Guest viewing is limited

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
AnhDTH oi!!! mấy hôm trước mình có hỏi anh vài vấn đề về cu gáy đó, chưa nhận được hồi âm, xót ruột wá!!! kg biết mình gửi bài có đúng cách kg nửa vì là thành viên mới nên chưa biết cách nếu có j sai sót mong đươc chỉ bảo thêm, xin đa tạ!!!!!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Tại Sao Bạn Phải Cắt Lông đuôi, Cánh Cho Cu Gáy, và Lồng Nuôi...

AnhDTH oi!!! mấy hôm trước mình có hỏi anh vài vấn đề về cu gáy đó, chưa nhận được hồi âm, xót ruột wá!!! kg biết mình gửi bài có đúng cách kg nửa vì là thành viên mới nên chưa biết cách nếu có j sai sót mong đươc chỉ bảo thêm, xin đa tạ!!!!!
Hi! DTH có hồi âm cho TN rồi mà, chắc là TN vào kg đúng mục rồi.TN viết ở phần cách chọ cu gáy hay , DTH hồi âm liền mà vào trang cưối nha, Hồi mới tham gia cũng ngớ ngẩn lắm vì IT DTH mù tịt, nhờ HLong hướng dẫn thêm đó... hihi .TN ở Q3 , đường nào vậy? có dịp ae ta gặp nha?
Chúc bạn vui !

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Ok!! Anh Huy oi, mình đã nhận được tất cả rùi và "còn hơn thế nửa" là khác!!! Từ khi gặp được ae mình đã "nhận" được rất nhiều rồi đấy!!! Nếu được gặp riêng Anh thì còn hạnh phúc nào bằng!!! Hữu duyên thiên lý... mà Anh!!!

hihi! đã có topic nói về địa chỉ các thành viên, gặp mặt trao đổi, anh DTH cũng có đưa thông tin vào đó, anh có thể xem bài viết này để biết thông tin:
http://www.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=3888&page=3
Thông tin liên lạc về anh, em cũng đã đưa vào đó, tránh làm lõang topic.

Thân chào anh

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào A DTH! hình như anh đang online!!!??? Cách đây 1 tuần Nguyên bẩy được 1 chú trên lầu nữa a ơi nhưng mình nghi con này là mái wa, vì gốc mõ của nó khg được to lắm, tướng tá thì thấy cũng được. Hôm nào xong việc ( vì dạo này công việc đi hoài nên ít khi có ở nhà a àh!!!) chắc phải mời Anh đến chổ của Nguyên chơi 1 chuyến sẳng mời a làm "gia sư" luon!!! hehehe..... chú này đã là chú thứ 4 Nguyên bắt được rồi đó nhưng cung như các lần trước " chiến cuộc" diễn ra có vẽ im lặng và khg khí có phần " hòa bình" wa!!! Vì theo như wan sát của mình ban đầu khi đặt con mồi vào vị trí thì vẫn có gáy- gù giữa 2 bên nhưng sau khoảng nửa giờ sau thì bên địch lẫn bên ta đều " án binh bất động". Tiếp theo thì bổi cũng chẳng bỏ đi mà lại quanh quẩn bên lụp để kiếm kê và lúa để an... thế rồi!!!.......... chuyện j đến cũng sẽ đến!!! Như vậy là sao A.Huy??? Về mặt thắng lợi thì vẫn có đấy nhưng xét về "chiến tích" thì mình lại thấy chưa được vang dội cho lắm!!! Xin A cho vài ý kiến về chuyện này với!!!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào A DTH! hình như anh đang online!!!??? Cách đây 1 tuần Nguyên bẩy được 1 chú trên lầu nữa a ơi nhưng mình nghi con này là mái wa, vì gốc mõ của nó khg được to lắm, tướng tá thì thấy cũng được. Hôm nào xong việc ( vì dạo này công việc đi hoài nên ít khi có ở nhà a àh!!!) chắc phải mời Anh đến chổ của Nguyên chơi 1 chuyến sẳng mời a làm "gia sư" luon!!! hehehe..... chú này đã là chú thứ 4 Nguyên bắt được rồi đó nhưng cung như các lần trước " chiến cuộc" diễn ra có vẽ im lặng và khg khí có phần " hòa bình" wa!!! Vì theo như wan sát của mình ban đầu khi đặt con mồi vào vị trí thì vẫn có gáy- gù giữa 2 bên nhưng sau khoảng nửa giờ sau thì bên địch lẫn bên ta đều " án binh bất động". Tiếp theo thì bổi cũng chẳng bỏ đi mà lại quanh quẩn bên lụp để kiếm kê và lúa để an... thế rồi!!!.......... chuyện j đến cũng sẽ đến!!! Như vậy là sao A.Huy??? Về mặt thắng lợi thì vẫn có đấy nhưng xét về "chiến tích" thì mình lại thấy chưa được vang dội cho lắm!!! Xin A cho vài ý kiến về chuyện này với!!!

Hi hi , chúc mùng bạn ... vì mình đã nói giữa sg mà bẫy được thì quả là hiếm có . Mà tại ngay nhà thì càng hiếm.... có một điều mình nói những chú đó quá đói mà thức ăn trong lồng thì quá tuyệt vời với nó nên điều gì đến phải đến.....
OK , hôm nào DTH ghé chơi ae mình tâm sự nhiều hơn.
Thân.

vietanhTN

Thành viên tích cực
SVC$
0
đang điều chỉnh

Theo mình nghĩ thì việc cắt cánh chim gáy, hoặc cắt đuôi cũng rất phức tạp với người mới bắt đầu:nào là cảm giác sợ mất chim nên phải cầm chặt, nào sợ chim tụt lửa ( mà tụt lửa thật vì chim bổi nó sợ). Việc nuôi chim bổi phải nuôi trong lồng hẹp rồi, mà phải kín 3 mặt nữa thì tốt nhất đúng không bác?! thế thì chỉ nên cắt lông đuôi và cánh của nó một lần thôi ( khi mới bắt được ở rừng về) rồi cho vào lồng hẹp thì đảm bảo nó không dài đuôi ra được đâu. Sau lần thay lông thứ nhất của chim bổi đảm bảo nó sẽ hiền ngay, vì khi thay lông, lông ống mọc ra rất cứng, nếu chim cựa mạnh đụng vào nan lồng sẽ làm chim đau và thành phản xạ có điều kiện khiến chim không dám cựa mạnh nữa, lâu hàng tuần thành quen và thuần thuộc hơn đúng không nào?
Việc chim giãy không phải là do không cắt cánh, mà là do chim hoảng sợ rồi tung cánh bay theo phản xạ tự nhiên. Nếu con chim bổi, nuôi trong lồng không hợp lí khi sợ người và nhiều thứ khác thì cắt cánh nó vẫn giãy như thường. Còn chú chim thuộc dù không cắt cánh khi được nuôi trong lồng trống, không có che chắn gì thì gặp người lạ nó cũng chỉ giơ cánh lên như 2 cánh buồm là cùng, nếu người lạ lại gần hơn thì chú ta đập cánh ( dùng cánh đánh vào tay người chẳng hạn,...) để tự vệ chứ không thấy vỗ cánh bay bao giờ cả.
Theo kinh nghiệm của mình thì chỉ cắt đuôi và cánh một lần duy nhất là khi mới bắt bổi ở rừng về thôi. Thay vì cắt đuôi và cánh theo định kì thì người chơi nên có những chiếc lồng phù hợp, chỗ treo lồng phù hợp, chăm sóc khoa học và hợp lí sẽ chóng có chim thuần thuộc.
Trân trọng!

Chào Bác NAMNHI! Cảm ơn Bác thật nhiều về chú chim cu gáy mà Bác đã biếu ông cụ nhà em! Đúng như bác nói ông cụ nhà em rất có duyên với nó, vì vậy mà vượt qua >300km đường ô tô, lại bị cậu bé VA giữ lại gần một tuần nhưng khi nó được chuyển về với chủ nhân chính của mình thì lại rất thuần, thân thuộc nhanh và không hoảng loạn gì cả. Ông cụ rất chú ý tới dáng vẻ và tiếng gáy của nó. Ông cụ rất vui và khen người bẫy được nó, em đã bảo cụ là: Một cao thủ trong làng chim gáy đấy ông ạ....( Thực ra em khá bận nên cũng không đến thăm nó và để ý được nhiều, nhưng VA thì vẫn hay thăm nó và vẫn thích thú với nó để nghe nó gáy). Hôm nay vào mạng copy các bài viết về cu gáy cho cụ tham khảo và chăm sóc nó thì lại thấy bài viết này của Bác. Em mạo muội xin hỏi Bác: Với chú cu gáy mà Bác cho thì khi nào cần phải thay lồng? Loại lồng thay phải như thế nào? Trang viên nhà em rộng, nó được treo dưới bóng cây trứng cá khá mát, nhưng hình như ông cụ nhà em vẫn để áo bao lồng, chỉ kéo áo cao lên cho thoáng thôi vì cụ bảo cho nó đỡ hoảng loạn. Hôm nay em đứng ngắm nó mà cũng không thấy nó có phản ứng gì với người lạ cả. Về thức ăn thì em đã đưa cho cụ lời chỉ dẫn của Bác rồi. Có gì mong Bác chỉ giáo. Thanks bác nhiều!

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0

... Em mạo muội xin hỏi Bác: Với chú cu gáy mà Bác cho thì khi nào cần phải thay lồng? Loại lồng thay phải như thế nào? Trang viên nhà em rộng, nó được treo dưới bóng cây trứng cá khá mát, nhưng hình như ông cụ nhà em vẫn để áo bao lồng, chỉ kéo áo cao lên cho thoáng thôi vì cụ bảo cho nó đỡ hoảng loạn. Hôm nay em đứng ngắm nó mà cũng không thấy nó có phản ứng gì với người lạ cả. Về thức ăn thì em đã đưa cho cụ lời chỉ dẫn của Bác rồi. Có gì mong Bác chỉ giáo. Thanks bác nhiều!

Vâng!
Ông cụ nhà bạn rất tinh tế đó bạn à!...
Chắc ở chỗ bạn thì ông cụ chỉ nuôi để nghe gáy thôi mà không đi tập mồi và đi bẫy được nên nuôi trong chiếc lồng đó là đúng rồi, thời gian đầu bạn nói với cụ cứ để nguyên áo lồng như vậy và chỉ để hé áo lồng ( về phía mình hay tiếp xúc với chim) là ổn,... còn mọi vấn đề khác về kĩ thuật nuôi chim gáy mình đã trao đổi qua email rồi!
Chúc vui!

bluto

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các vấn đề hỏi đáp chung

Cách đây khoảng 1 tháng mình có mua một con chim cu trên Hoàng Hoa Thám _ Hà nội. Giá chỉ có 200 ngàn thôi( chim bổi)..:a04:..Cứ nghĩ là rẻ, về nhà nuôi thì chú ta ăn uống rất ổn. Nhưng không hiểu sao nó gáy rất nhỏ, từ hôm mang về đến nay mình mới chỉ nghe thấy nó gáy 2 lần. Nói tóm lại là nó gáy rất nhỏ và rất ít ..Hay là nó là chim mái ???.:a36:..Các bác có thể chỉ cho em cách khắc phục cho con cu này gáy tốt hơn không?:a04:

trongdat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nhờ các bác trong diễn đàn chỉ giáo ..!

nếu chim gáy nhỏ hoặc it gáy nếu chú có điều kiện thì tậu thêm cu nữa
để mỗi con một chỗ làm cho nó không nhìn thấy nhau
chỉ cần 1 chú gáy là chú kia gáy theo ngay dân thì nó sẽ gáy lên ngay thôi

manhthang2610

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nhờ các bác trong diễn đàn chỉ giáo ..!

bác mua 200k là đắt rồi,chim bổi mới về nhà nên có thể nó gáy ngậm miệng nên tiếng nhỏ,cũng có thể là chim mái,bác thử bật file cu gáy lên xem thế nào.

windandcloud

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi có nên cho cu gáy ăn cám ba vì ko ạ, con cu gáy nhà em mới mua ông bán bảo cho ăn thêm cám, các bác giải đáp giùm em cái, cu gáy ăn cám có làm sao ko (chất giọng.....)

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho em hỏi có nên cho cu gáy ăn cám ba vì ko ạ, con cu gáy nhà em mới mua ông bán bảo cho ăn thêm cám, các bác giải đáp giùm em cái, cu gáy ăn cám có làm sao ko (chất giọng.....)

nếu con chim của bạn nó thích ăn thì bạn cứ việc cho nó ăn, không ảnh hưởng gì đến chất giọng của chim đâu bạn ạ, trong cám ba vì có tương đối nhiều thành phần, cũng rất tốt cho chim đấy!

cobebandiem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các bác, hôm qua em mới thửa 1 con cu gáy, hót "cúc cù cu...cu" như thế có được gọi là bổ tứ không ạ?

Em xin các bác tư vấn thêm, mới mang về nhà mình thì phương pháp tập ban đầu cho nó làm quen với môi trường nhà mình như thế nào, từ qua đến giờ vẫn chưa thấy nó gáy các bác ạ!

em cảm ơn

locabc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chúc mừng bác Diêm đã đến với 1 thú chơi mới. Đúng là chú gáy của bác theo cách gọi của miền bắc là gáy bổ tứ đó bác. Từ từ rồi bác sẽ tìm hiểu thêm vì trên SVC cũng có nhiều bài viết về cu gáy, bác chịu khó tham khảo nhé. Với chú gáy mới của bác (em không rõ là chim thuộc hay bổi lỡ), chuyện vài ba bữa, thậm chí cả tuần không gáy là bình thường. Chim gáy mới về, bác nên treo chỗ thoáng, tĩnh. Cho ăn thóc. thình thoảng cho ăn kê, vừng cát vàng trộn vỏ trứng là ok rồi. 1 tuầnbác hạ thổ 1-2 lần cho nó ăn đất, tắm nắng. Chắc chắn em nó sẽ cho bác thưởng thức giọng gáy của nó thôi.

cobebandiem

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cảm ơn bác locabc đã tư vấn, hì...em mê chim lâu lắm rồi, hôm trước vô nhà ông bố vợ thằng bạn, thấy ông ấy nuôi chim, sẵn tiền trong túi em múc luôn, con này theo ông ấy là đã tương đối thuần rồi, tuy nhiên, khi lại gần nó nó cứ sợ sệt làm sao ý, nhảy loạn lên, em chả biết làm thế nào để cho nó đứng yên mỗi khi lại gần cho nó ăn, châm thêm nước cho nó uống và vệ sinh lồng?:a36:

Một vấn đề nữa là em chưa hiểu nguyên tắc phòng bệnh cho em nó, mong các bác giúp em luôn ạ!

Em còn 1 con Mi nữa cơ, nó cũng trong tình trạng giống con Cu, sợ sệt, các bác giúp em luôn với nhé!

em cảm ơn nhiều ạ!

Mạnh

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
em cảm ơn bác locabc đã tư vấn, hì...em mê chim lâu lắm rồi, hôm trước vô nhà ông bố vợ thằng bạn, thấy ông ấy nuôi chim, sẵn tiền trong túi em múc luôn, con này theo ông ấy là đã tương đối thuần rồi, tuy nhiên, khi lại gần nó nó cứ sợ sệt làm sao ý, nhảy loạn lên, em chả biết làm thế nào để cho nó đứng yên mỗi khi lại gần cho nó ăn, châm thêm nước cho nó uống và vệ sinh lồng?:a36:

Một vấn đề nữa là em chưa hiểu nguyên tắc phòng bệnh cho em nó, mong các bác giúp em luôn ạ!

Em còn 1 con Mi nữa cơ, nó cũng trong tình trạng giống con Cu, sợ sệt, các bác giúp em luôn với nhé!

em cảm ơn nhiều ạ!

Mạnh

Cầm đèn chạy trước ô tô tí nha: :a45: :a01:

Bạn đừng để sẵn nhiều thức ăn cho nó, để nó luôn hơi đói (nhưng không được để thiếu nước uống). Bạn cho nó ăn từng tí một, nó sẽ chóng quen với bạn hơn. :a04:

Vì mỗi lần bạn đến, là một lần đem lại nguồn vui và sức sống cho nó mà !
He............................................... He......................................................... :a15: :a21:

Chúc bạn "vào nghề mới" thêm nhiều niềm vui và bạn bè.

Thân.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chúc mừng bạn có thêm niềm vui mới. hihihi
Bạn an tâm , khi thay đổi chổ ở con người còn bỡ ngỡ cơ mà húông hồ chi là chim hót mà đặc biệt là Cu gáy. Cu gáy nó khác với nhiều lọai chim khác rất nhiều, có thể nói 1 chú Cu đang "dậy" ...ta vô tình làm việc gì mà nó giật mình hoảng hốt -----> làm em nó "chìm" luôn và nín gáy 1 thời gian dài..huhuhu. Cái khó của cu gáy là chổ đó.
Bạn có thể treo em nó gần chổ đông người , nhưng nhất định chổ ấy không có những tình huống xúông hiện bất ngờ (Âm thanh đột ngột, Tiếng va đậm mạnh... và nhấ là để ý mấy em nhỏ nhảy dây, đánh cầu... tránh đụng làm em nó hoảng) Và tất nhiên cả bạn nữa khi tiếp xúc thì phải cho em nó thấy mình rồi hãy hạ lồng chăm sóc nhé...... (Có thể nhân cách hóa hơn 1 chút là khi chăm sóc tiếp xúc thì ánh mắt và lòng ta thật thân thiện ....hihihi cái ni thời gian trải qua bạn sẽ thấy.)
DTH có 1 chú cu bổi mà từ ngày cho em nó nhập khẩu đến nay là năm thứ 8 mới cho ra trận tập dợt( Mà mới dợt thôi chứ chưa xông pha chiến trường...1 phần không có thời gian đi dợt cho em nó quen..)
Chúc bạn vui thật nhiều với niềm đam mê của mình.
Thân.
DTH

Zjp_0

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cho em hỏi , theo Bác Diem bảo gáy thế là bổ tứ, Vậy chú gays nàh em gáy Cục cúc cù cu cu, nhiêu khi lại Cục cúc cù cu cu cu, tiếng cu thứ 6 lúc nặng, lúc nhẹ.Vậy là chim của em là bổ 6 phải ko ạ,Với lại lúc em mang chú chim nay về ông chú em bảo con này đã nuôi lên Lèo.leof là như thế nào ạ?

cobebandiem

Thành viên tích cực
SVC$
0
hì...mình cũng mới tập chơi nên chưa hiểu lắm về cái này, theo mình gáy như thế là 5 tiếng
bạn chờ các bác đã có kinh nghiệm trả lời tiếp nhé, cảm ơn bác:a04:

baolam_bo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi , theo Bác Diem bảo gáy thế là bổ tứ, Vậy chú gays nàh em gáy Cục cúc cù cu cu, nhiêu khi lại Cục cúc cù cu cu cu, tiếng cu thứ 6 lúc nặng, lúc nhẹ.Vậy là chim của em là bổ 6 phải ko ạ,Với lại lúc em mang chú chim nay về ông chú em bảo con này đã nuôi lên Lèo.leof là như thế nào ạ?
em cu gáy nhà bạn cũng giống em cu nhà mình,lúc thì gáy 5 tiếng lúc thì 6 tiếng.mình nghe nói nếu chim gáy cục cú cu...cu cu (5 tiếng) dễ là chim mái lắm,mình nghe nói là chim mái cũng hơi buồn nhưng đc cái em gáy siêng lắm.mình cũng ko hiểu chim nuôi lên lèo là sao nữa.chúc bạn có 1 chú chim gáy hay

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom