Guest viewing is limited

TungY

Thành viên mới
SVC$
0
Cách chọn chim Vành Khuyên

Em bây giờ mới học chơi vành khuyên , vì vậy muốn hỏi các anh về vấn đề trọn vành khuyên , mong các anh chỉ giáo ,
PS: em chỉ muốn hỏi vành khuyên nuôi từ bé tốt hơn hay chim bẫy nuôi tốt hơn và tại sao Thân

depzaits

Thành viên mới
SVC$
0
một con vành khuyên đẳng cấp là con chim ngừoi phải nhỏ khóe mắt phải trắng đậm chân con chim màu hơi bạc nhiều vẩy. Quan trọng nhất là con chim nhẩy không được lộn cầu

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
một con vành khuyên đẳng cấp là con chim ngừoi phải nhỏ khóe mắt phải trắng đậm chân con chim màu hơi bạc nhiều vẩy. Quan trọng nhất là con chim nhẩy không được lộn cầu
Con khuyên theo tiểu chuẩn bạn nêu ra đó là tiêu chuẩn sở thích của bạn thôi còn để đánh giá một con khuyên hay thì hoàn toàn ko dựa vào hình dáng màu lông . Con chim nhảy cầu hay lộn cầu cũng ko ảnh hưởng gì tới giọng hót và ko thể đánh giá đc con chim lộn cầu hay ngoái cổ là con chim ko hay . Ngoái cổ lộn cầu là do sở thích của người chơi thích hoặc ko thích mà thôi .

cucgachpti

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nó xấu thì xấu nhưng miễn có tiềng líu hay và lớn được rồi, heheh vì em mới nuôi khuyên ghiền nghe líu quá, nhưng chưa có em náo líu hết

đức hậu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ha ha khuyên líu thì thiếu gì nếu chơi thì chơi con chim đẹp vừa không có tật vừa líu hay có phải hơn không, con này iem bẫy được đầy chỉ tội hok có lồng mà nuôi xuể thôi, ban đầu chọn con đẹp không lộn cầu nuôi lâu lâu sẽ tìm được con líu hay, chơi chim phải kì công 1 chút nó mới khoái bà con àh

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0

Bạn còn thiếu cái tật ngoái cổ. Lộn cầu có thể chữa được nhưng ngoái cổ thì ....

vanhkhuyen1983

Thành viên tích cực
SVC$
0
hiiiii Lâu không vào 4rum nghe anh Chao mao hưỡng dẫn người mới chơi thế thì làm sao người ta chọn được con chim phù hợp nhất cho họ đâu anh...Mạn phép anh Thanh nhé
Đối với người mới vào nghề chơi chim (í quên vào nghề lâu theo chồng nhưng chưa nuôi) thì ta chỉ nên chỉ các chọn sao cho người mới chơi dễ hiểu, dễ chọn và phải làm cho người ta thích chú chim mình chọn. Anh Thanh chỉ 1 loạt như Ngũ Đoản, ngũ Trường , Mình củ đậu.....thế thì người ta đọc xong chắc cũng......
Theo em tâm lý người mới chơi VK chỉ thích chú chim mình gọn gàng, chân cao, vai nhỏ , cổ dài, họa mắt to....nói tóm lại là nhìn nổi bật nhất trong lồng tập thể là Ok, ah ah ha quên đặc biệt là phải thật rực mầu, sọc kể vàng dưới bụng kéo dài ( 80% chim trống) nếu được nghe chú ta cất lên 1 tiếng nghe thật là gắt thì khẳng định được rùi 100%.
Được chú chim hình dáng nhỏ gọn cao ráo như thế cực dễ chơi, gần như hót and líu luôn sau 1 time nuôi khá ngắn vì người mới chơi cảm thụ về giọng Vk chưa ...Tinh Tế lắm .
Nếu người mới chơi mà chọn theo kiểu "Dị Tướng" .... khó lên, time chờ đợi lâu nhưng đã lên thì cực hay cực độc....cái này chỉ giành cho những lão tướng thôi, còn người mới dễ nản lắm hiii (mấy bác mới chơi đừng oánh iem nhá)
Mới quay trở lại mà nói lắm thế này chắc dễ bị xử vì tội spam quá em chuồn chuồn ớt đây hiiiii

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Vanhkhuyen1983 nhầm rồi trong topic này có hướng dẫn đầy đủ những kinh nghiệm chọn khuyên mộc rất chi tiết của cá nhân CM tất nhiên cũng chưa đầy đủ rất mong các bạn bổ xung thêm .
Vanhkhuyen1983 đọc kỹ lại ở trên CM có nói cách chọn chim rất rõ ràng , CM đưa ra các tình huống để mọi người tham khảo thêm ít nhiều thì có thể biết đc nếu lỡ bỏ qua thì phí
trích VK1983 : iiiii Lâu không vào 4rum nghe anh Chao mao hưỡng dẫn người mới chơi thế thì làm sao người ta chọn được con chim phù hợp nhất cho họ đâu anh..
Các cách hướng dẫn để mọi người có thể tham khảo còn gặp được chú khuyên hay ko nữa thì cũng cần chút duyên nữa và CM cũng hướng dẫn rất tỉ mỉ theo CM là dễ hiểu . Còn muốn chọn được chú chim hay phù hợp thì như CM đã nói quan trọng nhất là giọng líu âm thanh như vậy là phù hợp với tất cả mọi người .
trich VK: Được chú chim hình dáng nhỏ gọn cao ráo như thế cực dễ chơi, gần như hót and líu luôn sau 1 time nuôi khá ngắn vì người mới chơi cảm thụ về giọng Vk chưa ...Tinh Tế l
Tất cả các đặc điểm là do sở thích của người chơi ko liên quan gì tới tiếng líu cũng như âm thanh , còn dễ chơi hay ko thì phải nuôi mới biết đc có dễ chơi hay ko chứ ko dựa vào vóc dáng .
Còn dị tướng hay ko dị tướng lên nhanh hay chậm còn phụ thuộc vào tay người nuôi nữa đó là chế độ nuôi chứ ko phụ thuộc vào dị tướng

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Công nhận CM là người vừa có kinh nghiệm lại vừa hết mình chia sẻ cho mọi người về nghệ thuật nuôi khuyên,người mới chơi và cả người chơi đã lâu không khỏi ghen tỵ và thầm khâm phục những kiến thức tiềm tàng mà bạn đang sở hữu.Song chúng ta nói chung và CM nói riêng đều phải thừa nhận rằng :KHẢ NĂNG SƯ PHẠM CỦA CHÚNG TA CÒN YẾU KÉM vì vậy chất lượng truyền đạt không được như mong muốn,việc tìm ra được những từ ngữ vừa dễ hiểu vừa toát lên đầy đủ nội dung cần truyền đạt không phải chuyện đùa,nó đòi hỏi người viết vùa có trách nhiệm vừa có kinh nghiệm lại phải có trình độ sư phạm nũa,không phải ai trong chúng ta cũng đáp ứng đủ những tiêu chuẩn ấy,thế cho nên người đọc phải hiểu vậy mới được,kinh nghiệm chỉ giống như tấm bản đồ chỉ dẫn,còn thực địa nó như thế nào thì người đọc phải tự mình đi đến đó thì mới hiểu được.Nhưng dù sao cú "đá xoáy" của Vanhkhuyen 1983 cũng rất trách nhiệm và chân tình,xin cảm ơn cả CM vàVK nhé,thân.

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
hiiiii Lâu không vào 4rum nghe anh Chao mao hưỡng dẫn người mới chơi thế thì làm sao người ta chọn được con chim phù hợp nhất cho họ đâu anh...Mạn phép anh Thanh nhé
Đối với người mới vào nghề chơi chim (í quên vào nghề lâu theo chồng nhưng chưa nuôi) thì ta chỉ nên chỉ các chọn sao cho người mới chơi dễ hiểu, dễ chọn và phải làm cho người ta thích chú chim mình chọn. Anh Thanh chỉ 1 loạt như Ngũ Đoản, ngũ Trường , Mình củ đậu.....thế thì người ta đọc xong chắc cũng......
Theo em tâm lý người mới chơi VK chỉ thích chú chim mình gọn gàng, chân cao, vai nhỏ , cổ dài, họa mắt to....nói tóm lại là nhìn nổi bật nhất trong lồng tập thể là Ok, ah ah ha quên đặc biệt là phải thật rực mầu, sọc kể vàng dưới bụng kéo dài ( 80% chim trống) nếu được nghe chú ta cất lên 1 tiếng nghe thật là gắt thì khẳng định được rùi 100%.
Được chú chim hình dáng nhỏ gọn cao ráo như thế cực dễ chơi, gần như hót and líu luôn sau 1 time nuôi khá ngắn vì người mới chơi cảm thụ về giọng Vk chưa ...Tinh Tế lắm .
Nếu người mới chơi mà chọn theo kiểu "Dị Tướng" .... khó lên, time chờ đợi lâu nhưng đã lên thì cực hay cực độc....cái này chỉ giành cho những lão tướng thôi, còn người mới dễ nản lắm hiii (mấy bác mới chơi đừng oánh iem nhá)
Mới quay trở lại mà nói lắm thế này chắc dễ bị xử vì tội spam quá em chuồn chuồn ớt đây hiiiii

Mình cũng là dân mới vào nghề nhưng theo mình ý của VK1983 là đúng vì theo tâm lý của người mới chơi
thường rất mơ hồ khi nghe mấy dáng ngũ đoản , ngũ trường gì gì đó... hi`hi`. Nhưng các bạn cũng đừng bỏ qua mấy cái " Dị tướng " mà bác CM đề cập đến chẳng may sau 1 ngày làm việc mệt nhọc về đến nhà gỡ lồng bẫy xuống lại gặp mấy bác đó lằm gọn trong lồng thì hạnh phúc biết bao và bao nhiêu mệt nhọn tan biến :a04::a04::a04:

tuantrong2807

Thành viên mới
SVC$
0
cả nhà ơi giúp em với em có 1 chú khuyên nuôi cũng dc khoảng 2 mùa rùi, sau mùa thay lông năm nay em thấy nó cam tịt mồm không hà kêu cũng không mà thay lông xong cũng dc 2 tháng rùi hix..các pác xem có cách nào giúp em với

A

accountptt

Guest
Chọn khuyên bổi

Mình nghe nói K bổi mua về rất lâu và ko biết bao giờ mới nghe đc hót hay liếu, nên hơi nản ko muốn mua, nhưng rất thích loài chim này, nhìn nó rất lovely.
Các bạn có thể truyền đạt cho mình 1 ít kinh nghiệm:
- Làm thế nào để phân biệt khuyên xanh và khuyên vàng.
- Chăm chú K bổi thế nào để sau 1 - 2 tuần thì có thể kêu, hót chuyện, líu.
Chân thành cám ơn.

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chọn khuyên bổi

- Chăm chú K bổi thế nào để sau 1 - 2 tuần thì có thể kêu, hót chuyện, líu.

Cái này rất nhiều cao thủ cũng đang nghiên cứu:a21:
chăm khuyên bổi để sau 1->2 tuần có thể kêu(chuyện trong tầm tay),hót chuyện(rất có khả năng), líu(cái này thì chịu thua:a43:.Trừ khi chim mới bẫy vẫn còn lửa rừng hoặc cho ăn cám kick):a16:

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Chú khuyên này nhát quá ko chịu làm người mẫu để CM chộp ,hình hơi mờ chút các bạn thông cảm cho tay nghề phó nháy của CM , lúc nào chú này thay lông xong CM sẽ chộp lại . Chú này theo cá nhân CM là 1 chú có tướng tá NGŨ ĐOẢN , nếu chiếc MỎ ngắn chút nữa thì tốt quá . CM gửi hình để các bạn tham khảo cho vui

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu đây là chú chim ngũ đoản thì hay quá em cũng có một chú khuyên trông giống như thế này, nhìn tướng tá rồi lông lá nó cũng giống hệt như của bác CM vậy để hôm nào em post ảnh em nó lên rồi các bác xem có phải hok nha

solero0105

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình được biết và đã từng thấy,thì một chú tướng tá ngũ đoản như CM nói, kích cỡ của nó có thể tả là rất bé. Nhỏ và tròn xoe có thể nhìn giống như một quả cau vậy: mình ngắn, cổ ngắn, chân ngắn, mỏ ngắn, cánh ngắn. Được cái khi líu căng thì trông tựa như cả cơ thể chim phồng lên, trông rất chi là hấp dẫn... It's so cute !:a20:

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
mình nghiền ngẫm chủ đề này rất kỹ rồi đến hàng ông bạn cũ chuyên mua bán chim khuyên phóng sinh chọn lựa khuyên theo các đặc điểm tướng tinh mỗi loại mấy em rồi lấy thêm hơn chục chiếc lồng cỏ để nhốt mỗi em một lồng để thực nghiệm nhằm tìm hiểu kỹ hơn về loại chim mà mình yêu thích qua việc mình đã làm mình đúc kết cho bản thân được khá nhiều vấn đề nhưng không giám múa rìu qua mắt thợ đâu chỉ mạn phép các cao thủ sinh được trao đổi đôi điều với các bạn nhập môn nuôi vành khuyên
Nếu chọn chim tướng ngũ đoản rất hay gột phải chim mái vì đặc điểm chính của chim mát mằm ở bộ này như mình ngắn chân ngắn mỏ ngắn v v đến chim củ đậu cũng là đặc điểm của mái rồi đến bọn khuyên to con cũng lại hay nuôi phải đồ mái mặc dù mình đã áp dụng mọi kiến thức phân biệt trống mái mà mình có
vậy mình khuyên các bạn mới chơi khuyên không nên chọn nuôi các chú khuyên dị hình dị tướng khó phân biệt trống mái lắm có nhiều bạn nuôi đến hai ba tháng mà còn ngờ ngợ có phải trống không nhỉ mà người mới nuôi khuyên điều quan trọng nhât nuôi được đúng con trống vậy đặc điểm tiêu biểu của chim trống là (các cao thủ đã chỉ rõ mình tóm tắt để dễ nhớ )
Nhỏ con ,khôngto con
dài con không ngắn con
dẹt mình không tròn mình
mỏ dài không ngắn mỏ
chân cao không chân thâp
rộng cầu không hẹp cầu nghĩa là hai chân đậu trên cầu phải dạng rộng
mầu lông sáng tươi sặc sỡ không nhạt tối
còn nhiều điều tiếp theo nhưng những điều mình nêu trên là dễ nhận biết
trong lồng có số lượng mhiều khuyên con đỗ trên cao là con trống dưới thấp là con mái
chúc các bạn mới chơi khuyên chọn nuôi được đúng khuyên trống
thân chào

Picachu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng là mỗi người một cách chọn!
Mình thì mình chọn như sau!
CHỌN NHƯNG CON KHUYÊN CO HÌNH DÁNG THON DÀI TRÔNG TO CON ĐẦY ĐẶN!
ĐẦU SÀ TỨC LÀ ĐẦU BẸT HƠN XƯƠNG VÀNH MẮT HƠI NHÔ HƠN( ĐẦU XÀ NHÌN DỮ TƯỚNG) . MỎ THUÔN NHỎ KHÔNG DÀI MIỆNG RỘNG( SẼ MAU MIỆNG HƠN)!!!
MÀU LÔNG SẶC SỠ NGỰC RỘNG, CÁNH ÔM SÁT VAI HƠI NHÔ LÊN...!
NHÌN TỔNG THỂ CON CHIM TRÔNG TO HƠN CÁC CON KHÁC NHƯNG TO VÀ DÀI NGƯỜI THUÔN ĐỀU KHÔNG PHẢI LOẠI TO CON NHƯNG NGẮN NGƯỜI!
MÌNH CHỌN NHƯ VẬY CŨNG NHIỀU CON DỌNG TO TRÔNG ĐẸP NHƯNG LÍU KHÔNG RA GÌ. CÓ ĐIỀU CON NÀO ĐÃ HAY LÀ ĐƯỢC TOÀN TÀI ( HÌNH DÁNG VÀ DỌNG HÓT).
THIẾT NGHĨ KHUYÊN MỘC KHÔNG ĐẮT MỖI LẦN MUA VÀI BA CON, NHIỀU LẦN MUA CŨNG CÓ CON HAY CHỨ CHIM CHIM NHỎ CON... CHÍNH RA NHIỀU HƠN MÀ TỈ LỆ CON HAY CŨNG THẾ! TIÊU CHÍ Ở ĐÂY LÀ CHIM PHẢI ĐẸP HÓT PHẢI HAY( KHÔNG THÌ THÔI, THÔI THẾ THÌ THÔI!!!)

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom