Guest viewing is limited

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào cả nhà em xin có tý ý kiến cá nhân của em như sau:
em thì thường chon những chú người thuôn dài, đâu gồ hay gọi là đầu quả táo,vai và hầu phải nở ra, lông cánh phải dài qua hậu môn đến giữa thân đuôi thì càng tốt, chân dài, mắt to tròn và đóng cao lên đỉnh đầu, lông lá mượt nhưng ko đc quá dày vì em thấy con chim như vậy nuôi rất lâu mới líu và hay bị bờm lông ở lưng,........
trên đây là vài ý kiến của em về cách chon khuyên mộc , có gì sai xót xin anh em bổ sung thêm cho bài viết của em ạ. thân chào mọi người chúc mọi người 1 ngày vui vẻ với SVC
thân.:a45::a45::a45:

lostninja

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho mình hỏi , chim mộc thường nhỏ con hơn những con đã trường thành phải ko , mình đi mua thấy toàn chim nhỏ con . Ở nhà củng có 1 con nhìn nhỏ xíu mà mình ngắn nữa mình sợ là chim mái quá . Có ai khẳng định dùm mình chim mộc thì nhỏ con cho mình an tâm 1 chút chứ chim mình nhỏ con quá . tắm xong nhìn thấy sương luôn . Hay là chim bị suy vì ko ăn đủ chất . Nhìn lông nó hơi xù và nó đang thay lông :| :a43::a43::a43:

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
cho mình hỏi , chim mộc thường nhỏ con hơn những con đã trường thành phải ko , mình đi mua thấy toàn chim nhỏ con . Ở nhà củng có 1 con nhìn nhỏ xíu mà mình ngắn nữa mình sợ là chim mái quá . Có ai khẳng định dùm mình chim mộc thì nhỏ con cho mình an tâm 1 chút chứ chim mình nhỏ con quá . tắm xong nhìn thấy sương luôn . Hay là chim bị suy vì ko ăn đủ chất . Nhìn lông nó hơi xù và nó đang thay lông :| :a43::a43::a43:
Theo những hiểu biết của em thì chim mộc là chim mới đánh bẫy ngoài thiên nhiên về chứ không phải là chim chưa trưởng thành bạn ạ. Chim trống nhỏ con cũng không hiếm gặp, vấn đề là bạn nên tham khảo các kinh nghiệm chọn trống mái để kiếm được chú chim ưng ý, chứ băn khoăn của bạn có thể hoàn toàn loại bỏ bạn nhé.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Ðề: hỏi cách chọn Khuyên mộc

BỘ CHIM NGŨ ĐOẢN
Bài ở trên là bộ chim nhỏ dài , còn có một loại bộ chim đẹp các bạn lưu ý đừng bỏ qua đó là bộ chim NGŨ ĐOẢN , bộ này còn hiếm hơn bộ nhỏ dài , tướng con chim, mỏ ngắn , vóc dáng ngắn , chân ngắn , cổ ngắn , đuôi ngắn tóm lại là cái gì cũng ngắn . Những con này cũng được liệt vào bộ dạng cổ quái sẽ có những điểm hay riêng của nó . Các bác tham khảo cho ý kiến đóng góp
bác Chào Mào nói đúng quá...loại chim này rất mau mỏ và siêng hót.hiện nay nhà em cũng có 1 chú,mỏ ngắn,chân ngắn,cổ ngắn,đầu nhỏ...người tròn như hòn bi.nhìn chung là những ai chơi lâu rồi nhìn thật kĩ ở ngoài thực thì mới phát hiện ra đc,chứ có chụp ảnh nên thì cũng không khác các con chim khác là mấy.hôm nào có time em up ảnh cho mọi người xem.nhưng chú ý loại này cũng hay bị nhầm với chim mái nên khi mua,xem kĩ(đọc kĩ hướng dãn trước khi sủ dụng:a04:).nhưng theo em loại này chỉ để chơi ở nhà thôi,vì tuy siêng hót nhưng có cái dở là bọn này chơi không bền chim,vì vậy thi đấu thì có lẽ là k ổn lắm,nhưng để nhà thì vô tư.có vài lời nho nhỏ,các bác thấy em nói sai thì bỏ qua chứ đừng xé ra to mà mắng em nha....khổ thân em lại phải giả thích:a17::a04:

BIRD82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chọn khuyên quả là rất khó nhưng càng khó thì mình càng ham thôi

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
cứ thấy con nào khỏe mạnh bay nhảy tốt ăn uống đều k tật lỗi, mở mồm hót là túm thôi các bác nhỉ

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
như thế là tất nhiên nhưng cũng phải xem chú nào bộ đẹp trường chim đuôi xòe thì mới chọn, nhưng chú như vậy chăm mới có tương lai nhé bạn:a01:

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
em mua 3 chú về bị mèo vồ mất 2. tiếc đứt ruột. giờ còn một em.may là em này cũng mau mỏ. khi chon phải chọn con nhanh nhẹn. nhìn tướng dữ chân cao, người dài. lông lá sắc nét . nói chung cứ chọn em nào nhìn nổi bật nhất trong lồng. chim mái là con chân ngắn lông lá màu nhạt ..........em mới nuôi nên chỉ biết vậy thôi. mong các bác bỏ qua nếu phát biểu nhầm

nguyengiason

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cách chọn khuyên với mình thì thường chọn về tiếng, ra cửa hàng cứ thấy con nào gọi nhiều, giọng đanh, mỏ mở to là những con mau mỏ và giọng hay là bắt chứ mình cũng chưa biết gì nhiều về bóng bộ con chim.

trungtoan868

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tư vấn chọn chim

chào các bác trong diễn đàn, em vừa rồi có chọn được 3 con khuyên có dáng rất đẹp từ màu sắc cho đén hình dáng và là chim trống cả các bác ah .hầu hết là chim đánh được và em cung mới nuôi được khoảng 2 tuần gì đó, tróng đó có 2 con dọng rất khỏe và nỗi khi chúng kêu gọi bày thì rất liền thành khoảng 3 đến 4 âm liền nhau ( chiu, chiu,chiu) rất to và có vể như chúng đang gọi bầy thì phải em cũng không rõ lắm vì em mới bắt đầu nuôi chim khoảng 5 tháng nay nên cũng chưa có kinh nghiệm trong việc chọn chim và một con còn lại cũng dọng như vậy nhưng nghe tiếng của nó rất yếu và bể dọng,cho nên em muốn hỏi các bậc tiền bối trong diễn đàn SVC là 3 con chim em vừa nói có khả năng hót được không ah? em xin cảm ơn các bác rất nhiều và cũng mong nhận được nhiều lời khuyên bổ ích của các bác

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
Ðề: tư vấn chọn chim

mình sinh được góp chuyện với bạn Trungtoan868 có thể bạn chủ quan quá chăng khi bạn dám khảng định 3 con khuyên bạn mới chọn là khuyên đẹp là khuyên trống trong khi bạn là người mới chơi khuyên trong khi các bạn nuôi khuyên lâu năm vẫn còn trăn luận con này đẹp con này không đẹp vậy có thể con khuyên của bạn có những điểm không đẹp mà bạn không biết chứ ạ nên muốn tư vấn dúp bạn mọi người cũng không có đủ dữ liệu mà khuyên bạn nên nuôi hay thả đi .Bạn còn khảng định khuyên của bạn là khuyên trống trong khi bạn mới nuôi được 2 tuần điều khảng định ấy không chắc chắn đâu nhiều người nuôi khuyên vẫn thường bị nhầm lẫn dữa trống mái đấy bạn ạ .Chỉ khi nào khuyên của biết hót chuyện thì mới khảng định được là khuyên trống mà thôi mình thì thông qua tiếng hót chuyện để tuyển chọn con nào nên nuôi hay không . chúc bạn có cả 3 con khuyên đều để nuôi được
thân chào

siroco9999

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào các bác trong diễn đàn, em vừa rồi có chọn được 3 con khuyên có dáng rất đẹp từ màu sắc cho đén hình dáng và là chim trống cả các bác ah .hầu hết là chim đánh được và em cung mới nuôi được khoảng 2 tuần gì đó, tróng đó có 2 con dọng rất khỏe và nỗi khi chúng kêu gọi bày thì rất liền thành khoảng 3 đến 4 âm liền nhau ( chiu, chiu,chiu) rất to và có vể như chúng đang gọi bầy thì phải em cũng không rõ lắm vì em mới bắt đầu nuôi chim khoảng 5 tháng nay nên cũng chưa có kinh nghiệm trong việc chọn chim và một con còn lại cũng dọng như vậy nhưng nghe tiếng của nó rất yếu và bể dọng,cho nên em muốn hỏi các bậc tiền bối trong diễn đàn SVC là 3 con chim em vừa nói có khả năng hót được không ah? em xin cảm ơn các bác rất nhiều và cũng mong nhận được nhiều lời khuyên bổ ích của các bác
Nuôi chim cần phải kiên trì, bạn phải nuôi ít nhất 6 tháng nữa thì mới biết được con chim đấy có hay không, điều mà người chơi vẫn thường nhầm lẫn là "dáng chim đẹp, mầu lông đẹp thì hót hay" nhưng dáng chim và mầu lông không quyết định được đó là con chim hay, 70% là do tố chất con chim đó có phải thực sự là chim hay không! 30% là do người chơi. Vì vậy trong đám khuyên mộc bạn bẫy được chưa chắc đã có con chim nào hay, nhưng cũng có thể có vài ba con. vậy nên bạn phải nuôi thì mới khám phá ra được con chim hay chứ không thể đánh giá qua hình thức bên ngoài con chim được.
Mình có đôi lời mạo muội các ae tiền bối có thâm niên chơi chim, nếu có gì không phải mong được lượng thứ. :a24::a43:

bjnalone9x

Thành viên mới
SVC$
0
mình thì trước tiên trọn con nào mà mỏ với mắt nhìn từ cửa lồng vào thành hình chữ V ! chữ V càng bé càng tốt ! sau đó nhìn đến dáng dấp ! nhanh nhẹn đứng cao đuôi cụp xòe thì càng tốt là ok thôi

thanhtrong1510

Thành viên mới
SVC$
0

Bạn cho mình hỏi nếu Vk hót chuyện thi khẳng định là VK trống ko ... vì mình củng mới chơi thui nên hok bít nhùi...thank bạn:a35::a35::a35::a35::a35:

mình sinh được góp chuyện với bạn Trungtoan868 có thể bạn chủ quan quá chăng khi bạn dám khảng định 3 con khuyên bạn mới chọn là khuyên đẹp là khuyên trống trong khi bạn là người mới chơi khuyên trong khi các bạn nuôi khuyên lâu năm vẫn còn trăn luận con này đẹp con này không đẹp vậy có thể con khuyên của bạn có những điểm không đẹp mà bạn không biết chứ ạ nên muốn tư vấn dúp bạn mọi người cũng không có đủ dữ liệu mà khuyên bạn nên nuôi hay thả đi .Bạn còn khảng định khuyên của bạn là khuyên trống trong khi bạn mới nuôi được 2 tuần điều khảng định ấy không chắc chắn đâu nhiều người nuôi khuyên vẫn thường bị nhầm lẫn dữa trống mái đấy bạn ạ .Chỉ khi nào khuyên của biết hót chuyện thì mới khảng định được là khuyên trống mà thôi mình thì thông qua tiếng hót chuyện để tuyển chọn con nào nên nuôi hay không . chúc bạn có cả 3 con khuyên đều để nuôi được
thân chào

chjmnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thân chào
cả 2 bác đều có ý đúng,thông thường con nào dài đẹp sáng sủa sắc nét thì gần như 100 % là đực rồi,nhưng hi hữu vẫn có trường hợp dính mái ( e đã dính vài lần ) hoặc đực nhưng lộn mề toàn gọi tiếng mái thì coi như cũng vứt, ngoài những kinh nghiệm các bác đã đưa e xin bổ sung chút kinh nghiệm nho nhỏ :
- móc mộc ko nên ngồi lâu quá 1 tiếng ==> tập trung quá hoa mắt ==> loạn chưởng :a01:
- Hình dáng đã ưng ý thì nên quan tâm đến nét mặt,đôi mắt,thể hiện khá nhiều tính cách con chim (chim nào cũng thế thôi)
- Không quá quan trọng mỏ to mỏ nhỏ mỏ ngắn mỏ dài mỏ cong mỏ thẳng,nếu đủ kiên trì để nuôi đến lúc thuộc lừ thì đều hay hết...................................:a20::a44::a44::a20:
- Không nên quá máy móc sách vở mà cần phải có cảm nhận riêng + chút niềm tin + đi móc và quan sát nhiều sẽ có thêm KN.Cuối cùng là vận may và cơ duyên với con chim,nếu ko có thứ này thì đố cao thủ nào tóm được chim hay :a01::a01:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

cả 2 bác đều có ý đúng,thông thường con nào dài đẹp sáng sủa sắc nét thì gần như 100 % là đực rồi,nhưng hi hữu vẫn có trường hợp dính mái ( e đã dính vài lần ) hoặc đực nhưng lộn mề toàn gọi tiếng mái thì coi như cũng vứt, ngoài những kinh nghiệm các bác đã đưa e xin bổ sung chút kinh nghiệm nho nhỏ :
- móc mộc ko nên ngồi lâu quá 1 tiếng ==> tập trung quá hoa mắt ==> loạn chưởng :a01:
- Hình dáng đã ưng ý thì nên quan tâm đến nét mặt,đôi mắt,thể hiện khá nhiều tính cách con chim (chim nào cũng thế thôi)
- Không quá quan trọng mỏ to mỏ nhỏ mỏ ngắn mỏ dài mỏ cong mỏ thẳng,nếu đủ kiên trì để nuôi đến lúc thuộc lừ thì đều hay hết...................................:a20::a44::a44::a20:
- Không nên quá máy móc sách vở mà cần phải có cảm nhận riêng + chút niềm tin + đi móc và quan sát nhiều sẽ có thêm KN.Cuối cùng là vận may và cơ duyên với con chim,nếu ko có thứ này thì đố cao thủ nào tóm được chim hay :a01::a01:
Công nhận là bạn nói khá đúng với ý mình rồi đó. Chỉ có một điều bạn nói là không quan trọng mỏ to nhỏ ngắn dài cong thẳng thì mình không đồng ý rồi chjmnho ạ. Vì cái đó ảnh hưởng lớn đến dọng hót và cả dáng vẻ oai phong của chú chim nữa chứ.
Khi đi móc mộc thì đúng là không nên sách vở mà cần có cảm nhận riêng khi đã có sự ưng ý. Nhưng để có sự ưng ý cần có những tác động của mình. Cho thức ăn mới và ngon vào lồng mộc, đặt tay lên lồng vỗ nhẹ và chú nào có sự linh hoạt , luôn đứng ở thế chân duỗi dài, lông lá bó gọn không dày mà mượt mà, mắt mở to linh hoạt, giành ăn mạnh mẽ với những chú khác, cùng các yếu tố như nhiều người đã nói về dáng...Thêm nữa là yếu tố may mắn đóng một phần quan trọng không kém. Như thế là các bạn có thể có một chú khuyên khá rồi đó. Đến lúc về mình chăm sóc đúng cách nữa thì sẽ thành một chú khuyên hay thôi. Chúc các bạn may mắn và thành công. Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

vo nguyen979

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chơi khuyên mình cần nhất chú khuyên mình phải dc như thế này:
- mau miệng
- tiếng hót to va đanh
những chú khuyên bổi hay khuey6n mộc phải dc 2 yếu tố này thì nên mang về nuôi con không thì đừng nên vì tốn công tốn của kh đáng.
chon khuyên môc hay khuyên bổi thì khi mang ra riêng 1 mình chim phải hót nagy lập tức. tiếng hót phải lớn và hót liên tục thí đó mới là chú khuyên có tuơng lai còn kh thi bỏ lại vao lồng mặc dù co kêu tiếng trống nhưng key6 ít..nếu con chim dc thêm mỏng lông dài đòn thì tốt còn kh thì day lông cung chơi nếu nó dc 2 yếu tố quan trọng như mình nói ở trên
mình có vài kinh nghiệm góp ý với bạn chimjnho thế này về vấn đề con chim di gió nhưng kêu tiếng mái
nếu bạn có dc những con chim trống kêu tiếng mái mình sẽ mua hết của bạn
những người chơi khuyên lâu năm nếu nguói ta có con kêu tiếng mái mà bạn muốn mua thi hơi bi khó đó..giống như bạn muốn co con ba son..những con kêu tiếng mái kh líu thì thôi chú nuế mở miệng thì rất tuyệ vời...người hoa gọi những con kêu tiếng mái la NÃ HẦU..đây là hàng cực hiếm,nó hiếm hơn cã con ba son..vì vậy nếu bạn có con trống ma kêu tiếng mái bạn vui lòng nhắn lại giá cả cho mình để mính wa mình mua lại cua bạn..vài dòng góp ý

chọn khuyên mộc nên chon kuyên o những vung sau đây la tuyệt vời nhất
_ khuyên sơn la vì nó có giọng hót trong vắt,siêng miệng,tiếng lớn
-_ khuyên đà nẵng vì nó có tiếng kêu rất to và líu táp..líu táp tức là khi lên kèo khi đấu líu no cứ sáp lại con bên cạnh mà líu
- khuyên nha trang vì nó rất siêng miệng và nhanh líu
- khuyên ba son là vô địch vì tiếng của nó lớn.líu táp,và líu rất dữ dội.tiếng líu nghe vang dội
mình đã nghe wa tất cả gịng khuyên các vùng nên mình nhận xét như vậy.vài dòng g0p1 ý

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ndhai

Thành viên mới
SVC$
0

thân chào

Bác nói rõ hơn về cách tuyển chọn như này, hót chuyện như thế nào thì nên nuôi và ko nên nuôi ??
Vì mình mới chơi khuyên và cũng đang nuôi chim mộc.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Bác nói rõ hơn về cách tuyển chọn như này, hót chuyện như thế nào thì nên nuôi và ko nên nuôi ??
Vì mình mới chơi khuyên và cũng đang nuôi chim mộc.
Nếu khi đã được một chú khuyên trống và muốn tuyển lựa theo cách hót chuyện thì theo mình có đóng góp như sau. đó là cách hót chuyện, nếu luyến láu nhiều giọng, giọng chuyện to, chuyện dài nhiều âm vực. Đồng thời phong cách hót chuyện cũng mang lại nhiều điều như khi hót chuyện mà kèm theo xoay và múa cầu, xòe đuôi... thì sẽ có vể đẹp riêng và phong cách chuyện cũng sẽ phần nào ảnh hưởng đến phong cách líu. Đôi điều theo cảm nhận. Thân

hoàng khuyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn nên trọn con nào đòn dài mắt xếch và mỏ mỏng là mau líu lắm.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom