Guest viewing is limited

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Vừa qua mới nhập của Lu Lu mấy cặp manh manh nhật màu trắng rất đẹp, nhưng Duy không biết làm sao phân biệt trống mái chính xác vì bề ngoài rất giống nhau, theo Duy thấy thì con trống hay hot và màu mỏ rất đỏ , con mái thì im re và rất hiền.

Manh manh nhật hơi xù có lẽ thời tiết lạnh hơn Sài Gòn, ăn uống tốt, tối thì vào ổ đẻ ngủ chung, ổ chim thì Duy có gáo dừa, túi đựng cá bằng mây tre, hộp đẻ bằng gỗ, đa số tụi nó vào ổ mây tre nhiều và cảm thấy xa lạ với gáo dừa, hy vọng chui vào ổ dừa sớm.

Mới 2 ngày mà tụi nó đã lục đục trong ổ rồi, Lu Lu có lên mạng chỉ giúp dùm Duy them cách nuôi đẻ nha, 7 màu nữa.

Khi nào chim, chuồng trại ổn định sẽ chụp ảnh anh em chỉ cách nuôi dùm, nuôi đẻ nha, hiii

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cách nhận biết về chim trống mái của Duy là đúng rồi , tức là phân biệt màu mỏ của chúng ở manh manh trắng điều này thấy rất rõ.

Chim manh manh sinh sản rất sớm chừng 3 đến 3 tháng rưỡi tuổi là bắt đầu sinh sản rồi

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Lý Vũ tư vấn dùm Duy nên mua thêm chim gì có thể nuôi chung tập thể để nuôi đẻ và kích thích nuôi đẻ, mỗi lần nhập chim phải nhờ mấy anh ở Sài Gòn mua dùm và chuyển xe về, hic, rất lo lắng và hồi hộp đến sức khỏe tụi nó.
Lý Vũ cho Duy xin vào cái tên nha: hiện nhà DUy đang có manh manh nhật màu trắng, màu xám, manh manh ta, sắc nhật màu đen trắng, bạc má, bảy màu, nghe nói Long Cơ cũng đẹp, còn lọa gì đẹp và nuôi đẻ được cho Duy xem hình và tên nha, nếu được cho xin địa chỉ để mua luôn nha

Chân thành cảm ơn, mới vào nghề muốn tìm hiểu nhưng mà chơi một mình, ở mình chẳng ai nuôi mấy loại này

---------- Post added at 06:24 PM ---------- Previous post was at 06:02 PM ----------

Không biết con này có phải là Long Cơ không, Duy rất thích có một con như thế này, không biết thị trường Sài Gòn có bán nhiều không, cho Duy xin địa chỉ và số phone thì hay, nhìn nó giống giống con manh manh nhật màu xám nhưng nhìn kĩ thì không phải
Diamond Firetail Finch

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chọn chim nuôi trong lồng tập thể, thường là những loại có tập tính sinh hoạt giống nhau và có cùng loại thức ăn để thuận lợi cho việc chăm sóc, những giống chim mà bạn đang nuôi chung như vậy là OK rồi, thêm cặp Long Cơ nữa cũng tốt (Hình như trang trại của LuLu có bán chim này, giá của nó thì mắc hơn manh manh nhưng rẻ hơn Bảy Màu). Điều cần làm là phân bố mật độ cá thể trong chuồng tập thể sao cho thích hợp, số tổ đẻ phải nhiều hơn số cặp chim trong lồng để hạn chế chúng wánh nhau giành tổ đẻ, sắc nhật thì hiền chứ manh manh vào mùa sinh sản thì hung dữ lắm. Thêm nữa nếu nuôi tập thể thì chim sẽ sinh sản kém hơn nuôi riêng từng cặp, nhưng chúng khỏe mạnh hơn vì sống trong môi trường rộng rãi và người nuôi cũng đỡ công chăm sóc hơn.

Chú chim mà bạn pót lên không phải là Long Cơ (Tailed Grassfinch) đâu mà là Diamond Firetail Finch tiếng Việt gọi là chim Vĩ Hỏa . Bạn có thể tham khảo các giống Finch tại đây
http://svcvietnam.vn/forum/cac-loai-chim-canh-nho/5779-gioi-thieu-mot-so-loai-chim-canh-nho.html

vyvy1209

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn Duy, mình có chút kinh nghiệm phân biệt trống mái ở manh manh nhật và bạc má.
Mình cũng quan sát chim ở nhà mình thôi, không biết có giúp được bạn không
- Manh manh nhật thì màu xám và màu nâu dễ dàng nhận biết con trống vì nó có 2 đốm lông vàng ở 2 bên má, trông rất ngộ nghĩnh. Ngoài ra thì con trống lông hơi xù lên, thân hình tròn trịa, trông rất giống cục bông gòn, còn chim mái thì thân hình thon lông sát nhìn có vẻ nhỏ con hơn chim trống. Chim mái chỉ kêu mỗi tiếng te te thôi.
- Bạc má thì bạn xem phần cuối mỏ chim, đoạn gần lỗ mũi chim. Chim trống thì gồ lên, còn chim mái thì ít gồ hơn. Khi bắt cặp được rồi thì chim trống đi tới đâu thì chim mái cũng đi theo tới đó. Bạc má rất dạng người, cho dù bạn đến gần lồng thì nó cũng không bay nhảy lung tung.
- Chim không vào tổ trái dừa là vì trong tự nhiên nó đâu có làm tổ từ trái dừa được. Nên nó chọn các loại tổ tre, gỗ là theo bản năng. Nếu bạn bỏ vào lồng toàn bộ tổ trái dừa thì 1 hay 2 ngày sau quen dần là nó vào ngủ ah.

P/S: vài ý kiến nhỏ, hy vọng giúp được bạn. Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Manh manh nhật hình như chụi lạnh kém thì phải, mình nuôi thấy tụi nó buổi sáng xù cục bột hết, nhất là manh manh nhật màu trắng, chim rất yếu chụi lạnh. Manh manh màu cà fe sữa thì sức khỏe tốt, ăn uống nhiều và có vẻ dẽ thích nghi môi trường mới, mới nuôi 2 ngày mà nó tha rác làm ổ liền, hy vọng đẻ sớm.:a44:

vyvy1209

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình được biết thình Manh manh nhật chịu lạnh khá tốt bạn àh. Có lẽ do cặp chim trắng là thể bạch tạng nên chịu lạnh kém hơn các loại bình thường khác. Nếu có thể thì bạn trang bị thêm bóng đèn 40W nếu thấy nhiệt độ ban đêm quá lạnh. Bạn cứ làm thử 2-3 ngày xem tình hình có khá hơn không? Thân

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
hic, do mình nuôi Aviary ngoài trời nên hơi bị lạnh buổi tối, đang tăng cường bóng đèn tỏa nhiệt loại công xuất lớn hơn, mấy ngày nay không khí lạnh, có mưa nên nhiệt độ xuống nhanh, hiện đã ra đi một em 7 màu, một em manh manh nhật màu xám, hic, nó xù một ngày sau đó không đã ra đi mặc dù mình thấy nó vẫn ăn uống tốt.

Manh manh nhật màu xám có vẻ thích nghi nhanh nhất, chim manh manh trắng hay bị xù khi lạnh, bạc má thì có sức khỏe tốt nhất, chim rất mạnh khỏe.

Hiên manh manh xám đang lót ổ 2 ngày nhưng con trống màu xám và con mái màu trắng, không biết tụi nó khác màu có thể sinh sản được không, thấy quấn quít bên nhau cả ngày, con trống tha rác vào trước và con mái vào nằm chung, thấy hôn miệng nhiều nhưng chưa thấy đạp mái, hy vọng đẻ sớm.

Để nói anh Duy mua thêm 2 con mái nữa thay thế cho đủ cặp cho kịp mùa sinh sản qua tết. Anh em có gì kinh nghiệm cứ chỉ bảo giúp mình nha.

hunglucky

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn manh manh Nhật và sắc Nhật chịu lanh rất tốt thời tiết HÀ Nội lạnh thế nào ai cũng biết đấy nhưng manh manh và sắc Nhật nhà mình vẫn khỏe manh và sinh sản tốt nhưng lưu ý với bạn Duy là manh manh Nhật , sắc Nhật và bảy màu mà bạn nuôi ở aviary ngoài trời thì cứ xác đinh là toi hết cả đàn, những loại chim trên chỉ phù hợp với điều kiện nuôi trong aviary ngoài trời ở TP HCM nơi mà khí hậu rất ôn hòa, những loại chim trên bạn chỉ nên nuôi từng cặp một ở trong nhà nếu muốn chúng sinh sản tốt, còn aviary ngòai trời thì bạn chỉ nên nuôi java sparow và manh manh ta, 2 loại chim này mình nuôi đã 1 năm nay ở aviary ngoài trời với thời tiết kinh khủng như ở Hà Nội mà chưa chết một em nào.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào bạn manh manh Nhật và sắc Nhật chịu lanh rất tốt thời tiết HÀ Nội lạnh thế nào ai cũng biết đấy nhưng manh manh và sắc Nhật nhà mình vẫn khỏe manh và sinh sản tốt nhưng lưu ý với bạn Duy là manh manh Nhật , sắc Nhật và bảy màu mà bạn nuôi ở aviary ngoài trời thì cứ xác đinh là toi hết cả đàn, những loại chim trên chỉ phù hợp với điều kiện nuôi trong aviary ngoài trời ở TP HCM nơi mà khí hậu rất ôn hòa, những loại chim trên bạn chỉ nên nuôi từng cặp một ở trong nhà nếu muốn chúng sinh sản tốt, còn aviary ngòai trời thì bạn chỉ nên nuôi java sparow và manh manh ta, 2 loại chim này mình nuôi đã 1 năm nay ở aviary ngoài trời với thời tiết kinh khủng như ở Hà Nội mà chưa chết một em nào.

dạ , cảm ơn anh, để em về nói lại với anh Duy bắt hết ra lồng nhốt riêng, em chăm dùm anh DUy mà thấy nó xù cục bột thấy nản luôn anh. Hic, manh manh màu xám đã đẻ 1 trứng rồi anh, hồi trưa cho ăn thấy có một trứng, con trống rất hung dữ, luôn đuổi chim lạ tới gần tổ, giờ mà bắt ra thì sợ nó không đẻ lại thì toi.

Thời tiết chỗ em nó hay lạnh hay nóng bất thường, người già cũng dễ đi chứ chim cò.
cảm ơn anh nha, để em về nói lại anh Duy, chết là dễ bị cắt lương, hic

cuibap1301

Thành viên mới
SVC$
0
nghe chim nhà bạn đẻ mà ham quá ..bữa giờ chỉ moiứ kiếm đc 2 cặp sắc nhật thôi ...nhớ lúc xưa nuôi thiệc rất là khổ thân với mấy ô bà manh manh nhật này ...chẳng biết lúc đó do con nhỏ hay tai chim mà 1 ổ 5 ,6 trứng e chỉ ra đc vài lần 3 chim con còn lại toàn chỉ nở đc 1 hay 2 chim non thôi ....bùn lắm ..hình như bản thân manh manh nhật nuôi con ko đc tốt phải ko a c e ..chúc đàn chim bạn mau tăng quân số nha ......

ah ..sẵn tiên a e cho mình hỏi ..có ai còn thấy mấy e này trên thì trường hay tại tư gia của 1 số cao nhân ko ah ,,e đang muốn lấy lại giống mấy e này mà đang đi vào ngõ cụt đây ,,,,ai biết đc xin chỉ giúp nha ..bằng con đường nhập khẩu cũng đc ạ

hunglucky

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đây một số sắc Nhật có màu sắc sinh động, trừ con có mào ra thì những con khác mình đã từng nuôi, còn nhớ cách đây hơn 10 năm chợ Hàng Da hà nội còn là trung tâm bán chim cảnh do các cửa hàng bán chim ở chợ Đồng xuân bị cháy chợ chuyển về có rất nhiều sắc Nhật đủ màu sắc luôn , manh manh và bảy màu, sắc Nhật hồi đó họ gọi là chim sẻ Nhật bán rất rẻ mình nhớ hồi đó mẹ mình cứ đi chợ bán hàng về là thỉnh thoảng mua cho mình 1 cặp nên có lúc hồi đó mình có đến 20 con đủ màu như hình của bạn đã post, bây giờ không hiểu sao họ lại không nhập nữa, chỉ thỉnh thoảng mới có 1 hoặc 2 con (hehe chẳng biết họ lấy đâu ra mà ít thế mà chỉ có sắc Nhật mọi). Hôm trước tự nhiên đi qua Phùng Hưng thấy tiếng sắc Nhật líu mình ngó nghiêng thấy một chú sắc Nhật duy nhất đang nhốt trong lồng mình múc luôn với cái giá khá đau so với giá của sắc Nhật nhưng rất may mắn là bây giờ nó đang làm bố của 2 chú sắc Nhật con đang mọc lông ống.
Bây giờ thì chỉ có trong SG là có sắc Nhật nhưng cũng không nhiều đâu, tuy nhiên nếu chịu khó tìm tòi là mua được vài cặp để chơi ngay, nhưng đa phần là sắc Nhật mọi, những màu khác cũng hiếm lắm chỉ có ở nhà mấy anh chị nghệ nhân thôi.
Tiện đây post cho bạn 2 hình chim manh manh Nhật con mới ra giàng của mình có bộ lông hay hay, bố mẹ trắng muốt còn em nó lại có lưng xám. Mình yêu gia đình em này nhất đây.Hạnh phúc lắm.

Mấy

cuibap1301

Thành viên mới
SVC$
0
sẵn a pót hình cặp cha me lên đc ko ..trong đây đã lùng suốt , những ngóc ngách mà em bít thì ko hề có ..cùng lắm chỉ có đc con màu socola thôi ...nhìn chim con a cũng đẹp quá ha ..ko biết bố mẹ ntn ...

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Sắc nhật màu socola và lam trắng hình thấy ít hơn mùa đen lam trằng, vừa rồi có nhờ anh bạn mua dùm nhưng không thấy đâu, chỉ mua được màu đen lam trắng. Mình rất thích loại này, rất hiền hòa, dễ thương và hay ngủ chung với manh manh nhật, có lẽ ấp nuôi con cũng giỏi vì thấy nó rất linh đọng trong việc làm ổ, tha rác rất nhanh và bài bản.

Nghe Lu Lu nói manh manh nhật có rất nhiều mùa sắc nhưng hiện Duy chỉ có 2 loại, một loại màu trắng bạch mỏ đỏ và một loại màu xám, hình như tên gọi là Zebra Finch, Loại này mình thấy nó hung, chơi tay đôi với bạc má luôn, con trống rất hiêu động và hay lục đục làm ổ, mình thấy ổ nào nó cũng lục đục hết, hy vọng sẽ tìm được cái ổ ưng ý sớm.

Bạc má mình thấy nó ngủ bên ngoài, không vào tổ kiểu gáo dừa và túi tre đựng cua cá, chắc mịnh phải làm tổ theo kiểu yến phụng, kiểu hình hộp chữ nhật hy vọng sẽ vào ngủ và đẻ sớm, bác nào có chút kinh nghiệm nuôi bjac má đẻ cho ý kiến nha và mua sinh sản nữa, mình có đọc qua mấy bài tổng hợp nhưng chung chung quá, hy vọng anh em nào đang nuôi đẻ chia sẻ kinh nghiệm, cái gì thực tế nó cũng áp dụng hơn lý thuyết:a44:

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
theo như bầy chim sắc của mình đang ở nhà ý thì mình nuôi 3 cặp.ổ đẻ đầy đủ cho 3 cặp vậy mà cứ nằm trọn trong 1 ổ giỏ cá.khi sinh sản thì cũng nằm hết trong 1 ổ luôn.làm mình ko biết con nào đẻ.lúc chim con nở thì do bị nằm đè lên khiến ko 1 con chim con nào sống sót.1 là bị kéo rớt ra ngoài.2 là bị nằm bẹp.chắc muốn nuôi đẻ thì nuôi từng cặp thôi.chứ để chung như thế chắc ko ổn.:a09:
bạn cứ để ý nếu chim đã trưởng thành thì sắc nhật con nào "hót" thì con ý là trống.lúc hót nó xù lông lên.rướn cổ.nhảy qua nhảy lại khi có con mái đứng gần.con nào k có biểu hiện đó là mái.
manh manh nhật cả trống lẫn mái rất hung dữ trong mùa sinh sản.bạn nên làm ổ đẻ đầy đủ đừng để mất cân đối.như thế sẽ giảm bớt xíc mích tranh giàm trong aviary.:a15:

vầng trăng phiêu lãng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sắc nhật màu socola và lam trắng hình thấy ít hơn mùa đen lam trằng, vừa rồi có nhờ anh bạn mua dùm nhưng không thấy đâu, chỉ mua được màu đen lam trắng. Mình rất thích loại này, rất hiền hòa, dễ thương và hay ngủ chung với manh manh nhật, có lẽ ấp nuôi con cũng giỏi vì thấy nó rất linh đọng trong việc làm ổ, tha rác rất nhanh và bài bản.

Nghe Lu Lu nói manh manh nhật có rất nhiều mùa sắc nhưng hiện Duy chỉ có 2 loại, một loại màu trắng bạch mỏ đỏ và một loại màu xám, hình như tên gọi là Zebra Finch, Loại này mình thấy nó hung, chơi tay đôi với bạc má luôn, con trống rất hiêu động và hay lục đục làm ổ, mình thấy ổ nào nó cũng lục đục hết, hy vọng sẽ tìm được cái ổ ưng ý sớm.

Bạc má mình thấy nó ngủ bên ngoài, không vào tổ kiểu gáo dừa và túi tre đựng cua cá, chắc mịnh phải làm tổ theo kiểu yến phụng, kiểu hình hộp chữ nhật hy vọng sẽ vào ngủ và đẻ sớm, bác nào có chút kinh nghiệm nuôi bjac má đẻ cho ý kiến nha và mua sinh sản nữa, mình có đọc qua mấy bài tổng hợp nhưng chung chung quá, hy vọng anh em nào đang nuôi đẻ chia sẻ kinh nghiệm, cái gì thực tế nó cũng áp dụng hơn lý thuyết:a44:
à,trong SG manh manh bán rất nhiều &giá khá rẻ...bạn muốn nuôi bạc má đẻ thì thử làm theo đây:lồng nuôi phải khá rộng 40x50x35 treo nơi yên tĩnh ,nhất thiết phải cao hơn đầu người,trong lồng bỏ hộp gỗ nhỏ cho chim làm ổ đẻ 10x20 có chứa bông gòn hoặc vải vụn để trên nắp cà fe ,cho chim ăn hột kê,xà lách tươi,vỏ trứng gà...đừng để ý nhiều đến chim,nó sẽ yên tâm giao phối và đẻ từ 3>4 trứng nó sẽ thay phiên nhau ấp và nuôi con rất khéo...cách này mình nuôi đẻ rất hiệu quả ,bye...à quên,một lồng chỉ nuôi một cặp thôi nhé!

hunglucky

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi hi bác vầng trăng phiêu lãng viết ngắn gọn nhưng rất chuẩn, mình cũng đang nuôi 10 em bạc má ( 6 bạc má xám và 4 bạc má trắng) trong aviary 2mx2mx1m thấy chúng rất khỏe mạnh hiếu động và hót rất hay nữa, mình thấy có 2 cặp có dấu hiệu đang ấp trứng vì trước đó mình thấy chim mái rất tích cực ăn mai mực, hiện nay thì thấy chúng cứ nằm lì trong tổ rất ít khi ra ngoài hi vọng thời gian tới mình sẽ có những chú chim con đầu tiên:a15:

cuibap1301

Thành viên mới
SVC$
0
A e ở th hcm ai có sắc nhật trống đổi với mình đc ko vậy ...nhà h 3 con mái nhưng chỉ 1 trông thôi ...nếu có sắc màu socoola càng tốt ..chứ e cũng kiếm hết mà hôg đâu có ..đến " lulu" cũng nói là chỉ có sắc mà đen thôi ...mấy 3 con mái đều đang chịu trống hết rồi ...để vậy uổng quá .....
mấy đứa nhà e nè ..

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Hic, mình lại đang đi tìm loại này, hỏi chỗ Lu Lu cũng không có, tòan đen trắng không, màu đen lúc nào cũng trội hơn khi lai giống phối màu. Khi nào bạn không thìch thì pm mình nha, mình đang tìm một cặp màu vàng trắng như bạn mà không thấy ai bán mới bùn.

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
bác Duy ơi.em có màu vàng trắng này.mái thôi,bác cứ cho đen trắng lại với chúng chắc ok.rảnh thì qua em nha.:a21:.em muốn nuôi 1cặp vàng trắng thôi.bác thích thì em để cho bác.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom