Guest viewing is limited

calahet

Thành viên tích cực
SVC$
0
minh thấy nhiều bạn trong diễn đàn còn thắc mắc nhiều về việc tự tay mình làm ra 1 cái lồng chim cho riêng mình ! đó cũng là 1 trong những cái thú cũa người nuôi chim . nay mình xin mạo muội post các công đoạn làm 1 chiếc lồng chim theo cách cũa mình !!!
Bước Dầu Tiên !!! , tuỳ thuộc vào sợ thích cũa mỗi người , gỗ Cẫm Lai , Hương , Sao , Mun .... kễ cã gỗ thông đều làm được lồng cã :D .

Tre Dùng Làm Lồng , có 3 loại nan tre , Loại Dùng cho chim cãnh nhõ như vành khuyện , ốc mít..., loại nan trung dùng cho chim vừa như Chào Mào , hồng tước... , loại dùng cho chim lớn như Hoạ Mi , Khướu...!

sau khi sẽ các thanh gô ra và canh do kích thước cũa chiếc lồng cần làm ta khoan lỗ và chuẫn bị lên khung !!

sau khi đã đo đạc chuẫn , ta bat đầu lên khung lồng , lựa mũi khoan vữa phãi đễ vào chốt cho lồng chim !!! và ta dược nhu vậy đây !!!

Sau Khi Đã có 2 mặt khung lồng ta tiếp tục gáp lồng lại bằng các thanh ngang còn lại !!!

sau khi làm xong khung lồng dã hoàn chĩnh , tuỳ vào mắt thẫm mỹ cũa mỗi người ta làm 1 số hoa văn cho lồng , làm cách dơn giãn giống mình là dùng cưa và dũa dễ tạo nên những nét lồi lõm !!! :D

vào nan lồng phần Dế và phần đầu là đơn giãn nhất sau dó tao vào nan bên hông cũng được !!!

và 1 chiếc lồng hoãn chĩnh đây !!! sau khi dã được chà bóng và sơn bóng

phần đĩnh lồng !!!

và những cái lồng cũa em làm ra đều có nhãn hiệu SVCVietNam !!!:D

Cuối Cùng !!!

Tỗng thiệt hại cho chiếc lồng này là như sau !!! 2 lưỡi cưa mỹ nghệ 4k , tiền công sẽ gỗ 5k , giấy nhám 1k , tiền sơn bóng 5k, 2 mũi khoan hết 7k . tỗng Chi Phí Là 22k và 1 Chút Niềm Dam Mê Cũa người Nuôi Chim Là Bạn Có thễ tạo ra cho mình 1 Chiếc Lồng Cho Rêing Mình , Thân Chào !!!

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0
e cũng mới tập làm lồng và đã làm xong được 1 cái nhưng nó xấu wá:a12:

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hay quá ! thật al2 bổ ích biết dươnhg2 nào ! mình đang tìm cách làm lồng và ngay bây giờ bạn chĩ cách cho mình ! thế là quá tuyệt rồi ! hâha ! à ! vụ nan lồng là mình phải mua mới có à ! mình nghĩ nếu mua thì củng tịn lợi hơn ! cho mình hõi là giá cã bao nhiu 1 bao nan vậy nhỉ ? còn về mũi khoan thì mình cần mũi mấy ly vậy bác calahet ! thanks nhiều ạ !

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hình cây cong cong trên đĩnh lồng quả là công phu ! có thể cho mình biết 1 vài bí quyết cây cong cong ấy với ! mình nghĩ có thể là cưa nhĩ ( hình như ko dc) chĩ mình với hé ! thanks

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0
cách làm mộng nối khung lồng vuông

các bác chỉ cho em cách nối 3 thanh làm khung lồng với thấy người ta làm thì đẹp mà ko bít làm sao cả ,chổ mà em muốn hỏi đó chính là mối nối ngay tại góc lống nơi có 3 thanh nối với nhau ,cảm ơn các Bác nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cathy

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn Calahet cho mình hỏi sao mấy hình về công đoạn làm lồng mình không thấy vậy ban có thể post lại dùm được kg? Cám ơn bạn đã hướng dẫn.
Mình mới tham gia diễn đàn thôi nên còn thiếu kinh nghiệm rất nhiều.

Xin được hõi thêm ở đây đã có Bác nào tự làm lồng bẩy kg ? mình hỏi là tự làm để đi đánh chim cho vui vì sản phẩm mình làm ra có hiệu quả tốt , bẩy mua về đánh cũng được nhưng không hào hứng bằng mình tự làm ra.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
nhìn thấy các anh làm lồng mà mê quá. Nhớ hồi bé bố em làm cho cái lồng bẫy khuyên, không có nguyên liệu nên phải mua thước kẻ gỗ về dựng khung, xấu nhưng mà vui và cũng bẫy được chim.:a18:

Hoa Lan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em có cái lồng Thổ, do lâu không dùng nên bị mọt, nay em muốn sửa lại để dùng nhưng không biết có nơi nào sửa lồng tại Hà Nội không, hay có thể thuê đánh sơn bóng lồng ở đâu được. Nếu mình không được thì mình có thể tự mua nguyên liệu ở đâu để về tự làm, như vécni, dầu chống mối một, sơn bóng... Mong các bạn tư vấn cho địa chỉ nào đó ở Hà Nội. Cảm ơn nhiều !

CM_hocmon

...yêu Chào Mào... yêu thiên nhiên!
SVC$
0
úi chu choa calahet khéo tay quá ! lồng đơn giản mà rất đẹp lại còn rẻ nữa chứ , phải chi tui ở gần nhà bác đem lễ vật đến mong bác nhận làm đệ tử hehehe mong bác làm nhiều để chia sẽ cho ace .

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
:a21:bạn calahet ơi mình muốn làm lồng nhưng chẳng biết mua nan lồng ở đâu cả,mong bạn chỉ dùm .thank

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a21:bạn calahet ơi mình muốn làm lồng nhưng chẳng biết mua nan lồng ở đâu cả,mong bạn chỉ dùm .thank
bạn ở Củ Chi mình ko biết mấy tiệm bán chim và lồng dưới đó thế nào chứ mình thấy trên tiệm ông Sáu( Rắc) gần chùa nghệ sỹ có bán đó bạnm nhưng mình ko mua tại mình ko có time, mình toàn mang đi sửa không thôi à, làm ở nhà nói chung là hay và rẻ hơn nhưng đối với những người có time rảnh thì được.
nếu bạn có tiện vào SG thì ghé 2 tiệm này là đảm bảo có cho bạn:
bạn ra tiệm thàng Rắc gần chùa nghệ sỹ đó. nói bán cho it nan về sửa lồng là nó bán cho thôi à.
còn không bạn chạy ra tiệm ông Già ngay ngã tư xóm gà đó bạn, trên đường Lê Quang Định( cầu hang Ngoài, bạn xuống qua mũi tàu Nguyễn Trọng Tuyển, xuống thêm khoảng 500m nữa chưa đến ngã tư Nguyễn Văn Đậu đâu nha, bên tay phải có tiệm chim nhỏ thôi à) chỗ này thì chuyên sửa lồng hơn bạn à. còn chim thì giá hơi cao đó nha, ổg cũng bán vecni lun đó.
chúc bạn làm ra những chiếc lồng ưng ý

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hình cây cong cong trên đĩnh lồng quả là công phu ! có thể cho mình biết 1 vài bí quyết cây cong cong ấy với ! mình nghĩ có thể là cưa nhĩ ( hình như ko dc) chĩ mình với hé ! thanks
cưa đó bạn ơi! bây giờ nhé bạn đo đạc cho chuẩn đi nhé, xọng bạn dủng viết bo đường cong, dùng lưỡi cưa mỹ nghệ bạn cưa theo cái đường bạn đã vẽ, cũng như bạn chạm mấy cái khung bên cạnh đó.nói chụng là bạn muốn làm hình như thế nào thì bạn chỉ cần có 1 cái hình mẫu rồi bạn cưa theo cái hình đó thui mà.cũng đâu có gì là khó đâu. ban đầu bạn làm thì tất nhiên là nó xấu thật nhưng nếu bạn thấy được cái xấu đó rùi thì lần sau bạn làm để ý chỗ mình làm sấu lại 1 chút xíu là cái lồng của minh nó khác liền thui à.
chúc bạn thành công.

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
quên chưa xin phép chủ topic.
em thảo luận chút. mong chủ topic đừng la nha. đó là ý kiền em đóng góp cho vui thôi!

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cách làm mộng nối khung lồng vuông

các bác chỉ cho em cách nối 3 thanh làm khung lồng với thấy người ta làm thì đẹp mà ko bít làm sao cả ,chổ mà em muốn hỏi đó chính là mối nối ngay tại góc lống nơi có 3 thanh nối với nhau ,cảm ơn các Bác nhiều!
bạn ướm 3 cái khung lại, đánh dấu. khoan xuyên qua luôn rồi làm cây chêm như chêm cái giường ngủ vậy đó.sau đó bạn dán thêm keo 502 cho chắc. vậy là ok
chúc bạn thành công

calahet

Thành viên tích cực
SVC$
0
quên chưa xin phép chủ topic.
em thảo luận chút. mong chủ topic đừng la nha. đó là ý kiền em đóng góp cho vui thôi!
chào bạn ! diễn đàn là cũa chung mà , mỗi người đóng góp ý kiến cho nhau đễ học hõi lẩn nhau là đều tất nhiên , bạn cứ vô tư bàn luận đi !!! đôi khi những điều mình viết lại rất có ích cho người ta !!! cùng nhau chia sẽ nha !!! thân chào bạn !!!

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng đã có ý định làm lồng từ lâu nhưng mà chưa làm được, bạn có thể cho mình hỏi là làm một chiếc lồng như thế thì mất khoảng bao nhiêu thời gian không và vật liệu thì mua ở đâu vậy

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng đã có ý định làm lồng từ lâu nhưng mà chưa làm được, bạn có thể cho mình hỏi là làm một chiếc lồng như thế thì mất khoảng bao nhiêu thời gian không và vật liệu thì mua ở đâu vậy
hihihihih! cái này thì mình không biết, công thì tuỳ thuộc nhiều yếu tố lắm:
1: phải đam mê ( cái này rất quan trọng, yếu tố quyết định)
2:phải có time rảnh rỗi
3: phải có dụng cụ (khoan, mũi khoan, lưỡi cưa, dũa tròn, dũa 3 lá....)
4: phải có vật tư (cái này thì tuỳ bạn ở vùng nào)
5: phải tư duy tốt nữa( nhàm mục đích giúp bạn chạm hình đó, lâu nhất là cái vụ này)
6: thêm một chút kinh nghiệm nữa là ok thui
vd: mình ở Lâm Dồng thì đi vào mấy xưởng cưa ỏ xưởng mộc wen mình xin. còn nếu bạn ở tp thì bạn cũng có thể tới mấy xưởng mộc mua, rẻ thôi mà, tại mấy cái cây nho nho này đa số người ta cưa ra loại bỏ ỏ làm củi đốt thui, về mình làm lại sơ sơ là đc rùi. nói chung nếu bạn muốn một chiếc lòng ngon ngon thì phải chịu khó kiếm mấy cái gỗ khung như là cẩm lai, gõ, ....
chúc bạn thành công. thân!

tuyettung

Thành viên mới
SVC$
0
mình cũng nghiền chim CM, nhưnng có ai biết làm lồng đánh (bẫy) thì hướng dẫn cho tôi với. cám ơn nhiều

sau xanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Pài bạn poos hay thiệt, nhưng thiếu hơi nhìu hìu đó!, cách nối mộng, khoan lổ, làm sao cho các góc vuông 90 độ, ko bị lệch, khoản cách các nang làm cách nào cho đều, ....nói chung còn nhiều "kĩ xảo", và "kĩ năng" chỉ có tự tay làm mới học và biết, học lí thuyết thì ko thể đẹp được, làm ít nhất là 5, 7 cái thì mới thấy đẹp, làm cái đầu tiên nên làm bằng gổ thưởng, vì chắc chắn 1 điều là nó rất xấu!@@ không nên làm bằng gổ thông, loại này mềm,ko chắc, và rất dễ bị toắc , khi cưa mĩ nghệ thì bị dính lưởi cưa do gổ thông có dầu,thường bị gãy lưỡi cưa"cái này làm nhiều nên bít" kakakak!!!!tốt nhất nên làm bằng gổ mít, bằng lăng, ....còn tre thì chưa nên làm, vì nó rất khó làm và hay bị hư giữa chừng, "làm nản lòng chiến sỹ"@@@@......

ki_si_róng89

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
anh lam' ơn chỉ chỗ mua gỗ tốt ở đâu được không.:a12:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom