Guest viewing is limited

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mấy anh ỏ Tây Ninh sao khong Lập Họi chơi Chào Mào như mấy vùng khác để có niềm vui, gập nhau hàng tuần để dợt chim.

minhtuan_tn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chào mào của minhtuan_tn

Ở chổ mình không có hội chơi nhưng mà thường rủ nhau đi bẩy, xem như là đợt chim vậy. Vì hoạ hoằn lắm mới được 1 em. CHào bạn, mình rất vui, khi nào có lên Tân Châu thì alo cho mình nhé 01688135323

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

um` ! mình hiện ở châu thành ! nếu có diệp nào chúng ta sẻ gặp nhau !
to anh Romeo lúc trước ở vùng thị xã cũng có 1 quán rất nhìu nghệ nhân Chào Mào vui chơi ! nhưng vì lý do khác quan nào đó mà hiện giờ rất ít người way lại và dần dần ... :a17: hì

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0

Quê Mình cũng ỏ Tay Ninh, mình thì có Vợ ỏ Củ Chi.

Khoãng 3-4 tháng trước mìn có về VN chơi được 2 tháng cũng ra Chợ mua mấy em Chào Mào Mòi chơi, Hên cũng mua được 1 em Hây lấm.

1 hôm đang ỏ nhà (Tay Ninh) nghe chim mòi kêu dữ quá ra đàng trước coi thì thấy 1 em Chao Mào Trời, chác ai làm sảy, minh gác em mòi lên 2 phúc dính liền, con này rất đẹp nó cũng khong thua con mòi.

Và cũng có đi suống Cu Chi đi bảy được mấy em nữa, khi về Mỹ thì bây giờ gởi nó o nhà Vợ o Cu Chi.

Mấy lần trước về khong quen ai cũng khong biết chổ đi bẩy, hi vọng may mốt có dịp về cùng anh em đi bẩy chim chơi.

Mình thì cũng mới nuôi chim nên khong biêt nhiều, nhờ lên đây nghien cứu mới học hỏi nhiều, mà bây giờ biết cách nuôi thì khong có chim để nuôi :a45:.

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vâng ! hẹn 1 ngày nào dc gặp bác nhỉ ! hiện giờ thì tây ninh theo em dc biết thì chim trời còn rất nhiù ở vùng thanh điền , thị xã ! bác romeo về đây thì khi đi chúng ta tìm anh minh tuấn là có chim mồi ngay chứ gì ... hihi ! :a35: ở bên đó hẻm biết có giống chim gì ở VN này ko bác ! em nghỉ bên đó thời tiết lạnh (chích choè và Chào Mào...) ko biết có sống và sinh sôi dc ko nữa ...:a08: thân gặp lại bác nhé ! hehe

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0

O bên đây ít có ai nuôi chim lấm. Khong co ai mà có thời gian rãnh như ơ vn. Nếu có ai nuôi cũng chỉ nuôi Két hay là mâý con chim kiển thoi.

Chào Mào vơí Chit Choè thì ỏ bên đây khong có chỉ có anh David ỏ ben Cali nuôi thoi, vơí anh Bạch Đề ỏ Florida nuôi thoi.

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hì ! vậy thì cũng buồn nhỉ 1 :a20: mổi sáng về khu rừng VN sao thấy lòng mình nặng biết bao ! tiếng chim hót như tiếng tróng phình phình trong tim mình ! :a27: hì ! hẹn gặp lại anh !:a06: bye

minhtuan_tn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình sẽ rất vui được đón 2 bạn. Nhưng chin trời ở TC rất ít vì giọng rất hay được mọi người nơi khác sưu tầm chơi. Chắc ở đây chưa ai từng nghe chuyện 1 em bổi trận được bán với giá 1,5tr đâu. Ở TC là có rồi đó.híc...híc.... VÌ hiện giờ giọng Suối Đá gần như tuyệt chủng, chỉ còn lại giọng TC gần tương đương thôi. Đi bẩy chỉ xem như dợt chim là chính thui.

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0

2 anh cho tên & số DT để may mốt về có dịp liên lạc đi bây chim chơi.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Thân chào AE chơi Chào Mào tại Tây Ninh,

Mình xin được tách bài có nội dung trao đổi, giao lưu giữa các AE đã và đang ở Tây Ninh làm quen với nhau. Tránh trao đổi trong mục chim Chào Mào thành viên làm loãng chủ đề.

Chúc AE đoàn kết và ngày càng đam mê.

Thân
CADN

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thank you very much đã lạp cái này riên ra, cám Ơn anh Cadn...

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vâng ! em cãm ơn acmin nhé ! giờ thì sẽ có 1 hội chim của Tây Ninh chúng ta rùi ! mong sao topic sẽ cùng lớn mạnh và sánh vai cùng các tỉnh khác để chúng ta cùng nhau học hõi thêm nhé ! :a12: ____Thân chào____
Mình tên thật là Bùi Phi Sơn.
hiện đang cư ngụ ở 1104 ấp bình long, xã thái bình, châu thành TN
sdt bàn :0663826904__DD: (chưa có)
Rất vui dc làm quen cùng mọi người :a04::a27:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Chúc Hội Chào Mào Tây Ninh lớn mạnh và bền vững để duy trì một thú chơi tao nhã!

MTCHIP tuy không phải là người Tây Ninh,nhưng đó cũng là quê ngoại của mình,nơi gắn liền với tuổi thơ hạnh phúc.
Quê ngoại mình ở ấp Suối Sâu,huyện Trảng Bàng,tỉnh Tây Ninh.Nếu có dịp về sẽ thu xếp lên Thị Xã gặp gỡ mọi người.
Ngày đó,Chào Mào còn nhiều lắm,ở Suối Sâu thì chim không được đẹp,giọng cũng tương đối.Nhưng dù sao đó cũng là một trong những nguyên nhân khơi lên niềm đam mê và mãi theo đến bây giờ.
Có lần lén nhà đạp xe đi tận 5km(ngày trẻ con,đó là quảng đường rất xa)để lên chợ Trảng Bàng mua Chào Mào Bổi,về đến nhà tí nữa là no đòn,nhưng vẫn rất vui...
Còn nhớ lúc đó mỗi lần vào mùa mưa lại cứ thích theo đám bạn tìm bắt tổ Chào Mào,Quạch Trắng,Tíu Liu(Quạch Líu)...vui lắm!Giờ nghĩ lại có thể mình cũng góp phần làm các giống chim này thưa dần và giờ hầu như mất hẳn ở Tây Ninh.

Khi vô tình đọc được bài này của các bạn,mình thấy rất vui!
Hy vọng phong trào sẽ ngày càng phát triển lớn mạnh để một lần nữa Chào Mào Tây Ninh có cơ hội được khôi phục và bền vững.

Thân!

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hi` ! nghe anh MCHIP nói vậy chắc là từ nhỏ anh củng sống và ngủ cùng những chú chim !? và em củng vậy ! hồi trước phía bên nhà mình có rừng cao su rộng lắm ! sáng sớm khoảng 5h30, tiếng chimbắt đầu líu la líu rít khắp 1 vùng , ( ai có tâm hồn ma chít củng phãi bị rung động) nghe rít đâm ra ghiền, trong túi có dc 15kvnd củng liều ra chợ mua chim chàomào ( lúc đó ra thì ông bán chim nói 25k 1 con ":a45:" d0ịnh ra về thì ỗng gọi lại tặng cho chú chim xinh cùng 1 cái lồng, tuy gảy rất nhìu nan nhưng đó cũng là kỉ niệm , và mình vẩn dử đến bây giờ) :a12: sau đó chú bị con mèo mang bầu ăn thịt mất:a45: mình buồn lắm ! ngày đó khu rừng tràn ngập những giấc mơ ... nhường chổ cho nhìu khu nhà mọc lên trong khu phố ....:a33: ... mổi sáng thức giậy như mọi ngày ... tiếng chim đã tan mất :a03: ________thân___________
Mong sao phong trào sẽ vẫn mãi lớn mạnh_sẽ là 1 phần nhỏ trong thành công của
...svcvietnam...

Chỉnh sửa lần cuối:

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào mấy anh, Tên việt cũa mình la Hoàng còn Tên Mỹ là Romeo, mình đi qua mỹ hòi còn 10 tuổi nên khong chơi chim nhiều.

Hòi nhỏ anh 2 cũa mình củng có nuôi mấy em Chao Mào nên mình thì ghiền nuôi thú lấm, vừa có gà tre, nuôi cá và đủ thứ hết.

Khi qua đây thì chỉ đi học thoi. Khoãng 2.6 nam về trước mình có về VN lần đầu lúc đó khong quang tâm về tới chim, và cũng khong biết là người ta còn nuôi chim Chao Mào nhiều.

Và 2 lần gần đây về mói đi ra chợ mua mấy em mòi nuôi, mua chỉ nghe nó hot mà cũng khong biết la chim hây ha dở, cũng khong biết là tróng ha mái, khi về mỹ mới lên mạng kiếm mối kiếm được cái Website này cua SVC mới học hõi mà bây giờ thấy biết cách mà khong có chim để nuôi :a09:

Mình nhớ khi còn nhỏ ham vui, tối ngày đi bắt dế, đi đá cá, đá gà, khong chiệu học hành, bị đòn hoài.

Nhớ lại những cãnh xưa thấy thất cười :a01:. Hi vọng hè này mình sẽ về có gì sẽ liên lạc vối mấy anh sau.

minhtuan_tn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng được nghe các bậc tiền bối kể ngày xưa Chào Mào ở TN nhiều lắm. Mỗi nơi ở sống thành bầy đàn. Có đến cả ngàn con như ở vườn xoài Tha La, lô 10 chợ Tân Châu...Chỉ tách đàn vào mùa sinh sản, sau đó gom lại tất cả kể cả chim con. Giờ chỉ còn là kí ức thui với khoảng hơn chục con còn sống mỗi nơi. Mình cũng hi vọng chim sẽ phát triển trở lại, nhưng hiện giờ đang bị chim Bình Dương làm cho lai giọng mất dần giọng chính gốc. Điển hình là giọng Suối Đá sắp tuyệt chủng. Buồn thay

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh Minhtuan cho số dt đi nếu hè này có dịp sẽ liên lạc với anh đi bảy chim chơi.

Mình cũng được nghe các bậc tiền bối kể ngày xưa chào mào ở TN nhiều lắm. Mỗi nơi ở sống thành bầy đàn. Có đến cả ngàn con như ở vườn xoài Tha La, lô 10 chợ Tân Châu...Chỉ tách đàn vào mùa sinh sản, sau đó gom lại tất cả kể cả chim con. Giờ chỉ còn là kí ức thui với khoảng hơn chục con còn sống mỗi nơi. Mình cũng hi vọng chim sẽ phát triển trở lại, nhưng hiện giờ đang bị chim Bình Dương làm cho lai giọng mất dần giọng chính gốc. Điển hình là giọng Suối Đá sắp tuyệt chủng. Buồn thay

minhtuan_tn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cho bạn Sơn ơ trên rồi mà. Số của mình 01688135323. Rất vui nếu được gặp bạn. Happy new year

Chỉnh sửa lần cuối:

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thank you, anh Tuấn and Happy new Year...

Hẹn gạp lại mùa hè này.

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=9523
chúng ta sẻ cùng chung tay góp sức gởi các link này đến với các bạn chơi chim ở tây ninh nhé ! mong sao nơi đầy , nhờ đôi cánh của svcvietnam , chúng ta , những người bạn tây ninh sẽ cùng nhau thành lập dc 1 nơi vui chơi, thảo luận lý tưởng cho những người mề chim , yêu chim, quý chim và ghiền chim...đến chung vui với các bạn trên diễn đàn , đặc biệt sẽ giúp cho vùng đất tây ninh có thêm nhìu trong svc nhé ! mong điều đó sẽ thành hiện thực ! chúng ta vẩn sẽ mãi là những người ... mê chim ! thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom