Guest viewing is limited

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Như HLong_ce đã nói trong topic " Hình ảnh đi bẫy CM ở Bình Phước", HLong_ce xin mở topic riêng nói về trận đấu đá giữa chim CM mồi và em chim trận rừng, để các thành viên dễ cảm nhận và cảm thấy thú vị hơn. Vì vị trí ngồi xem và chụp cách vị trí đặt lồng bẫy khoảng 60m, nên hình ảnh không được rõ lắm, mong các thành viên thông cảm. Em chim trận này, đấu đá rất rát, bu đá lồng đến 7,8 lần, mà chỉ toàn đá đáy lồng, khiến chim mồi muốn hoảng luôn. HLong_ce chụp được tổng cộng 130 tấm, nhưng lựoc lại và nói thêm để các thành viên thấy được sự hấp dẫn, khi bẫy CM trận.

Sau khi treo chim mồi lên, chim mồi vừa hót gọi vài giọng là em nó xuất hiện ngay, một chú chim CM trận rừng đầu đàn, đúng bản lĩnh của một chú CM đầu đàn:

Bay lên cành thế trên:

Bay xuống cành thế dưới:

Rồi lại lên trên:

HLong_ce

Thành viên BQT
SVC$
0
Bắt đầu tiến sát hơn:

Sau nhiều lần đe dọa bằng giọng hót, chú mồi vẫn đấu, em trận bắt đầu " nóng" lên, bay đá lồng:

HLong_ce

Thành viên BQT
SVC$
0
Áp sát đáy lồng:

Bám đáy lồng, và đá chim mồi, chú mồi cũng chơi lại:

Xoay thế đá

CM_hocmon

...yêu Chào Mào... yêu thiên nhiên!
SVC$
0
mình đã từng chứng kiến cảnh này , thú vị lắm ! ai đã từng đi bẫy rồi là ghiền luôn . Gặp trường hợp này : chim rừng đá hoài mà không sập bẫy , tức quá sẵn có cái dàn ná "pụp" nó 1 phát luôn ...hehe

HLong_ce

Thành viên BQT
SVC$
0
Tiếp tục màn đấu đá:

Và em nó bay về cành thế bên dưới trở lại:

Đến lúc này, thì cả gia đình em CM trận xuất hiện, một em mái đứng trên cổ vũ, và chú chim tơ con, nhiều lần muốn nhảy vào lục chim mồi xơi cỗ nhưng bị chim bố đánh đuôi ra:

Như có thêm sức mạnh từ gia đình mình, chú chim trận càng đá hăng hơn, thậm chí bị chú mồi dụ đá lên trên mặt lục bẫy, nhưng thật tiếc vẫn chưa chạm vào cầu sập nên em nó vẫn không sa lưới:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi xem đã mắt quá, thank hlong!
Đi đánh trận nhưng chắc các anh này thấy chú trận ép tim quá, nên quên mang theo sách của Gia Cát Lương để bầy trận hihi.
Đối với chim trận hihi tôi nghĩ nên treo lồng dễ cho chim mồi mà khó với chim trời. Là ta chỉ treo nơi chỗ thoáng không có nhiều cành quanh để có cơ hội cho nó bu quanh bay quanh mà đấu. Như vậy sẽ hạn chế thế bay quanh của nó làm cơ hội nó chỉ ở trên nhảy xuống là nhiều, và rồi cơ hội dính sẽ nhiều, đúng là treo chỗ thoáng chim nhát sẽ không dám tới, nhưng chim trận vẫn có cơ hội bẫy dính vì chịu đá. Bởi lúc đụng trận chú chim tôi đánh hơn 8 tiếng nó cũng bu lồng là nhiều, nhưng tôi đã áp dụng thế đánh thoáng đó và đã dính. Miễn đừng bu lồng, nếu bu lồng cơ hội dính khá cao. Vì lúc hahaha đấu sung hắn ta sẽ quên đi nguy hiểm.

Em chim trận đẹp quá chẹp chẹp, tôi ước gì ai đó chế tạo lồng bẫy có nắp ở đít!

Chỉnh sửa lần cuối:

HLong_ce

Thành viên BQT
SVC$
0
Đây là cảnh đấu đá, mà cả đoàn đi bẫy như muốn thót tim lại, em CM trận đã bị chim mồi dụ leo lên tới mặt lục đá, nhưng vẫn không chạm vào cầu sập, thật là tiếc:

genta

to be or not to be
SVC$
0
còn nữa ko thì post nhanh lên đi ạ! xem kiểu này tức chết á! hic hic

HLong_ce

Thành viên BQT
SVC$
0
Những cảnh cuối cùng:

Đúng như anh BĐ đã nói ở trên, đây là hình ảnh mà HLong chụp khi đặt ở kèo đầu tiên, sau khi cảm thấy không ổn, anh em trong đoàn đã quyết định đổi kèo bấy, chuyển sáng vị trí thoáng hơn, k còn nhiều cành thế, và che đáy lồng bằng lá cây, thì em trận này không buông xuôi mà vẫn kiểu cũ,

tiếc là chú mồi bắt đầu yếu, không định lại chú trận này, nên không còn sung để làm nước dụ chú trận lên mặt lục, nếu không em nó đã sa lưới.

Tạm chia tay trong tiếc nuối, nhưng chắc chắn sẽ tái ngộ với em nó, các thành viên trong đoàn đã quyết tâm như thế!:wub:

HLong_ce

Thành viên BQT
SVC$
0
Mặc dù có mang theo máy quay phim và HLong_ce sẽ làm clip quay phim cảnh đấu đá này, nhưng do vị trí ngồi xa quá ( cách 60m) máy quay không zoom tới nổi. Hy vọng lần sau sẽ bố trí vị trí đặt máy chụp và máy quay phim tốt hơn, để chúng ta có hình ảnh trực quan hơn.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Anh LONG chụp ảnh đẹp quá nhìn các anh bẫy chim thèm quá em lại ngứa ngáy rồi ,mấy hôm nữa rảnh là em đi bẫy chim lâu rồi em ko đi bẫy

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
@CM_HOCMON : đừng bắn nó mà quyết săn cho được, con này hay đó, bắt được về thuần hết chê :):
@BẠCH ĐỀ : em cũng nghĩ vậy từ thế treo cho đến nguỵ trang sẽ bắt được, nhưng nếu bắt vội quá mình cũng không xem được hết bản lĩnh của nó, cứ để vậy nếu con mồi này bắt không được thì mang con khác chiến hơn. Em đảm bảo con này sẽ không thoát. AE ai sở hữu được con này là ok, đá quá hay, quá chuẩn.
@BONGBONG : nhớ hốt luôn con tơ luôn, chim một với lại con cha hay đó. Nhìn tướng nó đứng xem con cha đấu để học hỏi á.

nguyenphuong

Để suy nghĩ cái đã
SVC$
0
Những cảnh cuối cùng:

Đúng như anh BĐ đã nói ở trên, đây là hình ảnh mà HLong chụp khi đặt ở kèo đầu tiên, sau khi cảm thấy không ổn, anh em trong đoàn đã quyết định đổi kèo bấy, chuyển sáng vị trí thoáng hơn, k còn nhiều cành thế, và che đáy lồng bằng lá cây, thì em trận này không buông xuôi mà vẫn kiểu cũ,

tiếc là chú mồi bắt đầu yếu, không định lại chú trận này, nên không còn sung để làm nước dụ chú trận lên mặt lục, nếu không em nó đã sa lưới.

Tạm chia tay trong tiếc nuối, nhưng chắc chắn sẽ tái ngộ với em nó, các thành viên trong đoàn đã quyết tâm như thế!:wub:
Quả thật khi nhìn thấy series ảnh bẫy Chào Mào của các bác máu thật, chỉ tiếc là chiến lợi phẩm không có (lần sau em này chắc chắn sẽ là chiến lợi phẩm của các bác).
Em chỉ thấy tiếc ở đây chính là các bác treo lồng bẫy nhiều thế đá đáy lồng quá, điều này là tối kỵ khi bẫy chim. Như anh BD đã nói cần treo lồng bẫy theo chủ đích của mình, ép cho chim rừng luôn xuống thế theo mình đã dựng sẵn mới có thể thắng trận được. Chúc các bác lần sau "CA KHÚC KHẢI HOÀN" (ở Huế thông thường CN đi bẫy chim thì T7 người ta đã cho chim vào lồng bẫy, trùm chim, không cho tắm để CN nó chơi mới sung được)

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
Há há,,,mang tiếng đi cùng đoàn nhưng trận này ko được xem mới đau chứ
Lúc này em đang mải mê với huýt cô cùng anh Công Minh.
Nhưng mà hình ảnh trung thực lắm anh Long ah

Mr_Pycnonotus_Jocosus

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
thật là đáng đề xem,mà ko hiểu sao Hlong chụp được rõ vậy nhỉ?chuyến trước mình đi bẫy cũng ngồi cách xa 60m nhưng zoom thì hình mờ câm ko xem được nên ko chụp cảnh chim đá luôn,chắc tại máy hình mình dỏm

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
thật tuyệt vời,nhìn chim rừng đấu đá với chim mồi bằng hình nhưng vẩn biết dc nó hay như thế nào,máu wá các a ui

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Những cảnh cuối cùng:

con rừng này trận quá rùi ae ơi,ae hạ lục là đúng chứ để thêm nữa thì chú mồi tiêu luôn à nghen

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thật tuyệt vời!
Cảm ơn Hlong_ce nhiều nghe.
Hi vọng lần sau bác sẽ "CA KHÚC KHẢI HOÀN"
Quang

ps: Bác nhớ lời bác Nguyenphuong nghen, trước khi xung trận không nên tắm chim nhé, tắm sẽ làm chim mồi mau xuống sức lắm.

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
những tấm hình này cũng là chiến lợi phẩm rồi còn gì.Lần sau đi rủ cho em theo với nhe anh Long

DongVu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hic. hôm nay mình cũng đi đánh. cũng có một cảnh chim đầu đàn đá chim mồi như của các anh. nhưng không có máy hình nên không có tấm nào để poss lên cả. cuối cùng sau 3h đồng hồ và 7 lần đổi kèo cũng bắt được nó. hi vọng lần sau sẽ có máy hình để poss hình lên chia xẻ kinh nghiệm cùng các bác. Em mới chơi lại Chào Mào hi vọng sẽ được các anh các bác chỉ giáo.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom