng và ko đạt được đồ dày(cái này đang nghiên cứu và khắc phục cho lứa sau)

Sao trùn lại không tốt , ý tiêu miêu ( chú mèo con ) ha ..ha..sửa chút cho vui . đừng giận nhé .(.tiêu là ốc tiêu = nhỏ , miêu là mèo ) cho rằng trùn dơ ?

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0

1. Cái này thì chính xác 100%, cá không bơi thành đàn không cách gì làm chúng mau lớn được nên không thể đẹp hơn người. Chúng phải bơi thành đàn kéo qua, kéo lại trong hồ hồ... mới là cá khỏe linh hoạt

2. Không nên lạm dụng trùng chỉ, chứ không hạn chế, thiếu trùng cá bột không thành cá hương; Chỉ cử tuyệt đối (thà cho cá đói còn hơn sử dụng) trùng dơ, nhão... Cái thứ này mà gặp hồ cá thiếu khí, cá đang không khỏe thì..."biết liền"

- Trùng chỉ làm tăng chiều cao của cá

- Tim làm cá cui hơn, da dẻ mịn màng hơn....

Tui thường cho cá ăn tim suốt ngày từ 20 ngày tuổi trở lên (tính từ lúc tách) cho đến lớn, sau khi thay nước buổi chiều, tối sẽ cho thêm 1 hoặc 2 cử trùng nữa, tùy theo tui muốn cá cui ra hay cao thêm

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
tieumieu = mèo nhỏ ( :a01: đúng đó bác trọc,nick lập đã lâu lúc đó mới 30t còn nhỏ mà đã tập chơi những món của các lão làng: cá ,cờ tướng ...:a01:)
Có 1 bạn phân tích trên 1 trang wed về cho ăn giữa trùng và .......(đại ý thôi)
Cá ăn trùng khi lớn ko đạt size thường mình dài mỏ nhọn
Khi mắc bệnh thường khó chữa và mắc những căn bệnh bí hiểm
Cá thường có hiện tượng thiếu khí lâu lâu bơi lên mặt nước đớp không khí(nuôi cá mà bị vậy là thấy mất cảm tình rồi)
.........Em thấy cũng đúng nên áp dụng :a01:
Thành thử em rất ít cho ăn trùng.chỉ sau khi thay nước mới cho ăn(cá thương phẩm).còn cá giống thì cho ăn đến 7h00 thay nước rồi cho nhịn luôn

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
tieumieu = mèo nhỏ ( :a01: đúng đó bác trọc,nick lập đã lâu lúc đó mới 30t còn nhỏ mà đã tập chơi những món của các lão làng: cá ,cờ tướng ...:a01:)
Có 1 bạn phân tích trên 1 trang wed về cho ăn giữa trùng và .......(đại ý thôi)
Cá ăn trùng khi lớn ko đạt size thường mình dài mỏ nhọn: Trúng phoóc
Khi mắc bệnh thường khó chữa và mắc những căn bệnh bí hiểm: Y chang
Cá thường có hiện tượng thiếu khí lâu lâu bơi lên mặt nước đớp không khí (nuôi cá mà bị vậy là thấy mất cảm tình rồi): Trùng chỉ không giành không khí với cá hoặc có cũng không đáng kể, do mình bố trí thôi
.........Em thấy cũng đúng nên áp dụng :a01:
Thành thử em rất ít cho ăn trùng.chỉ sau khi thay nước mới cho ăn(cá thương phẩm).còn cá giống thì cho ăn đến 7h00 thay nước rồi cho nhịn luôn

==> Kết hợp cả 2 làm cho cá cao và cui.......................

---------- Post added at 08:45 AM ---------- Previous post was at 07:58 AM ----------

Hôm trước anh em viết:

miễn sao giữ được nguồn nước thật sạch khi về đêm (thường là thời gian nhiễm bệnh của cá)

Tui thường cho ăn tim từ sáng đến chiều, sau thay nước cho ăn trùng, sau 9,10 giờ còn trùng dư hút bỏ:

1. sau thay nước = nước sạch, đủ khí

2. cho ăn trùng = đảm bảo tiêu hóa tốt và thêm chất tươi sống cho cá

3. trùng dư hút bỏ = nước thật sạch khi về đêm

Như vậy làm sao cá bệnh được? Làm sao không mau lớn được?

Kungfu ANC là Tổng hợp kinh nghiệm của tui để viết ra gọi là giải pháp đồng bộ bởi các công đoạn, quá trình đều liên kết với nhau logic, chặc chẻ... để đi đến kết quả tốt nhất cho người nuôi.

Vì không có thời gian và điều kiện để giải thích từng chi tiết cụ thể, anh em sử dụng lần lượt sẽ nhận ra có sự suy nghiệm rất kỹ "đo trước lường sau" để ngăn ngừa mọi hậu có thể xảy ra với con cá

Khà khà khà.... tui lại tự quảng cáo mình hả ta? Thôi dừng lại vậy

Chúc anh em đại thắng, đại thành công thôi!

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mong anh em cho biết : Mình có cần điều chỉnh nhiệt độ thường xuyên trong hồ không ? Ví dụ nhiệt kế chỉ 25 độ C , mà theo lý thuyết thì 29 độ C , và ngưỡng chịu đựng ( chưa phản ứng ) của cá dĩa với nhiệt độ . 24-25 độ có ảnh hưởng tới sức khỏe của cá không ?

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mong anh em cho biết : Mình có cần điều chỉnh nhiệt độ thường xuyên trong hồ không ? Ví dụ nhiệt kế chỉ 25 độ C , mà theo lý thuyết thì 29 độ C , và ngưỡng chịu đựng ( chưa phản ứng ) của cá dĩa với nhiệt độ . 24-25 độ có ảnh hưởng tới sức khỏe của cá không ?
Trước đây em cũng thường xài sưởi, sau này bỏ luôn rồi (và ở ANC em cũng không thấy 1 cây sưởi nào), không xài nữa, tự con cá dĩa biết điều chỉnh và thích nghi, người nuôi chỉ phụ nó thêm phần cho ăn thôi: nếu trơi lạnh: cho cá ăn ít hơn mọi ngày 1 chút để cá dễ tiêu hóa; Nếu trời mưa (đặc biệt mưa lúc chiều tối) cho cá ăn ít và ngưng cho ăn sớm (theo em khoảng 18g ngưng cho ăn), thay nước.

Trunchi69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em cũng có 2 hồ khoảng 30con để ngoài hàng ba 2 tháng nay, không sài sưởi vẫn chưa thấy con nào <run><run>run nên em chưa run!:a01:</run></run>

---------- Post added at 08:33 PM ---------- Previous post was at 08:13 PM ----------

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> _ Từ lúc ngưng cho ăn trùn, chỉ cho ăn tim đến giờ cá lớn không thấy bệnh tái phát trở lại(cá hương chưa bị bệnh lần nào)
_ Cá hương buổi sáng cho ăn vừa đủ dư hút ra chiều về không thấy gì ,nếu cho ăn còn dư chiều về thấy 1 vài con bơi niểng niểng (chắc do ăn tim ngâm nước hơi lâu cá bị trướng bụng?)chiều về cho ăn vẫn ăn, hôm sau cá trở lại bình thường
( do công ăn việc làm em chỉ cho ăn buổi sáng rỉ rả từ 6h đến 7h,trưa không về nhà, chiều về cho ăn từ 5h rỉ rả đến 10h đêm)

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em cũng có 2 hồ khoảng 30con để ngoài hàng ba 2 tháng nay, không sài sưởi vẫn chưa thấy con nào <run><run>run nên em chưa run!:a01:</run></run>

---------- Post added at 08:33 PM ---------- Previous post was at 08:13 PM ----------

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> _ Từ lúc ngưng cho ăn trùn, chỉ cho ăn tim đến giờ cá lớn không thấy bệnh tái phát trở lại(cá hương chưa bị bệnh lần nào)
_ Cá hương buổi sáng cho ăn vừa đủ dư hút ra chiều về không thấy gì ,nếu cho ăn còn dư chiều về thấy 1 vài con bơi niểng niểng (chắc do ăn tim ngâm nước hơi lâu cá bị trướng bụng?)chiều về cho ăn vẫn ăn, hôm sau cá trở lại bình thường
( do công ăn việc làm em chỉ cho ăn buổi sáng rỉ rả từ 6h đến 7h,trưa không về nhà, chiều về cho ăn từ 5h rỉ rả đến 10h đêm)

Thế mưa nắng thì sao ? Tui thấy cá nó sợ nắng lắm , mà cho ăn ít vậy làm sao mau lớn được ?

Trunchi69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thế mưa nắng thì sao ? Tui thấy cá nó sợ nắng lắm , mà cho ăn ít vậy làm sao mau lớn được ?
Em chỉ nuôi 2 hồ tầng dưới thôiNhà em hướng đông nam phía trước có cây sakê nên không nắng lắm! 30 con size 10(nuôi từ size 2-3 lên) thì thấy lâu lớn do chưa có kinh nghiệm bệnh hoài,chứ bầy cá hương mới trong nhà thấy ok lắm!

Trunchi69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em thấy ngoài vấn đề làm cho nước hồ nuôi tốt+ cho ăn đúng cách thức ăn tốt= làm cá ít bịnh ăn nhiều mau lớn, nhưng để cá đẹp còn phụ thuộc nhiều vấn đề như stress nhất là vấn đề bóng râm<bóng râm="">. cá nuôi hồ tầng dưới nhìn thấy đẹp hơn hồ trên cùng. Không biết đúng không?! xin AE chỉ giáo!xin cám ơn trước!</bóng>

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Nếu nhà có "laphông" từng trên cùng là tốt nhất, nếu không thì từng giữa là ngon lành

Chậm nhất là từng đáy

Nói chung từng nào ít ảnh hưởng về nhiệt, ánh sáng,...bóng người là từng đó nuôi tốt hơn những từng khác

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cocchu ơi cho em hỏi cá bột nhà em sau khi nở 1 ngày thì rớt đáy, hôm qua còn thấy cha mẹ tụi nó lụm lại, hôm nay thì không thấy lụm nữa, vậy nguyên nhân là do đâu và cách khắc phục thế nào ạ? ACE ai có kinh nghiệm tư vấn dùm em với, thanks all.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cocchu ơi cho em hỏi cá bột nhà em sau khi nở 1 ngày thì rớt đáy, hôm qua còn thấy cha mẹ tụi nó lụm lại, hôm nay thì không thấy lụm nữa, vậy nguyên nhân là do đâu và cách khắc phục thế nào ạ? ACE ai có kinh nghiệm tư vấn dùm em với, thanks all.

Hi,

Theo mình, bạn rút nước trong hồ ra cho đến khi mực nước gần châm đến vây trên của cá cha mẹ nó, khi cá cha mẹ nó nằm sát đáy hồ để cá con có nhiều cơ hội bám vào mình cá cha mẹ. Cá cha mẹ nó dễ gom cá con hơn.

Kiểm tra lại pH trong hồ, và châm thêm 1 ít nước mới vào hồ, hy vọng đám con nó bu vào cá cha me.

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi,

Theo mình, bạn rút nước trong hồ ra cho đến khi mực nước gần châm đến vây trên của cá cha mẹ nó, khi cá cha mẹ nó nằm sát đáy hồ để cá con có nhiều cơ hội bám vào mình cá cha mẹ. Cá cha mẹ nó dễ gom cá con hơn.

Kiểm tra lại pH trong hồ, và châm thêm 1 ít nước mới vào hồ, hy vọng đám con nó bu vào cá cha me.

Hôm qua em làm theo đúng bài là rút nước cũ, châm nước mới vào để tăng ph (nhưng chỉ qua vây cá 5 phân) nhưng tình hình vẫn không khả quan hơn, chắc đành hy vọng vậy, thanks anh UT9 nha.

levotong2212

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm qua em làm theo đúng bài là rút nước cũ, châm nước mới vào để tăng ph (nhưng chỉ qua vây cá 5 phân) nhưng tình hình vẫn không khả quan hơn, chắc đành hy vọng vậy, thanks anh UT9 nha.

Trường hợp này trước đây em cũng hay bị:

- Trường hợp một là pH trong hồ xuông quá thấp, nguồn nước trong hồ dơ nên nước bị ô nhiễm ,cá con yếu nên rớt đáy. Em xử lí bằng cách trong thời gian trước khi cá đẻ, thay nước mỗi ngày 50%, giặt lọc vi sinh 2 ngày 1 lần, khi trứng bắt đầu nở thì chỉ rà phân, khi cá bung thì không đụng gì trong ngày đó.

- Trường hợp 2 là cá cha mẹ không biết giữ con, càng lụm, càng dán, con càng rớt, cuối cùng rụng hết. Cái này em thua vì là do cá cha mẹ, anh dùng thử cá vú xem có cải thiện tình hình được không.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Trường hợp này trước đây em cũng hay bị:

Trường hợp một là pH trong hồ xuông quá thấp, nguồn nước trong hồ dơ nên nước bị ô nhiễm ,cá con yếu nên rớt đáy. Em xử lí bằng cách trong thời gian trước khi cá đẻ, thay nước mỗi ngày 50%, giặt lọc vi sinh 2 ngày 1 lần, khi trứng bắt đầu nở thì chỉ rà phân, khi cá bung thì không đụng gì trong ngày đó.

Mình cũng nghĩ trường hợp này là chính xác...
Nhưng có 1 cặp cá khiến mình nghĩ lại: nuôi trong 1 tháng, không thay nước, chỉ ra phân chừng 1 lít nước thôi, không giặt lọc, chà hồ gì, vậy mà nó đậu, và con nó đông đúc, bu đầy mình cá cha mẹ, chỉ 2 ngày sau khi bám cá cha mẹ, mình bắt đấu thay nước bắng với lượng nước khi rà phân trong hồ cá bỏ ra ngoài.

Bạn Xichcon hy vọng xem sao? lứa này nếu rung hết thì làm theo như Tòng ở phần 1 xem, có cải thiện không?

Khả năng ra được bột trong những ngày này, e rằng rất là khó ...?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom