Guest viewing is limited

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
bạn bsmai đọc những câu trả lời như vậy mà làm cho lúa nhà bạn không tốt lên đc thì theo bạn phải làm thế nào?:a04:,nếu có khinh nghiệm sao bạn không chia sẻ với mị người?nếu bạn cảm thấy không bổ ích thì tốt nhất bạn đừng đọc làm gì tốn công mất thời gian.
còn bạn letuan...2008 ạ,nếu không có người nuôi chim mộc nên thì bạn lấy đâu ra chim thuộc để chơi? còn việc mua nhiều mua ít thì cũng tuỳ,cũng đúng có khi có người mua 100 con chưa chắc đã có con hót.chính vì không biết và không có kinh nghiệm nên mới bị mua phải chim k hót hoặc không hay.cũng chính vì lí do như vậy mà topic này mới ra đời,có kinh nghiệm gì thì các bạn nên chia sẻ,hướng dẫn cho mọi người,chứ đừng nên viết bài kiểu phản cảm thế này,nhiều khi lại gây ra những vụ cãi vã đáng tếc và chủ đề chính thì lại bị loãng,không khéo lại bị đóng khung luôn cũng nên các bạn à.thank mọi người.
bạn hùng à,mua những con bị vỡ mặt có khi là những con hay và dữ nhưng bọn này mộc khó chơi lắm,nhất là đối với người mới chơi chim hoạ mi,bọn này lâu đứng chim lắm. thân!

BIRD82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chọn một con mi bổi hay không phải là đơn giản đâu bạn ah, để nhìn được chim bạn phải chơi một thời gian đã bạn cứ tham khảo các bài của bác Bình lạng sơn trên diễn đàn nay mình cũng thấy hay đấy

vuongvu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy bác cho quá nhiều ý kiến như vậy là tốt , nhưng mình thiết nghỉ những người mới vào nghề chơi mi đọc tất cả những ý kiến trên xong rồi tổng hợp lại chắc TẨU HOẢ NHẬP MA quá , khác gì đang lạc giửa rừng già , cái nào mình củng thấy đúng cả :a30: vậy nếu lựa theo ý kiến này thì nhửng ý kiến kia thì sao , hihihihih theo mình khi mới vào nghề chơi nó củng nôm na như chúng ta mới đi học vậy , việc đầu tiên ko thể khác hơn , là học phí , vậy để có được nhửng kinh nghiệm chọn được những chú chim hay thì tính kiên trì + may mắn nửa thì mới tạm gọi là thành công . vậy còn chờ gì nửa , cứ coi như là mới đi học vậy , chọn một chú mi mà riêng bản thân mình có cảm giác ok là good , ( miển đừng đui què mẻ sứt ) từ từ phải từ từ kiên trì + nhẫn nại bạn sẻ trở thành nghệ nhân lúc nào ko hay , lưu ý , ko nên tin vào những lời nói của người bán bởi vì người bán lúc nào hót củng hay hơn chim cả .

tiennghia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình thì họa mi là một loài chim tương đối khó: khó từ khâu lựa chọn cho đến thuần dưỡng. Ở TPHCM để sở hữu một con họa mi chơi hót vừa ý là rất khó vì từ lúc con chim bị dính bẫy đến khi đến tay người chơi thì đã qua tay biết bao nhiêu đầu mối. Còn về chơi đá thì càng khó hơn gấp bội vì thường đã bị lọc ra hết rồi.
Muốn có được một chú họa mi để chơi ta phải mất nhiều thời gian. Đối với những người mới chơi họa mi sẽ vất vả và dễ mất kiên nhẫn trong thời gian này. Vì vậy ngay từ khi mua chim chúng ta phải lựa chọn thật kĩ để khỏi phải tốn hao công sức và tiền bạc vô ích. Mình đồng ý với bạn VÀNH KHUYÊN TRẮNG về các tiêu chí chọn chim nhưng xin bổ xung thêm là: nên quan sát thế nhảy của chim ở trong hộc và không nên chọn những con nhảy đâm đầu ra ngoài. Những con này khi về nhà sẽ tung lồng và bị bể đầu, mà nó càng đau thì càng nhát và rất khó thuần, nếu là người mới chơi sẽ rất bực mình và dễ nản. Thân!

notstop9406

Thành viên tích cực
SVC$
0
vậy cho em hỏi nêu mi nghe tiếng mái kêu lại mà chỉ kêu quạ quạ và xùy thì mi đó có phải trống không?

tinhbao80

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn. Theo tôi các ý kiến trên đều đúng cả. tôi tán thành ý kiến dẫn người có kinh nghiệm cùng đi và không nên hỏi ý kiến chủ quán, bởi vì họ là người bán thì con nào cũng đẹp, trừ trường hợp thật thân quen.Tốt nhất là quan sátkỹ và nên đi vào các buỏi vắng khách (thường là giữa trưa), thời gian này mi rất dễ hoát khi có tiếng xùy mái, mặt khác ít khách nên ta tha hồ quan sát lựa chon. Nên chon những con nào có dáng dài, lông mỏ vàng thì càng tốt và nhất là chú ý đến bwocs nhảy củachim, bước nhảy khoan thay không hốt hoảng và hót đáp trả khi có tiếng xùy thì nên mua,tủệt đối không nên mua những con đã đâm toát đầu, rất khó thuần,tuy nhiên nếu có kinh nghiệm thuần dưỡng tốt thì mua loại này vì tôi đã từng mua 1 con như thế, tướng tá rất đẹp nhưng do chim già nên nhảy rất dữ, phửi mất 6 tháng thay lông xong mới chơi được và chú này rất hay đã thắng đựoc cả chục trận.Thường sau khi chọn chim như trên về nhà chỉ hơn tháng sau là chim đã đứng lồng và mở được năm mươi phần trăm lồng mà chim không nhảy. Thời gian thuần chim bổi của tôi chỉ khoảng hơn 2 tháng là ok, nên muachim vào thời gian từ tháng 11âl đến trước tết, vì đây là gia đoạn chim non đã xong lông nhiều, rất dễ lựa mua.tôi ở Đà Nẵng thường mua chim ở một tiệm lấy chim từ lạng Sơn, đa số thường là chim đẹp. Xin bổ sung thêm là khi mang chim về nên trumg kín lồng trong vài ngày đầu với đầy đủ cám nước và 1 ít cào cào, nên để chim dưới đất chỗ có người qua lại và tập cho chim tắm càng sớm chim càng mau dạn, bước đầu có tể cho chim phơi nắng và quan sát các chim khác tắm, chỉ tử 2 đến 3 ngày sau là chiom chịu tăms ngay,đây là giống rất thích tắm và sạch sẽ. Nếu chim nhảy quá thì dán băng keo hoặc dùng giấy các tông che phía trên lồng tránh cho chim bị toát đầu. Đảm bảo chim rất nhanh dạn, quên nữa, tuyệt đối không dùng tay bắt chim hoặc thay cám, hoặc nwocs khi chim ở trong lồng, vì giống này rất lẹ chỉ cần 1 lỗ hở nhỏ là chui ra ngay hoặ sẽ là chim hoản rất lâu thuần.Tốt nhất là thay cmá nước khi sang lồng tắm hoặ klồng khác, thời gian đầu nên sang chim trong phòng kín đề phòng chi sẩy còn bắt lại được. trwongf hợp chimbị sẩy nên đeo kính và khẩu trang để bắt nhằm tránh cho cúng nhận mặt, đây là giống chim nhớ dai và rrất khôn, chỉ cần làm chúng sợ 1 vài lần sẽ rất khó khăn khi thuần dưỡng. Chúc các bạn có 1 chú chim như ý.Đây là một số ý kiến đóng gớp của tôi trong thời gian nuoi họa mi, tất nhiên là không đầy. :a44:Rất mong nhận đựoc ý kiến phản hồi của mọi người.

hathienhun

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách Chọn Mi

theo mình thì không vội bạn cứ ra tiệm, thỉnh thoảng đi đâu qua rẽ vào ngắm. tự bạn sẽ thấy có em ưng ý với mình, thấy ưng thì bắt không ưng lại đi. chứ vội thì mua phải em không ưng về nuôi buồn lám, mỗi người co cách chọn khác nhau,ưng chất rọng khác nhau. chúc thành công

Nguyendinh's

Thành viên mới
SVC$
0
Chọn mi mộc mà không quan tâm đến nết con chim cũng sẽ có lần phải trả giá các bác ạh.
Phải ngắm nết nhảy nhót thế nào, giữ mặt giữ đuôi không.
1. Đến tiệm cứ vác cái ghế ngồi chính giữa, con nào nhảy hoảng là loại đầu nước vì nuôi vất vả lắm.
2. Đánh dấu những chú nào đứng im hoặc rê cầu rồi xùy. Mở miệng rồi lại phải chọn giọng, con khàn, đang hót hẫng giọng tắt đột ngột loại tiếp, chua mà dài hơi và tốt giọng thì mới đến công đoạn xem tướng xem tật. Những con được chọn kiểu này đảm bảo nuôi nhàn hơn, vừa nuôi vừa được thưởng thức sự tiến bộ của nó và quan trọng nhất là có thi hót với con nào xũng ứ khi nào làm chủ mất mặt ...

Nói chung là hên xui thôi. Chim hay nhiều khi cũng do tay chủ nuôi, nhiều con mình mình nuôi nó cũng thường bạn thích chia lại thì về nhà ấy nó phát tài thành chim quý nhà họ, tớ gặp nhiều rồi.
Chữ duyên là vậy, vì thế bác nào sở hữu con chim hay thì ấy là có duyên với nó, đừng dại bán, cho hay vô ý làm nó chết, tìm cả đời, chưa chắc có đã được con thứ hai bằng nó :a01:

anhlam67

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo tôi có một sách dạy cách chọn thế này

Tướng Họa Mi thường có 3 loại tốt : loại ngũ trường, loại ngũ đoản và loại quí tướng thứ 3 là 'mình củ đậu, đuôi lá vả'. Sau đây là tướng mạo nên chọn.

Đánh giá tướng mắt còn phải quan sát kỹ mặt nhãn cầu của chim. Chung quanh con ngươi có một loạt màu, tuỳ từng con, ta thấy có màu vàng, hồng, lam, xanh, tro lợt, trắng xám... gọi là nhãn đế sắc. Nếu quan sát kỹ hơn, ta thấy trong nhãn đế sắc còn có những chấm nho nhỏ khác nằm rời rạc ( cũng xuất hiện chung quanh con ngươi) tiếng trong nghề gọi là xa nhãn.
Xa nhãn thường có 4 loại sau đây:

1. Kim xa nhãn : những chấm nhỏ chung quanh con ngươi màu vàng.

2. Thiết xa nhãn : những chấm nhỏ chung quanh con ngươi màu xanh ửng đen như màu sắt nguội.

3. Ngân xa nhãn : những chấm nhỏ chung quanh con ngươi màu trắng sáng.

4. Huy xa nhãn : những chấm nhỏ chung quanh con ngươi màu tro lợt.

Nói chung, màu đáy mắt của chim HM phải là màu đậm mới tốt.

Khi lựa chim HM nên đến gần lồng dùng ngón trỏ nhẹ nhàng làm dấu chữ thập, hoặc vẽ hình vòng tròn một hai lần để xem phản ứng con chim nhốt trong ra sao. Nếu đó là chim nuôi chưa thuộc thì phản ứng của nó là nhảy lung tung trong lồng tìm lối thoát thân. Còn chim thuần thuộc thì nó cứ đứng yên trên cần đậu, đôi mắt và chiếc đầu của nó di chuyễn theo hướng ngón tay 'vẽ bủa' của mình, chứng tỏ chim có cá tính mạnh, tự tin và phản xạ nhạy bén. <!-- / message --> <!-- controls -->
chúc bạn chọn được chim ưng ý.
sưu tầm.

hailqnisco

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo tôi bạn mới chơi tốt nhất nên đến các điểm dợt chim xem có ae nào dư , hỏi nhượng lại cho một con tuy hơi mắc một chút nhưng về là ok ngay , dần dần có kinh nghiệm lúc đó tự tay đi mua cũng chưa muộn , xin bật mí cùng ae tự tay chăm được một chú mi giở thành một em thuộc quả là vất vả nhưng cũng thật sự thú vị , chúc bạn kiếm được em mi như ý

bokinhvan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình rất đồng tình với ý kiến của hailqnisco bạn nên đến những điểm dượt Mi, ở đó bạn đc học hỏi và từ những người đi trước. Chim mọc mà mua o shop thì là những con đã bị loại, mua về nuôi để lấy kinh nghiệm bạn ạ. Mới chơi Mi mình cũng khuyên bạn nên mua những con mộc về đê nuôi vì giá trên thi trường nó ko cao hỏng không phí. Chọn chim mọc bạn chọn hình thức bên ngoài như sau: chim to, mắt sáng, lớp da trên mắt mỏng, mỏ thanh, họa kéo dài về sau, nhìn tướng mặt giữ chim 1 chút, người thon, duôi dài hình quạt, bộ lông bóng mượt, chân móng mèo to và dài. về giọng hót to ko khàn, tiếng trong. Cố gắng chọn đc những con chim như vậy nuôi lên thì % là chim hay sẽ cao hơn. Để nuôi 1 em Mi lên khá là vất vả và mệt, nhưng bạn cũng đừng nó vội nhé, chơi Mi rồi bạn sẽ tốn khá nhiều ngân lượng đó, vì bạn sẽ là 1 trong số đông bị quốn hút vào những bản tình ca cùng những lối đánh sống còn của loài sinh vật cảnh này. Như đã nói ở trên bạn nên mua em mộc về nuôi đùng vội bỏ ngân lượng mua những con chim đắt nếu ko biết cách nuôi sẽ hỏng chim rất phí.:a14: Chúc bạn thành công...!!!

quyetbanme

Thành viên mới
SVC$
0
Tôi cũng mới chơi Hoạ Mi gần đây nên chưa rõ về các đặc điểm tốt xấu của chim Hoạ Mi lắm. Nên xin nhờ các bạn chỉ giáo mình một vài điều mà tôi đang thắc mắc một chút:
- Con HM mình củ đậu, Đuôi lá vả,ngũ trường, đoản trường thì nhìn như thế nào, cho tôi xin Hình ảnh cụ thể của từng chi tiết một.
- Vì sao không nên chọn con HM hay lộn cầu.
Xin cảm ơn

sony7778

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có câu người đi trước RƯỚC người đi sau...hihi.. mình mới tập nuôi khoảng 6 tháng nay thôi nhưng theo kinh nghiệm của mình nhé, một nhờ ai có kinh nghiệm đó mua giúp một em hoặc là bỏ học phí tậu một em vài ba trăm ngàn về sau đó tham khảo so sánh thêm với những ảnh Họa Mi của thành viên diễn đàn này đặc biệt là Bộ sưu tập của anh Tansuphi, nếu có điều kiện tham gia dượt Mi tại một điểm dượt Mi nào đó không biết chỗ bạn có không thì sẽ có thực tế nhanh nhất chứ như mình trước khi chơi cũng nghiên cứu 2 tháng trời trên diễn đàn này nhưng vẫn chẳng biết thế nào là Mi thân bắp chuối đuôi là vả là gì (giờ thi ngon rồi - học phí mất 2 triệu sau khi tậu một vài em rồi lại thay em khác - giờ đã có một em Mi chiến và 01 em Mi hót cả ngày). chúc bạn sớm thành công với niềm đam mê này. thân

cuongludu

Thành viên mới
SVC$
0
Đã vào nghề chơi hoạ mi thì ai cũng muốn mình có 1 chú hoạ mi hay,dù là mi chọi hay mi hót cũng thế.Bởi vậy tôi tạo ra topic này mong anh em có kinh nghiệm hãy cùng tôi xây dựng 1 đề tài thật nóng bỏng,thật hấp dẫn để anh em cùng hoc hỏi kinh nghiệm của nhau,để cùng nhau chia sẻ những gì mà ta cho là dúng nhất hay nhất,táo bạo nhất trong nghề chơi hoạ mi của chúng ta.
Theo tôi,để chon đc chú hoạ mi hót như ý thi cần có vài tiêu chí sau;
Thứ nhất khi chúng ta đi mua hoạ mi thì không nên tin ai ngoài mình(kể cả chủ cửa hàng bán mi) ai chẳng nói là mi của mình đẹp,ai chẳng khen mi của tôi hay,đúng không các bạn?
Thứ hai khi chúng ta đã đến cửa hàng chim rồi thi cứ lặng yên mà theo dõi,nếu có fine mi mái ở điện thoại di động thì bật nên xem con nào hót theo đầu tiên,giọng to và trong thì bắt.(đó mới là chú chim hay và mau mỏ)sau này có về nhà mình thì nó cũng ít sợ và nhanh dạn hơn.
Thứ ba sau khi nghe xong yêu cầu chủ cửa hang bắt ra cho xem xem chú mi đó có bị dị tật gì không,có nhiều chú bị dị tật bẩm sinh,nhưng cũng có nhiều chú khi họ bẫy,di chuyển đến nơi bán đã vô tình làm hỏng móng,mỏ,mắt...nếu tất cả đều đạt yêu cầu thì ok rồi
Thứ tư là sau khi đã đạt tất cả các tiêu chí trên thì chúng ta đến công đoạn cuối là... mặc cả:a01: hi,nếu không mặc cả mà các chủ cửa hàng thấy chúng ta đã thích chú mi đó rồi thì họ hét ác lắm........nếu đã đạt đc thoả thuuận rồi thì cho vào lồng,túi và xách về thôi:a22:(chuẩn bị ting thần mà nghe chú mi mới hót các bạn nhé!):a01:

Cho em hỏi em mua đc con mi ( dùng đt bậc nó hót ầm ỉ giọng to và rõ ) nên em mới mua , con này ông chủ nói mẫu mi để đi đá , em ko biết con này có siêng hót hay ko nữa ( vì mỏng nó hình tam giác dày lắm dày và thằng lắm mỏ rất chắc ) chắc con này để đá quá chứ hót chắc ko siêng miệng lắm đâu . Ko biết em nghĩ thế có đúng ko nữa :a43:

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
có câu người đi trước RƯỚC người đi sau...hihi.. mình mới tập nuôi khoảng 6 tháng nay thôi nhưng theo kinh nghiệm của mình nhé, một nhờ ai có kinh nghiệm đó mua giúp một em hoặc là bỏ học phí tậu một em vài ba trăm ngàn về sau đó tham khảo so sánh thêm với những ảnh Họa Mi của thành viên diễn đàn này đặc biệt là Bộ sưu tập của anh Tansuphi, nếu có điều kiện tham gia dượt Mi tại một điểm dượt Mi nào đó không biết chỗ bạn có không thì sẽ có thực tế nhanh nhất chứ như mình trước khi chơi cũng nghiên cứu 2 tháng trời trên diễn đàn này nhưng vẫn chẳng biết thế nào là Mi thân bắp chuối đuôi là vả là gì (giờ thi ngon rồi - học phí mất 2 triệu sau khi tậu một vài em rồi lại thay em khác - giờ đã có một em Mi chiến và 01 em Mi hót cả ngày). chúc bạn sớm thành công với niềm đam mê này. thân
diễn đàn là nơi trao đổi thảo luận mọi người giúp nhau,học tập kinh nghiệm.bạn nên tham khảo đọc tất cả các toppic nói về cách chọn hoạ mi để giảm thiểu tối đa học phí.nhưng theo mình nhiều lúc mọi người nói mình lại ko tin nên khi bỏ học phí ra thu được ít kinh ngiệm mọi người mới thấy đúng.chúc tất cả mọi người đều có những chú hoạ mi ưng ý:a44:

tinhtho1234

Thành viên mới
SVC$
0
xin hỏi các bác nhé : Em đi mua chim,ngồi hơn 2h đồng hồ và bật file mái ra thì thấy 1 em mở mồm hót đầu tiên trong hàng trăm con, hót vài lần như vậy. bắt về chỉ thấy hót đúng một lần rồi thôi. Đến nay cũng đã gần 1 tháng rồi ko thấy hót lại gì cả. Các bác giúp e nhé

HONG HA

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
theo mình thì nên kiên nhẫn ngồi lựa,bạn nên ngồi xa ra một chút,đừng làm chim nhảy vì chim không nhảy sẽ dễ mở miệng hót hơn.sau đó mở file mi mái,nếu em nào nhanh mỏ hót thì để ý tới.sau đó tắt file mi mái đi.5 phút sau bật tiếp.nếu e mi nào mình đã để ý mà hót tíêp thì chọn,may mắn hơn thì em đó đổi giọng khác thì rất tốt vì chim như vậy nhanh dạn và hót tốt.mình đã lựa được mấy em như vậy rồi.chút kinh nghiệm chia sẽ cùng các bạn:a21:

linchung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
/theo em thì bác nên bỏ khoảng 1 đến 1.5 củ làm con thuộc cho đỡ mệt bạn ạ

linchung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
/theo em thì bác nên bỏ khoảng 1 đến 1.5 củ làm con thuộc cho đỡ mệt bạn ạ

hung map

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo kinh nghiệm riêng của mình, chọn đươc 1 con chim mà vừa ý , luôn song hành cùng cuộc sống với minh còn phụ thuộc rất nhiều vào duyên số...... :a44: Mình cũng tốn không biết bao nhiêu là học phí rồi ..:a03: cuối cùng gặp em thì phá đuôi, em thì hót mãi 1 giọng....đủ thứ trên đời ! năm ngoái tình cờ đi chơi du lịch gần Lạng Sơn có quen 1 anh bạn ( chắc là duyên vậy) chuyên chơi Mi và nhờ anh ấy tuyển cho vài em bổi lỡ , giá thì mềm . không ngờ năm nay, các em ấy chơi phải nói mình mơ cũng chưa chắc gặp. Thế là mình trở lại những ngày cuộc sống tươi đẹp, bên lũ chim yêu quí :a21:...kể từ ngày dịch cúm gia cầm bùng nổ. Y tế phường vào tàn sát hết lũ chim yêu của mình . Tóm lại cũng đều là duyên số hết , hay không bằng hên mà......có chút suy nghĩ góp vui cùng anh em ! có gì không phải , xin tha thứ...:a09:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom