Guest viewing is limited

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào cả nhà !!!
Ở quê mình thì có cách gọi tiếng gáy của chim cu gáy có phần khác
VD :
+ Chim gáy cù...cú...cu .... cu gọi là chim gáy một cốt
+ Chim gáy : cù...cú...cu ... cu ... cu gọi là chim gáy hai cốt
+ Chim gáy : cù...cú...cu ... cu ... cu ... cu gọi là chim gáy ba cốt
+ Chim mà gáy thường xuyên một cốt mà lâu lâu gáy hai cốt gọi là một cốt lỡ
+ Chim mà gáy thường xuyên hai cốt mà lâu lâu gáy ba cốt gọi là hai cốt lỡ
+ chim gáy giọng trơn hay là liu nghĩa là khi nó chiu thì cũng giống như thúc , loại này mình nghe nói là chim vua nhưng chưa từng có ai thấy bao giờ
Và quý nhất là chim gáy ba cốt , đây là những gì mình học được từ những bậc tiền bối chơi chim cu gáy ở quê nhà.
Vài lời góp ý nếu sai sót mong anh em chỉ bảo thêm, Cảm Ơn !
Thân!!!

MrCu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Phân loại tiêng gáy chim cu<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

<o:p></o:p>
Mô tả tiếng chim bằng chữ thì rất khó hiểu nhưng khi nghe và xem chim mồi thi đấu thì mới thấy cái thú nuôi và đi bẫy chim gáy.<o:p></o:p>
+ Gáy gọi: Đây là tiếng gáy lúc sáng sớm, buổi trưa hoặc chiều. Giọng gáy này anh em ta vẫn gọi là bổ. Cục cúc cu, cu là gáy đủ. Cục cúc cu…cu cu là bổ hai v..v.. Tất cả chim gáy cả trống và mái đều gáy được kiểu này. Những con gáy gọi Cục cúc cu, cu (4 tiếng) là phần nhiều, người ta coi như gáy gọi tiếng Đủ còn những con gáy gọi cục cúc cu,cu, cu (5 tiếng) thì coi là thừa 2. Tiêu chuẩn này ko quan trọng để đánh giá 1 con chim hay hay ko.<o:p></o:p>
+ Gáy trận: Đây là tiếng gáy mà các nghệ nhân, hoặc người chơi chim gáy có kinh nghiệm dùng để đánh giá con chim hay dở, thường chim trống mới gáy kiểu này nhưng cũng có những con mái sắp đẻ nuôi nhốt cũng gáy tiếng trận nhưng tiếng nhỏ và không sung. Một con chim gáy được đánh giá là chim hay khi phải có đủ: chu, lèo, vấp nhưng rất hiếm con gáy nào có cả chu lèo vấp
Sà cầu máy cánh: Khi gáy trận chim nằm xuống sàn lồng và máy nhẹ hai cánh và gáy: cù cúc cu, cù cúc cu…… liên tục có khi hàng giờ đồng hồ
.<o:p></o:p>
+ Chu: Là khi gáy trận sau ba tiếng cúc cu cu thì thừa hơi và thêm 1 tiếng cu rất nhẹ
VD: Cúc cu cu, Cúc cu cu..cu, Cúc cu cu..cu
+ Lèo: Là khi gáy trận sau ba tiếng cúc cu cu con chim gáy thêm 1 nhịp cục cù cù hoặc cục cù gần giống với tiếng gù nhưng nhanh hơn. VD Cúc cu cu, Cúc cu cu… Cục cù cù. Đa số chim thỉnh thoảng mới ra lèo rất hiếm con có lèo dặm tức là gáy Cúc cu cu, cục cù cù, Cúc cu cu, Cục cù cù liên tục. <o:p></o:p>

+ Thúc trơn: Khi bổi nhập tàn cây mà nó cứ cúc cu, cúc cu ...hoài gọi là thúc trơn, chổ này ta phải để ý xem nó có thúc dồn hay không! (thúc dồn là tiếng sau nhanh hơn tiếng trước, càng lúc càng tăng tốc, loại này dùng được) còn nếu nó cứ đều đều một ga thì ta loại bỏ, chơi nghe buồn ngủ lắm.
+ Kèm mắc me: Có con gáy cù cú cu, cù cụ ; cù cú cu, cù cụ ; cù cú cu, cù cụ ...loại này gọi là kèm mắc me, nên chọn nuôi.
+ kèm đôi: Có con lại cù cú cu , cù cụ , cù cụ ; cù cú cu , cù cụ , cù cụ ... thúc một tiếng gù hai tiếng thì gọi là kèm đôi. Còn thúc một tiếng gù ba tiếng thì gọi là kèm ba. Loại này nên bắt mà nuôi ... khi gáy đấu với con bổi nghe đã ghiền.
+ Kèm bo: Cù cú cu, cù cụ, cù cụ, cù cụ, cù cụ, cù cụ .... thúc một tiếng gù cả dây gọi là kèm bo ... loại này nghe khỏi chê, bao nhiêu cũng không bán.
+ Kèm dặm: Cứ thúc hoài lâu lâu gù một tiếng gọi là kèm dặm, nghe không đã.
+ Vấp: Khi gáy tiếng trận đột nhiên con chim ngừng như bị ai đó chẹp ngang cổ họng sau đó lại lên tiếng trận bình thường. Vd Cúc cu cu, cúc…….,cúc cu cu
Gù: Chim trống gù chim mái hoặc đánh nhau. Đa số chim thường gù: cù …grù. Nhưng có những con chim gù ngắt ra thành 2 nhịp trong cùng 1 hơi gù: Cụ …grù..cù. Gù kiểu này gọi là gù chồng đấu
nghe hay hơn. <o:p></o:p>

<o:p> </o:p>
hiii cái này em trích dẩn từ bài viết một người bạn .em thấy rất hay và bổ ích :a41:

vuongthebang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cúc cù cu ... cu cu cu cu như thế mới gọi là bổ tứ chứ các bác nhỉ.mới có 1 ngày mà em nó chưa gáy thì cũng chưa có gì để suốt ruột đâu bác ơi.Khoảng 1 tháng mà chưa thấy nó gáy thì mới có vấn đề chứ.

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cúc cù cu ... cu cu cu cu như thế mới gọi là bổ tứ chứ các bác nhỉ.mới có 1 ngày mà em nó chưa gáy thì cũng chưa có gì để suốt ruột đâu bác ơi.Khoảng 1 tháng mà chưa thấy nó gáy thì mới có vấn đề chứ.
Con bổ tứ này ở đâu vậy bác? Ngoài đời mình chỉ nghe đến bổ ba thôi.

hoang ha

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bác, em mới khám phá ra diễn đàn này và thấy hay quá đi mất. Em có con cu bổi mới mua về, em nó đã ăn uống bình thường thỉnh thoảng lại gáy cúc cù cu.. cu cu cu. Như vậy là nó gáy có được không ạ. Làm thế nào cho nó quen người đỡ sợ khi mình đến gần và tiến tới có thể vẫy tay cho nó gù được. Em mong được các bác có kinh nghiệm trên diễn đàn chỉ bảo giúp em với. Xin trân trọng cảm ơn cáC BÁC.

Bạn nên dùng màu chữ mặc định của dđ (màu đen) để viét bài. Thanks!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

lethephong_man

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn hoang ha ! Em nó gáy như thế là gáy bổ 3 đó (cũng là hàng hơi hiếm rồi) và bạn muốn luyện nó thành cu khách thì bạn treo lồng trong nhà chổ có nhiều người qua lại và che áo lồng hở 1 ít ngay hướng đi qua lại dần dần em nó dạn và bạn chịu khó ngày nào cũng vậy khi lại gần lồng thì búng tay ngoẩy ngoẩy miệng gáy cù cù hoặc đi đâu về cũng vậy riết thành thói quen riết em nó sẽ gù người cho mà xem. Vài lời góp ý cùng bạn. Chúc bạn vui !

cugayquangngai

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào các anh em !
mình xin được trả lời cho câu hỏi của bạn HOANG _ HA là con cu gáy của bạn là gáy gọi ( bổ , gióng hay chiêu ) tùy theo cách gọi của từng vùng thôi , nó gáy như vậy gọi là gáy bổ 6 hay con gọi là giòng hậu 3
con như bạn lethiepphong-man nói bổ 3 là sai rồi
bổ 3 chỉ gáy như vạy thôi cúc cù cu mà thôi tiếng những chim nay nghe cut ngủn những con chim này tiếng gáy hay chim hiếm có nhưng làm chim mồi thì khó bắt chim bổi
con chim của bạn hoàng _ ha là bổ 6 thì người xưa gọi là chim quý tốt có xa sôi cách trở mấy khi nghe có con chim gáy tiếng như vậy cũng lặn lội bắt cho được đem về nuôi , người xưa có câu ( kim bất quán ) có nghĩa là 3 lượng vàng cũng không đổi , nhưng thực tế chơi chim bao lâu nay tôi chưa thấy con cu bổ 6 nào hay cả làm mồi được cả . hay là tôi con nông can về kiến thức không biết .
còn bạn muốn tập chim gù khách thì phải tìm chim con nuôi lên vì nó dan người và gáy mạnh rồi thì tập gù khách dễ dàng hơn . con cu bổi bạn mua về thì hơi lâu đó biết chừng nào cho nó dạn người rồi gáy manh cực sung thì mới tập gù người được , chắc mất vài năm đó bạn !

bạn chú ý từ ngữ khi viết bài

hoang ha

Thành viên mới
SVC$
0
Vâng em xin trân trọng cảm ơn những ý kiến đóng góp chân tình và đậm tịnh chuyên môn của các bác. Chúc các bác vui khỏe

vuongthebang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các anh em !
mình xin được trả lời cho câu hỏi của bạn HOANG _ HA là con cu gáy của bạn là gáy gọi ( bổ , gióng hay chiêu ) tùy theo cách gọi của từng vùng thôi , nó gáy như vậy gọi là gáy bổ 6 hay con gọi là giòng hậu 3
con như bạn lethiepphong-man nói bổ 3 là sai rồi
bổ 3 chỉ gáy như vạy thôi cúc cù cu mà thôi tiếng những chim nay nghe cut ngủn những con chim này tiếng gáy hay chim hiếm có nhưng làm chim mồi thì khó bắt chim bổi
con chim của bạn hoàng _ ha là bổ 6 thì người xưa gọi là chim quý tốt có xa sôi cách trở mấy khi nghe có con chim gáy tiếng như vậy cũng lặn lội bắt cho được đem về nuôi , người xưa có câu ( kim bất quán ) có nghĩa là 3 lượng vàng cũng không đổi , nhưng thực tế chơi chim bao lâu nay tôi chưa thấy con cu bổ 6 nào hay cả làm mồi được cả . hay là tôi con nông can về kiến thức không biết .
còn bạn muốn tập chim gù khách thì phải tìm chim con nuôi lên vì nó dan người và gáy mạnh rồi thì tập gù khách dễ dàng hơn . con cu bổi bạn mua về thì hơi lâu đó biết chừng nào cho nó dạn người rồi gáy manh cực sung thì mới tập gù người được , chắc mất vài năm đó bạn !
bổ 3 hay bổ 6 là tùy theo cách gọi của từng vùng thôi. Đừng tuy tiện nói người khác sai thế chứ!

zinzin159

Thành viên mới
SVC$
0
mình sắp mua cu pháp , nhưng ko rõ gì về nó, ai có thông tin cụ thể về nó, từ giá cả, hình ảnh, và địa chỉ mua cụ thể ở hcm thì giúp mình với nha.

Longkucku

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào bác Cugayquangngai. Mình may mắn có dịp hầu chuyện các cụ, các bác chơi cu gáy mồi lồng lâu năm và cũng được chứng kiến trực tiếp mức độ sát bổi của con chim trơn dòng (bổ 3 như bạn nói) thì thấy rằng con chim trơn dòng nếu làm mồi thì vô cùng sát bổi. Đặc biệt có người chơi cu mồi lồng chỉ ưu tiên chơi chim trơn dòng (có nghệ nhân nuôi con chim gáy trơn dòng giọng tốt và tướng đẹp, tuy nhiên nuôi đến năm thứ 3 chim nổi và ra tiếng bổ 4 - hậu 1- nên đã quyết định tặng lại cho người khác chơi mặc dù khi bắt ngoài rừng đã biết nó là con chim rất bài bản vì chỉ mê chim trơn dòng).
Có một sự tích mình được nghe về chim trơn dòng, xin kể ra các bác nghe cho vui: Sự tích kể rằng những người đầu tiên thuần dưỡng và nuôi chim gáy là người nhà Chu, đến khi nhà Chu bị mất, vua Chu vì quá mê chim gáy nên khi chết đã biến thành con chim gáy và luôn cất tiếng gáy Cúc Cù Cu (Giọng gáy trầm ấm và buồn, nghe như phát âm của từ Phục Quốc Chu), sau này có rất nhiều người chơi gáy mồi kết loại gáy gọi 3 - trơn dòng này vì nó là con chim có trong tích cổ và trên thực tế thì nó cũng là con chim mồi sát bổi. Chuyện là như thế, bác nào biết thêm chi tiết nào thì bổ sung cho anh em tìm hiểu nhé.

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cho em hỏi là ngoài thóc và kê thì có thể cho cu gáy ăn thêm gì cho mập ạ con gáy nhà em nó lười ăn quá nên gầy nhom à. mong các bác giúp đỡ

chinhancm

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Tại Sao Bạn Phải Cắt Lông đuôi, Cánh Cho Cu Gáy, và Lồng Nuôi...

Hi! DTH có hồi âm cho TN rồi mà, chắc là TN vào kg đúng mục rồi.TN viết ở phần cách chọ cu gáy hay , DTH hồi âm liền mà vào trang cưối nha, Hồi mới tham gia cũng ngớ ngẩn lắm vì IT DTH mù tịt, nhờ HLong hướng dẫn thêm đó... hihi .TN ở Q3 , đường nào vậy? có dịp ae ta gặp nha?
Chúc bạn vui !
a DTH cho e hỏi. quy của chim cu là gì vậy a?. e là người mới chơi nên không biết quy của chim cu là gì?

duccoi7c

Thành viên mới
SVC$
0
Nuôi chim cu gáy

Thưa các bác,bố em mới mua được 1 em cu gáy nonunknow sex) trong buôn ma thuột mang về cho em chơi.Nhưng em lại không rành giống này mong các bác chỉ giáo cho em cách nuôi,tắm rửa,vệ sinh và cho chim và cả cách phân biệt trống/mái.Trước giờ em chỉ chơi Chào Mào,Vành Khuyên,Chích Chòe chứ gáy thì gần giông bồ câu nên em không thích nuôi.Bây giờ chả biết chăm sóc ra sao.Mong các bác sớm comment.ít nữa em sẽ up hình cho các bác chiêm ngưỡng.thank các bác trước nha!

bacma

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cu gáy

chào cả nhà . cho mình hỏi tí mình đang muốn mua một e cu bổi ra tiệm hỏi người ta bảo 230k liệu mua được không? theo quan sát của mình thì em này lông màu phấn hồng , chân mầu đỏ tươi to vuông cạnh ,đòn dài ,phao mầu xám ,lông đùi phủ qua khửu. đầu to chóp đầu ( nghe nói lâu nổi) đẹt không được tròn nhìn khá dữ. nghe chủ tiệm nói đã được 2 tháng tuổi lồng mấy hôm nay mới gáy nhưng còn nhỏ và thi thoảng mới gáy. không bíêt sau này có tương lai gì không? mình mới chơi không rành về cu lắm xin ae cho ý kiến.mình cám ơn trước nha!!!!!!!!!!
mình xin bổ xung thêm em này cườm to hình ô van mong ae hồi âm

thân

bạn chú ý viết bài không dùng ngôn từ chát và không viết tắt quá nhiều-thanks

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cu gáy

Không biết ngoài Bắc thì sao, chứ trong Nam mà chim bổi ngoài tiệm thì tầm khoảng 80k thôi bác ạ. Tuy nhiên cu cò thì cũng khó nói đắt rẻ lắm, cũng có con bổi giá trên 1000k, tuy nhiên mình phải biết rỏ về nó thì mới giám đầu tư. Bác mô tả vậy e cũng khó cho anh em góp ý, nếu có thể, bác chụp vài tấm ảnh (chi tiết, tổng thể) và post lên cho anh em xem thì sẽ dễ góp ý hơn
chúc vui!

bacma

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cu gáy

cảm ơn bạn đã cho ý kiến Tại e nó còn nhát quá nhảy loạn lên mình không chụp được ảnh mong ae cho thêm ý kiến
Thân!!!!!!!!!!!!

bạn chú ý viết bài không viết tắt quá nhiều-thanks

dangbao0409

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn giúp với.

Mình được người quen cho một chú Cu gáy mới bẫy được. Mình nuôi cũng được hơn 1 tháng rồi. Mình không biết đó là chim trống hay mái, có đặc điểm gì nổi trội,và chơi có hay không. Do đó, mình lên diễn đàn nhờ anh em có kinh nghiệm đánh giá giúp mình. Cảm ơn mọi người đã quan tâm.

HoHoHa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Các bạn giúp với.

Bói đê, bói đê...Bói mười cũng lắm trượt chín thui !!!
Bày bác cách bói thủ công chợ búa nhất đó la sờ gim. Gim chụm khít chữ V la trống, gim thưa \ / gợn đâu ngón tay là mái (gim nằm ẩn dưới da bụng fia' trên hậu môn). Kết hợp nhổ lông đuôi, phần chân lông xám đen là trống, trắng đục là mái. Nữa la nghe gáy gù, đòn giáng. Vụ này khó hơn cả. Cảm quan nhìn hình chim bạn đẹp phương đầu, đuôi cụp tỉ lệ trống cao. Hii

dangbao0409

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các bạn giúp với.

Cảm ơn bạn HoHoHa đã quan tâm và cho ý kiến. Chim mình nó còn nhát lắm, bắt ra sờ Gim nó sợ nên mình cũng còn ngại lắm, để thời gian nữa nó dạn thêm tí rồi mình kiểm tra xem sao. Bạn cho mình hỏi làm sao cho nó gáy gù vậy bạn? Mình thấy em này suốt ngày im ru ha.
Cảm ơn bạn thuanthuynguyen đã edit hiển thị hình ảnh giúp mình nhé, cảm ơn bạn.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom