Guest viewing is limited

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@ Bác Koi59:
cám ơn Bác đã có lời chỉ bảo!
Nhân tiện đây Bác cho em hỏi, pH chên lệch thế nào là lớn hả Bác? nhiệt độ bao nhiêu là phù hợp?

Cám ơn Bác nhiều nha!

Lovefish

@Lovefish:

pH chênh lệch lớn là vượt quá 0.5. Vì dụ như cá đang ở trại cá sống trong môi trường nước có độ pH là 6.5, bạn đem cá về bỏ vô hồ cá của bạn nhưng độ pH trong nước của bạn là 7.1, 7.2 ... hoặc nước của bạn pH là 5.5, 5.6 ... nói chung là pH đừng có vượt quá như vậy để tránh gây sốc cho cá là tốt, về nhiệt độ, bạn canh nhiệt độ từ 28 - 30 la tốt nhất. Mà mùa này nhiệt độ thay đổi bất thường trong mấy ngày qua, bạn xem nhiệt độ trong hồ và điều chỉnh cho phù hợp.

Thân chào!

Ut9

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi, cá 2 bên mặt của nó mập ra, giống như là bị sưng, cá vẫn ăn bình thường, màu sắc bình thường, bơi bình thường. xin cho mình hỏi như vậy là có bị sao hay không? nếu nó bị bịnh thì là bịnh gì? cách thức chữa như thế nào?

Cám ơn các bạn!

viettsn

Viettsn:

Tui thấy cá tui khi nó thở, 2 cái mang của nó củng phình to ra nửa, hong biết là có giống như cá của anh hong, mà khi thở thì mang của nó phải mở ra chứ?
Bà con ơi, chỉ cho tui cái vụ này nha.

Cán ơn.

@Các Bạn Viettsn và Bao.Hoa80:
Cá của các bạn đã bị nấm mang tấn công rồi, cách thức chữa trị như sau:
Lấy một cái hồ khác, hoàn toàn sạch sẽ, cho nước mới vào, cắm sưởi ở nhiệt độ 32, cho vào khoảng 200 gr muối hột, cho sủi khí nhẹ. dùng tay bắt cá ra, lấy một cái ống xylanh, rút nước muối và bơm trực tiếp vào mang cá, khoảng 10 cc mỗi bên, liều lượng muối là một muỗng canh nước ấm, thì cho vào đó một muỗng cafe muối hột, nếu cá sưng khá to thì cho 2 muỗng cafe muồi hột, lưu ý là các bạn bơm vào mang cẩn thận, cá sẽ vung rất mạnh, nên phải có 2 người làm mới được, một người bắt cá và mở mang cá, còn người kia thì dùng xylanh nhỏ nước muối vào mang cá. cách nhau 12 tiếng, rồi nhỏ lại 1 lần, sau 3 ngày, cá sẽ hết. trong Quá trình trị bệnh, bạn nhớ thay nước và không cho ăn thức ăn gì cả, khi thay nước nhớ là rút điện các thiết bị trong hồ. Sau 3 ngày, các bạn cho ăn trùn hoặc lăng quăng 2 - 3 ngày, sau đó cho ăn tẩm bổ cá lóc con loại nhỏ hay tim bò.

Các bạn lưu ý, thao tác này cần phải thật cẩn thận, nếu không cá sẽ nhảy từ trên tay và rơi xuống đất và con bị thương năng hơn nữa đó.

Chúc các Bạn thành công!

Ut9

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Các Bạn Viettsn và Bao.Hoa80:
Mình bổ sung thêm một thông tin cho bài viết ở trên là, nếu cá bì tình trạng 1 bên mang cá không hoạt động, bạn cũng có thể dùng cách này mà trị bệnh cho cá nhé.

Thân chào!

Ut9

Tran Nham

Thành viên mới
SVC$
0
Thân chào , em có nuôi vài cặp cá đĩa sinh sản nhưng chúng hay ăn con, trứng , tại sao ? xin cảm ơn ;

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Tran Nham:

Chào Bác Tran Nham!
Về vấn đề của Bác, cá nó không chịu đi cặp với nhau đấy Bác, em xin có vài ý kiến nhỏ là, Bác phải thật kiên nhẫn theo dõi quá trình sinh sản của cá. Bác làm lại từ đầu cho chắc ăn hơn nhé. Bác cho tất cả các cặp cá đó vô chung một hồ có kích thước lớn, 1 M, 1,2 M - 1,4 M - 1,6 M tùy theo số lượng cá. cho chúng ăn những loại thức ăn mà chúng ưa thích, có thể là lăng quăng, cá lóc con, trùn chỉ, thức ăn khô dạng viên chế biến sẳn, tim bò xay ... Khi Bác thấy có 2 con thường xuyên đi chung với nhau mà không đánh nhau, lúc đó Bác tách cặp đó ra hồ riêng là chúng sẽ đẻ và không còn hiện tượng ăn trứng hay ăn con như Bác nói.

Chúc Bác thành công như ý!

Ut9

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
@Tran Nham:

Chào Bác Tran Nham!
Về vấn đề của Bác, cá nó không chịu đi cặp với nhau đấy Bác, em xin có vài ý kiến nhỏ là, Bác phải thật kiên nhẫn theo dõi quá trình sinh sản của cá. Bác làm lại từ đầu cho chắc ăn hơn nhé. Bác cho tất cả các cặp cá đó vô chung một hồ có kích thước lớn, 1 M, 1,2 M - 1,4 M - 1,6 M tùy theo số lượng cá. cho chúng ăn những loại thức ăn mà chúng ưa thích, có thể là lăng quăng, cá lóc con, trùn chỉ, thức ăn khô dạng viên chế biến sẳn, tim bò xay ... Khi Bác thấy có 2 con thường xuyên đi chung với nhau mà không đánh nhau, lúc đó Bác tách cặp đó ra hồ riêng là chúng sẽ đẻ và không còn hiện tượng ăn trứng hay ăn con như Bác nói.

Chúc Bác thành công như ý!

Ut9

cho em bổ sung 1 ít ạ là anh Tran Nham cần coi độ Ph của nước xem có đúng độ của cá không và nhiệt độ nước của hồ cá đẻ nữa vì có nhiều trường hợp tríng không nở hoặc hư cá cha mẹ cũng ăn nữa,cần dữ môi trường nước sạch nữa ạ.Chút ý kiến bổ sung.thân chào

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@VinhBe:

Cám ơn Bạn đã bổ sung những thông tin rất quan trọng cho bài viết của mình!

Về quan niệm nước và pH, mình cũng không dám chắc hoàn toàn lắm, mình cũng cho thử nghiệm nuôi cá trong môi trường hơi khác biệt một chút là, khi thay nước, chỉ thay phần nước trong đáy hồ thôi, còn những mãng dơ bám xung quanh hồ, mình không có lau chùi, chỉ chùi thật nhẹ nhàng phần đáy hồ và sau đó thay nước thôi, nhưng cá vẫn đẻ tốt, cho nên về vấn đề nước cũng có nhiều khía cạnh quan niệm khác nhau lắm. Theo thông tin mình tham khảo trên mạng, thì pH tiêu chuẩn là 6.0 hoặc thấp hơn, nhưng mà pH của mình vượt quá 6.0 mà vẫn nở tốt, mình cũng chẳng hiểu tại sao luôn? Còn môi trường nước như mình đã nói ở trên thì chỉ có tính tham khảo thôi, Bạn đừng thử nhé, nếu cá có vần đề gì thì xin đừng la mình nhé, vì Sư Phụ mình nói nếu nuôi trong môi trường như vậy, cá đã miễn nhiễm với bất kỳ loại nước rồi, nhưng một bất lợi là nếu nó phát bệnh thì không có thuốc chữa, chỉ trừ khi có nhiều kinh nghiệm mới dám áp dụng phương pháp này.

Mình có gợi ý điều này không có ý chê Bạn VinhBe nhé! vì mình cũng đi tìm sự bí mật đằng sau những mảng bám trên thành hồ kiếng đấy Bạn.

Không biết Bạn có ý kiến gì về những thông tin mình vừa nêu ra đây không? Nếu Bạn biết, xin bạn vui lòng giải thích cho mình nhé!

Xin cám ơn Bạn VinhBe trước!

Ut9

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
hi nói thật với anh em cũng chỉ mới xem cách đó thui ạ chưa làm qua nên không có kinh nghiệm về phần anh nêu, còn độ ph thì em nghĩ khi cá đẻ thì độ ph là từ 6.0 đến 6.5 cá vẩng nở tốt ạ vì máy bày trước nước của em mới đầu thì nó ở 6.0 nhưng qua máy giờ thì nó cũng có tăng và cá cũng nở tốt miễn là độ ph đừng vượt quá cao thì không được thui và nhiệt độ thì em để từ 28oC đến 30oC cho em nó.Chút vạy thui có gì thiếu anh bổ sung vào giùm em nhe.thân chào

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
nhà em thì cá đẻ thì để pH 6-6.5 nhiệt độ thì nhiu cũng được tùy thời tiết, các bạn lưu ý cá đĩa đẻ nhiều nhất là vào mùa mưa lúc nhiệt độ mát khoảng 27-28 độ
khi đẻ xong thì lấy đồ chụp trứng lại tránh cá bố mẹ anh trứng
khi trứng đen chuẩn bị nở các bạn rút nước xuông chừa lại khoảng 20cm nước cho cá con dễ bám, khi cá bám chắc rồi thì mỗi ngày ta thêm chút nước vô cho trở lại mực nước cũ rồi thay nước bình thường
có gì sai sót mấy đai ca chém nhẹ nhẹ :D

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
hi nói thật với anh em cũng chỉ mới xem cách đó thui ạ chưa làm qua nên không có kinh nghiệm về phần anh nêu, còn độ ph thì em nghĩ khi cá đẻ thì độ ph là từ 6.0 đến 6.5 cá vẩng nở tốt ạ vì máy bày trước nước của em mới đầu thì nó ở 6.0 nhưng qua máy giờ thì nó cũng có tăng và cá cũng nở tốt miễn là độ ph đừng vượt quá cao thì không được thui và nhiệt độ thì em để từ 28oC đến 30oC cho em nó.Chút vạy thui có gì thiếu anh bổ sung vào giùm em nhe.thân chào

@VinhBe:
Cám ơn Bạn đã có vài thông tin để mình tham khảo!
Bạn nên lưu ý 1 điểm quan trọng là mình đã thử nghiệm cách thức nuôi này cho những con cá đĩa xanh Bông Cúc, khi cá đang trong giai đoạn quen với cách nuôi này (không chà rửa hồ cá) nếu Bạn mà chà hồ cá thì cá sẽ bị chết, do bị các khuẩn bám trong thành hồ kiếng phát tán quá nhiều trong nước và cá hấp thụ qua mang, làm cho cá suy yếu dần và bị chết chỉ trong vòng 1 ngày, nếu cá khỏe lắm thì cũng chỉ cầm cự được 3 ngày.

Hy vọng có dịp mình gặp nhau bàn luận về cá nhé!

Thân chào!

Ut9

nhà em thì cá đẻ thì để pH 6-6.5 nhiệt độ thì nhiu cũng được tùy thời tiết, các bạn lưu ý cá đĩa đẻ nhiều nhất là vào mùa mưa lúc nhiệt độ mát khoảng 27-28 độ
khi đẻ xong thì lấy đồ chụp trứng lại tránh cá bố mẹ anh trứng
khi trứng đen chuẩn bị nở các bạn rút nước xuông chừa lại khoảng 20cm nước cho cá con dễ bám, khi cá bám chắc rồi thì mỗi ngày ta thêm chút nước vô cho trở lại mực nước cũ rồi thay nước bình thường
có gì sai sót mấy đai ca chém nhẹ nhẹ :D

@Hycadia:
Bạn có thử nuôi cá đẻ mà nhiệt độ nước dưới 26 độ chưa?
Cá con nở ra Bạn có cắp tuýp sưởi không? Cá nở vào tháng 10 dương lịch.
CÁ con trước khi bung ổ, mình đã hạ mực nước ở khoảng 20 cm, mà cá con vẫn không thể bám vào cá Bố Mẹ, trong vòng 2 - 3 ngày, toàn bộ đàn cá con ra đi sạch, mình không hiểu nguyên nhân tại sao?

Xin Bạn cho mình biết vài ý kiến của Bạn về vấn đề mình nêu ở trên đây nhé.

Có ai làm gì đâu mà Bạn nói "Ghê" vậy? Cùng học hỏi để có nhiều kinh nghiệm mà?

Thân chào!

Ut9

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
mình dám bảo đảm với mấy bạn là hồ cá đẻ mình không dùng sưởi (trừ khi đang cá bệnh)mình không quan tâm lắm đến vấn đề nhiệt độ hồ đẻ vì lúc nào cũng từ 28 mùa lạnh buổi tối thì 26, chỉ cắm sưởi khi sang ra hồ lớn:D

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Hycadia:

Ý mình là vào khoảng từ tháng 10 cho đến tháng 12, thời tiết sẽ chuyển sang lạnh và nhiệt độ sẽ làm cho ước giảm xuống dưới 26 độ, Bạn đã cho đẻ trong khoảng thời gian này chưa, nếu mà cho sinh sản trong mùa hè hay những khoảng thời gian khác thì vấn đề nước tương đối ổn hơn ngoại trừ bạn nuôi cá ngoài trời.

Vài dòng thắc mắc nhỏ mong bạn chỉ cho mình học hỏi.

Cám ơn Bạn trước!

Ut9

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
@Hycadia:

Ý mình là vào khoảng từ tháng 10 cho đến tháng 12, thời tiết sẽ chuyển sang lạnh và nhiệt độ sẽ làm cho ước giảm xuống dưới 26 độ, Bạn đã cho đẻ trong khoảng thời gian này chưa, nếu mà cho sinh sản trong mùa hè hay những khoảng thời gian khác thì vấn đề nước tương đối ổn hơn ngoại trừ bạn nuôi cá ngoài trời.

Vài dòng thắc mắc nhỏ mong bạn chỉ cho mình học hỏi.

Cám ơn Bạn trước!

Ut9

mình nuôi trong nhà nên nhiệt không dao động nhiều mùa lạnh thấp lắm là vào buổi tối 26 độ sáng thì nhiệt độ tăng trở lại và cá nhà mình đẻ quanh năm,

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
mình nuôi trong nhà nên nhiệt không dao động nhiều mùa lạnh thấp lắm là vào buổi tối 26 độ sáng thì nhiệt độ tăng trở lại và cá nhà mình đẻ quanh năm,

@Hycadia:

Vậy thì khí hậu ở nội thành phố HCM xem ra cũng không mấy giống nhau nhỉ. Vì mình có người thân cũng chơi cá đĩa lâu năm ở khu vực Gò Vấp, vào khoảng từ tháng 10 cho đến Tết, khí hậu hay bị thay đổi đột ngột, cho nên cũng phải cần cắm tuýp sưởi nữa đấy, dù rằng nuôi cá ở trong nhà, nhất là vào ban đêm, người ngủ còn phải đắp mền nữa đấy, cho nên việc cho cắm tuýp sưởi cho hồ cá là hoàn toàn phải có. Mình ở Biên Hoà cũng có làm vài lần thì nghiệm nhỏ để xem khả năng sinh tồn của cá đĩa là trong khoảng thời gian vào mùa lạnh gần tháng 12, mình cho cá đẻ và cá vẫn nở nhưng tỷ lệ rất thấp, chỉ dưới 100 con thôi, khi cá được 1 tháng, mình tách bấy nhưng cũng chẳng có cắm tuýp sưởi luôn, cá vẫn sống tốt, lớn lên rất nhanh, và vì vậy qua đó mình mới thấy được là sự thích nghi với môi trường của cá để tốn tại là rất tốt. mụch đích là mình muốn kể 1 thí nghiệm nhỏ để các Cao thủ chỉ giáo thêm để mình học hỏi xem có cấn bổ sung gì thêm không? Vì thực tế là những vùng xa, những người thích nuôi cá đĩa mà không có đủ dụng cụ trang bị cho hồ cá thì phải làm thế nào?

Vào những ngày thời tiết lạnh, nhất là tháng 12, khí hậu lập đông, cá to khoẻ bình thường mà bạn không cắm sưởi thì mình dám chắc chắn rằng cá sẽ bị bệnh.

Mình hỏi bạn 1 câu, vào lúc 5 giờ sáng, bạn có thay nước cá không?

câu trả lời của mình là câu hỏi đã lý giải cho những thí nghiệm mà mình nói rồi đấy. Vậy bạn có cao kiến gì khác cho mình học hỏi thêm nhé.

Cám ơn bạn trước!

Ut9

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
em thì chưa thay nước vào 5 giờ sáng( tại chưa có thức dậy :D) thường thì em rảnh lúc nào thì thay lúc đó không có cố định 1 giờ nhất định. mùa lạnh thì em cho ăn ít lại là được,chủ yếu là cách mình xử lý nước tốt đừng để trong nước có mầm bệnh, khí hậu mát (27-28 độ) cá đẻ rất nhiều nhà em có lúc cả đẻ 1 bầy >300 con thường thì >200 (đừng nói em láo tội em:D)

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Hycadia:

Bạn chú ý câu hỏi của mình thì bạn sẽ hiểu, nếu thay nước vào 5 giớ sáng, thì mình không biết có ai làm cách này không? nhưng mình thay nước vào lúc 5 giớ sáng, thay nước 100 %, thay sạch hoàn toàn, chỉ còn con cá và 1 ít nước đủ ngập con cá khi cá nằm ngang, và sau đó cho 100 % nước mới vào bằng lượng nước cũ đã hút ra, nói ra chắc ít ai tin, nhưng mình đã làm như vậy cho thí nghiệm của mình và đã thành công. Điểm quan trọng của cách này là bạn phải luyện cho cá từng bước một, những ngày đầu, thay ít thôi, vài ngày sau, tăng số lượng nước thay lên và sau cùng là thay hoàn toàn 100 %. khi đó bạn sẽ thấy hiệu quả của nó thế nào, vì nước buổi sáng tương đối lạnh, hồ chứa để ở ngoài trời, vì vậy khi cá đã quen với loại nước lạnh như vậy thì vào những khi thời tiết trở lạnh như tháng 12 mình đã nói ở trên thì vô tư.

À, tiện đây bạn cho mình hỏi, làm cách nào để xử lý nước tốt, đừng có mầm bệnh?
Hiện tại, cho dù là trại cá lớn nhỏ gì thì việc xảy ra sự cố bệnh ít nhiều là việc không thể tránh khỏi. Xin bạn vui lòng cho mình vài thông tin để mình học hỏi thêm nhé.

Cám ơn bạn trước!

Ut9

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
em thì thay nước không có cố định lượng khi thì thay 1/2 khi thì 2/3 có lúc cũng thay sát hồ tùy vào tình trạng cá và em xài nước máy trực tiếp :D,
đúng là bệnh thì không thể tránh khỏi kể cả việc chết cá cũng không ai tránh khỏi, ý em nói là nếu xử lý nước tốt cá sẽ khỏe hơn và ít bệnh hơn, còn đối với trại lớn thì việc xử lí nước rất quan trọng nên cá trong những trại lớn nếu bệnh thì người ta sẽ đánh thuốc cho hồ cá bệnh đó chết luôn tránh lây lan ra khắp trại. lúc nhập cá vào thì các trại đều đánh thuốc trước.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Hycadia:

ý chính trong câu hỏi của mình là bạn xử lý nước nuôi cá đĩa như thế nào? Theo mình được biết thì mỗi người có những cách xử lý nước riêng biệt khác nhau, ví dụ như là cho nước vào hồ chứa, sục khí thật mạnh, sau đó là chờ lắng các tạp chật trong nước khoảng 1, 2, 3 ... ngày, tuỳ theo lượng nước sử dụng nước cho việc thay nước cá, sau khi lắng thì cho chảy qua một hồ có pha hoá chất, hồ này có lắp đặt một hệ thống máy móc tự động, mình chưa tìm hiểu hết công dụng của cái máy này, chỉ biết là giá trị của nó khá đắt. nước qua hồ hoá chất này chủ yếu là loại bỏ kim loại nặng, vá các chất khí độc, sau đó nước sẽ chay qua một số hồ có chứa các loại vật liệu lọc như, sỏi, cát, than ... Sau cùng là nước sẽ qua hồ có nuôi rong và đá tạo khoáng, hồ này là hồ đặc biệt quan trọng cuối cùng, vì hồ này sẽ tạo cho nước có được những thứ cần thiết cho chất lượng nước, sau đó nước sẽ được bơm qua các hồ chứa khác nữa để xử lý pH, vì trại sẽ nuôi các loại cá đĩa có kích thước khác nhau, cho nên sẽ có những loại nước khác nhau cho tửng loại cá thích hợp. Đấy là những gì mình được xem từ trại cá, còn về chi tiết thì mang tính chất độc quyền, cho nên mình cũng chỉ là học hỏi thôi.

theo như cách bạn nuôi cá thay nước 1/3 hay 2/3 tuỳ theo tình trạng cá thì đó cũng là cách nuôi của riêng bạn, nhưng mình đã thấy là cá đĩa con, chỉ bằng móng tay út thì trại cá đã thay hơn 50 % lượng nước trong hồ rồi sau 2 tuần cá to cỡ móng tay cái thì được cho thay nước 100 %, mình nhìn thấy mà sợ luôn, trong quá trình thay nước và sau khi thay nước, cá con vẫn ung dung bơi lội, khoẻ mạnh, còn đối với cá từ 3 cm trở lên, trại cho thay nước mỗi ngày 200 % - 400 % tuỳ theo trại và nguồn nước, mình hỏi Chủ trại lý do tại sao phải thay nước nhiều như vậy, thì Chủ trại nói là thay như vậy thì cá sẽ lớn rất nhanh, mà cũng đúng là cá lớn nhanh cực kỳ chỉ sau 3 - 4 ngày là cá to lên y như thổi bong bóng vậy, sau 10 tháng cá đã đạt kích thước là 15 cm, thế mới kinh chứ.

Bạn mà nuôi cá thay nước máy trực tiếp vào hồ thì đó là cách của riêng bạn, mình thấy có người nuôi cá bằng cách thay nước máy hay nước giếng trực tiếp hồ rồi, kết quả là cá thường xuyên bị bệnh và chết, mình không nói nước giếng vì nước giếng thì chắc chắn là rất nhiều tạp chất, nhưng nước máy thì chắc chắn là có thuốc khử trùng mà nồng độ bao nhiêu làm sao đo được, chỉ nội cái món này không cũng đủ làm cho con cá tiêu rồi.

Việc cá bị lây mầm bệnh từ hồ này sang hồ khác là hoàn toàn không hề có, vì họ sử dụng dụng cụ cho mỗi hồ khác nhau, nếu một hồ mà bị bệnh họ sẽ không đánh thuốc cho hồ cá đó chết hết cá đâu, nếu vậy thì cần gì mà dùng thuốc cho tốn tiền? chỉ việc thả hết đám cá đó xuống cống là được rồi, hõ sẽ chyển toàn bộ số cá trong hồ bệnh đó sang khu chuyên xử lý bệnh, tránh lây lan là bở vì nguồn khí bốc hơi từ hồ cá bệnh, sẽ bay và lây qua những hồ khác, hồ cá bệnh đó sẽ được tẩy trùng ngay lập tức.

Vài thông tin nhỏ để bạn tham khảo, có gì không đúng thì bạn bổ sung thêm nhé.

Nuôi cá mà thay nước như bạn thì ai nuôi cá cũng giàu hết đó nha !

Thân chào!

Ut9

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom