Guest viewing is limited

Koi59

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@ Koi59 xin mạn phép mở ra Thư mục này, nhằm khuyến khích và động viên các Bạn đang có ý định nuôi cá Dĩa nhưng còn e ngại vì chỉ "..nghe nói" nuôi cá Dĩa rất khó là "..bỏ chạy" - Thưa các Bạn, thực tế thì không phải vậy...Con cá Dĩa rất dễ thương và cũng rất dễ nuôi, chỉ cần ta bỏ ra một chút ít thời gian để quan tâm, săn sóc và đặc biệt là để chiêm ngưỡng chúng là được - Koi59 xin gửi bài này đến tất cả các Bạn đã, đang và chuẩn bị nuôi cá Dĩa. Chúng ta cùng đưa ra những câu hỏi và trả lời về cá Dĩa, để cùng nhau Trao đổi - Tranh luận và Học tập lẫn nhau, sao cho con cá Dĩa mỗi ngày một đẹp hơn và dễ nuôi hơn nữa - Xin các Bạn cùng nhau đưa ra câu hỏi và những câu trả lời hay nhé ! Chúc Sức khỏe và Mến Chào các Bạn - Koi59.

lovefish

Thành viên mới
SVC$
0
@Thưa Bác Koi59!

Trước tiên em xin gởi lời chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe đến Bác!

Đọc qua bài viết của Bác, em cảm thấy rất phấn khởi vì đã tìm ra được nơi có thể giúp mình về việc nuôi cá Đĩa, một loài cá mà em rất yêu thích.

Em đã nuôi cá đĩa vài năm nay, nói chung là kết quả không được như ý, lả vì hằng năm, cá đều chết chỉ vì không biết nguyên nhân tại sao?

Đầu năm em sắm vài con cá đĩa đem về chơi, nhưng vào khoảng tháng 12 là cá có hiện tượng đen mình, tất cả tụ lại một chỗ, kế tiếp là bơi lên mặt nước thở gấp, sau 2 ngày là toàn bộ chết sạch. Vây Bác cho em hỏi, nguyên nhân và cách chữa trị thế nào?

Xin cám ơn Bác trước!

Lovefish

cuongtb

Thành viên mới
SVC$
0
@Chào Bác Koi59!

Em cũng có tình trạng tương tự như anh Lovefish, nhưng cá không phải là bị vào tháng 12, cá của em bị tình trạng này ngay khi em vừa mua cá về nhà chừng hơn 1 tuần lễ thôi, vì mới tập chơi, cho nên cá bị chết, nhiều lúc cũng chán nản lắm Bác ơi!
Em đang tìm thông tin trên mạng để tìm xem có thông tin gì nói về vấn đần này, và tình cờ vô trong trang của Bác thấy phần mở đề, em mừng quá!!!

vậy mong Bác cho em biết tình trạng này là thế nào?

Ngoài ra, cho em còn có một câu hỏi khác là cá có tình trạng hay bị mất màu, mỗi khi thay nước thì cá hơi bị lợt màu, sau khi thay nước 1 tiếng sau, màu cá trở lại như cũ.

Xin cho biếtt nguyên nhân là gì? có anh hưởng gì đến cá hay không? Nếu có thì cách khắc phục thế nào?

Xin cám ơn!

cuongtb

viettsn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@Chào Bác Koi59!

Rất vui được tham gia điễn đàn và đăc biệt là sự đề xướng của Bác xoanh quanh chủ đề vầ những thắc mắc về cá Đĩa, sẳn có các anh ở trên đặt câu hỏi rồi, vậy cho em xin đặt một câu hỏi với Bác nha!

Em nghe nói, cá đĩa là loài khó nuôi, bản thân em cũng có nuôi vài con cá đĩa, nhưng thật sự có một số vấn đề như sau:

- Cá hay làm biếng ăn, có ăn thì chỉ ăn ít thôi

- Thức ăn em nghe nói là tim bò xay, vì cá em ăn trùn chỉ, em hỏi người bán cá, ho nói cho ăn tim bò xay, em có cho ăn tim bò, nhưng nó chẳng chịu ăn, hỏng biết làm sao nữa?

- Cá em có con nó bị đục một bên mắt, và dần vế sau, con mắt đó bị hư luôn, xin cho em hỏi là tại sao, cách thức chữa trị thế nào?

Xin cám ơn Bác!

viettsn

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
@Chào Bác Koi59!

Em cũng có tình trạng tương tự như anh Lovefish, nhưng cá không phải là bị vào tháng 12, cá của em bị tình trạng này ngay khi em vừa mua cá về nhà chừng hơn 1 tuần lễ thôi, vì mới tập chơi, cho nên cá bị chết, nhiều lúc cũng chán nản lắm Bác ơi!
Em đang tìm thông tin trên mạng để tìm xem có thông tin gì nói về vấn đần này, và tình cờ vô trong trang của Bác thấy phần mở đề, em mừng quá!!!

vậy mong Bác cho em biết tình trạng này là thế nào?

Ngoài ra, cho em còn có một câu hỏi khác là cá có tình trạng hay bị mất màu, mỗi khi thay nước thì cá hơi bị lợt màu, sau khi thay nước 1 tiếng sau, màu cá trở lại như cũ.

Xin cho biếtt nguyên nhân là gì? có anh hưởng gì đến cá hay không? Nếu có thì cách khắc phục thế nào?

Xin cám ơn!

cuongtb

chào anh cuongtb cho em giải đáp câu này thay cho anh koi59 nha vấn đền của anh cũng không có gì khó cả chỉ vì vấn đề nước của anh có đúng tiêu chuẩn để nuôi cá dĩa hay không thối trước khi nuôi thì anh cần phải sữ lý nước em thì nuôi nước máy nên sẽ chỉ anh cách sử lý nước máy ạ.Đầu tiên anh nên chuẩn bị các dụng cụ thữ nước như là; 1 bình đo độ PH, 1 chai giảm PH và 1 chai tăng PH, đâu tiên anh đo nước nuôi cá của mình máy độ PH tiêu chuẩn PH của cá dĩa là từ 6.0 đến 6.8 là tốt nhất nếu mà nước anh nó ở độ cao thì anh láy chai giảm PH nhỏ vài giọt vào đệ thạ cho nó xuống ( nhớ xem hướng dẫn sữ dụng).Mà nước máy của anh trước khi sữ lý phải là nước máy chứa 2 ngày rùi nha anh ít nhất phải được vạy để cho nó bay chất thuốc Clo. Nên thay nước mỗi ngày nửa mổi ngày anh nên thay 10 phân nước và chăm vào cho nó đầy lại 10 phân nước đó ngày nào cũng thế mục đích là để cho nước cá dĩa dữ được độ PH và môi trường xong sạch.Nói thêm là cái mức độ oxy mình nên mở nhỏ vừa phải để không tăng giảm PH đột ngột và tránh sóc cá nửa. chút ý kiên đống góp thân chào:a35:

cuongtb

Thành viên mới
SVC$
0
@anh Vinhbe:
Cám ơn anh đã giải thích về vấn đề của em!

Em sẽ đi tìm mua mấy thiết bị mà anh nói, à Anh cho em hỏi, nếu mình nuôi nước giếng thì mình xử lý thế nào? tại em chỉ dùng nước giếng thôi. Nước giếng có nuôi được cá không hả anh?

Cám ơn anh nhiều lắm!

Cuongtb

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
@anh Vinhbe:
Cám ơn anh đã giải thích về vấn đề của em!

Em sẽ đi tìm mua mấy thiết bị mà anh nói, à Anh cho em hỏi, nếu mình nuôi nước giếng thì mình xử lý thế nào? tại em chỉ dùng nước giếng thôi. Nước giếng có nuôi được cá không hả anh?

Cám ơn anh nhiều lắm!

Cuongtb

nước giếng nếu anh muốn nuôi được thì cần sữ lý nhiều bước hơn nước máy đó anh, nếu anh nuôi ít thì mình nên nuôi nước máy đở phải sử lý nhiều hơn. Còn về cách sữ lý nước giếng thì chắc phải nhờ anh koi59 rùi ạ:a04:.thân

Koi59

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@ "cuongtb": Nuôi nước giếng chỉ khó hơn nước máy một chút thôi - Nếu nuôi không chuyên nghiệp, chỉ cần một bộ lọc "cơ học" mua ngoài chợ khoảng 30k.. cho nước chảy qua bông lọc để khử phèn (có chất sắt Fe) khoảng 10 tiếng là hoàn tất, có thể dùng nuôi cá tốt rồi.
- Nuôi chuyên nghiệp thì ngoài chuyện khử phèn, phải khử thêm Nitric + NH3.

cuongtb

Thành viên mới
SVC$
0
@anh Vinhbe:
Cám ơn anh nhiều vì đã dành thời gian để trả lời vài giài thích cho em về nước giếng!

@Bác Koi59:
Em là người mới tập chơi cá cho nên chỉ nuôi chơi thôi, hy vọng sau một thời gian ngắn, em có kinh nghiệm một chút sẽ nghĩ đến việc nuôi chuyên nghiệp, lúc đó em sẽ nhờ đến Bác nhiều nữa đấy.

Cám ơn Bác!

cuongtb

bao.hoa80

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tui có mấy con cá đĩa, nuôi cả năm nay rùi nó không có bệnh gì hết, chỉ có cái là nó không có lớn thêm một chúc nào là sao vậy?

Anh em có ai biết cách nào chỉ tui biết làm sao cho nó lớn hơn được hong.

Cám ớn

cuongtb

Thành viên mới
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi, mấy tháng trước, mình mua 4 con cá đĩa, lúc mới về vây mà đuôi cá không có bông, tự nhiên mấy hôm nay, nổi mấy bông trắng lên nhìn lạ lạ. Vậy có phãi là cá đền giai đoạn trưởng thành mới hiện lên không?

cám ơn các bạn!

cuongtb

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
Tui có mấy con cá đĩa, nuôi cả năm nay rùi nó không có bệnh gì hết, chỉ có cái là nó không có lớn thêm một chúc nào là sao vậy?

Anh em có ai biết cách nào chỉ tui biết làm sao cho nó lớn hơn được hong.

Cám ớn

anh bao.hoa80 ơi cho em hỏi mới đầu anh mua cá là cá của anh được bao nhiêu cm rùi vạy anh, có khả năng cá của anh bị nhỏ như vạy suốt đời đó và anh cho em biết thêm là anh chăm sóc cho các em nó chế độ thế nào luôn nha.

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi, mấy tháng trước, mình mua 4 con cá đĩa, lúc mới về vây mà đuôi cá không có bông, tự nhiên mấy hôm nay, nổi mấy bông trắng lên nhìn lạ lạ. Vậy có phãi là cá đền giai đoạn trưởng thành mới hiện lên không?

cám ơn các bạn!

cuongtb

đúng rùi đó anh cá dĩa lúc nhỏ nó không có bông trường thành thì nó mới bắt đầu ra bông từ từ cho đến khi trưởng thành hoàn toàn ạ.Mà anh có hình máy em nó không anh có gì post lên cho anh em nhận xét nha:a04:.thân

Koi59

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn các bạn!

# Đúng là cá tới giai đoạn trưởng thành - Từ tháng thứ 4 cá đã nổi bông, nếu sau thời gian này mới nổi bông thì cá thuộc loại bông chậm hoặc thiếu bông - Thân Chào.

Koi59

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@Chào Bác Koi59!
Rất vui được tham gia điễn đàn và đăc biệt là sự đề xướng của Bác xoanh quanh chủ đề vầ những thắc mắc về cá Đĩa, sẳn có các anh ở trên đặt câu hỏi rồi, vậy cho em xin đặt một câu hỏi với Bác nha!
Em nghe nói, cá đĩa là loài khó nuôi, bản thân em cũng có nuôi vài con cá đĩa, nhưng thật sự có một số vấn đề như sau:
- Cá hay làm biếng ăn, có ăn thì chỉ ăn ít thôi
- Thức ăn em nghe nói là tim bò xay, vì cá em ăn trùn chỉ, em hỏi người bán cá, ho nói cho ăn tim bò xay, em có cho ăn tim bò, nhưng nó chẳng chịu ăn, hỏng biết làm sao nữa?
- Cá em có con nó bị đục một bên mắt, và dần vế sau, con mắt đó bị hư luôn, xin cho em hỏi là tại sao, cách thức chữa trị thế nào?
Xin cám ơn Bác!
viettsn

"viettsn":
# cá biếng ăn là dấu hiệu của chứng bệnh về đường ruột. Bạn cho 1 ít thuốc tím vô hồ để khử trùng nguồn nước, chỉ một ít thôi nhé và kiên nhẫn như vậy cả tuần, cá sẽ ăn mạnh.
# cứ cho tim bò vô và không cho một thứ thức ăn nào khác. Nếu cá không ăn, sau 2 tiếng hút bỏ để khỏi dơ nước, lại cho miếng tim bò mới, cứ liên tục như vậy, sau 3 ngày cá sẽ ăn.
# cá bị đục mắt do vi khuẩn nấm bởi nước quá dơ. bạn bắt cá ra, nhỏ một giọt "metro".. để 30 giây, cho trở lại vô hồ.

Koi59

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đầu năm em sắm vài con cá đĩa đem về chơi, nhưng vào khoảng tháng 12 là cá có hiện tượng đen mình, tất cả tụ lại một chỗ, kế tiếp là bơi lên mặt nước thở gấp, sau 2 ngày là toàn bộ chết sạch. Vây Bác cho em hỏi, nguyên nhân và cách chữa trị thế nào?
Lovefish

# Trước khi đem cá mới về, phải xử lý nguồn nước ở nhà sao cho nhiệt độ và pH bằng với nơi ở cũ của cá, đồng thời nên cho một ít muối hột để khử trùng phòng hờ cho cá - Nguyên nhân trên do nhiệt độ và pH tại nơi cũ và mới của cá có sự chênh lệch lớn, cá bị mất miễn nhiễm, vi trùng tấn công, bệnh mà chết.

bao.hoa80

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vinhbe: cá tui mua khoảng 10 cm, ở ngoài tịm, ngưới ta nói với tui là nuôi dài tháng nữa là nó bự một chúc nó bắt cạp là sẽ để liền, bây giờ tui thấy nó không có lớn thim tí nào mà cũng hong có đẻ luôn, buồn ...

mỗi ngày tui cho nó ăn trùng, nhưng mấy ngày không có trùng, ngoài tịm người ta nói cho ăn cá lóc cũng được, nhưng bỏ cá lóc cho nó nó hỏng co ăn, chừng nào thấy nước đục thì tui bỏ nước mới vô.

Có gì anh chỉ tui biết nha.

Cám ơn nhiều.

bao.hoa

cuongtb

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn Bác Koi59 và anh Vinhbe nhiều lắm!

Để em về nuôi và theo dõi tình trạng của mấy em cá đĩa đó xem sự trưởng thành của nó thế nào? nếu có gì lạ là em sẽ báo cho các Bác và các anh xin được giúp đõ nhé!

Xin cám ơn nhiều!

Cuongtb

lovefish

Thành viên mới
SVC$
0
# Trước khi đem cá mới về, phải xử lý nguồn nước ở nhà sao cho nhiệt độ và pH bằng với nơi ở cũ của cá, đồng thời nên cho một ít muối hột để khử trùng phòng hờ cho cá - Nguyên nhân trên do nhiệt độ và pH tại nơi cũ và mới của cá có sự chênh lệch lớn, cá bị mất miễn nhiễm, vi trùng tấn công, bệnh mà chết.

@ Bác Koi59:
cám ơn Bác đã có lời chỉ bảo!
Nhân tiện đây Bác cho em hỏi, pH chên lệch thế nào là lớn hả Bác? nhiệt độ bao nhiêu là phù hợp?

Cám ơn Bác nhiều nha!

Lovefish

viettsn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
"viettsn":
# cá biếng ăn là dấu hiệu của chứng bệnh về đường ruột. Bạn cho 1 ít thuốc tím vô hồ để khử trùng nguồn nước, chỉ một ít thôi nhé và kiên nhẫn như vậy cả tuần, cá sẽ ăn mạnh.
# cứ cho tim bò vô và không cho một thứ thức ăn nào khác. Nếu cá không ăn, sau 2 tiếng hút bỏ để khỏi dơ nước, lại cho miếng tim bò mới, cứ liên tục như vậy, sau 3 ngày cá sẽ ăn.
# cá bị đục mắt do vi khuẩn nấm bởi nước quá dơ. bạn bắt cá ra, nhỏ một giọt "metro".. để 30 giây, cho trở lại vô hồ.

@bác Koi59:
Cám ơn Bác Koi59 rất nhiều!

Để em xem lại xem sao, có vấn đề gì khác thường, xem sẽ báo Bác biết sau.

Cám ơn Bác nhiều!

Viettsn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom