Guest viewing is limited

mrjosh0909

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách giúp cho chim sâu đỏ mau dạng người và mau lên lửa.

Mình thì nuôi sâu đã rất lâu tuy nhỏ tuổi nhưng chơi chim đã dc 3 năm.Mình xin giới thiệu cách thuần chim sâu đỏ và cho chim mau lên lửa dành cho mấy bạn mới chơi và chưa biết,còn bạn nào biết thì xin góp ý thêm.(đây là kinh nghiệm của em,nên còn nhiều thiếu sót ,nếu có thiếu sót xin các bạn góp ý.)
Nếu đã xác nhận nuôi chim sâu thì phải có 1 chiếc lồng loại dành riêng cho sâu,theo mình nên mua cái lồng khoảng 100k đổ lại vì chú chim của mình chưa hay nên ko cần lồng xịn và cả 1 chú chim sâu nên mua chim chiền,nếu lựa bổi thì nên lựa chỗ quen hoặc do chính tay mình bẫy.Khi đã có 2 thứ đó thì bắt đầu công việc thuần chim trước:trước khi bỏ chim vào lồng thì bỏ vào ấy 2 cóng sâu 2 cong nước rồi bỏ chim vào và trùm kín lòng.mỗi chiều ra thăm xem coi hết sâu thì chế vào hết nước thì chế vào và đây là kinh nghiệm của mình,với chim bổi + chiền chưa thuần thì rất nhát nên cần sắm 1 cái ống hút trân châu để câu sâu + cám vào và chai nước đục lỗ cấm cái ống thung loại bé nhất vào lổ để đổ nước vào để tránh chim càng nhát.nuôi như thế 1 tuần thì hé lồng từ từ ngày đầu hé 1 góc nhỏ rồi 3 ngày hé típ góc nữa cứ 3 ngày lại mở rộng và từ từ mở toan ra và nếu có điền kiện thì treo chim ở chỗ đông người qua lại chẳn hạng cửa ra vào.sau khi chim đã dạng ta vào bột cho chim bằng cách bỏ 1 cóng sâu ra và pha theo cong thức 1 phần cám 9 phần sâu 1 ngày nhìu cám lên và ít sâu lại cứ thế và ko cho ăn sâu luôn mà nên cho chim ăn cào cào,cào cào mau lên lửa và cách cho ăn như sâu các bạn 1 là bóp đầu 2 là cắt hết chân sau và cánh và râu cho cào cào ko nhảy ra khỏi cóng(lưu ý là cho chim ăn cào cào non,nếu cào cào già cũng ko sao mà cào cào non thì tốt).cứ với chế độ đó các bạn nuôi 1 tháng tui chắc chắn là chim đã có lửa mà chưa hăn nhiều,để chim mình thành chiến và mồi các bạn nên tự làm cám cho chú ây.cách làm như sâu với nguyên liệu thì 1 bịch cám trứng 2 bịch cám sâu 2 bịch sâu khô,5 lòng đỏ trứng gà, 3 vỏ trứng,1 bịch cào cào khô.tất cả các bạn bỏ vào cối cán nhuyễn như bột,rồi trộn lại với nhau và trộn luôn 5 lòng đỏ vào luôn và cho thêm 1 muỗng dung đường trắng và trộn đều, à quên phải có đậu phộng nữa, đậu phộng cũng cán ra và trộn vào luôn.bắt chảo lên vào đổ cám vào rang đén khi khô cám và thơm thì nhắt xuống. cho ra mâm lớn phơi chỗ nắng cho ko ẩm.VỚI CHẾ ĐỘ NUÔI NHƯ THẾ MÌNH ĐÃ CÓ 5 CHÚ SÂU ĐỎ MỒI VÀ 5 SÂU XANH MỒI 2 HUÝT CÔ MỒI VÀ 2 KHOEN MỒI.NGHE NÓI THÌ KO TIN NHƯNG THỰC SỰ MẤY CHÚ CHIM MỒI CỦA MÌNH TOÀN MÌNH XIN CỦA ÔNG CHÚ ĐI BẨY VỀ TUYỂN LẠI VÀ NUÔI NHƯ CÁCH TRÊN MÌNH ĐÃ CHỈ VÀ ĐÃ LÊN MỒI.HIỆN MỖI KHI RẢNH KO ĐI HỌC MÌNH BAY VỀ QUÊ MÌNH TIỀN GIANG ĐEM THEO CHIM MỒI + LỤP VÀ BẨY ĐEM CHIM BỔI VỀ ĐỔI SÂU VÀ CÀO CÀO ĐỂ NUÔI CHIM NÊN RẤT ĐỠ TIỀN SÂU CÀO CÀO MÀ LẠI VUI NỮA.Thân chào các bạn,cám ơn các bạn đã đọc bài viết của mình.

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cách giúp cho chim sâu đỏ mau dạng người và mau lên lửa.

chào bạn mrjosh 0909
Nếu bạn nhiều kinh nghiệm về nuôi sdd nhiều đến vậy thì phiền bạn chỉ giùm cách xem mắt con sdd sao cho dữ , mình có đọc bài của a khoa và nick nhưng mỗi người một nẻo với lại nói cũng khó hiểu . Còn việc thuần chim thì mình biết cách rùi chim nào cũng phải thuần như vậy , thui được nếu chỉ được thì phiền bạn chụp mắt của chú sdd nào rùi lấy photoshop vẽ ngay chỗ đó cho mình xem thui là được . thân

mrjosh0909

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào bạn mrjosh 0909
Nếu bạn nhiều kinh nghiệm về nuôi sdd nhiều đến vậy thì phiền bạn chỉ giùm cách xem mắt con sdd sao cho dữ , mình có đọc bài của a khoa và nick nhưng mỗi người một nẻo với lại nói cũng khó hiểu . Còn việc thuần chim thì mình biết cách rùi chim nào cũng phải thuần như vậy , thui được nếu chỉ được thì phiền bạn chụp mắt của chú sdd nào rùi lấy photoshop vẽ ngay chỗ đó cho mình xem thui là được . thân
mắt thì 1 là bạn chỉ cần lựa con nào mắt hạt dưa nhìn vào mắt dài như mắt họa mi,hoặc mắt hiền hòa là 2 loại mắt mình ưa nhất mắt hạt dưa là chú chim sát thủ đã lên lửa rồi là tàn sát,còn chim hiền hòa thì lên lửa rồi là hót suốt nhưng ko sát thủ chỉ lấy cái giọng ra mà dụ chim khác tới.Tks bạn đã xem bài của mình

khactu_215

Thành viên tích cực
SVC$
0

thank bạn nhìu, chim bổi mình đang nuôi tự dưng nó chết zậyy cho mình hỏi li do tại sao? chim mình cho ăn sâu đầy đủ, nước uống đầy đủ, cũng có khi kêu đôi tiếng.
Thân!

Sóc nhóc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thank bạn nhìu, chim bổi mình đang nuôi tự dưng nó chết zậyy cho mình hỏi li do tại sao? chim mình cho ăn sâu đầy đủ, nước uống đầy đủ, cũng có khi kêu đôi tiếng.
Thân!
Chào KhacTu ! Bạn có thể nói rõ trước khi chim chết chim có hiện tượng gì ko? ví dụ như xù lông hay bỏ ăn ? Bạn nói chung chung như vậy Nick đoán ko ra . Bạn có thể nói rõ hơn ko ?
chào bạn mrjosh 0909
Nếu bạn nhiều kinh nghiệm về nuôi sdd nhiều đến vậy thì phiền bạn chỉ giùm cách xem mắt con sdd sao cho dữ , mình có đọc bài của a khoa và nick nhưng mỗi người một nẻo với lại nói cũng khó hiểu . Còn việc thuần chim thì mình biết cách rùi chim nào cũng phải thuần như vậy , thui được nếu chỉ được thì phiền bạn chụp mắt của chú sdd nào rùi lấy photoshop vẽ ngay chỗ đó cho mình xem thui là được .
Mắt chim hạt dưa nghĩa là bạn nhìn vào hình dạng của mắt chim ( nguyên 1 bên mắt chứ ko phải tròng mắt ) nếu như mắt chim nhìn giống như hạt dưa . Phần trước mắt nơi gần mõ thu nhõ lại còn phía sau thì tròn ( đó là mắt hạt dưa ) chim bình thường mắt chim hình tròn . Bạn có thể nhìn Hình bên dưới Nick vẽ , Hình 1 là mắt chim như hạt Dưa , Hình 2 là mắt chim thường. . Thân

khactu_215

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào KhacTu ! Bạn có thể nói rõ trước khi chim chết chim có hiện tượng gì ko? ví dụ như xù lông hay bỏ ăn ? Bạn nói chung chung như vậy Nick đoán ko ra . Bạn có thể nói rõ hơn ko ?
chim em hôm đó vẫn bình thường bạn ạ, chim hôm đó em vẫn thấy no kêu

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0

thì ra là vậy . vậy là nó đưa ra đằng trước chứ ko phải đằng sau đúng ko a sóc nhóc ?

Sóc nhóc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chim em hôm đó vẫn bình thường bạn ạ, chim hôm đó em vẫn thấy no kêu
1 khả năng cao nhất ......đó là đột tử do trúng gió . ngoài ra ko có hiện tượng gì cho thấy chim bạn bị bệnh hết .
thì ra là vậy . vậy là nó đưa ra đằng trước chứ ko phải đằng sau đúng ko a sóc nhóc ?
vâng . như bạn thấy hình mắt chim Nick đã post . khi chim chưa căng lửa thì mắt chim có hình như hạt dưa ( ko nhất thiết giống 100% như trong hình minh họa ) bạn chỉ cần lựa theo 1 tiêu chí là chim mắt méo , vậy là tốt rồi . Sau này khi bạn có kinh nghiệm hơn bạn sẽ có đc cách lựa chim tốt thôi. chào bạn

sewalkman

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thấy bạn cũng có huýt cô!
Bạn cho mình hỏi, mình mua đc 1 HC chuyền, chưa đen hết duôi nữa, đem về nuôi đc 3-4 ngày rồi. mà thấy nó cũng nhảy tùm lum! Như vậy mình có cần trùm kín mít áo lồng ko bạn? tại từ lúc đem về mình có hở áo lồng cỡ 5-7 nan j đó. tại hồi trc nuôi trùm wá sáng mở ra nó chết weo nên lần này ko dám trùm nữa!
ko biết làm sao cho nó dạn dạn chút nữa:(

Sóc nhóc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thấy bạn cũng có huýt cô!
Bạn cho mình hỏi, mình mua đc 1 HC chuyền, chưa đen hết duôi nữa, đem về nuôi đc 3-4 ngày rồi. mà thấy nó cũng nhảy tùm lum! Như vậy mình có cần trùm kín mít áo lồng ko bạn? tại từ lúc đem về mình có hở áo lồng cỡ 5-7 nan j đó. tại hồi trc nuôi trùm wá sáng mở ra nó chết weo nên lần này ko dám trùm nữa!
ko biết làm sao cho nó dạn dạn chút nữa:(
Cái vụ hồi trước trùm nó chết weo ko phải lỗi do trùm áo lồng đâu , mà là do chim bạn sợ quá dẫn đến tình trạng bỏ ăn mà chết thôi .
Còn chuyện thuần chim bổi thì việc đầu tiên bạn cần làm là tập cho chim ăn đc cám ( đa số các loại chim hót )
nếu chim chưa ăn đc bột thì khả năng chết rất cao , vì lúc này chim còn rất yếu . Vì vậy bạn khoang nghĩ đến việc thuần chim trong giai đoạn này đi.
Khi chim đã ăn đc bột thì cũng là lúc chim đã đồng ý với việc sống trong môi trường nuôi nhốt , đây sẽ là lúc bắt đầu việc thuần chim cho dạn . muốn thuần chim cho mau dạn bạn cần làm những việc sau :
1___ bạn ko nên treo chim quá cao , chỉ treo ở độ nang mặt người thôi . và nơi treo cần kiếm những nơi đông người qua lại . chỗ treo hay nhất thường là góc tường . Góc tường nhà là nơi đã đc che kín 2 mặt vì vậy bạn ko cần trùm áo lồng . Nếu kĩ thì trùm 50% áo lồng mé trong góc tường ở giai đoạn 1 tuần đầu . Sau này cứ mỡ toang ra cho chim mau dạn người.
2___ Bạn cần phơi nắng và tắm nước chim thường xuyên , nhất là tắm nước . đây là hành động giúp chim mau dạn người đó.
3 ___Bạn cần bỏ tí thời gian trong ngày để quan tâm đến chim . quan tâm ở đây là abn5 nên thường xuyên đút mồi cho nó hoặc bỏ thêm mồi vào bố lồng như cào cào hoặc trứng kiến . Những việc này bạn cần làm với tốc độ thật chậm, chim nhảy kệ nó đừng lo gì hết . giai đoạn đầu con nào cũng nhảy hết nhưng từ từ rồi chim sẽ quen với bạn thôi.
Trên đây là KN của riêng Nick A/E nào thấy hay thì làm , ko bắt buộc . Thân

sewalkman

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cái vụ hồi trước trùm nó chết weo ko phải lỗi do trùm áo lồng đâu , mà là do chim bạn sợ quá dẫn đến tình trạng bỏ ăn mà chết thôi .
Còn chuyện thuần chim bổi thì việc đầu tiên bạn cần làm là tập cho chim ăn đc cám ( đa số các loại chim hót )
nếu chim chưa ăn đc bột thì khả năng chết rất cao , vì lúc này chim còn rất yếu . Vì vậy bạn khoang nghĩ đến việc thuần chim trong giai đoạn này đi.
Khi chim đã ăn đc bột thì cũng là lúc chim đã đồng ý với việc sống trong môi trường nuôi nhốt , đây sẽ là lúc bắt đầu việc thuần chim cho dạn . muốn thuần chim cho mau dạn bạn cần làm những việc sau :
1___ bạn ko nên treo chim quá cao , chỉ treo ở độ nang mặt người thôi . và nơi treo cần kiếm những nơi đông người qua lại . chỗ treo hay nhất thường là góc tường . Góc tường nhà là nơi đã đc che kín 2 mặt vì vậy bạn ko cần trùm áo lồng . Nếu kĩ thì trùm 50% áo lồng mé trong góc tường ở giai đoạn 1 tuần đầu . Sau này cứ mỡ toang ra cho chim mau dạn người.
2___ Bạn cần phơi nắng và tắm nước chim thường xuyên , nhất là tắm nước . đây là hành động giúp chim mau dạn người đó.
3 ___Bạn cần bỏ tí thời gian trong ngày để quan tâm đến chim . quan tâm ở đây là abn5 nên thường xuyên đút mồi cho nó hoặc bỏ thêm mồi vào bố lồng như cào cào hoặc trứng kiến . Những việc này bạn cần làm với tốc độ thật chậm, chim nhảy kệ nó đừng lo gì hết . giai đoạn đầu con nào cũng nhảy hết nhưng từ từ rồi chim sẽ quen với bạn thôi.
Trên đây là KN của riêng Nick A/E nào thấy hay thì làm , ko bắt buộc . Thân
---------------
thanks bạn Sóc Nhóc nhiều lắm!
mình sẽ làm theo cách của bạn, thấy có lý lắm!
nhưng mà sao tắm nó đc bạn, nó nhảy tùm lum sao tắm
@_@

Sóc nhóc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

---------------
thanks bạn Sóc Nhóc nhiều lắm!
mình sẽ làm theo cách của bạn, thấy có lý lắm!
nhưng mà sao tắm nó đc bạn, nó nhảy tùm lum sao tắm
@_@
việc tắm chim cũng dễ thôi . bạn nên phơi nắng sáng sau đó muốn tắm thì lấy 1 con nào đã chịu tắm cho tắm trước con bổi để kế bên . lát sau bạn cho nó vào tắm bạn nên để nơi ít người qua lại cho chim hạn chế nhảy , chỉ có vậy chim mới tập tắm đc. 1 vài lần đầu có lẽ nó ko wen nên ko tắm nhưng vài lần sau thì sẽ tốt thôi. thân

sewalkman

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

việc tắm chim cũng dễ thôi . bạn nên phơi nắng sáng sau đó muốn tắm thì lấy 1 con nào đã chịu tắm cho tắm trước con bổi để kế bên . lát sau bạn cho nó vào tắm bạn nên để nơi ít người qua lại cho chim hạn chế nhảy , chỉ có vậy chim mới tập tắm đc. 1 vài lần đầu có lẽ nó ko wen nên ko tắm nhưng vài lần sau thì sẽ tốt thôi. thân

-----
mình áp dụng tắm cho chim như bạn nói thì đúng là hiệu quả thật đó. mình có con chim sâu lúc trc cứ thấy mình là nhảy quá trời, ko hót hét j hết, kể từ ngày tắm cho e nó, đc khoảng 1 tuần thì nó đã dạn hơn trc rất nhiều, dạo nì còn ro nữa chứ!
Thanks bạn lần nữa^^

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Đây là chú sâu đầu đỏ chuyền tơ của mình, lông còn rất xanh, ngực còn trắng chưa trổ hết. Bắt về đến nay được 2 tuần, hôm bắt về em nhảy kinh khủng, nhảy loạn xạ hết, hông hiểu sao mà chuyền tơ lại nhát đến thế, chưa cần đến gần, đứng xa khoảng 5 mét là em nó đã nhảy tưng tưng, chui đầu nan lồng rồi. Bằng kinh nghiệm thực tiễn rút ra từ quá trình nuôi em đã giúp em nó sống sót khỏe mạnh và bằng phương pháp "kiên trì đút sâu" của mình em đã giúp em nó dạn người và mở miệng hót luôn rồi sau 2 tuần.
Rút ra bài học kinh nghiệm là nếu anh em nào muốn chim mau dạn người thì không các nào hiệu quả bằng kiên trì mỗi buổi sáng đút sâu cho em nó ăn, giống này mê sâu lắm, đút cào cào thì không chắc ăn bằng đút sâu đâu nhé. Điều này mình rút ra từ quá trình nuôi thành công 5-6 con bổi mau dạn người và đến con này mới công bố chứ không phải mới 1 con đầu tiên mà đã dám la to đâu nhé.:a43:
Xin chia sẻ vài hình ảnh cụ thể:
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/w8rVbTveqNA?hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/w8rVbTveqNA?hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
Và còn đây nữa, lưu ý, lồng kế bên phải là con cánh trắng đã có lần giới thiệu với anh em. hihihihi:a15:
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/W_nOMlrNm04?hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/W_nOMlrNm04?hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
các anh em có thể nghe đươc giọng hót con nít của em nó đấy.

danduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đút bằng cách nào Đức ơi, xiên sâu vào đầu que tăm à hay cách nào khác? Nghe thấy mê quá!!!
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="if(typeof(jsCall)=='function'){jsCall();}else{setTimeout('jsCall()',500);}" id="jsProxy" type="hidden">

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
"kiên trì đút sâu". Nghe câu này là biết bạn đam mê và cái thành công của bạn là chú chim dạn người nhờ cái kiên trì đó. Qua đó lại chứng tỏ một điều nữa rằng, nuôi chim và để thành công thì phải kiên trì nhẫn nãi, không dễ dàng mà thành công trong ngày một ngày hai. Đó là thành công chí dành cho lòng đam mê thực sự, qua sự đam mê thì sẽ phát hiện ra những phương pháp cho bản thân mình. Chúc mừng bạn. Thân

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đút bằng cách nào Đức ơi, xiên sâu vào đầu que tăm à hay cách nào khác? Nghe thấy mê quá!!!
<INPUT id=gwProxy type=hidden><!--Session data--><INPUT id=jsProxy onclick="if(typeof(jsCall)=='function'){jsCall();}else{setTimeout('jsCall()',500);}" type=hidden>
Nhìn clip là thấy rồi. Cầm từng con sâu đúc nó đó bạn. Mình cũng xài cách này rồi với chim dạn thì rất dễ nhưng chim bổi thì phải chờ em nó đói thấy sâu là bu lại thôi.

Đ lụm đâu ra em sâu tơ ngon quá vậy? ra tiệm thì khó mà kiếm được vì ngta lựa hết rồi. Cũng chia sẽ thêm 1 chút kinh nghiệm về nuôi chim chuyền-tơ tuy bắt còn nhỏ nhưng rất nhát. nếu dạn rồi nhìu khi vẫn bị xói đầu .

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
"kiên trì đút sâu". Nghe câu này là biết bạn đam mê và cái thành công của bạn là chú chim dạn người nhờ cái kiên trì đó. Qua đó lại chứng tỏ một điều nữa rằng, nuôi chim và để thành công thì phải kiên trì nhẫn nãi, không dễ dàng mà thành công trong ngày một ngày hai. Đó là thành công chí dành cho lòng đam mê thực sự, qua sự đam mê thì sẽ phát hiện ra những phương pháp cho bản thân mình. Chúc mừng bạn. Thân

Nói nghe "kiên trì" ghê gớm vậy thôi chứ thật ra chỉ cần đút em nó khoảng 1 tuần 7 ngày là đảm bảo nó sẽ dạn thôi chứ hông mất mấy tháng đâu, khi em nó đã dạn đến ăn sâu rồi thì cũng chưa phải là dạn đâu vì chắc chắn khi em nó no sẽ nhảy tiếp, phải tiếp tục để nó tiếp xúc với người nhiều, treo nơi đông người qua lại, ngang tầm mắt nhìn của người, mặc dù vậy cần tránh những cái gì bất ngờ, đột ngột làm chim giật mình hoảng loạn là hỏng nhé. Tiếp xúc nhưng cũng phải rất nhẹ nhàng, êm dịu thôi. hihihi

Nhìn clip là thấy rồi. Cầm từng con sâu đúc nó đó bạn. Mình cũng xài cách này rồi với chim dạn thì rất dễ nhưng chim bổi thì phải chờ em nó đói thấy sâu là bu lại thôi.

Đ lụm đâu ra em sâu tơ ngon quá vậy? ra tiệm thì khó mà kiếm được vì ngta lựa hết rồi. Cũng chia sẽ thêm 1 chút kinh nghiệm về nuôi chim chuyền-tơ tuy bắt còn nhỏ nhưng rất nhát. nếu dạn rồi nhìu khi vẫn bị xói đầu .

Đúng rồi đó, chỉ cần dùng tay của mình cầm từng con sâu như trong clip là được rồi, đâu cần phải dùng tăm hay kẹp gì đâu, sâu quy cũng không đến nỗi dơ và quá đáng sợ mà đúng hông.
Đối với em bổi mình cũng làm như thế thôi, mỗi ngày cho ăn 2/3 cóng sâu đến sáng là cóng sâu sạch trơn, là lúc mình đút sâu, nghĩa là khi đó sâu chỉ hết chứ không phải để cho chim nhịn đói từ hôm qua đến sáng nay đâu nhé, làm thế tội chết, chim vẫn ăn hết sâu trong ngày, đêm thì nó ngủ rồi không ăn, đến sáng thì sau 1 đêm dài ngủ vùi sẽ đói bụng và mình sẽ đút. Chứ để chim đói quá mới đút thì chim mất sức, dần dần suy chim, ốm nhom, thì chết. Vẫn đảm bảo chim ăn no nhưng quan trọng tạo thói quen cho chim thôi.
Chú chuyền tơ này mình mua của bạn đi đánh về cũng rẻ thôi, được cái là bạn đi đánh về nên biết con nào trống mái luôn, khỏi phải phân vân như ngoài tiệm sợ chim mái và không bao mái. Con chuyền tơ thì lúc mới bắt về chắc chắn sẽ nhát nhưng sẽ mau dạn hơn chim bổi, khi chim đã chịu ăn uống và tỉnh chim thì nó sẽ dạn thôi không mất sức nhiều để dạn như sâu bổi già đâu.
Mình có 1 clip quay 2 em chuyền của mình đấu với nhau đó, em đó nuôi được 4 tháng à trổ xong lông là hót um sùm đấu với chim lạ luôn đó. được cái là nó lào chim, không biết sợ (điếc không sợ súng mà)

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi, đúng là cho nó nhịn hoài thì rút chim xù lông nhìn tội lắm. Góp ý thêm giai đoạn này có thể kết hợp tập cám và đút sâu thì oke nhất. Đ có nghĩ như m ko vậy?:a03:

Trên mình tuy sdd ko hiếm nhưng tìm 1 chú như vậy hơi bị vất vã. Chim về chưa kịp đẽ đã bị bắt hjx hjx nhưng chuyền tơ như vậy rất sung khi thấy là nhào zô liền rất dễ bẫy. Mình đang để dành 1 cặp chờ nó ra chim con mà bắt hi vọng sẽ sớm có kết quả hehe ko biết mùa nào sdd mới đẻ nữa .

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Hi, đúng là cho nó nhịn hoài thì rút chim xù lông nhìn tội lắm. Góp ý thêm giai đoạn này có thể kết hợp tập cám và đút sâu thì oke nhất. Đ có nghĩ như m ko vậy?:a03:

Trên mình tuy sdd ko hiếm nhưng tìm 1 chú như vậy hơi bị vất vã. Chim về chưa kịp đẽ đã bị bắt hjx hjx nhưng chuyền tơ như vậy rất sung khi thấy là nhào zô liền rất dễ bẫy. Mình đang để dành 1 cặp chờ nó ra chim con mà bắt hi vọng sẽ sớm có kết quả hehe ko biết mùa nào sdd mới đẻ nữa .

Tất nhiên rồi, việc đút sâu này chỉ tiến hành vào buổi sáng khi mở lồng, mình dành tí thời gian để ngồi đút từng con để đì cho nó phải đến gần ăn sâu thôi, nhưng sau đó vẫn phải đổ sâu vào cóng để nó ăn suốt ngày còn lại chứ, Thời gian đâu mà ngồi chăm cả ngày được, minh còn phải đi làm. Nếu là chim mới về chưa biết ăn cám thì trộn sâu và cám, vấn đề này đã có bài đề cập rồi mình không lạm bàn.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom