Guest viewing is limited

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
hihihihih! cái này thì mình không biết, công thì tuỳ thuộc nhiều yếu tố lắm:
1: phải đam mê ( cái này rất quan trọng, yếu tố quyết định)
2:phải có time rảnh rỗi
3: phải có dụng cụ (khoan, mũi khoan, lưỡi cưa, dũa tròn, dũa 3 lá....)
4: phải có vật tư (cái này thì tuỳ bạn ở vùng nào)
5: phải tư duy tốt nữa( nhàm mục đích giúp bạn chạm hình đó, lâu nhất là cái vụ này)
6: thêm một chút kinh nghiệm nữa là ok thui
vd: mình ở Lâm Dồng thì đi vào mấy xưởng cưa ỏ xưởng mộc wen mình xin. còn nếu bạn ở tp thì bạn cũng có thể tới mấy xưởng mộc mua, rẻ thôi mà, tại mấy cái cây nho nho này đa số người ta cưa ra loại bỏ ỏ làm củi đốt thui, về mình làm lại sơ sơ là đc rùi. nói chung nếu bạn muốn một chiếc lòng ngon ngon thì phải chịu khó kiếm mấy cái gỗ khung như là cẩm lai, gõ, ....
chúc bạn thành công. thân!
cho em anh làm cái làm cái lồng này làm sao mà anh dót tre nhỏ và điều cùng cỡ mà dài nữa chỉ có vậy thôi mong anh chỉ giáo còn phần khác thì nhà bạn em ba của nó là thợ mộc nên em khỏi lo ạ chỉ có cái dót tre nưũa là lam đc ạ nhưng em hỏi không phải em lạm ạ bạn em biểu hỏi giùm thhoi ạ còn cái vòng cong cong ở trên thì qua dễ ạ dùng cưa lộng cưa vòng tròn cũng đc ạ
thân

kieu_dong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lồng bạn làm nhìn đơn giản nhưng lạ rất là đẹp. mình cũng phải làm lấy cái như vậy thội

vanthe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lồng bạn làm đẹp quá ...mình xin chịu thôi ...không có tay nghề hix hix
:a03::a03::a03:

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
ko bít là nên mua bao nhiêu m gỗ thì đủ làm 1 cái lồng ae nhỉ, lồng nuôi Chào Mào ý, e còn là hs nên kinh phí eo hẹp lắm. e ở sài gòn nếu a nào rành chỉ e chỗ mua vật liệu với, thanks

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a15: bác còn nói thiếu ak nha bác chưa tình tiền gỗ nữa :a03: mà sao em làm mãi mà hok được cái lồng :a02: bác có thể poss từng công đoạn hoặc clip để chúng em học hõi xem sao :a16:

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Đâu có phải có hoa tay mới làm dc, làm cái gì cũng thế, phải có đam mê, trí tưởng tượng và óc tìm tòi học hỏi. Đơn giản thế này.
- Về gỗ: ra chỗ chuyên bán rát giường ấy, chọn mấy cái rát giường, đẹp, thẳng, gỗ tốt chút. Sau đấy bạn mang ra hàng mộc nhờ ng ta xẻ theo ý của mình (ý của ai ng ấy xẻ nhé)
- Về nan: Khéo đến mấy thì cũng ko ai ngồi có thời gian vót dài và tròn đến thế. nan đấy là nan vót bằng máy. Như ở HN, ta có thể đặt mấy ông bán lồng (hay gặp ở chợ chim HHT sáng thứ 7 và CN), loại gì, dài bao nhiêu, kích cỡ ... sau ng ta mang cho, chỉ việc gửi tiền. Hai là xuống Vác (các Hà Đông 15km) xuống đấy tìm tha hồ, cả phụ kiện nữa (có khi xuống đấy lấy hết đồ vè chỉ việc ghép thành lồng)
- Các phụ kiện để làm: cần thiết ko cần phải nhắc đến.
- Cách ráp nối: các bạn có thể hỏi ngoài hàng mộc ng ta sẽ chỉ cho, mua thêm một ít keo dính gỗ ở đấy nữa, rất tốt đấy.
- Vuông 90 độ: khi ráp nối thì bạn nên dùng 1 cái eke vuông, đặt vào, chuẩn luôn.

Chúc các bạn đang nung nấu ý chí, đang chuẩn bị, đang tiến hành có một chiếc lồng đẹp. Tôi cũng đang ở giai đoạn chuẩn bị nhưng mọi ý tưởng, vật liệu đã dự trù dc hết. làm để đón thêm em Chào Mào đẹp nữa về.

thanh_my2009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em nói thật với anh nha nếu mà biết cách vót tre thì ba em nghỉ nghè thợ mọc làm lồng chim bán rồi vì làm thợ mộc cái tủ bự chầm dầm mà có mấy triệu à còn cái lồng chim chạm sơ sơ là thấy bộn lúa á nên anh chỉ giùm em cách vót tre kiểu khác nữa đi vì ở nha trang mà tìm 1 người làm lồng chim thì hơi bị căng và mấy thì chẳng lẽ mua về làm hả . vài lời có gì xin thứ lỗi

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nói chung vấn đề là ở phần cái cây cong cong ở trên đỉnh lồng và cái phần nan là quan trọng nhất . Mấy bác cho em hỏi luôn mấy tiệm bán chim ở buôn mê thuật có bán nan lồng hay không ạ ? mà nếu không có thì chỉ hộ em chỗ bán ở daklak với . em cảm ơn mấy bác trước nhá :a07:

cuibap209

Thành viên tích cực
SVC$
0
trông có vẻ đơn giản!nhưng không kém phần công phu đó các bác!hihi dù sao đi nữa cũng thank bác calahet nhiều nè,A/e trong SVC nói chung và cuibap nói riêng học hỏi thêm nhiều điều thank !!!:a44:

lmkhoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Một lần về quê thấy mấy cái lồng tre của ông cậu nên về bắt chước làm theo,hơi thô nhưng cũng là sản phẩm của minh nên thấy vui vui.

daibang12a19

Thành viên mới
SVC$
0
chụp tổng thể rõ hơn chút đi bạn :( hình như là lồng bẩy khuyên:a33:

bạn chú ý khi viết bài phải bỏ dấu tiếng việt

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

lmkhoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chụp tổng thể rõ hon chut di ban :( hinh nhu la long bay khuyên:a33:
Mình cũng làm 1 cái để bẫy CM, kiểu y như vậy nhưng to hơn 1 tí. Để bữa nào chụp rồi post lên cho mọi người xem tham khảo.

xuankhanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chính xác lồng này dùng để nuôi khuyên
Mà hình như là lồng bẫy vuông, lúc trước mình chơi khuyên cũng có lồng bẫy khuyên hình như bác vậy nhưng làm bằng sắt.
Lần đầu thấy lồng bẫy bằng tre, bạn làm hay thật

Thanks
Khánh

daibang12a19

Thành viên mới
SVC$
0
lồng đẹp mà chim xấu wá,có gì bỏ wa nhé hehe
:a15:

lmkhoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đây là cái lồng CM mình cũng làm khung bằng tre, nan bằng trúc.

Còn đây là chỗ nối, 1 cái vào mộng còn 1 cái đóng đinh.

Vật dụng chỉ gồm 1 cái khoan tay (nhà nghèo ko có khoan máy), 2 mũi khoan để khoan lỗ nan và lỗ mộng, 1 lưỡi cưa sắt, và vài thứ lặt vặt mà nhà ai cũng có (kềm,búa,dao ...).
Nan có thể chuốt từ tre nhưng mình dùng trúc vì lóng trúc thường dài,dẻo, và độ dày thích hợp.

dj urchin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh ơi cho em hỏi, khi mình khoan lỗ để đan nan vào, làm sao để thẳng hàng đc hả anh? Mặc dù em đã kẻ đường thẳng và đánh dấu chỗ để khoan rất kĩ rồi nhưng khi khoan xong các lỗ ko đi theo 1 đường thẳng mà hơi uốn lượn chút xíu:a17:

lmkhoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo kinh nghiệm của mình thì thanh khung phải phẳng và mũi khoang phải gắn thẳng nếu ko khi khoan xuống rất dễ bị lệch. Nhưng lệch 1 tí cũng đâu có sao ^.^

ngochaxd

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho em anh làm cái làm cái lồng này làm sao mà anh dót tre nhỏ và điều cùng cỡ mà dài nữa chỉ có vậy thôi mong anh chỉ giáo còn phần khác thì nhà bạn em ba của nó là thợ mộc nên em khỏi lo ạ chỉ có cái dót tre nưũa là lam đc ạ nhưng em hỏi không phải em lạm ạ bạn em biểu hỏi giùm thhoi ạ còn cái vòng cong cong ở trên thì qua dễ ạ dùng cưa lộng cưa vòng tròn cũng đc ạ
thân
Tham khảo cách của mình bạn nhé.về nan lồng thì nếu biết chỗ bạn có thể mua nan có sẵn.Nếu tự làm nan thì bạn chon những đoạn thẳng, ít đầu mặt rồi bạn chẻ ra và vót sơ qua cho nó nhỏ bót đi ( to hơn cái nan mình định làm 1 ít ).Kiếm 1 miếng kim loại rồi đục trên đó mấy cái lỗ ( có đường kính lỗ khác nhau, cái bé nhất là bằng cái nan mình định làm ).Cho từng đầu nan đã vót ở trên vào lỗ đó rồi kéo ( đầu tiên kéo ở lỗ to sau đó kéo ở các lỗ nhỏ dần, như thế nan sẽ đều và tròn :a21:.Nói chung là nó cũng gần giống cách vót tăm của người mù đó bạn ( cho tre qua những khe có trước rồi kéo ở đầu kia ). Thân ...

V

vipnhungoc

Guest
Theo kinh nghiệm của mình thì thanh khung phải phẳng và mũi khoang phải gắn thẳng nếu ko khi khoan xuống rất dễ bị lệch. Nhưng lệch 1 tí cũng đâu có sao ^.^
dậy cho e hỏi: khi cho nan qua cái cung tròn thi làm cho qua được, moà e sợ nan dễ gãy thui. mong các bác chỉ giáo dùm e ạ:a35:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom