Guest viewing is limited

s4ng_nguy3n

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách Chọn Mi

Em đang tính nuôi một bé mi nhưng ra tới tiệm mỗi khi mi về là đông lém không tới lượt em lựa nên nhờ mấy anh chỉ cho em cách lựa mi bổi nhưng mà chủ tiệm cho đứng xa nhìn sao lựa được???
Chủ Tiệm nói mua mi chổ ỗng là mi trống nhưng hót hay không la tuỳ là sao hả mấy anh ???? Chẵng lẽ mua mi là hên sui mi mới hót được:a24:

tanthanh555

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách Chọn Mi

Bạn tham khảo thêm bài viết trên diễn đàn là sẽ thấy, đã có rất nhiều người cho ý kiến rồi, chúc bạn tìm được con chim như ý.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Đã vào nghề chơi hoạ mi thì ai cũng muốn mình có 1 chú hoạ mi hay,dù là mi chọi hay mi hót cũng thế.Bởi vậy tôi tạo ra topic này mong anh em có kinh nghiệm hãy cùng tôi xây dựng 1 đề tài thật nóng bỏng,thật hấp dẫn để anh em cùng hoc hỏi kinh nghiệm của nhau,để cùng nhau chia sẻ những gì mà ta cho là dúng nhất hay nhất,táo bạo nhất trong nghề chơi hoạ mi của chúng ta.
Theo tôi,để chon đc chú hoạ mi hót như ý thi cần có vài tiêu chí sau;
Thứ nhất khi chúng ta đi mua hoạ mi thì không nên tin ai ngoài mình(kể cả chủ cửa hàng bán mi) ai chẳng nói là mi của mình đẹp,ai chẳng khen mi của tôi hay,đúng không các bạn?
Thứ hai khi chúng ta đã đến cửa hàng chim rồi thi cứ lặng yên mà theo dõi,nếu có fine mi mái ở điện thoại di động thì bật nên xem con nào hót theo đầu tiên,giọng to và trong thì bắt.(đó mới là chú chim hay và mau mỏ)sau này có về nhà mình thì nó cũng ít sợ và nhanh dạn hơn.
Thứ ba sau khi nghe xong yêu cầu chủ cửa hang bắt ra cho xem xem chú mi đó có bị dị tật gì không,có nhiều chú bị dị tật bẩm sinh,nhưng cũng có nhiều chú khi họ bẫy,di chuyển đến nơi bán đã vô tình làm hỏng móng,mỏ,mắt...nếu tất cả đều đạt yêu cầu thì ok rồi
Thứ tư là sau khi đã đạt tất cả các tiêu chí trên thì chúng ta đến công đoạn cuối là... mặc cả:a01: hi,nếu không mặc cả mà các chủ cửa hàng thấy chúng ta đã thích chú mi đó rồi thì họ hét ác lắm........nếu đã đạt đc thoả thuuận rồi thì cho vào lồng,túi và xách về thôi:a22:(chuẩn bị ting thần mà nghe chú mi mới hót các bạn nhé!):a01:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
ôi sao không ai trả lời nhỉ? như vậy làm em buồn quá,chẳng ai quan tâm đến viêc mua mi mộc hả?:a09:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
nếu không phải là cao thủ thì không thể chon mi hay. nếu mới tập choi mi thì những cách bạn nói đúng qua rồi còn gì. nên anh em đâu dám nói thêm gì nữa nè.heeeeeeeeeee:a37:

tanacoustic

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cách lựa chim này cũng có thể dùng cho mua các loại chim khác ngoài tiệm...:a05:

Nhưng theo mình thì muốn chơi mi hay thì nên nhờ người quen mua giúp từ các bác đi đánh rừng về.Tại sao?

+Thứ nhất:Nếu quen thì các bác ấy nói thật cho bác về sự tình của em mi mà bác định bắt về bầu bạn lúc em nó bay nhảy ngoài rừng.

+Thứ hai:Để tránh việc tiền mất tật mang.Hăm hăm ra tiệm nghe các bác ấy nói tới nói lui.Mi dở cũng thành mi hay.Cứ thế mua về thất vọng tràn trề chiếm 80%

+Thứ ba:Đa phần chim ngoài tiệm là chim đã qua tuyển chọn của người đi bẫy,không có điều kiện hoặc vì kế sinh nhai mà bán shop thôi.Đây là nguyên nhân dẫn đên cái thứ hai ở trên.

Cuối cùng rất ít chim mộc nghe tiếng mái mà hót khi nhốt lồng tập thể.(Ít chứ không phải không có).Nếu bác gặp được thì rất may mắn còn gì.

Em chỉ đóng góp chút ý kiến thôi.Thân chào:a15:

namsapa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo tôi chọn về hình dáng bề ngoài
đầu nhỏ phẳng mỏ
mỏ mỏng mép da mỏng
lông mềm mỏng lông vàng trân vàng nhìn vào mặt phải có cam giác con chim dữ , thi đi rươt không sợ bù đầu

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Cách lựa chim này cũng có thể dùng cho mua các loại chim khác ngoài tiệm...:a05:

Nhưng theo mình thì muốn chơi mi hay thì nên nhờ người quen mua giúp từ các bác đi đánh rừng về.Tại sao?

+Thứ nhất:Nếu quen thì các bác ấy nói thật cho bác về sự tình của em mi mà bác định bắt về bầu bạn lúc em nó bay nhảy ngoài rừng.

+Thứ hai:Để tránh việc tiền mất tật mang.Hăm hăm ra tiệm nghe các bác ấy nói tới nói lui.Mi dở cũng thành mi hay.Cứ thế mua về thất vọng tràn trề chiếm 80%

+Thứ ba:Đa phần chim ngoài tiệm là chim đã qua tuyển chọn của người đi bẫy,không có điều kiện hoặc vì kế sinh nhai mà bán shop thôi.Đây là nguyên nhân dẫn đên cái thứ hai ở trên.

Cuối cùng rất ít chim mộc nghe tiếng mái mà hót khi nhốt lồng tập thể.(Ít chứ không phải không có).Nếu bác gặp được thì rất may mắn còn gì.

Em chỉ đóng góp chút ý kiến thôi.Thân chào:a15:
Theo mình bạn nói vậy làm sao đúng đc. cách thứ nhất của bạn thì có phải ai cũng quen đc người đi bẫy chim đâu?cách thứ hai thì rõ ràng quá rồi,cách thứ bathif cũng có thể,cách thứ tư thì bạn sai hoàn toàn,có lẽ bạn ở trong đó hiếm mi nên mới như thế chứ ở ngoài này bọn mình mua mi mộc ra tiệm,mỗi ô 1 chú đầy chú hot ngay,nhưng chủ yếu là chú ta hót ra làm sao thôi?:a04: chứ mi môc ở đây mình quen 1 chỗ bán 100% chưa lọc đâu.thân!

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chúng ta không nên quả quyết ai sai ở đây , mà chỉ góp ý cho mọi người cùng suy ngẩm và tự có cách chọn cho riêng mình vì mỗi địa phương có sự khác nhau mà .
Em mà ở chổ anh vanh_khuyêntrang thì ra tiệm mua ngay 1 con về nuôi cho nó sướng . Ở trong Dak Lak họa mi hiếm lắm nên hị bán giá của đại gia không à , ai mua nổi .:a40:

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em thì bác làm thế cũng đc , nhưng như em nghĩ , phải có thêm 1 % ( em chỉ dám xin 1 % thôi ) may mắn nữa bác ạ ! Kinh nghiệm của bản thân em nhé , em đi bắt 1 chú về , ở ngoài hàng , xùy 1 phát là hót luôn :a30: thik quá còn ji` nữa , bắt ngay thôi :a05: , nhưng về đến nhà :a17: chú ta câm như ngậm hột thị ! 3 hôm sau em theo dõi tình hình vẫn ko khả quan nên vác chú ta lên đổi , lần này em ko nghe hót hét ji` nữa , chọn chú có bộ mã đẹp nhất , về nhà lúc 6h chiều , treo chỗ đông người , 9h tối hót ầm ĩ :a14: ! Thế nên là bây giờ em đi chọn chim , em cứ xách ông nào đẹp nhất về ! Chống chỉ định với các bạn mua ở hàng ko quen nhé ( em mua hàng quen nên đc đổi thoải mái :a04: )

tamtubattu

Thành viên mới
SVC$
0
Không nên tranh luận nhiều về mấy con chim mộc đó các bác ạ!Các bác cứ chịu khó nuôi 1 con mi mộc bất kỳ khoảng 1-2 năm là kinh nghiệm đầy minh thui mà! Chỉ có cách đó thui!

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Không nên tranh luận nhiều về mấy con chim mộc đó các bác ạ!Các bác cứ chịu khó nuôi 1 con mi mộc bất kỳ khoảng 1-2 năm là kinh nghiệm đầy minh thui mà! Chỉ có cách đó thui!

Bác ơi , Mi mộc nó ko đáng là bao , chủ yếu là cái công mình gột em nó lên ý bác ạ ! 1 2 năm đâu phải là đơn giản , bác nuôi 1 em ko hay , bác có thể sẽ định nghĩa sai hoàn toàn về loài HM , và 1 2 năm sau , bác có đành lòng đứt đoạn với em nó để mua em khác hay hơn ko ( em chỉ nói với lí do kinh tế hoặc hoàn cảnh ko cho phép nuôi 2 3 em 1 lúc thôi nhé ) !

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
nêu ai cũng như bác thì cửa hàng bán chim mộc ế hết à?:a04:,nói vui vayyj thôi chứ nếu bác mua 1 em mộc về nuôi,ngay từ đầu nó đã hót dở rồi thì cũng chán,hoặc sau này có đứng chim cũng khó hót hay đc,những con chim mộc em chọn mua thường la em phải đi hà nội cả ngày,vừa đi chơi vừa chọn chim luôn,em cứ ngồi lì ở cửa hàng chim:a42:,nghe con nào hót hay mới bắt,ấy vậy mà hôm vừa rồi đi mua chờ 1 lúc có em hót ngay,bắt luôn,nghe giọng hot cũng tạm,trong trẻo,cứ nghĩ là nó sợ nên giọng gắn,ấy vậy mà về nhà em hôm sau hot luôn,và rất dạn người nhưng từ đó đến nay giọng nó vẫn vậy chẳng khá hơn đc tí nào,có lẽ sau này giọng nó vẫn thế,chán thật,em cũng muốn nói thêm là ít khi có chú chim nào mà hay ngay từ đầu được nhưng cũng không ít con suốt đời giọng hót của nó vẫn vậy không khá lên đc,nên mọi người đi mua chim mộc là cứ phải cẩn thận"cẩn tắc vô áy náy" mà các anh:a29:. mà như anh tamtubattu,thì mua có một chú chim thôi sau này nó sẽ thành chim thuộc chứ có đi mua nhiều lần đâu mà có kinh nghiệm đc?

mrkute

Thành viên mới
SVC$
0
Ui giời...Nói thì hay làm mới khó ! Em chẳng biết chọn thế nào cả ? :a11:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Ui giời...Nói thì hay làm mới khó ! Em chẳng biết chọn thế nào cả ? :a11:
bạn cứ theo 1 số cách trên mà chọn,nếu mới chơi chưa biết nhiều thì cứ nhờ người quen,tin tưởng,đã tưng chơi,có nhiều kinh nghiệm chọn cho.thân!

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
mình ở hải dương nhưng hay đi hà nội mua,từ nhà mình lên hn chỉ khoảng 50km thôi,vả lại trên đó cũng quen 1 cửa hàng chim chuyên về mi ở phố hòang hoa thám,giá cả phải chăng,hiện giờ 1 em mi mộc giá dao động từ 150-170k,bạn ở nghệ an mà có ở thành phố k?chắc ỏ đó họ cũng bán đầy mi,chủ yếu ở trong đó nghe nó toàn mi thanh hoá.thân!

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0

Đọc những câu trả lời kiểu như thế này, tôi thấy chẳng giúp ích gì cho cây lúa...

hungvq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo mình là phải chịu khó bỏ thời gian ra ngồi lì ở cái quán của ông ấy, chưa mua được chưa về - Nếu Ông chủ tiệm tốt nhờ ông ấy lựa luôn cho bạn 1 con mau mỏ hót hay dù có đắt hơn 1 chút nhưng lại được bảo hành (đổi nếu không thích ấy mà) - còn nếu gặp chủ khó tính thì mang điện thoại file mi mái đi xuỳ chịu khó quan sát xem con nào mau mỏ trả lời, ưng giọng trong trẻo mà líu dài thì chọn - tiếp đó là hình thức, quan trọng chân cẳng không sứt sẹo, mất móng... còn trọc, rách đầu hay cụt đuôi không quan trọng lắm..về vỗ là đẹp thôi

letuandtpt2008

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nói thì hay nhưng khi chọn khó lắm các bác ơi. Mua 20 chú nhưng chưa chắc đã được chú nào ra gì tốt nhất là tim mi thuộc mà sài cho đỡ tốn công.

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn !
Mình cũng thích chơi Mi...chọi có...hót có...mộc có mà thuộc cũng có...theo quan điểm của mình...1 em Mi hót hay phải là 1 em già rừng...có bộ mặt đẹp và lông lá tương đối...Nên mình khuyên các bạn để chọn Mi hót thì cứ già rừng và mặt đẹp mà mua...như mình lúc đầu chơi Mi...bắt 5 em mộc về ... đủ các thể loại...tơ , già rừng , suỳ mái hót luôn có hết...sau cuối cùng chỉ giữ em già rừng chơi hót...thường thường loài Mi chỉ cần nuôi 5-7 ngày là cất tiếng hót rồi...tiêu chí các bạn thích chơi loại nào thôi...giọng hót hay, hay là hay hót mà chọn...Lúc đầu mình mua được em cứ suỳ mái ( suỳ = miệng cũng hót nhá ) là hót thích lắm...sau rồi hiểu ra thế nào mới là Mi hót hay thì nó lại là vớ vỉn...bởi vì quanh đi quẩn loại nó cũng chỉ có 1 giọng ... nghe nhiều thấy điếc cả tai...chỉ có những con Mi già rừng ... khi đã quen với môi trường mới... nó đã mở miệng thì mới biết giá trị già rừng của nó...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom