Guest viewing is limited

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: Phơi nắng cho chim

Theo mình phơi nắng sớm hay chiều gì cũng dc miễn biết cách nhìn nhận và điều tiết thời gian phơi, tập dợt cho quen với cái nắng từ thấp lên cao, từ phơi vài phút cho đến phơi 30h trở lên. Bây giờ chăm chim k như hồi còn đi học ở ngoài quê, xưa. đi học cũng cả ngày, đi làm từ sáng tới chiều tối về thử hỏi ai có thời gian rãnh mà ngồi ôm chim đợi đúng nắng sáng mà phơi. Cứ rãnh lúc nào phơi lúc đấy, cái gì cũng phải tập, nắng chiều k tốt thì chim ngoài trời nó bị ảnh hưởng và đột biến hết, anh em chơi chim chăm kỹ quá "cưng như trứng. hứng như hứng hoa" nên khi ra trường con chim chơi k chịu nhiệt dc thì k quen với những thứ khắc nghiệt của thời tiết thì chỉ có tí là xù. Thân

linhls389

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo mình còn tùy thuộc vào công việc của bạn nữa, nuôi chim là thú vui, là đam mê, là tình yêu,...nhưng công việc vẫn là trên hết. Buổi trưa đi làm về, tranh thủ chưa ăn cơm mình mang các em ra tắm nước+nắng, cho 5 em tắm cũng phải mất từ 30'-45' rồi. Hằng ngày bạn nên cố gắng cho các em được tắm nắng và nước nhất là mùa hè. Mình thấy có nhiều người nuôi chim họ rất ít hoặc thỉnh thoảng mới cho tắm, nhìn lông chim xơ xác, không đẹp. Nuôi thế thà phóng sinh còn hơn. Muốn chim đẹp, hót hay,... thì phải đầu tư cả về thời gian và vật chất(cái này ít thôi). Chút các bạn chăm sóc chim thật tốt để có những chú chim đẹp, hay hót hét.

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chim tắm nắng buổi sáng tất nhiên là tốt hơn buổi chiều rồi. Tùy theo thời gian - công việc rãnh rỗi lúc nào ta phơi nắng lúc đó. Nắng buổi sớm ta có thể cho phơi trực tiếp, buổi chiều thì cho phơi dưới tán cây. Khi phơi lưu ý nước cho chim trong cóng luôn đầy đủ. Thời gian phơi không nhất thiết lúc nào cũng 30 - 45 phút mà phụ thuộc vào con chim. Nều thấy chim há mỏ thì mang vào chổ mát ngay. Thường chim mồi đi bẫy hoặc chim trong giai đoạn thúc chuẩn bị đi thi thì thời gian phơi nắng 2-3h. Việc này nhằm nâng cao thể lực chim, chim đấu hót tốt, nhanh nhẹn - sung mãn khi ra cội.
Mới đầu có thể nhiều con không thể phơi lâu, bạn có thể tập và gia tăng thời gian từ từ. Đến khi thích rồi, chú ta còn ngữa người, xòe cánh ra ấy chứ :a01:
Tất nhiên là con chim có khỏe thì mới có thể tắm nắng lâu được !
Mấy con CM nhà mình đều phơi nắng từ 7h - 10h

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Kih nghiệm phơi nắng cho Chào Mào

CM nhà em thì cứ tắm xong rồi cho ra phơi nắng 10' còn nếu mà nắng sáng thì cho phơi lâu hơn chút xíu

Phoenix

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vấn đề tắm nắng cho CM

Tình hình là mấy hôm nay ở HCM nói chung (Bình Thạnh nói riêng) trời cứ âm u và lành lạnh. Ngay trưa 12h mà không có chút nắng nào. Đã vậy bận đi làm nên dù có cũng không thể cho mấy em CM thân yêu tắm nắng. Vấn đề thiếu nắng sẽ ảnh hưởng nhiều đến em nó như thiếu vitamin D, mất lửa, v.v... và đặc biệt là chim vừa xong lông. Nếu dùng Vitamin bổ sung thì hơi khó vì phải biết chọn lọc, canh đúng liều lượng, và không thể tốt bằng tự nhiên được, và chỉ với 1 vài chú chim thì không thể nào thử hết các phương pháp. Mình tạo topic này mục đích hỏi thử anh em xem có ai nghiên cứu ra phương pháp nào dùng ánh sáng đèn điện để thay thế tạm thời ánh mặt trời không. Mình nghe nói bên thú y của giới chơi cún có 1 loại đèn có thể dùng thay thế tạm thời ánh mặt trời dành mấy chú cún con thiếu nắng tránh còi xương. Vậy có AE nào dùng hoặc nghiên cứu thử phương pháp này chưa. Không tính đèn thuỷ sinh nhé vì đèn thuỷ sinh thực chất là đèn huỳnh quang bình thường, dùng tạo sự quang hợp cho cây thôi. Nếu AE nào có cao kiến hay phương pháp gì hay thì chúng ta cùng vào đây thảo luận để mấy em chim thân yêu luôn được khoẻ mạnh và sống lâu nhé.

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình không có thời gian vào buổi sáng, nên thường tắm cho chim vào buổi trưa. Sau khi tắm nước mình để lồng chim vào chỗ sân có bóng che, một nửa ở ngoài nắng một nửa ở trong mát. Chim sau khi tắm nước nó thường phơi mình ở chỗ nắng, khi nó không chịu nữa thì tự nó nhảy vào chỗ mát. Mình cho nó tắm nắng kiểu đó khoảng 30 phút. Vì không có thời gian buổi sáng nên mình phải làm vậy vào trưa. AE xem như vậy có được không? cho mình ý kiến với nhé!
Tắm nắng kiểu bro chỉ làm chim mau khô lông sau khi tắm thôi chứ nắng giờ đó hoàn toàn không tốt cho chim tí nào. Năng từ 6h - 10h sáng mới là nắng tốt, thời điểm đó tắm năng chim mới hấp thụ dc nhiều vitamin D.
Lúc trước mình toán 8h mới ngủ dậy rồi đi làm luôn, giờ thì 6h kém đã dậy để chuẩn bị cho chim tắm nắng rồi. Bro nên chịu khó dậy sớm để tắm nắng cho chim thì mới tốt. :a01:

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0

Theo mình phơi nắng sớm hay chiều gì cũng dc miễn biết cách nhìn nhận và điều tiết thời gian phơi, tập dợt cho quen với cái nắng từ thấp lên cao, từ phơi vài phút cho đến phơi 30h trở lên. Bây giờ chăm chim k như hồi còn đi học ở ngoài quê, xưa. đi học cũng cả ngày, đi làm từ sáng tới chiều tối về thử hỏi ai có thời gian rãnh mà ngồi ôm chim đợi đúng nắng sáng mà phơi. Cứ rãnh lúc nào phơi lúc đấy, cái gì cũng phải tập, nắng chiều k tốt thì chim ngoài trời nó bị ảnh hưởng và đột biến hết, anh em chơi chim chăm kỹ quá "cưng như trứng. hứng như hứng hoa" nên khi ra trường con chim chơi k chịu nhiệt dc thì k quen với những thứ khắc nghiệt của thời tiết thì chỉ có tí là xù. Thân
bác này nói chuẩn quá, cưng nó quá nên nó không chịu thời tiết dễ trúng gió => dễ die

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tớ cho chim tắm nắng vào buổi sáng khoảng 8h. Che 1/2 lồng chim và để chim tự tắm nắng, khi thấy chim nhảy vào vùng râm thì cất lồng không cho tắm nữa. Mỗi lần tắm nắng khoảng 20p.

cugay2011

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nắng buổi sáng đến khoảng 7h30 thì bạn cho tắm cũng không sao bạn ah.Tốt nhất là bạn nên tắm buổi sáng vào khoảng thời gian 6h30 đến 7h30 .Trẻ con tắm nắng trong khoảng thời gian đó cũng rát tốt bạn ah.

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
CM thì tắm nắng khoảng 30'. Thời gian với nơi nào nắng sớm thì khoảng 6h30 có thể phơi tới 7h30 cũng ko sao cả. Nhưng đó là với khí hậu mát mẻ. Còn với SG hoặc các vùng nắng nóng khác thì chỉ cần phơi 20 phút thôi cũng được. Với các bác ko thể phơi trong time trên thì có thể phơi buổi trưa nhưng time chỉ khoảng 10, 15 phút thôi là được. Mà cảnh báo luôn với mọi người là tình trang mấy ông cứ thấy nắng là mở áo lồng cho ra nắng ngay. Làm vậy với CM thì còn tạm được nhưng với dòng chòe nhất là chòe than thì nếu làm vậy nhiều sẽ khiến chim bị đục, mờ mắt. Tốt nhất là mang ra chỗ mát để vài phút cho e nó wen ánh sáng rồi mới mang ra nắng.....

vinhacc

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn nên cho chim tắm nắng vào buổi sáng, 30 phút nếu bạn có it thời gian. Sau khi tắm nước xong cho phơi nắng chừng 10 phút là được. Buổi chiều nắng gắt không nên phơi sẽ không tốt cho bộ lông và lỡ quên thì coi chừng "héo chim"! chúc ban khỏe nuôi chim tốt.

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hỏi về CM phơi nắng

theo mình nuôi thì buổi sáng cho phơi nắng sáng từ 8h,phơi khi nào nó hả mỏ thì thôi.còn chiều thì sau khi tắm phơi cho nó đến khi hả mỏ để thêm 10p nửa(đó là ý kiếm và kinh nghiệm riêng mình)

Mình cũng như bạn.
Cũng phơi cho hả mỏ lun.
Có ngày kia về nhà thấy chú ý nằm ngửa hả mỏ và xung quanh kiến bu quanh kín mít.

binlythekids

Thành viên mới
SVC$
0

theo em thì nên tắm vào buổi sáng là tốt nhất, khi e nó tắm xong thấy rũ lông rũ cánh ko còn dâu hiệu muốn tắm nữa thì chuyển sang giai đoạn tắm nắng không nhất thiết phải tắm lâu đến 1 tiếng , tắm nắng xong bổ sung cho e nó mấy con châu chấu vào là e nó phấn khởi ngay thôi ạ.căng đét đèn đẹt :D.

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Ðề: Hỏi về CM phơi nắng

kiểu này chắc em nó được tắm nắng trên thiên đàng rồi...sướng phải viết chỉ khổ cho chính chủ :a01:

nhsang

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình toàn phơi nắng lúc 11h trưa , có ai giống mình ko???

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom