Guest viewing is limited

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
có những ông chủ quán bán chim em thấy con chim này hay em hỏi giá thì chả nói là cả đời mày mua cũng không nổi còn chim mình mà sách tới quán hắng thì hắng thấy chim mình đẹp mà thấy mình nhỏ tưởng đâu chưa biết về chim hắng che này chê nọ để thấy chán rồi bán rẻ cho hắng còn mà đụng vào chỗ nào nhiều ng chơi như công viên thì thằng này nhỏ mà có chim hay hắt bắt trộm gì thấy nó phức tạp lắm các bác [còn tụi em thì bây giờ có cái ông khác mở tiệm mà ông này dể vô cùng tới quán ỏng chơi ổng ngồi kể chuyeenj chim cò quên cơm luôn ổng có con Chào Mào có mấy ông đem tơía đá chơi coi mà ghiền luôn và có con chè han con nuôi lớn hót hay mà dạn nữa ảnh thả ở ngoài quán tụi em chơi đồ mà nay đã dẹp tiệm vì bán chim rẻ và dể quá thấy máy dwuas cỡ như em có mấy chục ngàn mà cũng mua nuôi cái bán rẻ cho théc cái hết dốn luôn ]

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Khỗ thân mấy em teen này ghê...kaka...Theo mình biết thì những người yêu thú vật ...Đặc biệt là người nuôi chim và cá thường có trái tim rất hiền lành ( gut' gut') haha....Nhưng đừng vì quá đam mê mà lơ là đến việc học nha mấy kung...

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giới trẻ Hà Thành và thú chơi chim

Mới 18 tuổi nhưng Nguyễn Quốc Cường (học sinh trường Nguyễn Trường Tộ - Hà Nội) cho biết, cậu đã tốn khoảng 40 triệu đồng vào thú chơi chim và nhiều lần "nẫng" giải cao trong các cuộc thi.

Chơi chim không chỉ là đam mê của bậc "cha chú"

Đến với Hội thi Chim Vành Khuyên Hà Nội được tổ chức thường xuyên tại Nguyễn Tri Phương, Hà Nội sáng 14/6, thành viên chủ yếu là các "bậc đàn anh" tuổi ngoài 30. Tuy nhiên, trong số đó, người ta không khỏi chú ý tới những gương mặt còn trẻ, thậm chí rất "xì tin". Thú vị hơn nữa, những thành viên này đều đã có "thâm niên" trong "nghề".

Nguyễn Gia Linh - sinh viên Học viện Công nghệ Bưu chính Viễn thông, cũng là người đoạt giải khuyến khích trong cuộc thi này cho biết cậu đam mê các loài chim từ khi còn rất nhỏ, không chỉ coi đây như một thú chơi nhằm mục đích giả trí, với cậu, nó là môn nghệ thuật đích thực, đòi hỏi nhiều thời gian, công sức. Bởi vậy, suốt 10 năm qua, trong khi các bạn bè chọn cho mình những cách giải trí sôi động, "thời thượng" thì Linh lại có vẻ "trầm lắng", "già dặn" hơn, dốc toàn bộ niềm say mê vào những chú chim vành khuyên.

Nguyễn Quốc Cường (ảnh trái) và Nguyễn Gia Linh (ảnh phải) - những thí sinh trẻ tuổi trong Hội thi Chim Vành Khuyên Hà Nội.
Linh kể, khi mới bước vào "nghề", những người chơi chim chạc tuổi cậu rất ít, nên để học hỏi thêm, cậu chỉ có thể giao lưu cùng các vị "tiền bối" tuổi cha chú. Tuy nhiên đến nay, nhóm của Linh đã kết nạp được khoảng chục thành viên trẻ tuổi như cậu.

Nguyễn Văn Hiếu (24 tuổi, Yên Hòa, Hà Nội) - một thành viên khác trong cuộc thi cũng cho hay, 5-6 năm trước, chơi chim chỉ được coi là thú chơi của người lớn tuổi nên chưa phổ biến rộng rãi. Lúc ấy, số lượng chim đến với các cuộc thi chỉ nhiều nhất khoảng 50 lồng. Còn bây giờ, con số đó đã tăng gấp 4-5 lần. Có thể nói, trong một bộ phận giới trẻ, chơi chim đã trở thành trào lưu.

Tuy nhiên với Hiếu, cậu tự hào mình là "dân chơi" có "gốc" chứ không phải chạy theo phong trào. Bởi bố mẹ cậu cũng là những người chơi chim lâu năm nên Hiếu biết tới bộ môn này từ rất sớm (khoảng 20 năm). Thậm chí, Hiếu còn có "nghề" bẫy chim, do đó hầu hết số chim cậu sở hữu đều không tốn tiền mua như đa số dân chơi chim khác ở đất Hà Thành. Ngoài ra, nhờ thành tích "bẫy chim" giỏi nên Hiếu sưu tập được khá nhiều loại chim quí hiếm. Trong đó, có con chích bông vàng, được coi là có một không hai ở Hà Nội và rất hiếm ở Việt Nam.

Đặc biệt, trong cuộc thi lần này, người trẻ nhất là Nguyễn Quốc Cường (18 tuổi) - học sinh trường Nguyễn Trường Tộ, đã vượt qua hàng trăm "đàn anh" để giành giải nhất. Khá bất ngờ khi biết rằng Cường mới chơi chim được hơn một năm song đã 3 lần đoạt giải (2giải nhất và 1 giải ba).

Có lẽ bí quyết giúp Cường sớm đạt được thành tích cao là bởi đối với cậu, chơi chim thực sự là niềm đam mê và cậu đã dốc hầu hết quỹ thời gian của mình vào nó. Khi được hỏi, nguyên nhân gì khiến Cường hứng thú với bộ môn này trong khi còn ít tuổi như vậy, thì Cường chỉ cười rồi giải thích: "Đơn giản vì thích thôi! Với lại, em nghĩ đây cũng là thú chơi hết sức lành mạnh".

Môn nghệ thuật đòi hỏi nhiều công phu

Lành mạnh, tao nhã, thú chơi chim đòi hỏi người chơi cần có sự chăm chỉ, kiên nhẫn, cẩn thận, mà đây là những yếu tố không phải thanh niên trẻ tuổi nào cũng làm được. Thế nên, để đến với môn nghệ thuật này, những người chơi phải thực sự dành trọn niềm đam mê với nó.

Nguyễn Gia Linh chia sẻ, lịch trình một ngày cho "công tác" nuôi chim của cậu khá tỉ mỉ. Buổi sáng, đi duyệt chim (rèn luyện chim hót) ở một quán cà phê nhất định. Tại đó, có nhiều người khác cũng đưa chim tới, nhờ vậy, Linh cùng họ có thể bàn bạc, trao đổi mọi kiến thức nuôi chim cũng như phương pháp rèn luyện chim hót hay hơn, khỏe hơn.

Nguyễn Văn Hiếu - thành viên đã có thâm niên chơi chim 20 năm...

Ngoài chú chim vành khuyên đến để dự thi, Hiếu còn mang tới hội thi con Chích bông vàng quý hiếm có một không hai ở Hà Nội.

Buổi trưa về tranh thủ tắm cho chim, sau đó đi học. Tối đến thì phải cho chim ngủ đúng giờ. Ngoài ra là thời gian cho chúng ăn, vệ sinh chuồng..., nhìn chung, một ngày mất ít nhất 4 tiếng đồng hồ. Vì thế, nếu đợt nào thi cử bận rộn, Linh bắt buộc phải trông cậy vào sự giúp đỡ của các anh em bằng cách mang chim tới đó gửi để họ chăm sóc hộ .

Còn Nguyễn Văn Hiếu - người có thâm niên chơi chim 20 năm thì chia sẻ, bí quyết chăm sóc chim của cậu là theo mùa. Mùa hè, ngoài việc cho ăn, tập hót, vệ sinh, Hiếu còn phải cẩn thận tìm cách phòng chống muỗi cho chim. Còn mùa đông, cậu lại lên một "thực đơn" dinh dưỡng kĩ lưỡng hơn. Chẳng hạn "bồi bổ" chúng bằng những các loại thức ăn như giun, châu chấu, để tăng cường sức khỏe chống lại cái rét của mùa đông.

Riêng với Nguyễn Quốc Cường, công việc làm cám cho chim ăn mới là công việc mất thời gian nhất. Cường giải thích, nếu để chúng ăn những loại cám thông thường người ta vẫn bán thì chim của cậu sẽ hót không hay và không thể sớm đoạt giải như hiện nay. Vì thế, mỗi ngày, Cường mất ít nhất 2 tiếng đồng hồ chỉ với việc làm cám và tắm rửa cho chim.

Cường tâm sự, tuy mới chơi chim được hơn 1 năm song cậu cùng anh trai đã tốn khoảng 40 triệu vào thú chơi này và hiện tại, cậu đang sở hữu 10 con chim. Tuy nhiên, công sức và thời gian chăm sóc chúng mới là thứ đáng quí. Cường kể, có lần vì sơ ý để xổng mất một con mà cậu đã cất công nuôi và huấn luyện cả năm trời, mà cậu tiếc đứt ruột, mất ăn mất ngủ bao ngày".

Ngoài ra, vẫn còn đang học phổ thông nên việc Cường đầu tư nhiều thời gian vào thú chơi chim đôi khi cũng khiến bố mẹ phật ý. Nhưng khi hiểu đó là đam mê và thấy con đoạt giải, "các cụ" cũng xuôi lòng và rất tự hào về con mình.

Theo Zing

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng từng nuôi chim nên cũng hiểu mấy bác.đi mua mà ai cũng nhìn mình làm như lạ lắm.dường như mưốn nói là mình chỉ phá thôi chứ biết gì mà nuôi.khi hỏi thăm kinh nghiệm thì hem ai thèm để ý tới.
nên nghỉ cũng chán chuyển qua chơi lan.nay thấy mấy bác chơi chim vui quá chắc bửa nào phải gôm góp tiền sáng mua 1 con về nuôi lại wá:a21:hihi.
nhưng mà bây giờ theo mấy bác em nên nuôi loại nào là thích hợp.(loại nào rẻ rẻ đó,vì kinh nghiệm chưa có nhiều nên hem dám chơi mạnh tay như mấy bác:a29:)
thân

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
nhưng mà bây giờ theo mấy bác em nên nuôi loại nào là thích hợp.(loại nào rẻ rẻ đó,vì kinh nghiệm chưa có nhiều nên hem dám chơi mạnh tay như mấy bác:a29:)

Bạn muốn khởi động lại tình yêu chim mà còn thiếu kinh nghiệm thì theo mình bạn nên nuôi chim sâu á,loại này dễ chăm sóc ,mau hót và không mắc lắm hihi:a21::a21:.nhưng dù là dễ nuôi thì vẫn phải cần một chế độ chăm sóc hợp lí,chúc bạn sẽ chọn đươc một chú chim vừa ý và có một khởi đầu tốt đẹp.thân

bocautrang

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn bài viết cảu bạn. mình cũng 19 tuổi đam mê chim từ nhỏ. hiện nay do điều kiện kinh tế cũng như công việc mà mình không có nhiều thời gian cho thú chơi ta nhã này. mình chỉ thích choè than và hoạ mi chọi khuyên. còn mấy loại chim khác thì mình cũng nuôi nhưng không có chim hay.. mình rất muốn giao lưu học hỏi kinh nghiệm từ các bạn,các anh chị.để cùng nhau phát triển cuộc sống ngày càng tươi đẹp.

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bài viết cảu bạn. mình cũng 19 tuổi đam mê chim từ nhỏ. hiện nay do điều kiện kinh tế cũng như công việc mà mình không có nhiều thời gian cho thú chơi ta nhã này. mình chỉ thích choè than và hoạ mi chọi khuyên. còn mấy loại chim khác thì mình cũng nuôi nhưng không có chim hay.. mình rất muốn giao lưu học hỏi kinh nghiệm từ các bạn,các anh chị.để cùng nhau phát triển cuộc sống ngày càng tươi đẹp.

đúng là người đồng cảnh ngộ:a04:
"tiền ít mà sở thích nhà giàu" :a21:hehehe...!

binhphuoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chơi chim cũng tốt lắm chứ. mình cũng mới 15 tuỗi nuôi chim từ hồi mới 6 tuỗi cơ .dạo trước hay ghiền game nhưng rồi bổng một ngày tự dưng yêu chim hồi nào ko hay suốt ngày ngồi ngắm chim hết thời gian chơi game luôn :a01:

dj urchin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thế mà mẹ mình rất chiều mình nhá, đầu tư cho mình mua chim, lồng..v.v.. Bây giờ lại đang đầu tư cho mình 1 cái Aviari nữa ( chắc do bố mẹ nghĩ mình chơi chim còn tốt hơn là chơi các thứ khác :a04: )

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
mọi người có cái nhìn khinh khỉnh.đã thế còn xoi mói.mình gét.:a18:
bảo là ko lo học còn nuôi chim.
và câu trả lời của mình là:
+Con người cũng là động vật.biết chăm sóc yêu quý chim chóc tức cũng là biết yêu thương con người.
+Lúc thời gian rảnh,đi chơi thì bảo hay đi lung tung.chơi điện tử thì bị cấm đoán...thử hỏi phải có cái gì để giả trí đây.1con chim hết 50k.mua 1lần thì thấy nhiều.nhưng khi chơi điện tử.1ngày mất 10-20k tiền giờ thì thấy bình thường.thế cái nào lợi hơn đây.
Kết quả mình cũng đã đc nuôi chim.nhưng ko hẳn thoát khỏi cảnh suốt ngày kêu ka về việc chim chóc.hix.:a05:.đúng là người lớn.thật sung sướng khi có người trong nhà hiểu tâm lý của trẻ con.mình thích đc sống trong gia đình kiểu đó,và tất nhiên.những đứa con sau này của mình,mình sẽ rút kinh nghiệm của bản thân ra mà dạy dỗ nó.mong rằng nó sẽ ko oán trách những thứ vớ vẩn về cha mẹ nó.:a27:

minhkaro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mọi ngừoi nói chyd lyd.em cũng là teen 9x, nhờ có chim mà em bỏ dcj điện tử. cả nhà thấy vậy nên cho em choi, nhưng mà lại không cho em đi bẫy chim, nấu có bẫy mà đem chim bổi về là cả mồi và bổi đều không thấy. cho nên khi đi bãy là em em phải đi bán ngay chú chim bổ

NHỒNG96

Thành viên mới
SVC$
0
em cũng là dân chơi mới vào nghề hồi bắt đầu chơi cũng phải đấu tranh tư tưởng mãi , chơi từ con sáo rồi đến Chào Mào rồi lại theo lửa rồi họa mi với vành khuyên nhưng mà vì chưa có kinh nghiệm nên chết goài àh:a11: ,cuối cùng còn được con nhồng , con chích Chòe Lửa thêm được em vành khuyên :a21:
thôi thì bấm lưng buộc bụng để sắm thêm em khướu với họa mi nữa hihihihihihi:a20::a20:

tranhuusang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũg là teen nèy ? em đang nuôi 1 em than 1 em sơn ca 1 em khuyên 1 Chào Mào hehe
:a20:

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Hj, e nuôi chim từ hồi còn bé tí áh. Nhưng chủ yếu là đam mê thôi.
Từ nhỏ e đã thích mấy con bé bé , nhỏ nhỏ. Nên hồi bé xíu thì rất thích nuôi gà, rồi nuôi chim.
Lớn lên chút nữa thì nuôi nhìu hơn, mở rộng hơn. Năm lớp 12, phòng e gần như cái vườn bách thú áh. Giờ lên đại học thì ít thời gian và điều kiện chăm sóc hơn nên ko còn nuôi nhiều nữa, chỉ nuôi 1 vài con cho vui thôi :a15:

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình củng là người đồng cảnh ngộ với mấy teen trên diễn đàn nè,năm nay mình mới có 15 tuồi nhưng thích nuôi chim lắm mặc dù ở nhà ko thích cho mình nuôi nhưng mình ráng nuôi dc hai em chòe than (loại chim mà mình mê từ nhỏ).Sở dỉ việc các bạn trẻ nuôi chim hoặc mê nuôi các loài động vật khác mà bị gia đình ngăn cấm là do các bật cha mẹ của chúng ta luôn luôn muốn các con mình chăm lo học hành vì thế không cho chúng ta chơi bất cứ thứ gì chứ không riêng là nuôi chim để các bạn trẻ như chúng ta có thể nuôi chim như ý thích cầm phải có biện pháp khắc phục khi gia đình cấm cảng . Chúng ta củng biết rằng cha mẹ nào mà không thích con mình học giỏi đúng không ? bởi vậy chúng ta phải cố gắng học thật giỏi vì khi ta đã học giỏi rồi thì không có lý do gì mà cha mẹ phàn nàng chúng ta về việc chơi cái gì mà nhiều khi còn được ủng hộ hoặc thưởng cho vài chú chim mới nữa đấy:a01:. Một việc nữa mà các ban tuổi teen rất ngại khi nuôi chim là do vấn đề kinh tế là học sinh thì đa số đâu có nhiều tiền trừ các cô cậu là con cưng trong gia đình muốn có bao nhiêu tiền là có,vì tiền bác không có nên các học sinh chúng ta đâu dám chơi chim tốt lồng đẹp mà chỉ dám mau những chú chim bổi hoặc chim thường vài chục ngàn cộng với cái lồng chợ củng vài chục ngàn , bấy nhiêu đó thôi củng đá ngốn của chúng ta cả trăm ngàn con chưa kể tiền thức ăn và các thứ lặt vặt khác,củng vì là học sinh mà chúng ta rất ngại đến các tụ điển chim để giao lưa với các chú các bác là do chưa đủ tuổi để đi xe máy thế là phải đi xe đạp nhưng một cậu học sinh 15,16 tuổi mà chạy xe đạp thì không có vấn đề gì nhưng nếu chạy xe đạp mà xách lồng chim thì sao ,chắc chắn là bị mọi người chú ý rất nhiều và sinh ra ngại ngùn:a11: ko dám đi nữa còn nếu có cơ hội được người quen chở đến cội chơi thì có ai mà dám đen một cái lồng xấu và một con chim thường đến đó trong khi nơi đó toàn lồng xin và chim đẹp vì vậy các bạn trẻ mà ham muốn nuôi chim hưng không nuôi đc rồi *** ra chơi những trò chơi không lành mạnh khác chằng hạng như là game onlie gây tổn hại cho bản thân và xã hôi củng là do một phần của người lớn gây ra.Vì thế qua bài viếc này mình mong các bậc làm cha làm mẹ có con em nào mà đam mê thú chơi chim cảnh thì đừng nên cấm cảng mà hãy có gắng phát huy và đừng nên cho đó là vô bổ không phù hợp với lứa tuổi, một người mà có tính thương yêu biết chăm sóc loài vật là rất tốt vì thế tính tốt đó cầm được phát huy một cách hợp lý,các bạn trẻ thời nay thì rất hiếm có những ai thích thú hơi này vì vậy người lớn phải hiểu và biết chia sẽ điều tốt này với các em .NÓI CHUNG CHƠI CHIM KHÔNG CÓ GÌ LÀ CÓ HẠI CHO GIỚI TRẺ NẾU MÌNH BIẾT SẮP XẾP HỢP LÝ GIỮA CHƠI VÀ HỌC ĐỪNG MÊ CHƠI QUÁ LÀ OK RỒI .Một chút tâm sự với các bạn yêu chim mà có đồng cảnh ngộ nhé

GauMap

Thành viên mới
SVC$
0
Một thời tuổi thơ đi bẫy chim thật là đáng nhớ! Ước gì đc trở về những ngày ấy t_t

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
huynhlong963: Cảm nhận của bạn là rất chân thật, và những cảm nhận đó cũng khẳng định bạn là người có niềm đam mê. Tuy nhiên mình cũng có những cách khắc phục riêng. Nếu chưa có chim tốt thì mình cần kiên nhẫn để nuôi được chú chim tốt, tìm hiểu và học hỏi kinh nghiệm ở các bậc đi trước. Chưa có lồng tốt cũng đừng suy nghĩ quá nhièu vì đó chỉ là những cảm nhận cá nhân mà thôi, không ai nỡ nói hay chê lồng của các bạn học sinh tuổi teen đâu. Mà có bị nói thì cũng kệ vì mình cần học hỏi và giao lưu la chính không chấp nhặt quá, chữ nhẫn nên được đặt lên hàng đầu để phấn đấu. Còn nếu không thể đến được các nơi đó thì có thể tập hợp các bạn cùng trang lứa, hoàn cảnh....thành một tập thể, chọn một địa điểm phù hợp tổ chức dợt....Chúc các bạn tuổi teen đi đúng hướng, thỏa được đam mê. Thân mến
Sir_ThanhLe

noithatonline

Thành viên mới
SVC$
0
Hay quá cố lên nhé các bạn teen. Mình cũng đang nuôi hãy nhớ rằng miệng là của người ta

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
theo tôi thì việc nuôi chim cảnh cũng là một niềm đam mê .nó mang đến cho người chơi thoải mái và mộc mạc.trong con người ai cũng có một đam mê riêng nhưng quan trọng là mình biết chọn cho mình một thú đam mê làm thỏa mãn cho mình nhưng ko làm ảnh hưởng đến ai hết.nhiều người còn nói vui là thà là "mê chim này còn hơn là mê chim khác" .vì thế giới trẻ mà chọn được sở thích nuôi chim cảnh thì cũng đáng mừng và đáng khuyến khích.nó tập cho mình tính kiên trì và kiên nhẫn . đóng góp tí ý như thế

thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom