Guest viewing is limited

minhnhi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giúp mình cách lựa chọn lửa chuyền với.

Chào các bạn, mình đang muốn mua thêm 1 em lửa chuyền về nuôi. Trước giờ mình chỉ chọn mua lửa bổi hay thuộc thôi. Các bạn cho mình hỏi khi chọn mua lửa chuyền, có đặc điểm nào để nhận biết khả năng hót sau này của em nó không? Nếu mua 1 chú chim có ngoại hình đẹp mà giọng hót ko hay thì cũng uổng công nuôi dưỡng.

ga sao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Giúp mình cách lựa chọn lửa chuyền với.

Chim Chuyền thì chẳng con nào hót hay đâu bạn ơi. Nhưng được cái nó mau thuần, và mình có thể tập giọng theo ý mình. Còn chọn thì tương tự chim Bổi thôi.

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Giúp mình cách lựa chọn lửa chuyền với.

Chào anh Minhnhi
Kinh nghiệm chọn chim chích Chòe Lửa truyền thì rất phong phú.mình xin đưa ra nhưng tiêu chí chọn 1 chim hót dựa theo những kinh nghiệm của mình như sau:
<o:p>Đầu chim trước hết chọn con đầu xà hay còn gọi là đầu rắn, loại đầu hơi bằng gần ngang với chiều của mỏ chim(nhìn đầu và mỏ gần như 1 dường thẳng).
Mắt phải tinh anh, ngời sáng,xếch về sau gáy,nhìn vào thấy lanh lợi và dữ dằn.
Mỏ ngắn,nhỏ,mỏng nhìn theo chiều ngang,cạnh mỏ hơi tròn nhìn thẳng trực diện,giữa mỏ có 1 khe hở(loại mỏ này lúc ăn hơi vãi thức nhưng rất siêng hót).
Chân chim không thương tật, bàn chân lớn, ngón và móng toàn vẹn
Thân mình : nhỏ,thon và dài
Lông đuôi đầy đủ và dày,chim chuyền đa phần rất khó chọn được con đuôi dài vì chim chưa thay lông nên rất khó biết chú chim nào đuôi dài đuôi ngắn ra sao(đuôi dài cũng do yếu tố duy truyền quyết định nữa)
Lông chim :chọn chú chim mỏng lông,gom hình
Về chất giọng của con chim truyền thì lúc này chim mới bắt đầu học hót nên giọng chưa chuẩn và không được hay.anh nên thường xuyên đem ra cội dợt nhưng nhớ treo xa xa nhưng chú chim đã già mùa anh nhé.
Còn nếu không có thời gian rảnh đem chim đi dợt thì mình tuyển thêm vài em chim giáo sư chất giọng thuộc loại khá cho em chim truyền học theo.
hoặc anh cũng có thể cho chim nghe file chích chòe lửa hót cũng được(có thể mua được ở của hàng bán chim cảnh)
chút ít kinh nghiệm chia sẻ cùng anh.có gì chưa hay xin các cao thủ góp ý chỉ giáo thêm:a04::a04::a04:
</o:p>
link dưới đây là 1 số bài viết về kĩ thuật nuôi và thuần hóa chim rừng anh tham khảo thêm nhé.nó sẽ rất hữu ích.chúc anh thành công với những chú chim của mình:a04::a04::a04:

http://svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=15863

<o:p>
thân ái chào anh.chúc anh tuyển được chú chim như ý nhé:a04::a04::a04:

</o:p>

Chỉnh sửa lần cuối:

LPVK

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Phân biệt chòe lửa chuyền????

Cho mình hỏi làm sao để chọn được một con chích Chòe Lửa chuyền là trống và tướng tá ra sao thì mới có tương lai tốt. Mong mọi người giúp đỡ nhanh dùm tại em đang chuẩn bị mua một con về nuôi.:a45::a45:

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Phân biệt chòe lửa chuyền????

Cho mình hỏi làm sao để chọn được một con chích chòe lửa chuyền là trống và tướng tá ra sao thì mới có tương lai tốt. Mong mọi người giúp đỡ nhanh dùm tại em đang chuẩn bị mua một con về nuôi.:a45::a45:
Lửa chuyền trống thì trên cổ và lưng trổ bông đen,dưới bụng màu vàng đậm hơn con mái.Còn về lựa chim thì tùy mỗi người mỗi ý.Riêng mình thì tướng tá đều chim,đầu mình cân đối là ok,vừa nhảy vừa kêu tạch tạch nhiều và đánh đuôi nhiều càng tốt.
Đơn giản chỉ vậy thôi ,mà cũng ko dễ kiếm đâu.Còn chim thường thường thì có mà đầy.

tranhuusang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
kinh nghiệm chọn CL chuyền bỗi ! mong mấy bác chia sẽ kinh nghiệm!

hiện em đang muốn mua 1 em chích chòe lữa chuyền
nhưng hok bik cách chọn chim sao cho hay !
mong mấy bác chia sẽ kinh nghiệm chọn chích chòe lữa và kinh nghiệm nuôi em nó !
thanks
:a25:

cclua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin hỏi kinh nghiệm nuôi chích chòe lửa chuyền có hót hay và có bộ lông đẹp

các bậc tiền bối ơi?cho em kinh nghiệm nuôi chích Chòe Lửa chuyền.
Làm sao có bộ lông đẹp nhất nếu có thể.
Và hót hay ạ.
em xin chân thành cám ơn!

tin309

Thành viên mới
SVC$
0
Xin các bác chỉ giáo kinh nghiệm nuôi lửa chuyền ?

cclua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cùng câu hỏi trên.
Anh em nào rành về nuôi Chòe Lửa chuyền chỉ giáo với ạ.
Em thì có cách nuôi như vậy không biết đúng không nữa?
- về thức ăn chỉ cho ăn dế với cào cào.không cho ăn sau quy.
- Em để gần con lửa hay nhất trong nhà,khoảng cách 30cm.Nhưng nó cũng hót cả theo cả ngày luôn.
Tối thì cho mặc áo ngủ,ngủ riêng ra.
không biết cách nuôi đúng không nữa,xin giờ anh em chỉ giáo.

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
CHÍCH CHÒE LỬA-CHIM CHUYỀN<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

<o:p></o:p>
Chích chòe lửa là loài chim hót độc đáo, hình dáng là một sự kết hợp tuyệt đẹp của các màu sắc tương phản, giọng hót tuyệt vời, nhiều giọng và du dương, đặc biệt ở con trống với cái đuôi dài và cách biểu diển khi hót.<o:p></o:p>
Tại sao phải cử sâu? Điều này cần cân nhắc khi nó bước vào kỳ thay lông. Đối với chim chuyền, dinh dưỡng là quan trọng, mồi tươi bồi bổ-đa dạng, nếu bổ sung thêm Vitamin nó sẽ thay lông sớm để ra bộ dáng của chim trưởng thành.
Chim chuyền chưa trổ màu lông như con trưởng thành. Tuy giọng hót và cách biểu diễn chưa tốt nhưng cũng chỉ ra được những gì thuộc về tương lai của nó. <o:p></o:p>
Hầu hết chim chuyền sẽ thuần hóa khá dễ dàng. <o:p></o:p>
Từ 2-6 tháng tuổi chim chuyền sẽ bắt đầu thay lông và bộ lông xám của nó dần dần được thay bằng bộ lông của chim trưởng thành. Chim càng khỏe mạnh thì thay lông càng sớm.<o:p></o:p>
Làm thế nào để chim chuyền thay lông sớm hơn?
Để chim thay lông sớm cần chú ý đến dinh dưỡng và cách chăm sóc. Chích chòe lửa, bất kể đó là chim chuyền hay chim trưởng thành, sẽ có xu hướng trì hoãn việc thay lông nếu nó không nhận đủ dinh dưỡng để có một kỳ thay lông tốt. Dinh dưỡng thích hợp là cái nên được thực hiện trước tiên để đảm bảo sự phát triển đúng hướng và thay lông ở thời điểm thích hợp. <o:p></o:p>
Không khuyến khích các bạn làm mọi cách để chích chòe lửa thay lông sớm hơn bình thường dù là chim chuyền hay chim trưởng thành. Việc thay lông hàng năm của chim được xác định bởi các kích thích tố mà cơ thể chim tiết ra. Nếu chu kỳ này bị thay đổi, ví dụ như thay lông trước chu kỳ hàng năm, cơ thể của chim (sau khi thay lông) có thể không sản xuất đủ lượng hormone cho giai đoạn tiếp theo của cuộc sống.
Trong chu kỳ hàng năm bình thường: Chích chòe lửa sẽ giảm hót à thay lông à sau đó lại hót và biểu diển khi lượng hormone testosterone được tiết ra nhiều hơn à giao phối và chăm chim con, lượng testosterone được thay thế bằng prolactin và sau đó dần dần suy giảm để vào mùa thay lông lần nữa .
Sau kỳ thay lông, nếu con chim không “ra dáng” là vì chúng không có một kỳ thay lông tốt do dinh dưỡng không đầy đủ hoặc một môi trường không phù hợp và testosterone trong cơ thể không gia tăng. Các nghiên cứu đã xác nhận rằng: hormone này là cần thiết cho chim hót và thậm chí cả chim mái cũng hót nếu chúng được tiêm hormone này.
Vì vậy, hãy để chim bạn thay lông một cách tự nhiên. Với một chế độ ăn uống cân bằng.
Sau khi thay lông, lông đuôi của chim chuyền có dài thêm không? Khi thay lông thành chim trưởng thành thì bộ đuôi luôn luôn dài hơn chim chuyền. Có người thấy, sau kỳ thay lông chim chuyền vẫn ra đuôi dài như củ hoặc có khi ngắn hơn, nên cảnh giác với người bán vô đạo đức khi cố tình làm bộ đuôi chim chuyền dài hơn bằng mọi cách nhằm kiếm lợi bất chính. <o:p></o:p>
Cảnh giác bằng cách nào? Hãy nhìn một cách tổng thể, bộ đuôi phải phù hợp với các phần khác trên cơ thể chim để biết đó là đuôi thật của chim. Chòe lửa chuyền thường có lông đuôi màu nâu để phù hợp với lông cơ thể. Nếu đuôi màu tối hơn, đặc biệt khi soi dưới ánh nắng mặt trời, nó gần như không phải là đuôi thật của chim chuyền.<o:p></o:p>
Ngoài tự nhiên, một chim chuyền khi đã tách bầy sẽ bị tấn công bởi chim bố mẹ nếu nó xâm nhập vào lãnh thổ của chúng trong lúc nó đang nuôi tổ khác. Chim chuyền sẽ ẩn ở vùng bên ngoài lãnh thổ chim bố mẹ. Nơi đó, nó có thể nghe chim cha và các loài chim khác hót và tìm hiểu giọng hót của chúng. Điều quan trọng là chim chuyền được nghe giọng hót của chòe lửa khác, như chim hoang dã, được nghe giọng hót từ xa. Lồng của lửa chuyền không nên được đặt gần một chòe lửa trưởng thành già mùa.
Nếu không có chim thầy thì không nên nuôi chim chuyền vì nó sẽ không phát triển giọng hót một cách đầy đủ. Tôi thấy rằng chích chòe lửa không học được gì nhiều từ băng đĩa. Tôi cho rằng: có thể là do đĩa CD có quá nhiều tạp âm và không ghi được giọng hót “lúc cao trào” như trong tự nhiên. Điều này đã được nhiều người thử nghiệm. Tuy nhiên, nếu chúng được nghe những giọng hót thực tế từ chòe lửa khác hoặc các âm thanh môi trường xung quanh -> chúng dễ dàng ghi nhớ các âm điệu đó.
Tiêu chuẩn chọn lựa chim chuyền? <o:p></o:p>
Đầu và cổ là cái đầu tiên mà tôi tìm – nên chọn chim chuyền có đầu cân đối trên một cái cổ thon, mảnh dẻ. Chúng nhìn có vẻ “chảnh”, hơi vênh váo giống như tính cách của nó sau này. Đôi chân dài càng làm cho nó trông thanh lịch hơn.<o:p></o:p>
Hãy nhìn vào phần lông phóng của nó: Nếu nó là bán trong suốt (Semi-Transparent) tức là chim mỏng lông, một đặc điểm rất tốt ở chích chòe lửa. Nếu lông dày sẽ làm cho chim có vẻ cồng kềnh. Loại lông dầy này sẽ di chuyển chậm hơn và ít có khả năng để có một phong cách chơi tốt.
Làm cách nào đánh giá được giọng và cách trình diễn của chòe lửa nếu nó không hót (độ lớn và tính năng động) ? Bạn nên lắng nghe những âm thanh tek tek của chim. Các âm này càng to thì nó sẽ hót lớn hơn và năng động hơn. <o:p></o:p>

Chỉnh sửa lần cuối:

cclua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thanks anh bạch đề nhiều?
Em chỉ có một thắc mắc cần chỉ giáo thêm là.
Tại sao không nên để con chuyền gần con chim già lâu mùa?Vì em thấy hiên tại con chim chuyền của em để gần chim già vẫn hót cả ngày.
- Để gần chim già để học giọng.tại sao lại không cho chim chuyền để gần chim già????
Mong anh giải thích thêm ạ.
Xin cám ơn anh.

---------- Post added at 08:59 PM ---------- Previous post was at 08:34 PM ----------

Xin lỗi ạ.
Em xin cám ơn anh bsmai,nhầm với anh bạch đề.
Xin anh chỉ giáo thêm ạ!

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn cclua
.
Như đã viết trong bài cụ bsmai. Chim non chuyền muốn cho học giọng chỉ nên treo xa và không cho thấy mặt vì nếu để gần lửa non sẽ bị đè không hót hoặc có khi lâu ngày sinh ra dữ tính-chụp chim. tuy nhiên không phải chim già mùa nào cũng có giọng hót hay như ý. Bạn nên có chọn lọc của riêng mình trước khi chọn em nào làm thầy cho sáp nhỏ nhé. Chúc bạn vui.
.
Thân

vinhbomvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho E hỏi kn nuôi CCL chuyền co nhiều giọng hay

E co nuôi 1 chú CCl chuyền. nuôi dc 2 tháng rùi thi e nó hót giọng lớn. thấy e nó đã co giọng rừng rùi nhưng lại rất là ngắn và đơn âm.
Mong các bác chia sẻ cho e chút ít kinh nghiệm làm sao cho chú CCL hót nhìu giọng.
E xin trân thành cạm ơn trước.

vinhbomvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hot: Cách chăm CCl chuyền khi Thay lông

E co 1 chú lửa chuyền đang trong thời điểm thay lông.
Xin các bác chỉ giáo cho e, CCL chuyền trổ lông có giống như CCL bổi thay lông không?
Và cách chăm sóc như thế nào?
Mong các bác chia sẻ chút kinh nghiệm, e xin chân thành cảm ơn.

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Ðề: Cho E hỏi kn nuôi CCL chuyền co nhiều giọng hay

"E co nuôi 1 chú CCl chuyền. nuôi dc 2 tháng rùi thi e nó hót giọng lớn. thấy e nó đã co giọng rừng rùi nhưng lại rất là ngắn và đơn âm.
Mong các bác chia sẻ cho e chút ít kinh nghiệm làm sao cho chú CCL hót nhìu giọng."

Đây chỉ là giọng trung gian giữa đi chuyên và hót sổng, giọng to không hẳn là giọng rừng. bạn nên có chim thầy ở nhà cho nó học giọng để phát triển giọng hót của nó (Bạn xem thêm bài quá trình tập dợt chim hót và huấn luyên giọng cho chích chòe lửa)
Chim chuyền "mặc áo" của chim chuyền. Khi thay lông, nó khoát lên mình chiếc áo mới (của chim trưởng thành) và hót to ở nhà - thường là vậy, chim mới lớn sẽ hăng máu hơn. Lúc đó bạn đến cội để dợt, nó sẽ học giọng của chim già rừng. Thậm chí học cả giọng than, mi, khướu ...

"E co 1 chú lửa chuyền đang trong thời điểm thay lông.
Xin các bác chỉ giáo cho e, CCL chuyền trổ lông có giống như CCL bổi thay lông không?
Và cách chăm sóc như thế nào?"

Chăm sóc chim chuyền thay lông cơ bản cũng tương tự như chim trưởng thành thay lông
Topic liên quan: Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

hoami_dat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thanks bsmai, bài viết hay, em cũng mới tậu một em chích Chòe Lửa, sẽ về làm theo cách của bác!

vinhphuong12

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình đang nuôi choe lủa từ non.nhưng ít giọng quá.rất hay mở CD cho e nó nghe nhưng vẫn ko thấy em nhiều giọng.chỉ được cái la chim hăng chiến.sờ tay vào của lồng là em phi lên mổ cả lên tay

[FONT=.VnTime]
[/FONT]

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dthungpro

Thành viên mới
SVC$
0
mính dang nuôi choe lủa tù non.nhủng it giọng quà.rat hay mo cd cho e no nghe nhung vân ko thầy em nhieu giong.chỉ dủoc cài la chim hăng chiến.so tay vào của lồng la em phi len mỏ.trfo ca lên tay

[FONT=.VnTime]
[/FONT]

chim non của mình hot nhiều giọng mà hăng lắm,búng tay là cắn khí thế.trời tối bạn nên thả ra để chim ko bị gò bó trong lồng mới nhanh có lửa

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
hì. tình hình là có ông anh mới cho con lửa thuần hót hét cũng ok nên tự nhiên thích nuôi lửa nên vào thỉnh giáo các Cụ vài điều mong các cụ chỉ bảo tận tình giùm em nha.

vấn đề mình thắc mắc là có con lửa chuyền mới lên mùa đầu đang chơi tốt lắm. dáng xài đc chứ không gọi là đẹp. nhưng lửa chuyền mùa đầu mà đuôi 19cm. không biết mùa sau hoặc dài hơn nửa đuôi có dài hơn không ?, và thông thường là bao nhiêu vậy các cụ trong trường hợp chăm tốt nha. con đó hiện giờ bán giá 700k àh. mong các cụ chỉ giáo sơm

hoiruoi

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Cho E hỏi kn nuôi CCL chuyền co nhiều giọng hay

"E co nuôi 1 chú CCl chuyền. nuôi dc 2 tháng rùi thi e nó hót giọng lớn. thấy e nó đã co giọng rừng rùi nhưng lại rất là ngắn và đơn âm.
Mong các bác chia sẻ cho e chút ít kinh nghiệm làm sao cho chú CCL hót nhìu giọng."
Đây chỉ là giọng trung gian giữa đi chuyên và hót sổng, giọng to không hẳn là giọng rừng. bạn nên có chim thầy ở nhà cho nó học giọng để phát triển giọng hót của nó (Bạn xem thêm bài quá trình tập dợt chim hót và huấn luyên giọng cho chích chòe lửa)
Chim chuyền "mặc áo" của chim chuyền. Khi thay lông, nó khoát lên mình chiếc áo mới (của chim trưởng thành) và hót to ở nhà - thường là vậy, chim mới lớn sẽ hăng máu hơn. Lúc đó bạn đến cội để dợt, nó sẽ học giọng của chim già rừng. Thậm chí học cả giọng than, mi, khướu ...

"E co 1 chú lửa chuyền đang trong thời điểm thay lông.
Và cách chăm sóc như thế nào?"

Chăm sóc chim chuyền thay lông cơ bản cũng tương tự như chim trưởng thành thay lông
Topic liên quan: Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

Bác cho em hỏi ngu tí, sự khác nhau giữa chim bổi, chim truyền và chim thuộc là ở điểm nào. Em không hiểu cácch qui ước này lắm. Cảm ơn bác.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom