Guest viewing is limited

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Hỏi về CM phơi nắng

Ae cho mình hỏi CM phơi nắng nhiều có hại về gì em nó ko vậy?Mình cần phơi em nó bao nhiu lâu mới được:a23:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
Ðề: Hỏi về CM phơi nắng

theo mình nuôi thì buổi sáng cho phơi nắng sáng từ 8h,phơi khi nào nó hả mỏ thì thôi.còn chiều thì sau khi tắm phơi cho nó đến khi hả mỏ để thêm 10p nửa(đó là ý kiếm và kinh nghiệm riêng mình)

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: Hỏi về CM phơi nắng

Ae cho mình hỏi CM phơi nắng nhiều có hại về gì em nó ko vậy?Mình cần phơi em nó bao nhiu lâu mới được:a23:
Nội dung này đã có nói trong Topic các cách tập tắm cho CM rồi đó bạn ! các anh chị em cũng đã đề cập đến vấn đề tắm nắng cho chim trước và sau khi tắm nước , cũng như trong quá trình bảo đảm sức khoẻ cho chim .
Mình cũng xin nói lại một chút căn bản cho Bạn !
CM là loài chim chịu nắng , nóng kém ... tiêu biểu như vào dịp hè nắng nóng , Bạn chỉ cần phơi nắng 30 phút đã thấy CM há mỏ , mệt mỏi và biếng hót ...
Phơi nắng nhiều sẽ ảnh hưởng lớn đến sức khoẻ của chim , làm tăng thân nhiệt quá độ sẽ dẫn đến chim sẽ bị chết .
thứ nữa phơi nắng quá lâu cũng ảnh hưởng phần lớn đến bộ lông chim , khiến lông chim bị cháy , phai bạc màu lông , khô và xơ lông...v..vvv.
Tắm nắng cho chim trong ngày chủ yếu nên thực hiện trong khoảng thời gian từ 7h30 đến 9h30 vào mùa hè ( mùa đông có thể muộn hơn 30'_1h.) tắm nắng cho chim trong khoảng thời gian buổi sáng với cường độ nắng dịu như vậy có thể tắm khoảng 1h đồng hồ hoặc chú ý đến khi chim há mỏ thì thôi .
Với những bạn có khoảng thời gian bận rộn không thể tắm nắng vào buổi sáng thì có thể tranh thủ vào buổi trưa , chiều .
Với cường độ nắng gắt và mạnh hơn thì nên tạo điều kiện để giảm cường độ gắt của nắng cho chim : như căng 1 tấm lưới (Lưới che Giàn Lan) và cho chim tắm nắng dưới đó , hoặc cho chim tắm nắng ở những Tia nắng lọt qua kẽ lá , cành cây ...
Tuỳ hoàn cảnh và môi trường từng ngày, từng vùng và thể trạng của chim mà Bạn nên quan sát để tắm nắng cho chim sao cho phù hợp .
chúc chú chim của bạn thật khoẻ !:a16:

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Bình thường 6h em thường cho chim ra phơi nắng (vì nhà em ở lầu 6 nên nắng hơi gắt)

Hình như đúng 6h là chim dậy hay sao đó...vì tầm 5h50 em dậy thấy nó còn núp đầu vào cánh...khoảng 6h nhìn lén thì thấy nó nhìn lại em rồi.

Mà có khi 6h nắng gắt lắm...mà cũng có ngày đến tận 6h30 mới có nặng :(

Nếu theo bản năng chu kỳ ngủ nghỉ của em thì tầm 6h em phơi nắng vậy em phơi chim đến khi nào là ok vậy? (kể cả trời nắng hay mát).

Và còn 1điều nữa, lâu lâu tầm 4h chiều nắng gắt dữ dội, thế em có để chim fơi nắng luôn hay là treo nó vào chỗ mát?

Cám ơn mọi người nhiều !

Hohungct

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Phơi nắng cho chim

Nắng buổi sáng, mình nghĩ có thể phơi khoảng 30 ohút. Còn buổi chiều, phơi nắng là hành xác chim đó!

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nắng buổi sáng, mình nghĩ có thể phơi khoảng 30 ohút. Còn buổi chiều, phơi nắng là hành xác chim đó!
Vâng
Em cũng nghĩ vậy ạ..
Phơi nắng buổi sáng là tốt nhất...
Còn nắng buổi chiều thì nếu chủ nhân có hận thù gì với chú chim của mình như là chăm sóc mà không hót, đi thi thì rụt cổ thì cứ phơi nắng buổi chiều ạ
ihihhi...
Chim em thì buổi trưa tầm 12h kém là em phơi khoảng 30 phút xong cho chú tắm tung tăng đùa giỡn với nước lun ạ.

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nhà bạn chắc ở chung cư hả? Nhà mình cũng vậy ... :a01:
Chim cò thì khi nào trời sáng thì nó dậy thôi, chứ nó có biết ... xem đồng hồ đâu...:a01:
Ở chung cư thì nắng sớm, nhưng khoảng 10g cũng hết rồi mà. Bạn lo gì.
Phơi nắng rất tốt cho chim, nhất là CM, Sơn ca, choè là những giống chim chịu nắng tốt. Mấy con này mà ko có nắng thì lâu có lửa lắm, cho dù bạn chăm tốt cỡ nào cũng vậy.
Việc phơi nắng cho chim cũng tuỳ vào từng giai đoạn của chim. Vd: chim đang lông thì hạn chế phơi nắng, chim mới xong lông thì phơi nắng nhẹ, 1 thời gian sau thì càng ngày càng phơi nhiều cho chim mau khô lông, ôm lông, gốc lông mau cứng cáp, v..v.. đặc biệt là nuôi chim tơ, chim ổ mà ko phơi nắng thì coi như ... vứt con chim. Vì ai cũng biết là việc phơi nắng nhiều sẽ là xương và lông mau phát triển, cứng cáp.
Bởi vậy, bạn yên tâm cho chim phơi nắng thoải mái nếu chim của bạn không phải đang lông.

Thân,
phutdn

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Buổi sáng co chim tắm nắng được là rất tốt cho chim ! Vào mùa hè nắng gắt này Bạn có thể cho chim tắm nắng từ 6h đến 10h tùy theo thể trạng từng chú chim mà cho tắm với thời gian nhiều hay ít ! Với nắng buổi sáng mà Bạn không có nhiều time để canh chừng thì khi treo phơi nắng nên quấn áo trùm Lồng lên một góc của đỉnh Lồng để tạo một góc râm ! Chim sẽ tự tìm vào khi quá sức chịu đựng !

Vào Buổi chiều ! với nền dưới là Bê Tông hấp nắng thì không nên cho chim phơi nắng ! sẽ khiến chim bị hấp hơi ! khô họng , xơ lông !
Tuy nhiên Bạn khi có ý định phơi nắng cho chim vào buổi chiều khoảng 4-5h khi chuẩn bị tắt nắng thì Baj có thể xả nước ra nền trước 1h để làm dịu sau đó phơi nắng cho chim đến khi tắt nắng là ổn . Nếu là nền đất thì minhf vẫn phơi nắng cho chim vào 4-6h chiều ! chim phơi nắng chiều sẽ rèn luyện , tăng sức chịu đựng và rắn rỏi hơn !
Với cách tắm nắng cả sáng và chiều như vậy nên những chú mồi của mình thậm chí những Chú mới tập đi cũng có sức khỏe và chịu đựng rất tốt !

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0

Mình không có thời gian vào buổi sáng, nên thường tắm cho chim vào buổi trưa. Sau khi tắm nước mình để lồng chim vào chỗ sân có bóng che, một nửa ở ngoài nắng một nửa ở trong mát. Chim sau khi tắm nước nó thường phơi mình ở chỗ nắng, khi nó không chịu nữa thì tự nó nhảy vào chỗ mát. Mình cho nó tắm nắng kiểu đó khoảng 30 phút. Vì không có thời gian buổi sáng nên mình phải làm vậy vào trưa. AE xem như vậy có được không? cho mình ý kiến với nhé!

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

Thx mọi người.

Tại cũng có nhiều nguồn tin cho rằng buổi sáng cho tắm 1tiếng là đủ. Nên bây h em thường cho chim phơi nắng tầm 6h-7h thôi. Có bữa phơi tới 7h30 thấy nó hả mỏ dữ lắm :(

Còn buổi chiều thì tại nắng nó hắc vô chứ em cũng ko có ý định phơi :( vì ko có thời gian nhiều.

minhdien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em cứ để cả ngày ngoài sân ,có bắc 1 cái mành tre cho giảm cái nắng ban trưa thôi ,gian khổ cho quen đi .Tất nhiên là vẫn mồi nhậu + bia rượu đầy đủ .

xuanquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em mới khám phá cái này anh em nào gặp chưa vậy , khi em phơi năng chú chim để khoản 20 phút thi chim hả mỏ keu tách tách liên hồi em không biết là gì , có hại cho chim không em phơi nắng khoản 3h chièu xin chỉ giáo

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

amymobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em mới khám phá cái này anh em nào gặp chưa vậy , khi em phơi năng chú chim để khoản 20 phút thi chim hả mỏ keu tách tách liên hồi em không biết là gì , có hại cho chim không em phơi nắng khoản 3h chièu xin chỉ giáo
Em để ý chỉ cần 5p là nó há rồi. Cơ bản là nó nhãy qua nhãy lại + trời nắng + nhiệt độ chổ treo lồng con chim cần lượng không khí nhiều hơn nên rất có thể dùng miệng để thở. ( Để ý loài chó củng vậy :D )
K sao đâu. K rảnh chiều có thể phơi 1 chút, đùng phơi nhiều k tốt cho SK chim.

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

Hixhix bây h mùa mưa hay sao mà nắng ko có, đã vậy tới khi có nắng thì ko hướng vào nhà em :(

Ko lẽ nắng nó cứ chiếu như vậy quanh năm mà ko hề thay đổi góc chiếu hả mọi người :(

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0

nuôi chim mình rất quan trọng việc tắm nắng cho chim theo mình ánh nắng cũng cần như nước uống và đồ ăn đối với chim những ngày ít nắng hễ le lói có tia nắng là mình trănh thủ vội vàng xách các lồng chim treo tìm các tia nắng quí hóa để chim được hưởng còn những ngày thừa thãi ánh nắng mình hay cho chim tắm nắng lặt vặt nghĩa là phơi nắng dăm mười phút lại thôi tắm nhiều lần trong ngày chim được nhiều thời gian ngoài nắng mà chim không thấy khó chịu
thân chào

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

Ai cho mình hỏi nằng chiều tầm 4h30 đến 5h30 có tốt cho chim ko vậy???

Nếu có điều kiện thì nên phơi nắng cho chim vào giờ này ko, hay chỉ cần phơi buổi sáng là đủ?

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Ai cho mình hỏi nằng chiều tầm 4h30 đến 5h30 có tốt cho chim ko vậy???

Nếu có điều kiện thì nên phơi nắng cho chim vào giờ này ko, hay chỉ cần phơi buổi sáng là đủ?

Nắng chiều độ khoảng 12h trở đi là hoàn toàn không tốt cho chim vì có nhiều tia bức xạ độc hại. khoảng thời gian từ 16h trở đi tuy nắng đã dịu xuống nhưng vẫn còn bức xạ mặc dù ở mức độ nhẹ.

Bạn nên phơi nắng cho chim vào lúc sáng sớm (khi nắng vừa lên) nếu bạn phải đi làm hoặc đi học. còn nếu bạn có thời gian rảnh vào buổi sáng thì tốt nhất là bạn nên phơi nắng vào khoảng 7h - 9h là tốt nhất (phơi từ 30' - 45')

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

Nắng chiều độ khoảng 12h trở đi là hoàn toàn không tốt cho chim vì có nhiều tia bức xạ độc hại. khoảng thời gian từ 16h trở đi tuy nắng đã dịu xuống nhưng vẫn còn bức xạ mặc dù ở mức độ nhẹ.

Bạn nên phơi nắng cho chim vào lúc sáng sớm (khi nắng vừa lên) nếu bạn phải đi làm hoặc đi học. còn nếu bạn có thời gian rảnh vào buổi sáng thì tốt nhất là bạn nên phơi nắng vào khoảng 7h - 9h là tốt nhất (phơi từ 30' - 45')

nói như bác vậy cũng không thể được. nếu có điều kiện thì phơi nắng sáng thì rất tốt như bác chaomaobt đã nói thì có nhiều hơi nước ngăn chặn những tia bức xạ. nhưng với điều kiện không cho phép( sáng làm trưa nghỉ chút rồi chiều làm) thì ta buộc phải phơi nắng trưa hoặc chiều thôi và trong tự nhiên thì trưa chim chỉ đụt nắng chút thôi vẫn đi kiếm ăn sinh hoạt bình thường. thời gian khoảng 4h30 đến 5h30 có thể được vì lúc này nắng cũng dịu lại rồi.

chứ nếu như mình nghĩ thời gian này phơi nắng không tốt nên không phơi nắng thì càng tệ hại hơn (mình nói trường hợp điều kiện không cho phép)

thân chào

hoathancaibang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình toàn phải đi làm giờ hành chính, trừ chủ nhật mới được nghỉ, nên vùa đi làm về là xách vội lồng chim ra chỗ gần tán cây ( nửa nắng , nửa râm mát) cho chim tắm tranh thủ chút, Chiều thì 5h hơn mới về , lúc đó trời cũng đã bắt đầu tắt nắng nên không thể tắm nắng đc:H

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

nói như bác vậy cũng không thể được. nếu có điều kiện thì phơi nắng sáng thì rất tốt như bác chaomaobt đã nói thì có nhiều hơi nước ngăn chặn những tia bức xạ. nhưng với điều kiện không cho phép( sáng làm trưa nghỉ chút rồi chiều làm) thì ta buộc phải phơi nắng trưa hoặc chiều thôi và trong tự nhiên thì trưa chim chỉ đụt nắng chút thôi vẫn đi kiếm ăn sinh hoạt bình thường. thời gian khoảng 4h30 đến 5h30 có thể được vì lúc này nắng cũng dịu lại rồi.

chứ nếu như mình nghĩ thời gian này phơi nắng không tốt nên không phơi nắng thì càng tệ hại hơn (mình nói trường hợp điều kiện không cho phép)

thân chào

Dạo này mình thường fơi nắng cho chim tầm 7h đến 8h sáng, và chỗ treo chim của mình thì tầm 4h30 chiều cũng có nắng tới 5h-5h30 cho nên mình để đó luôn, cho nó thích nghi mặc dù chưa biết nắng chiều tầm h đó thế nào.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom