Guest viewing is limited

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn! Năm nay mình lần đầu tiên chính tay mình nuôi Mi đẻ. Mới đầu mùa không có ý định nuôi đẻ một là mình tính năm tới mới thử, hai là không có mái. Nhưng hên cho mình bạn thân của mình vài tuần trước đây gọi nói mới lấy con Mi mai về. Hỏi mình có muôn lấy không. Mình đồng ý liền........truyện là bạn thân của mình cho bạn của bạn ấy mượn Mi mai để nuôi đẻ. Nhưng chỉ thấy làm ổ mà không thấy đẻ nên mua một con Mi mái khác. Lúc mua xong thì trả con Mi mái cho người bạn thân của mình. Khi con Mi mái ở trong tay mình đúng một ngày thì nó đẻ ở trong lông tre. Nó đẻ hai trứng. Sau đó vì lý do chim lửa của mình đang mớm con nên không thể cho vào lông (aviary) được. Sau hai tuân khi mình bắt lửa con ra mới cho cặp Mi vô. Khi cho vô (aviary) là Mi chống....Mi mái làm ổ liện. Trái trứng đầu tiên đẻ ở dưới đất.........con bôn trứng thì đẻ ở trong ổ. Mi mái và chống thay phiên nhau ấp và chim con nở vào đúng 15 ngày............và chim ra ổ 11 ngày sau.

Đây là hình khi chim đẻ ở trong lông tre.

Và đây là hình khi mình bắt chim con ra nuôi tay khi chim con ra đàn.

Đây là video trước khi chim con ra đàn vài tiếng.

http://www.youtube.com/watch?v=X8cmXqSSYDM&feature=channel&list=UL

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/X8cmXqSSYDM" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chúc mừng bạn Ndoan lần đầu tiên ghép Họa Mi đẻ mà đã thành công tuyệt vời như thế rồi !Được đến 3 em mi non đẹp. Nếu có thể bạn post tiếp quá trình phát triển của các em nó cho anh em xem và học hỏi kinh nghiệm nhé !Thanks bạn đã chia sẻ .
Thân mến
vinh75

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
chúc mừng bác đã có một thành quả tốt cho niềm đam mê

thân

zinzin_one

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn, mình đã coi qua mấy phần của bạn post lên dd và rất nể khi bạn nuôi được CCL đẻ và HM đẻ, bạn có thể chia sẽ với ae dd về kích thước của aviary của bạn làm để ghép đẻ mấy em đó không? và nên để vào những chỗ như thế nào? cộng với chế độ dinh dưỡng cho các em nó trong quá trình ghép đôi làm tổ. Vì mình cũng đang muốn nuôi mi đẻ. Xin cảm ơn - mà bạn cập nhật thêm thông tin về mấy chú mi non và bố mẹ nó để cho anh em dd ngắm nhé!

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào ndoan,

Mình cũng đồng ý với zinzin_one đó, bạn có thể chia sẽ chút kinh nghiệm về cách nuôi mi đẻ không, để mọi người còn học hỏi nữa.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Anh nuôi giỏi thật đấy , em cũng nuôi 1 lần rồi mà không thành công nên bắt ra lồng nuôi cho nó hót chơi . Anh chia sẽ kinh nghiệm chim trống mái thế nào mà khi cho vào aviary nó đẻ liền hay vậy .

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn! Hôm nay Mi con của mình đã được 17 ngày rồi.........đang tập mổ nhưng chưa tự ăn một mình được. Trac là vài ngày nữa là tự biết ăn một mình. Hôm Mi con ra đàn mình bắt ra nuôi thì hôm sau bố-mẹ trúng đã làm ổ trở lại. Hôm này đã đẻ được hai trứng rồi. Đây là lân đầu tiên mình tự tay cho Mi đẻ nên có nhiều điều mình không biết. Đọc sách..........hay lên mạng tiềm....hay hỏi bạn bè thì thấy có nhiều điêu khi mình nuôi không dống họ đã viết hay đã nói với mình. Mình nghĩ mổi người nuôi Mi đều có hậu quả khác nhau trac vậy.

Ở bên đây rất nhiều bạn mình đã thử nuôi Mi đẻ nhưng đa số là thất bại..........chim đẻ ở dưới đất.........hay ăn trứng.....giết con không à. Mình thì phải nói là hên mà thôi. Cặp Mi của mình đã qua ba người rôi mới mình..........trong ba người ây ai cũng thư nuôi cho đẻ mà không có kết quả tốt nên mới để lại cho mình.

Có bạn hỏi mình lồng nuôi Mi cho đẻ ra sao. Mình nuôi Mi trong aviary mình làm cho chích choe lửa của mình đẻ. Bề ngang là 4 feet, dài là 8 feet, dai 8 feet. Theo mình thì nếu không có trỗ làm nhỏ một chút cũng được.........quan trong là trỗ nuôi Mi đẻ phải thoáng mát.....ít tiếng chim khác càng tốt. Trong aviary mình đặt một cây xi, cao khoảng hai mét và một cây tre nhỏ. Trong cây xi thì mình làm cho cặp Mi một cái ổ. Ổ làm bằng cành cây (như cái trạng) bự bằng cái tô ăn cơm đẻ chim làm tổ. Rơm thì mình dùng cỏ kho....vỏ dừa. Mi tự làm ổ. Đồi ăn vừa đồ ăn khô vừa đồ tươi. Super worm và dễ mà thôi...........có bạn mình chỉ cho ăn super worm mà thôi vì ly do là khi cho Mi mớm dế cho chim con.....chim con hay bị yếu trân. Mình thì cho cả hai.

KsQ

Thành viên tích cực
SVC$
0
chúc mừng bác, nuôi mi đẻ chắc là phải có nhiều mồi tươi lắm

zinzin_one

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thank Ndoan. Mình cũng đang ghép một cặp - hôm đầu vào thì cứ khục khọe suốt nhưng để được 2 hôm đã thấy anh chị bắt chấy rận cho nhay rồi. Còn vấy đề như bạn nói - là ít nghe thấy giọng chim khác hót cái này mới khó này vì nhà nuôi 5 chú mi nên nó hót suốt ngày, nên khả năng thành công của mình chắc nhỏ rồi :( Nhưng dù sao thì cũng phải có niềm tin và hi vọng, nói thực nhé! Đôi khi mình cảm thấy ghen tị với bạn quá hiii :)
Một lần nữa cảm ơn và chúc mừng Ndoan nhé! Chúc bạn có thêm nhiều chú mi con nữa.

ngocdy82

Thành viên mới
SVC$
0
Ủa, sao mình thấy trwnngs Mi kích thước và màu sắc lại khác nhau vậy nhỉ, bạn có thể giải thích cho mình chút được ko

truongpham213

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chúc mừng bác chủ thớt nhé.lộc quá còn j.trong 3 con non kiểu j cũng co 1 e đực mà

zinzin_one

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác Ndoan dạo này bận công việc gì mà không thấy up thêm thông tin về mấy chú tiểu mi này nhỉ? Bác vào cập nhật thông tin thêm về các em nó đi bác cái con ở giữa trong ba chú có phải là con chống không anh?

notstop9406

Thành viên tích cực
SVC$
0
sao anh không làm thêm vài pic bố mẹ ,chuồng trại ra sao để ae xem với nào, nóng lòng quá ^^

concago

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chúc mừng bạn, 03 chú mi con nhìn xinh ghê, ước gì mình cũng nuôi đẻ như bạn.

phamdangnhat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác này nuôi đẻ hay thật, vậy khi nào mới biết dấu hiệu con mái chịu trống vậy bác.

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bác,
lâu rồi mình không vô diễn đàn. Hôm này rảnh nên muốn tải hình và video của chim Họa Mi mình cho đẻ mùa này. Theo các bạn đã biết Mi rất khó nuôi đẻ ở trong lồng. Năm ngoái khi bắt chim con ra nuôi là chim bỏ, Mi làm ổ đẻ rồi ném trứng ra ngoài hết luôn. Năm này mình cho cặp ấy sinh sản thêm một lần nữa. Hên quá lứa đầu cặp này đẻ được 5 trứng và ấp ra 3 con, 2 trứng còn lại có trống nhưng không nở được.

Hiện tại rất nhiều bạn ở bên Mỹ đã thất bại khi cho mi sinh sản mùa này.

Đây là video:
<iframe src="http://www.youtube.com/embed/ylmIPYnA3UA" allowfullscreen="" width="420" frameborder="0" height="315"></iframe>

Và đây là hình khi một con chim con chết. Chim chết vì ở đây mưa 2 ngày rất lớn, do ăn chim bị ướt và chết hết. Chim con ăn phải do chết bị đau bụng chết. Chim được 6 ngày tuổi, 2 con còn lại mình bắt ra nuôi tay.

Và đây là hình khi mình vô bắt hai con chim con ra nuôi tay.

Và đây là hình hôm này chim đã được 13 ngày tuổi.

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn nuôi lửa đẻ rồi mi đẻ thành công luôn hay nhĩ. Xin chúc mừng!

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm này chim đã được 14 ngày tuổi. Thấy khỏe nên chụp thêm vài tấm hình làm kỷ niệm.

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Chào bạn Ndoan.Lâu lắm mới thấy bạn Ndoan vào diễn đàn chia sẻ kinh nghiệm nuôi chim..ở bài đăng đợt trước mình rất có ấn tượng với em Chòe Lửa của bạn ( có thể là chú chim có lông đuôi dài nhất mà mình từng được thấy )...đợt này nhìn mấy em Mi bạn ghép cặp được trông thích quá ..Mong bạn chia sẻ thêm kinh nghiệm cho anh em ở VN cũng như SVCVN được học hỏi thêm nhé !! :a16::a16::a16:

Ndoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các Bác,

Hôm nay rảnh nên vô diễn đàn. Nam này mình rất là hên cặp Mi của mình lại nở được 2 con chim con nữa rồi. kỳ này đẻ được 5 trứng như kỳ trước.

Có nhiều bạn hỏi làm aviary sao cho Mi đẻ. Mình đã viết rồi, aviary của mình là bề ngang 4 feet, dài 8 feet, cao 8 feet. ổ mình tự làm, hay dùng một cái sọt cũng được. avirary không cần lớn, nhưng nếu càng lớn thì càng tốt, Ổ trong aviary nên có một hay hai cái cây rậm càng tốt.

Mi rất khó tính ... đã bắt cặp rồi. làm ổ đa số ( phần nhiều) không chịu ấp, nuôi con. Theo mình thì cái khó là kiếm được một cặp chịu làm ổ, đẻ, ấp trứng và nuôi con. Mình có một người bạn rất thân, cặp Mi chịu ấp khi chim con nở là chim mẹ ném chim con ra ngoài ổ không ah. Nuôi Mi rất hồi hộp ... không biết đâu mà lần.

=====================

Chao cac bac,

Hom nay ranh nen vo dien dan. Nam nay minh rat la hen cap Mi cua minh lai no duoc 2 con chim con nua roi. Ky nay de duoc 5 trung nhu ky truoc.

Co nhieu ban hoi lam aviary lam sao cho Mi de. Minh da viet roi, aviary cua minh la be ngang 4 feet, dai 8 feet, cao 8 feet. O minh tu lam, hay dung mot cai sot cung duoc. Aviary khong can lon, nhung neu cang lon thi cang tot. O trong aviary nen co mot hay hai cay ram cang tot.

Mi rat kho tinh....da bat cap roi. Lam o da so (phan nhieu) khong chieu ap, nuoi con. Theo minh thi cai kho la kiem duoc mot cap chieu lam o, de, ap trung, va nuoi con. Minh co mot nguoi ban rat than, cap Mi chiu ap khi chim con no la chim me nem chim con ra ngoai o khong a. Nuoi Mi rat hoi hop....khong biet dau ma lan.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom