Guest viewing is limited

LongBienHoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh KhoaBienHoa và anh nick ơi chỉ dùm em cách nuôi chim quành quạch thành mồi +cách bẫy loại chim này nũa nha em cảm ơn máy anh trươc:a45::a43::a09::a20:

minhtin

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
nuôi chim quành quạch thì dễ lắm cho ăn như Chào Mào thôi ,thậm chí còn dẽ nuôi hơn cả chào mào nữa ,bạn đem chim đi bẫy nhiều thì nó sẽ mau thành mồi,muốn bẫy được thì cũng dễ thôi ,để trên lồng nhử mỗi bên mấy quả chuối và + với tiếng kêu của chim mồi ,chim trời sẽ tự động dính bẫy.

Khoa Bien Hoa

"Gấu một bên và chim một bên"
SVC$
0
Chào Long!!! Vậy là AE Biên Hòa có tối thiểu là 03 thành viên tham gia diễn đàn rồi (Khoa Biên Hòa, Long Biên Hòa và Chim sâu numbber one,...); theo yêu cầu của bạn, mình tham gia đóng góp ý kiến về quạnh ta như sau:
1. Quạch ta là loại chim dễ nuôi như Chào Mào vậy.
2. Tuy nhiên để tập thành chim mồi hay không phải đơn giản; khó hơn Chào Mào rất nhiều lần.
3. Muốn chim lên mồi, bạn phải thường xuyên dợt lục, dợt đường đi cho chim quen với gió lạ, đường xa.
4. Nhưng việc đánh được nhiều bổi hay không là tùy thuộc vào tài năng của chú mồi.
5. Khái niệm về chim mồi: Không phải cứ máng lục lên, dính được 1-2 em gọi là chim mồi đâu. Chim mồi phải biết đấu, thúc, dụ chim bổi.

Khi nào rảnh Long mang chim sang nhà anh, ae mình trao đổi kinh nghiệm.Hiện nay, nhà anh có tổng cộng là 6 em quạch ta, nhưng chẳng em nào gọi là xuất sắc cả. Có lúc đi kxa, đánh như ý luôn, nhưng cũng có lúc muốn mở cữa phóng sanh, chán chết.
Đối với quạch ta, khi nào em nuôi chim quá dạn người là không còn đánh đấm được nữa đâu.

duybeo

Thành viên tích cực
SVC$
0
. Có lúc đi kxa, đánh như ý luôn, nhưng cũng có lúc muốn mở cữa phóng sanh, chán chết.
Khi nào bạn muốn mở cửa lồng con nào thì kêu dùm 1 tíếng nha, :a04::a04:,tính kím 1 con hoành hoạch mồi về nuôi mà chưa ra.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Khoa Bien Hoa

SVC$
0
Khi nào bạn muốn mở cửa lồng con nào thì kêu dùm 1 tíếng nha, :a04::a04:,tính kím 1 con hoành hoạch mồi về nuôi mà chưa ra.

Mình chỉ mới muốn thôi chứ mình chưa làm mà. Nhiều khi thấy tiếc công nuôi bạn ạ. Khi nào thả mình thông báo trên phương tiện truyền thông đại chúng ngay.

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Hoành họach nghe nói thịt ngon lắm mà chờ hoài không thấy Khoa rủ anh lên nhậu gì cả, mua chim mồi về bắt chim rừng về nhậu 1 mình à????
Xấu quá.

Khoa Bien Hoa

SVC$
0
Em nào dám hưởng một mình, anh MOD nói ác thiệt! Của thơm chia xẻ mỗi người một tí chứ. Nhưng em mồi hôm trước em lấy về, đi đánh đúng 1 kèo rồi bị sẩy mất tiêu, đánh lại được rùi, nhưng giờ nó nhát như chim bổi vậy, bể đầu hết trơn rùi. Chắc phải tìm em chiến khác thui anh minh ui. Còn thịt quạch ta thì khỏi chê, tuyệt cú mèo rồ, nhưng giờ chỉ đánh để nuôi thôi, hiện nhà em 08 em quạch ta lận nhưng chỉ có 1 em là chơi tạm được thôi. Tuần sau lên anh đó.

SVC$
0
Anh Khoa bây giờ chuyển sang nuôi quành quạch rùi sao hii con mồi của anh xong lông chưa khi bào thì chúng ta làm 1 chuyến đi rừng đây !! Thân !!!

dttri

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng có nuôi 1 số chim quạch mồi, như quạch trắng, quạch vàng, và cũng có đi bẫy nhiều nơi đặc biệt là mộc hoá có rất nhiều giống chim này. mình cũng xin chia sẻ kinh nghệm nuôi mồi:
1:lựa chọn mồi từ chim bổi phải là những con thật dữ tợn (nó đấu với mồi mình) , hình to con, linh hoạt, giọng lớn.
2:phải thường xuyên cho ra lụp, ngồi trên xe và phải cầm chim rồi chạy xe cho chim quen gió.
3:mồi phải được ăn chế độ đặc biệt như: cào cào (tuần ít nhất 2-3 lần), tắm và phơi nắng.
4:và một điều không kém quan trọng là phải thật kiên nhẫn vì có con phải mất cả mấy mùa lông mới có thể thành mồi được. chúc bạn thành công

lethephong_man

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào tất cả các bạn và anh em trên svc ! Mình là thành viên mới tham gia và cũng rất thích nuôi chim hoành hoạch vậy xin được hỏi các bạn và anh em cùng sở thích như hoành hoạch nuôi chim con lên có tập đi mồi được không ? Nếu được thì cách tập như thế nào? Rất mong được các bạn và ae nhiệt tình giúp đỡ. Trân trọng !

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào tất cả các bạn và anh em trên svc ! Mình là thành viên mới tham gia và cũng rất thích nuôi chim hoành hoạch vậy xin được hỏi các bạn và anh em cùng sở thích như hoành hoạch nuôi chim con lên có tập đi mồi được không ? Nếu được thì cách tập như thế nào? Rất mong được các bạn và ae nhiệt tình giúp đỡ. Trân trọng !
Loại chim này mà nuôi chim con lên thì chơi rất thú, nhớ hồi xa xưa, lúc đó còn học sinh sống ở quê nhà, mình có 1 con nuôi từ chim con, hàngngày đút cho nó ăn cho đến khi nó chập chững biết nay thì mình cầm tay đi săn cào cào...ra bãi cỏ, mình thả cho chim bay đi bắt cào cào, đợi chim ăn nhiều nhiều là mình huýt gió là chim bay lại đậu trên tay về đi về... nói chung là nuôi hầu như không cần đóng cửa lồng, thả cho chú ta bay đi bay về tự do. Hôm nào mà đóng cửa lồng lại nó chui vào lồng k dc là cứ kiu oách oách... và đứng trên nóc lồng... nuôi được khoảng một thời gian khá dài thì bị người ta bắt mất...:(

Cái loại chim này muốn chơi thì bạn nên chọn loại bạc má (má trắng). (hình)

Còn "Quành Quạch" Thơm (màu vàng vàng) và "Quành Quạch" chó (xám đen) kêu không hay và không nhiều giọng bằng bạc má., nó chỉ kiu oách oách...
Loại này và Chào màu có bà kon với nhau, nếu bạn có cjơi chào màu thì ắt không cần bàn đến lạoi này ăn jì, và cũng tắm lồng như vịt.

Nếu muốn bẫy thì bạn kiếm 1 con chịu đứng lồng, treo trái bình bát chín (khoái khẩu) lên lụp là lụm liền..lạoi này đá cũng hay nhưng rấtt háo ăn. người ta đi bẫy chỉ cần treo trái cây bằng nhựa màu đỏ cũng dính bẫy.. :( hình như nó kháoi màu đỏ.

Nói gì thì nói, nếu có cơ hội, bạn tìm 1 con chim con mà nuôi, tập luyện nuôi chim thả rất hay... cũng như chích chòe con, cưỡng, sáo: nếu nuôi từ nhỏ lên..thả ra không bao giờ đi.. trừ khi bị mèo giật ăn thịt....

lethephong_man

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em xin được cảm ơn anh n73dotsis đã chia sẽ . Hiện tại em cũng đang nuôi một em hoành hoạch thường (hoành hoạch đất) nuôi chim con lên rất dạn đưa tay vào lồng là em nó cắn cắn tay liền rất đáng yêu, em nuôi gần được một năm rồi em cũng muốn tập đi mồi chơi để thư gian những ngày nghĩ nhưng chưa có kn luyện tập (vì em đọc các bài viết trước trong top này thì chim mồi được luyện lên thành mồi là chim bổi chứ không phải chim con) nên em rất muốn được ae nào có kn luyện tập chim con lên thành chim mồi chia sẽ thêm dùm em nhé. Trân trọng !

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thấy lethephong_man ở Vĩnh Long...cây trái nhiều thì loại chim này cũng rất nhiều,buồn buồn đi bẫy giải trí cũng zui..
Người ta nói chim mồi nên chọn chim bổi vì người ta cho rằng chim bổi sống ở ngoài lâu năm, già đời, rất dữ, tiếng kêu to... khi lên thành mồi bỏ lụp thì treo bẫy không sợ chim ngoài, vì thế chim ngoài tức khí mà bay vào đá chim trong lụp..
Tuy nhiên, nếu 1 con chim bổi mà bạn muốn cho nó đứng lồng đã khó, huống chi là sang nó từ lồng qua lụp mỗi khi đi bẫy...mỏ không máu cũng trọc đầu... bèo bèo cũng 2-3 năm.
Bạn có con chim con dạng người là ok rồi, ai nuôi chim cũng chán cái cảnh lại gần lồng là chim tung tùm lum, thậm chí bay không thấy nó đâu... bạn cứ nuôi chim bình thường, treo chim ngoài hiên nhà hoặc cây gần nhà, hôm nào nghe chim kêu râng trời, nhìn ra thấy 1 bầy quành quạch là bạn có thể lấy lụp ra, sang chim rồi treo lên... lụm...:a26:
Nhiều tay tỏ ra sành, cứ nói chim non yếu, không già đời, khi bị chim bổi dập dễ "bể". Cái này cũng đúng, khi chim bổi về cảm thấy chim trong lụp đấu thua nó là nó bay đi, còn đấu hơn nó, nó tức khí sẽ bay zô đá chim mồi...về mặt lý thuyết nhưng theo kinh nghiệm bản thân, mình thấy Quành quạch nó cũng hót đấu,cũng đá.. nhưng lại mê mồi... ở quê bạn biết trái bình bát nhỏ khi chín màu đỏ chứ gì (không phải bình bát nước trái giống mãn cầu sim đâu nha), cứ treo lên. đảm bảo chim về là lụm.. k từ con nào. Mình từng bẫy loại này bằng chim con chưa thay lông luôn.
Nhưng bạn nên tìm 01 con bạc má nuôi, tiếng kiu đa dạng hơn...

lethephong_man

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em rất cảm ơn anh n37dotsis nhé ! Em sẽ làm theo sự hướng dẫn của anh lúc trước em cũng có một con chim con nuôi lên cũng kêu dữ lắm để vô lụp mang ra vườn treo lên đến trưa ra dinh được một em hihi có một lần em mang đi đánh thử ở xa ngay khu này có một bầy luôn về dí con của em quá trời rồi một con nhảy vô lụp nhưng không dính bẩy sập nó sợ quá bay mất dép luôn hihi. Rồi cũng tiếp tục mang ra vườn nhà treo và lần này ra thì không thấy chim mồi nửa mà cửa lụp bung ra luôn chắc bị bìm bịp sơ mất rồi em buồn quá và hiện tại còn một con em đã nói ở bài trước và đang tập lại lần này phải cẩn thận hơn mới được. Ở quê em loại mặt trắng không nhiều mà loại này rất khôn khi gặp tổ nó biết là phá tổ ngay nên em chưa bắt được và cũng đang tìm. Trân trọng !

yeuchuatron

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Long!!! Vậy là AE Biên Hòa có tối thiểu là 03 thành viên tham gia diễn đàn rồi (Khoa Biên Hòa, Long Biên Hòa và Chim sâu numbber one,...); theo yêu cầu của bạn, mình tham gia đóng góp ý kiến về quạnh ta như sau:
1. Quạch ta là loại chim dễ nuôi như chào mào vậy.
2. Tuy nhiên để tập thành chim mồi hay không phải đơn giản; khó hơn chào mào rất nhiều lần.
3. Muốn chim lên mồi, bạn phải thường xuyên dợt lục, dợt đường đi cho chim quen với gió lạ, đường xa.
4. Nhưng việc đánh được nhiều bổi hay không là tùy thuộc vào tài năng của chú mồi.
5. Khái niệm về chim mồi: Không phải cứ máng lục lên, dính được 1-2 em gọi là chim mồi đâu. Chim mồi phải biết đấu, thúc, dụ chim bổi.

Khi nào rảnh Long mang chim sang nhà anh, ae mình trao đổi kinh nghiệm.Hiện nay, nhà anh có tổng cộng là 6 em quạch ta, nhưng chẳng em nào gọi là xuất sắc cả. Có lúc đi kxa, đánh như ý luôn, nhưng cũng có lúc muốn mở cữa phóng sanh, chán chết.
Đối với quạch ta, khi nào em nuôi chim quá dạn người là không còn đánh đấm được nữa đâu.
chào bạn , mình củng đang nuôi vài con quành hoạch ( chỉ nuôi chơi chứ không có thời gian đi đánh ). mình thấy bạn viết câu này nghe hơi lạ :'' đối với hành quạch ta , khi nào chim quá dạn người là không đánh đấm gì được nửa đâu ''. Điều này mình cju7a hiểu lắm , mong bạn nói rỏ hơn

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
mình cũng thích nuôi hoành hoạch, đặc biệt là hoành hoạch trắng. hông biết sao tự nhiên thích nữa. hihi.đang tậu về 1 em hoành hoạch trắng mà chưa nghé hót hét gì, mua ở tiệm chim, người ta nói chim thuộc nhưng mìng nghĩ nó là chim con nuôi lên, rất dạn người, biết ăn cám rồi.để 1 -2 ngày xem em nó thế nào? bạn nào đã từng nuôi hoành hoạch trắng từ chim con lên xin cho lời khuyên. theo mình nghĩ chim con nuôi lên chắc không hót được nhiều giọng như chim rừng?

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
mình cũng thích nuôi hoành hoạch, đặc biệt là hoành hoạch trắng. hông biết sao tự nhiên thích nữa. hihi.đang tậu về 1 em hoành hoạch trắng mà chưa nghé hót hét gì, mua ở tiệm chim, người ta nói chim thuộc nhưng mìng nghĩ nó là chim con nuôi lên, rất dạn người, biết ăn cám rồi.để 1 -2 ngày xem em nó thế nào? bạn nào đã từng nuôi hoành hoạch trắng từ chim con lên xin cho lời khuyên. theo mình nghĩ chim con nuôi lên chắc không hót được nhiều giọng như chim rừng?
hihii chú lại nuôi thêm em này nữa àh,nếu chăm từ chim non lên thì cũng đã dạn người rồi còn vấn đề giọng hót thì cũng giống cm mình thôi siêng đi dợt rừng cho nó nghe nhiều chim rừng hót để học giọng và sung chim lên thôi.Giống này thì hiện tại tp mình và vùng ven tp thì k thiếu cho nên khả năng đi dợt nhiều nhất là nhà anh em nào có cây cối nhiều thì chim này về cũng nhiều lắm,chú cứ ép lồng bẫy cho nó quen luôn đi mỗi lần dợt cm mang nó theo đi bẫy và tập luôn.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Cảm ơn anh Thắng nhiều, hôm qua em nó đã hót mà giọng còn ngắn và nhỏ. Chắc tại vì chim con nuôi lên nên chưa tự tin lắm. Với lại ở tiệm người ta chăm không có tốt, về nhà mình chăm cho tốt, em nó sung lên thì sẽ hót to và giọng dài.hi hi em hy vọng là vậy.:a21:

lethephong_man

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sau một thời gian nuôi và luyện tập kết quả là đây, xin được chia sẽ cùng anh em :

Còn tiếp ...

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
có anh em nào rành về hoành hoạch má trắng xin chỉ mình về cách phân biệt trống mái? với lại mình cũng vừa mua được 1 em, nuôi từ con lên rất dạng người nhưng mà lông của nó xơ xác lắm mà no chưa chịu thay lông. mấy anh em nào biết cách xin chỉ giúp để cho thay lông nhanh. xin cảm ơn!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom