Guest viewing is limited

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình thấy ngoài nuôi cho nó dạn người thì nên cho nó dạn với những con vật khác chẳng hạn như chó hoặc những con chim lớn hơn.
Một hôm mình có mang chim đi dợt em nó thấy chó cách xa 7 8 mét mà vẫn nhãy loạn cã lên có khi đang hót thấy chim lạ đậu gần ( hoành hoạch) cũng bớt sung có khi không dám kêu nữa. Mấy chú chim ông anh mình nuôi ở chỗ đó thì quên rồi nên vẫn cứ vô tư mà hót.
Như vậy suy ra nếu chú mồi mình lên khi mang đi bẫy mà thấy chó mèo thì nó sợ quá có khi nào câm luôn không dám hót hay không?

Doan_Hoa_2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
cách của bạn cũng rất tốt, nhưng rất mất thời gian, mà thời gian là vấn đề lớn đối với mình, mình thì 2 ngày mới cho em nó 1 cóng sâu, như bạn nói thì loại này thì rất mê sâu, mình đưa cóng sấu vào là em nó đấu lên tay mình mổ sâu luôn đó nhưng hết sấu thì em nó hơi nhát một chúc, nhưng theo mình có thời gian làm như bạn thì chắc chắn em nó sẽ dạng ngay. mấy em của mình thấy mình cằm cóng sâu trên tay thì hót múa ngay, thấy thương lắm, có lẽ cũng phải dành một tý thời gian buổi sáng như bạn để đúc sâu cho mấy em nó mới được, mình nuôi cũng nhiều loại chim (loại nào biết hót, múa, đá mới nuôi nha) nên buổi sáng trước khi đi làm mình đem các em nó ra treo chổ thoán mát cũng mất một số thời gian rồi, cám ơn bạn đã chia sẽ kinh nghiêm nha.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
cách của bạn cũng rất tốt, nhưng rất mất thời gian, mà thời gian là vấn đề lớn đối với mình, mình thì 2 ngày mới cho em nó 1 cóng sâu, như bạn nói thì loại này thì rất mê sâu, mình đưa cóng sấu vào là em nó đấu lên tay mình mổ sâu luôn đó nhưng hết sấu thì em nó hơi nhát một chúc, nhưng theo mình có thời gian làm như bạn thì chắc chắn em nó sẽ dạng ngay. mấy em của mình thấy mình cằm cóng sâu trên tay thì hót múa ngay, thấy thương lắm, có lẽ cũng phải dành một tý thời gian buổi sáng như bạn để đúc sâu cho mấy em nó mới được, mình nuôi cũng nhiều loại chim (loại nào biết hót, múa, đá mới nuôi nha) nên buổi sáng trước khi đi làm mình đem các em nó ra treo chổ thoán mát cũng mất một số thời gian rồi, cám ơn bạn đã chia sẽ kinh nghiêm nha.

Thật tế thì mình cũng không có nhiều thời gian, sáng phải dậy sớm 6g sáng rồi, chuẩn bị cho 11 chú sâu, 2 chú khoen, 4 chú Chào Mào và 6 con yến phụng được ăn uống và sạch sẽ chuồng là mất hết 45 phút rồi, mình phải có mặt ở cơ quan lúc 7g30 nên cũng phải rất khẩn trương. Tuy vậy mình vẫn dành khoảng 5 phút cho các em chim sâu, ngồi đút cho mỗi em khoảng 10 con sâu thôi không cần nhiều nhưng sẽ có hiệu quả (chắc tại mấy em sâu đỏ này cảm động trước tình cảm của mình hihihih:a01:). sau thời gian khoảng 1 tuần là thấy khác hẳn bạn à, chim dạn dĩ hẳn, không còn nhảy loạn nữa, tỉnh táo hơn, vui vẻ hơn và đến giờ thì tất cả các em sau 1 tháng nuôi đến nay đã mở miệng ít nhiều. Sung sướng lắm, không phụ lòng, phụ sức mình bỏ ra. Nên có thể mình rất tâm đắc với cách làm này. Hy vọng có bạn nào thử nghiệm phương pháp này và cho mình biết thực tế kết quả của các bạn.
Chúc thành công:a44:

tuananh1234

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:D Anh Đức cho em hỏi, chim chuyền nuôi mấy tháng thì chơi được anh, em co 1 con chuyền, 1 con thì đang lên lửa, còn con còn lại sao no thay người hay chim khác là nó kêu éc éc. vậy nuôi nó có lên được không anh.
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
:D Anh Đức cho em hỏi, chim chuyền nuôi mấy tháng thì chơi được anh, em co 1 con chuyền, 1 con thì đang lên lửa, còn con còn lại sao no thay người hay chim khác là nó kêu éc éc. vậy nuôi nó có lên được không anh.
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

Nếu cả 2 con đều là chuyền còn tơ thì mình khuyên bạn nên giữ nuôi, nếu là chuyền lỡ nghĩa là đã trổ nhiều như chim trưởng thành rồi thì con nào hay giữ nuôi, con nào dỡ quá thì phóng thôi. Nhưng nói chung thì giống chim này nuôi cũng không có gì khó đâu, chịu khó chăm và kiên trì tí sẽ ok thôi, chim kêu ec ec thì cũng chẳng sao cơ bản nó là chim non nên thấy người lạ nó hoảng thôi, nuôi thời gian khoảng hơn 2 tháng là ổn định thôi, trước đây mấy em chuyền nhà mình nuôi cũng thế thôi, lúc đầu về nhảy còn hơn chim bổi nữa, kêu ec ec và nhát lắm (đó là chuyền tơ còn lông xanh đó nha). Nhưng rồi sau đó thì em nó đã chơi ngon rồi. Mình có cái clip của em nó đó trên diễn đàn đó. KHông sao đâu, nuôi chậm nhất là 4 tháng chim mở miệng hót hết rồi, còn bình thường vào cám và bắt đầu hót chắc khoang 2-3 tháng là cùng thôi. Yên tâm chim chuyền mau chơi hơn chim bổi đấy bạn ạ, vì bổi càng già thì càng khó thuần và càng lâu mở miệng nhưng được cái giọng chim bổi thì ngon lành rồi, hót to và nhiều giọng hơn chim chuyền, chuyền thì giọng còn ngọng ngịu lám, giống như em bé mới tập nói ấy mà, sau 1 mùa lông là giọng cũng sẽ cứng cáp lên thôi, cơ bản nuôi chuyền để mau chơi và xem nết chơi của nó có tốt không.
Chúc bạn có chim hay, hôm nào cùng giao lưu nhé

tuananh1234

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hihi cám ơn anh Đức, nhà em cũng gần Tao Đàn bữa nào em lên đó chơi co gi anh chỉ em vài chiêu. em mới mua con mồi. mấy con chuyền thì hót hết rồi, có con kia nó cứ éc éc thôi, mà anh nói vậy em cũng yên tâm :D. có gì thứ bảy em lên Tao Đàn chơi :D. Ra đó đông quá em cũng thấy ngại ngại.

tranthai001

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cách giúp cho chim sâu đỏ mau dạng người và mau lên lửa.

:a45::a03:
Mình thì nuôi sâu đã rất lâu tuy nhỏ tuổi nhưng chơi chim đã dc 3 năm.Mình xin giới thiệu cách thuần chim sâu đỏ và cho chim mau lên lửa dành cho mấy bạn mới chơi và chưa biết,còn bạn nào biết thì xin góp ý thêm.(đây là kinh nghiệm của em,nên còn nhiều thiếu sót ,nếu có thiếu sót xin các bạn góp ý.)
Nếu đã xác nhận nuôi chim sâu thì phải có 1 chiếc lồng loại dành riêng cho sâu,theo mình nên mua cái lồng khoảng 100k đổ lại vì chú chim của mình chưa hay nên ko cần lồng xịn và cả 1 chú chim sâu nên mua chim chiền,nếu lựa bổi thì nên lựa chỗ quen hoặc do chính tay mình bẫy.Khi đã có 2 thứ đó thì bắt đầu công việc thuần chim trước:trước khi bỏ chim vào lồng thì bỏ vào ấy 2 cóng sâu 2 cong nước rồi bỏ chim vào và trùm kín lòng.mỗi chiều ra thăm xem coi hết sâu thì chế vào hết nước thì chế vào và đây là kinh nghiệm của mình,với chim bổi + chiền chưa thuần thì rất nhát nên cần sắm 1 cái ống hút trân châu để câu sâu + cám vào và chai nước đục lỗ cấm cái ống thung loại bé nhất vào lổ để đổ nước vào để tránh chim càng nhát.nuôi như thế 1 tuần thì hé lồng từ từ ngày đầu hé 1 góc nhỏ rồi 3 ngày hé típ góc nữa cứ 3 ngày lại mở rộng và từ từ mở toan ra và nếu có điền kiện thì treo chim ở chỗ đông người qua lại chẳn hạng cửa ra vào.sau khi chim đã dạng ta vào bột cho chim bằng cách bỏ 1 cóng sâu ra và pha theo cong thức 1 phần cám 9 phần sâu 1 ngày nhìu cám lên và ít sâu lại cứ thế và ko cho ăn sâu luôn mà nên cho chim ăn cào cào,cào cào mau lên lửa và cách cho ăn như sâu các bạn 1 là bóp đầu 2 là cắt hết chân sau và cánh và râu cho cào cào ko nhảy ra khỏi cóng(lưu ý là cho chim ăn cào cào non,nếu cào cào già cũng ko sao mà cào cào non thì tốt).cứ với chế độ đó các bạn nuôi 1 tháng tui chắc chắn là chim đã có lửa mà chưa hăn nhiều,để chim mình thành chiến và mồi các bạn nên tự làm cám cho chú ây.cách làm như sâu với nguyên liệu thì 1 bịch cám trứng 2 bịch cám sâu 2 bịch sâu khô,5 lòng đỏ trứng gà, 3 vỏ trứng,1 bịch cào cào khô.tất cả các bạn bỏ vào cối cán nhuyễn như bột,rồi trộn lại với nhau và trộn luôn 5 lòng đỏ vào luôn và cho thêm 1 muỗng dung đường trắng và trộn đều, à quên phải có đậu phộng nữa, đậu phộng cũng cán ra và trộn vào luôn.bắt chảo lên vào đổ cám vào rang đén khi khô cám và thơm thì nhắt xuống. cho ra mâm lớn phơi chỗ nắng cho ko ẩm.VỚI CHẾ ĐỘ NUÔI NHƯ THẾ MÌNH ĐÃ CÓ 5 CHÚ SÂU ĐỎ MỒI VÀ 5 SÂU XANH MỒI 2 HUÝT CÔ MỒI VÀ 2 KHOEN MỒI.NGHE NÓI THÌ KO TIN NHƯNG THỰC SỰ MẤY CHÚ CHIM MỒI CỦA MÌNH TOÀN MÌNH XIN CỦA ÔNG CHÚ ĐI BẨY VỀ TUYỂN LẠI VÀ NUÔI NHƯ CÁCH TRÊN MÌNH ĐÃ CHỈ VÀ ĐÃ LÊN MỒI.HIỆN MỖI KHI RẢNH KO ĐI HỌC MÌNH BAY VỀ QUÊ MÌNH TIỀN GIANG ĐEM THEO CHIM MỒI + LỤP VÀ BẨY ĐEM CHIM BỔI VỀ ĐỔI SÂU VÀ CÀO CÀO ĐỂ NUÔI CHIM NÊN RẤT ĐỠ TIỀN SÂU CÀO CÀO MÀ LẠI VUI NỮA.Thân chào các bạn,cám ơn các bạn đã đọc bài viết của mình.

2 chào bạn . Mình mới biết nuôi sâu dd nên chưa có kinh nghiệm , nhờ bạn chỉ cho mình nội dung là ( chim sâu dd của mình đã dạng người , mà sao nó không chịu hót, vô cám thì khỏe , nhưng nó có tính là ít hót mặc dù mình đã nuôi chú đó được khoảng 2 tháng rùi . đem đi đấu thì nhát . Bạn có cách gì giúp mình với :a09: có gì mình hậu tạ sau

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

minhan

Thành viên mới
SVC$
0
2pic lâu quá ko có ai vào, cũng như mình thấy đề tài sdd hình như bị mọi ng lãng quên thì phải.
Nhân dịp đang nuôi cặp sâu mình viết bài mới hi vọng nhận được nhiều hồi âm từ các già làng, cũng như giúp cho các member mới có đủ tự tin và tình yêu để đến với sdd.
Mình cũng giống ông già nhà mình, mê chim từ nhỏ, nhưng lên SG học nên ko có dk nuôi.
Mấy tháng trc tết mình có để ý cặp sâu trong vườn( quán cf sân vườn khá rộng và nhiều cây to). Thằng anh thì rất sung và hót rất dữ, sáng sớm mà nghe nó hót là khách cf ai cũng phải ngoái cổ lên nhìn hết. Có lần mình thấy nó solo với 1 e khác để tranh giành địa bàn, mình ra đuổi đi ko cho cắn nhau thì 2 e nó buông ra, sau lại chụp vô lao từ trên cây xuống vỉa hè cắn tiếp. Thế là từ đó trở đi, chỉ có nó và con e nuôi của nó hùng cứ thôi.
Hôm thứ 6 rồi 21/6, mình ghiền quá ra mua bổi 25k về bỏ lụp treo lên/ Chờ đến trưa thì 2 ae nhà nó từ cội bên kia qua kiếm ăn. Thấy bổi trong lụp là hót vang( kiểu như là :xin chào, các hạ từ đâu đến, xin cho biết quý tánh đại danh, rất mong đc chỉ giáo), thấy bên kia ko trả lời trả vốn gì kiểu như xem thường đối thủ. Thế là e mái thay a trai thị uy, từ trên cao phi 1 phát xuống làm cái bụp(rất sung). E bỏ luôn tô mì, leo lên gỡ ra bỏ vô lụp. Thằng a thấy con e nuôi bị nạn nên nhảy tới nhảy lui, vô thế, nhảy lên mặt ngoài lụp, hót vang 2 hồi: trả vợ lại cho ta, rồi nhảy luôn lên cầu lụp. Thế là yên tâm ăn mì tiếp.
Em bỏ cả 2 đứa vô lồng lục giác 200k, trùm áo kín, 1 nước + 1 cám và sâu để chung(2 muỗng cf cám và 5 muỗng sâu) đầy đủ treo riêng ra. Sáng mai thấy hết sâu e lại vô sâu tiếp và kèm đó e mở áo 5 nan, treo cao 2m, xa 5m cho nó thấy người. Cứ vậy đến sáng thứ 3 ( hơn 3 ngày từ khi thâu nhận 2 đứa nó), e bung áo lồng, 2 đứa thi nhau nhảy hiphop. Đặt lồng xuống nhẹ nhàng, cầm hủ sâu, nhón từng con đút cho nó. Lúc này e trống khá dạn, lại ăn luôn, e mái thì vẫn nhảy tưng tưng. cho nó ăn chừng 5-7 con rồi e bỏ chừng chục con vô cóng cám treo lên để quan sát. Lúc này e mái mới nhảy vô ăn. Chừng 1 tiếng sau, thấy nó tập thể dục mệt rồi e lại đem xuống đút sâu, rồi vô sâu trong cóng cho con mái ăn. Lúc nào bận quá thì vô nhiều sâu chút xíu.
Thành quả là đến sáng nay(sau 5 ngày), e trống rất dạn, e thò tay vô lồng mà nó ko nhảy, e bỏ cầu ra thì nó nhảy lên tay ăn sâu luôn. e mái thì cũng chịu ăn sâu đút nhưng còn nhảy(nhưng ko *** đầu vô nan như trc nữa), và nó đã rành cám từ bữa thứ 3 cơ. e trống thì cũng đã chịu cám nhưng ăn ít lắm. e tách riêng treo mỗi đứa 1 chỗ thì lâu lâu 2 đứa nó lại đứa ca đứa xướng nghe thích lắm ^^!
Nói thì dài dòng vậy để ae cảm nhận hết cái thú chơi, cũng như cảm giác sung sướng khi gặt hái đc kết quả, giống như giải xong 1 bài toán khó vậy. Nhưng kết lại thì có mấy điều sau:
1: Bổi mới về nên nuôi lồng rộng để chim có không gian, lồng nhỏ chim tung rụng lông; lỗ nan nhỏ tránh chui.
2: Bỏ nhiều sâu để chim đủ ăn trong ngày. Vẫn cho ít cám vô để chim quen mùi cám. Ko nên ép cám sớm. Dục tốc là bất lực :)
3: Vì 2: nên bạn dùng cóng lớn để sâu ko chết, dẫn đến hôi, chim ăn dễ bệnh. Nhất là ngày nắng sâu rất nhanh hôi.
4: Dùng áo loại dày, màu tối, ít lọt sáng để tránh gió, để không gian trong lồng hơi tối chim sẽ bớt nhảy, *** đầu.
5: Không nên ép chim, tùy theo tố chất, tính cách và sức khỏe mà có thời gianthích hợp cho từng giai đoạn thuần.
6: Sau khi bung áo, nên thường xuyên gần gũi chim để chim quen với người(dùng cách đút sâu là hay nhất).
7: Sau khi vô cám, giảm lượng sâu và để ra cóng riêng để chim vừa ăn sâu, hết sâu sẽ ăn cám, như vậy chim sẽ đủ chất.
Vấn đề dinh dưỡng, tắm táp này ae đã nói nhiều.

Khi nào có dk sẽ up lên cho ae xem.
Ae ko nên quá nôn nóng, cứ kiên trì, chúc ae có những e sâu đẹp và hót hay.
Bài hơi dài mong mod thông cảm nha. Mong rằng phong trào sâu sẽ ngày một mạnh.
Thân ái!

sondt41506

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài viết của bạn rất hay !

Mình xin góp ý tí là : Mình thường vào cám cho sầu đầu đỏ và sâu xanh bằng Trứng kiến chứ ko vào bằng sâu vì vào bằng trứng kiến khá tốn nhưng thời gian vào cám cho chim bổi cực nhanh. có nhiều con chỉ cần 1 cóng trứng kiến nho nhỏ là đã vào cám cho nó đc rồi, có lại là tầm 3 ngày đổ lại là vào được cám!
mình cũng từng chơi loại này cách đây 2 năm, nay đã dẹp hết rồi, chuyển sang chơi chim hút mật khá hay !

nhoxkoro2

Thành viên mới
SVC$
0
Cho mình hõi cám sâu là cám gì vậy bạn... Mình koi pên a.khoa có ghi thêm 1/2kg tôm hk pk là pao nhìu nữa... Nếu pạn nào pít xin chĩ giũp mình với

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom