Guest viewing is limited

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Trung Mang đấu tại trường chim Hội An, cafe anh Tuấn sa không

Hiện nay giá chim Trung Mang bị đẩy lên quá cao cũng do tụi đầu cơ làm giá, phá giá nhằm thu lợi cá nhân. Mong rằng Hội CM TM Hội An ra đời sẽ hạn chế tối đa tình trạng này. Ví dụ như Hội sẽ tìm kiếm hoặc định giá giúp những anh em nào muốn chơi Trung Mang thật sự, những người muốn thưởng thức, cảm nhận, sở hữu giọng CM Trung Mang.
Tại sao giá chim bổi TM lại cao gấp nhiều lần chim vùng khác ? Trong khi chim vùng khác khi mua bổi thì giá rẻ nhưng khi dựng lên thành chim trường, đấu trường tốt và đoạt giải trong những cuộc thi thì giá cũng rất cao (ko thua gì giá chim thuộc TM). Như chim BĐ, QN, Huế ... giá chim bổi cũng chỉ từ 30K - 300K là max, nhưng khi thuần xong, chim chơi tốt, đấu rát, giọng hay thì giá của nó lên đến vài chai hoặc cả chục chai (đâu có thua gì giá chim thuộc TM đâu). Chính điều này sẽ ko làm cho nạn săn bắt chim những vùng khác quá gắt gao như ở Trung Mang.
Giá trị con chim chỉ được thể hiện thật sự khi được chăm sóc, tập luyện để chú chim đó chơi hết nước, thể hiện hết bản lĩnh của mình. Chính điều này mới thể hiện rõ cái nghệ thuật của người chơi chim. Chứ ko phải bỏ vài chai ra mua 1 con TM về là chứng tỏ ta là nghệ nhân, ta là người biết chơi chim.
Hiện tại bổi Quảng Nam mình đã có chim của vài vùng, cũng mong muốn sở hữu 1 em bổi già TM nhưng mà ... :a36: ... mơ ước xa xôi ...
Vài dòng tâm huyết gởi anh em Hội CM TM Hội An.
Thân chào ./.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Hiện nay giá chim Trung Mang bị đẩy lên quá cao cũng do tụi đầu cơ làm giá, phá giá nhằm thu lợi cá nhân. Mong rằng Hội CM TM Hội An ra đời sẽ hạn chế tối đa tình trạng này. Ví dụ như Hội sẽ tìm kiếm hoặc định giá giúp những anh em nào muốn chơi Trung Mang thật sự, những người muốn thưởng thức, cảm nhận, sở hữu giọng CM Trung Mang.
Tại sao giá chim bổi TM lại cao gấp nhiều lần chim vùng khác ? Trong khi chim vùng khác khi mua bổi thì giá rẻ nhưng khi dựng lên thành chim trường, đấu trường tốt và đoạt giải trong những cuộc thi thì giá cũng rất cao (ko thua gì giá chim thuộc TM). Như chim BĐ, QN, Huế ... giá chim bổi cũng chỉ từ 30K - 300K là max, nhưng khi thuần xong, chim chơi tốt, đấu rát, giọng hay thì giá của nó lên đến vài chai hoặc cả chục chai (đâu có thua gì giá chim thuộc TM đâu). Chính điều này sẽ ko làm cho nạn săn bắt chim những vùng khác quá gắt gao như ở Trung Mang.
Giá trị con chim chỉ được thể hiện thật sự khi được chăm sóc, tập luyện để chú chim đó chơi hết nước, thể hiện hết bản lĩnh của mình. Chính điều này mới thể hiện rõ cái nghệ thuật của người chơi chim. Chứ ko phải bỏ vài chai ra mua 1 con TM về là chứng tỏ ta là nghệ nhân, ta là người biết chơi chim.
Hiện tại bổi Quảng Nam mình đã có chim của vài vùng, cũng mong muốn sở hữu 1 em bổi già TM nhưng mà ... :a36: ... mơ ước xa xôi ...
Thân chào ./.

Đơn giản thôi anh, bởi vì nó đang bị cấm bẫy và có người đi bẫy trên 20 lần nhưng mà về tay không, có người lên Trung Mang ở lại bẫy được chim mới về nhưng rồi cũng về tay không, giá chim bổi trên đất Trung Mang còn cao hơn nhiều so với giá chim bổi thị trường, ai đi lên đó hỏi giá chim thì họ trả lời giống nhau hết: thôi ôm chim giữ nuôi không bán, đi mua mới thấy khó, không có con chim vừa ý.

Chim bổi ngoài tiệm họ bán rẻ mà cũng ít ai chơi, mua về chơi vài bữa phóng sinh hết, chim bán dạo là chim quảng như trà my, tiên phước đánh lưới chở đi bán đầy đường mà cũng ít ai mua mà hỏi thì nhiều.

Chăm con chim tốn công nhưng chim đó không giá trị và không ai chơi thì nên chơi ở nhà tốt hơn, ảnh hưởng người chơi xung quanh, tôn trọng lẫn nhau.

Đem chim Huế già mùa, chim Quảng Bình đến trường chim Hội An, bảo đảm vừa rút trùm sẽ bị dèm pha và bị chửi sau lưng vì không biết chơi, làm chim bổi Trung Mang đem đi dợt im luôn, không ra giọng được. Bảo đảm người chơi xung quanh sẽ trùm lồng đi về hết, lần sau đến chơi sẽ bị phàn nàn.

Thân, Duy

---------- Post added at 06:42 PM ---------- Previous post was at 06:20 PM ----------

Thân chào ./.
Câu lạc bộ lập ra nhằm tạo ra sân chơi, giao lưu anh em các miền, đây là nơi để gặp gỡ , chia sẻ kinh nghiệm bùn vui với Chào Mào và nhất là chào mào Trung Mang nói riêng.

Nói về định giá thì không một ai có thể làm được vì không ai có quyền ra luật bán cho ai và giá bao nhiêu vì nó thuộc về sản phẩm không thể định giá chính xác, theo em nghĩ nó là sản phẩm của nghệ thuật, mà nghệ thuật là vô giá, 2 bức tranh giống nhau nhưng 2 giá tiền khác nhau vì một bức vẽ là thật và một bức tranh là tranh photo. Chào Mào cũng vậy, cũng có con đẹp con xấu, con hay con dở, con chim đang căng lửa và con chim đang suy yếu, bị bể khi đấu lồng, giá cả khác nhau nhiều. Giá thành cũng tùy từng trường hợp như ở đâu và ở thị trường như thế nào, người chơi hiểu biết như thế nào và quan trọng nhất là có thật sự thích hay không hay chỉ chơi cho biết thế nào theo kiểu phong trào, mức độ cảm nhận về chào mào mình muốn mua như thế nào hay là bạn bè dẫn đi giới thiệu bị vô thế mua vì sợ mất lòng, đi mua chim bị cò môi giới vì tính tò mò.

Thật rất khó để định giá con chim chính xác và quan trọng nhất là chủ chim có muốn bán giá đó không, giá đó có phù hợp với khả năng con chim và túi tiền mình, chủ chim có quyền quyết định giá cả vì họ không bán thì cũng về tay không, mức độ quen biết như thế nào nữa:a44: Trong trường hợp này thay mặt câu lạc bộ Duy đã trả lời vậy, không phải mất lòng thì cũng chẳng thay thế được vì Duy đâu có quyền đó.hiiiii

Thân, Duy, đôi lời khó nói

nguoicodon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình rất đồng tình với phutdn. mình ở Đồng Nai và cũng nghe về cm TM rất nhiều. Nếu các anh em ở Hội An có thể làm giúp được các anh em trong SVC nói chung và những ai đã trót mê Chào Mào thì quá tốt. Chào mào TM phải công nhận hót hay.vài lời tâm sự.

dragon

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo mình thì chim ở đâu có cái hay và cái dở. Mình thấy thời gian qua nhiều người bàn tán nhiều về TM mình cũng định kiếm 1 con về nuôi nhưng giá cao quá. Mình nghĩ chim chơi hay là do gốc con chim 1 phần và phần nhiều do người nuôi và chế độ chăm sóc quyết định. Mình đã xem TM ở ngoài rất nhiều, nhà cạnh cty mình làm cũng có 1 con TM treo gần phòng làm việc của mình và ở trường chim trên Cẩm lệ cũng có mấy con. Mình chưa thấy con Trung Mang nào ở ngoài chơi bằng 50% những con trong clip của Duyhoian post lên cả.

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0

không biết cái aviary có phải là nơi anh em gửi gắm những thế hệ tương lai của CM Trung Mang không nhỉ? Em ngoài bắc không có cơ hội được sở hữu 1 chú CM ở vùng đất nổi tiếng này, chỉ có thể được "phê" qua SVC thôi. Chúc hội chơi của các bác ngày một phát triển :a14:

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0

Chim bổi ngoài tiệm họ bán rẻ mà cũng ít ai chơi, mua về chơi vài bữa phóng sinh hết, chim bán dạo là chim quảng như trà my, tiên phước đánh lưới chở đi bán đầy đường mà cũng ít ai mua mà hỏi thì nhiều.

Chăm con chim tốn công nhưng chim đó không giá trị và không ai chơi thì nên chơi ở nhà tốt hơn, ảnh hưởng người chơi xung quanh, tôn trọng lẫn nhau.

Đem chim Huế già mùa, chim Quảng Bình đến trường chim Hội An, bảo đảm vừa rút trùm sẽ bị dèm pha và bị chửi sau lưng vì không biết chơi, làm chim bổi Trung Mang đem đi dợt im luôn, không ra giọng được. Bảo đảm người chơi xung quanh sẽ trùm lồng đi về hết, lần sau đến chơi sẽ bị phàn nàn.

Thân, Duy

---------- Post added at 06:42 PM ---------- Previous post was at 06:20 PM ----------

xin lỗi mình thấy Hội An có vẻ tự tin và khó tính về chơi chim quá nhỉ,thế những người chơi bình thường,những người mới bắt đầu chơi không có TM thì không được đi dợt ở Hội An ah,lúc nào cũng TM TM,lúc chưa có TM thì các bạn chới chim gì,xin lỗi bạn chim bổi bắt ngoài tiệm
đôi khi cũng có con hay,còn bạn nói chim Huế,QB không giá trị sao,TM giá 500k,800k,1 chai mới bẫy về,nhảy tung nóc,có cái gì hay,chim TM bạn hót được tất cả cảc giọng không,cái gì cũng công bằng hết bạn ạ,mỗi vùng có cái hay của nó:a25:

tuan.nm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình ko biết mọi người trong Hội An chơi như nào, tại sao lại có chuyện như vậy "Đem chim Huế già mùa, chim Quảng Bình đến trường chim Hội An, bảo đảm vừa rút trùm sẽ bị dèm pha và bị chửi sau lưng vì không biết chơi, làm chim bổi Trung Mang đem đi dợt im luôn, không ra giọng được. Bảo đảm người chơi xung quanh sẽ trùm lồng đi về hết, lần sau đến chơi sẽ bị phàn nàn"
Hơi khó hiểu! hix

PQV

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

:a14:Xem Clip mình thấy chim kẹp lồng bầy mà đấu đá vậy cũng thường thôi mà? Có gì đâu mà nói đang căng lửa? Ở đâu cũng có chim hay chim dỡ các bạn à, chứ mở trường ra mà chỉ cho mang mỗi Trung mang tới dợt thì nghe cũng hơi kỳ tai. Như trường trong Sài gòn là khỏe nhất, hơn 100 lồng đủ các vùng miền, dợt chim rất vui vẻ. Mình cũng người Quảng, quê hương của Trung mang nhưng nuôi toàn chim Huế.:a20:

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0

Đơn giản thôi anh, bởi vì nó đang bị cấm bẫy và có người đi bẫy trên 20 lần nhưng mà về tay không, có người lên Trung Mang ở lại bẫy được chim mới về nhưng rồi cũng về tay không, giá chim bổi trên đất Trung Mang còn cao hơn nhiều so với giá chim bổi thị trường, ai đi lên đó hỏi giá chim thì họ trả lời giống nhau hết: thôi ôm chim giữ nuôi không bán, đi mua mới thấy khó, không có con chim vừa ý.

Thân, Duy

Câu lạc bộ lập ra nhằm tạo ra sân chơi, giao lưu anh em các miền, đây là nơi để gặp gỡ , chia sẻ kinh nghiệm bùn vui với chào mào và nhất là chào mào Trung Mang nói riêng.

Nói về định giá thì không một ai có thể làm được vì không ai có quyền ra luật bán cho ai và giá bao nhiêu vì nó thuộc về sản phẩm không thể định giá chính xác, theo em nghĩ nó là sản phẩm của nghệ thuật, mà nghệ thuật là vô giá, 2 bức tranh giống nhau nhưng 2 giá tiền khác nhau vì một bức vẽ là thật và một bức tranh là tranh photo. Chào mào cũng vậy, cũng có con đẹp con xấu, con hay con dở, con chim đang căng lửa và con chim đang suy yếu, bị bể khi đấu lồng, giá cả khác nhau nhiều. Giá thành cũng tùy từng trường hợp như ở đâu và ở thị trường như thế nào, người chơi hiểu biết như thế nào và quan trọng nhất là có thật sự thích hay không hay chỉ chơi cho biết thế nào theo kiểu phong trào, mức độ cảm nhận về chào mào mình muốn mua như thế nào hay là bạn bè dẫn đi giới thiệu bị vô thế mua vì sợ mất lòng, đi mua chim bị cò môi giới vì tính tò mò.

Thật rất khó để định giá con chim chính xác và quan trọng nhất là chủ chim có muốn bán giá đó không, giá đó có phù hợp với khả năng con chim và túi tiền mình, chủ chim có quyền quyết định giá cả vì họ không bán thì cũng về tay không, mức độ quen biết như thế nào nữa:a44: Trong trường hợp này thay mặt câu lạc bộ Duy đã trả lời vậy, không phải mất lòng thì cũng chẳng thay thế được vì Duy đâu có quyền đó.hiiiii

Mình cũng không tán đồng quan điểm của các bạn Hội An. Chim CM vùng nào cũng có cái hay riêng, trong bầy nào cũng có con nổi trội hơn cả, và cũng chưa chắc chim TM 100 con đều hay hết 100 con. Chẳng hạn như gần TM có chim các vùng như Ating, Sông Kôn, chim các vùng này giọng đều rất xuất sắc, có những con TM chưa chắc có thể so sánh được.
Vậy các bạn Hội An có dám chắc rằng toàn bộ dân nuôi chim Hội An đều nuôi chim TM ko?
Về tư tưởng, các bạn có vẻ bảo thủ quá! Giả sử khi phong trào nuôi chim TM đi xuống, hay tệ hơn nữa là người ta không chuộng CM nữa thì các bạn sẽ giao lưu với ai, hay chỉ giao lưu giữa các bạn Hội An với nhau. Ở ngoài Đà NẴng cũng có nhiều bạn nuôi chim Trung Mang, chất lượng rất tốt, họ cũng mang đến trường chim để dợt và giao lưu, sao mình không thấy hiện tượng kì thị như các bạn Hội An? Mình thiết nghĩ, nuôi chim vừa là 1 thú vui, vừa là 1 thú chơi nghệ thuật, việc bạn nuôi và chăm sóc 1 con chim (bất kỳ vùng nào) chơi 1 cách xuất sắc đều được mọi người ngưỡng mộ và học hỏi. Chim TM tất nhiên có cái hay của nó, ai cũng muốn sở hữu 1 hay vài con trong nhà trong thời điểm này, nhưng đó ko fải là tất cả. Bản thân mình cũng vậy, chật vật lắm mình mới kiếm được 2 em TM, cũng cưng dữ lắm, nhưng đó chỉ là 1 phần nhỏ làm phong phú thêm dàn chim 16 con của mình (mặc dù chưa có con nào ra hồn cả nhưng mình vẫn công bằng với tất cả).
Mình đã đọc nhiều bài viết của các bạn Hội An và đều thấy sự kì thị nơi các bạn, vì vậy mình viết ra vài dòng suy nghĩ của riêng mình, nếu có gì không fải thì mong các bạn bỏ qua nhé. Tóm lại, mình chỉ mong rằng phong trào nuôi CM sẽ còn tồn tại lâu dài và chủng loại thì đa dạng và phong phú.
Thân chào, archpro!

hoami297

Thành viên mới
SVC$
0

mình ở quảng trị, mình cũng biết hiẹn nay mọi người đều chuộng chim TM, nhưng riêng về Chào Mào thì cả đàn cungc chỉ có vài con xuất sắc chứ làm gì có cả đàn chim hay. do vậy mọi người đề cao Tm làm gi?làm gì có cả trăm con chim hay. heheh, nếu vậy chỉ nhanh làm tuyệt chủng loại chim này thôi. TM có cái hay của nó, chim vùng khác có cái hay riêng. đấu thử con nào thua là thua, như vậy kho phải là chim hay.
mấy ông quảng nam cứ đề cao TM thôi thì mấy ông cứ chơi với nhau. người ta lập hội chơi cũng vì vậy, suy nghĩ cách chơi giống nhau thì thành một hội thôi.
mình đang sở hữu một dàn gần mười con mào huế và quảng trị. mình không chê chim vùng nào cả, có điều kiện thì nuôi chơi thôi.
mình thấy mỗi khi ai nuôi được con chim TM là có vẻ tự hào lắm, có vẻ như mình có đẳng cấp.c hơi chim mà như vậy thì ko phải nghệ nhân rùi. các bạn cũng mới biết đến trung mang 2 năm trở lại đây thôi. nếu các bạn coi thường chim vùng khác và đề cao TM vậy tại sao các bạn ko chơi tm sớm hơn.hay là hồi đó ko biết cảm nhận? hồi trước các bạn say chim huế như điếu đỗ sao giờ quay lại chê nó?
có vài lời thế thôi.
mình cũng là người mê chim nhất là họa mi, và Chào Mào. nghe chim vùng nào hay, con nào hay mình cũng muốn xem và nếu mua được thì mua về chơi để biết thêm.

hiêu6

Thành viên mới
SVC$
0

Thân, Duy

chim hót mà người đừng hót là chim hay. ít nhất nên nhìn lại lịch sử. chim mỗi vùng đều có cái hay riêng của nó!

huutoan75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nói chung là nuôi chim ko phải để khoe khoang , và tự khẳng định tên tuổi mà chơi chim là cái thú vui của mồi người, còn về vấn đề chim tm hay nếu bạn nhân giống lên cm của vùng khác mà nó hay hơn nữa thì mới đáng tự hào chứ sao bạn phải nói tm là nhất, vài lời cảm nhận thôi..................có gì ko phải mong bỏ qua:a43::a43::a43:

w73

Thành viên mới
SVC$
0

Em là người Hội An...Nói về đam mê chim thì đam mê từ nhỏ rùi..khi còn học lớp 2,3 khi đó thì học giỏi thì đc mua cho chim ri,khuyên...
Sau này lớn lên thì cỡ khoảng 2006 2007 thì phong trào nuôi chim khuyên rất mạnh..khi đó e còn nhỏ thì hay đi chơi với đại ca Bin "phố rêu" chéc anh Duy biêt...2008 em thi đại học nên không chim chóc gì nữa.Sau này mới biết phong trào khuyên không còn...Hội An gần như không có bóng 1 con khuyên..
Mới đây thì e có nuôi lại chơi cho vui...Vui là chính và chỉ chơi trong nhà cho vui...nuôi 2 Chào Mào con và cho nge mp3 Trung Mang,Hóc Môn....thì nghiệm vui là chính...dẫu biết con chim không hay nhưng có khi lại là một giọng độc đáo...
Em không đủ trình độ để nhận xét đc hay dở...nhưng Trung Mang thì em thấy những con xuất sắc thì hay thật...chất giọng trong cao và nhất là độc đáo..còn lại thì có lẽ chủ chim hót cũng nhiều...
Người Hội An thì phần đông là hiếu khách...phần đông thôi ngen.Lỡ có bác nào vô Hội An thấy mí bà bán hàng chặt **** mà nhận xét dân Hội An là cũng không đúng đó...Xã hội mà...Forum này cũng là một mini xã hội...
Viết bài này thì mong anh em đừng tranh cãi lẫn nhau...vì ai cũng cho con chim mình nhất hết..Trung Mang hay..ờ thì hay..vậy thôi
Mong các anh Hội Chào Mào TRung Mang Hội An gìn giữ phong trào cho vững bền..đừng vì số tiền và giá trị con chim mà đánh giá...Tâm tính của người nuôi chim mới quan trọng
CÁC CỤ XƯA CHƠI CHIM LÀ CHƠI TÍNH..RÈN LUYỆN TÂM TÍNH CỦA NGƯỜI..không nên hơn thua,ganh ghét,dèm pha..
Các bác hãy qua bên khu vực chim họa mi mà học hỏi các bậc cao nhân ẩn mình....
Vài lời thần gửi ....

w73

Thành viên mới
SVC$
0

Sao không thấy ai vào reply nhỉ...
Em bổ sung cái topic cái là không phải trường chim anh Tuấn SA Không mà là anh Tuấn"sao không"...dân Quảng thường đọc là Tuấn "Sô không"..Vì hùi trước anh Tuấn có chơi khuyên và có mở quán cafe "Why not??" anh em cũng đem chim lên chơi...và anh Tuấn có biệt danh đó...
Tản mạn vài dòng cho vui vẻ không khí...

vinhhuy

Thành viên mới
SVC$
0

Chim Trung mang bây giờ làm sao biết được thật hay giả. Có người mua chim trên Xã Tư ( TM) đem về mà nghe cả ngày không có tiếng triu wow chi hết, ngay cả chim bẫy được tại TM cũng còn chưa chắc đã có giọng đó nữa. Anh em ai cũng muốn có được chim TM theo phong trào làm cho mấy người buôn chim khi hỏi con nào thấy được 1 chút là hô ngay chim TM đó và hát giá trên trời luôn.
Theo mình con chim cũng giống như ca sĩ thôi, ko cứ sinh ra ở HN hay SG mới là ca sĩ hát hay, còn sinh ra ở các vùng khác thì hát dở hết à? he he

tuanbigboy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

Đó là phong cách của dân chơi Chào Mào tại Hội An và Đà Nẵng.Chim các vùng khác có thể hung hơn, ché nhiều hơn, chơi cánh hay hơn.Nhưng cả thế giới này, có chào mào vùng nào kêu được tiếng triu wow hay ché có vần hoặc hót chuẩn như chim Trung Mang.Em không nhầm là lần thì chào mào đầu tiên có mặt chim Trung Mạng tại Hà Nội, nó đã được giải nhất. Đó là lí do vì sao chim Trung Mang luôn gọi là nhất đối với dân Hội An và Đà Nẵng

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0

Mình ko biết mọi người trong Hội An chơi như nào, tại sao lại có chuyện như vậy "Đem chim Huế già mùa, chim Quảng Bình đến trường chim Hội An, bảo đảm vừa rút trùm sẽ bị dèm pha và bị chửi sau lưng vì không biết chơi, làm chim bổi Trung Mang đem đi dợt im luôn, không ra giọng được. Bảo đảm người chơi xung quanh sẽ trùm lồng đi về hết, lần sau đến chơi sẽ bị phàn nàn"
Hơi khó hiểu! hix

Cent nghĩ họ chê giọng QB dỡ , sợ đấu lâu ngày học được giọng dỡ thì chim mất giá....

ANh em nào chê thì nhờ họ chứng minh giọng QB dỡ , hoặc giọng Trung Mang hay là được rồi....vừa là học hỏi và nâng cao kiến thức ...ai cũng vui

thân
Centimet

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Cent nghĩ họ chê giọng QB dỡ , sợ đấu lâu ngày học được giọng dỡ thì chim mất giá....

ANh em nào chê thì nhờ họ chứng minh giọng QB dỡ , hoặc giọng Trung Mang hay là được rồi....vừa là học hỏi và nâng cao kiến thức ...ai cũng vui

thân
Centimet
Lâu ngầy vào đọc thấy zui zui, tranh luận chút cho không khí sôi nổi, người Quảng Bình vào Hội An mua chim nhiều và rất ghiền Sông Kôn, Duy có để lại cho Nam ở QUảng Bình một con, một tay chơi khét tiếng về họa mi chọi ở QUảng Bình.

---------- Post added at 01:05 PM ---------- Previous post was at 01:03 PM ----------

Đó là phong cách của dân chơi chào mào tại Hội An và Đà Nẵng.Chim các vùng khác có thể hung hơn, ché nhiều hơn, chơi cánh hay hơn.Nhưng cả thế giới này, có chào mào vùng nào kêu được tiếng triu wow hay ché có vần hoặc hót chuẩn như chim Trung Mang.Em không nhầm là lần thì chào mào đầu tiên có mặt chim Trung Mạng tại Hà Nội, nó đã được giải nhất. Đó là lí do vì sao chim Trung Mang luôn gọi là nhất đối với dân Hội An và Đà Nẵng
Trách làm gì thêm mệt Tuấn ơi, ra Hồng Hà ngồi chơi 1 buổi về nhà bán hết dàn chim ở nhà và mua hết lại Trung Mang, Sông Kôn, Duy là một trong những người đó :a43:

---------- Post added at 01:13 PM ---------- Previous post was at 01:05 PM ----------

Lâu ngầy vào đọc thấy zui zui, tranh luận chút cho không khí sôi nổi, người Quảng Bình vào Hội An mua chim nhiều và rất ghiền Sông Kôn, Duy có để lại cho Nam ở QUảng Bình một con, một tay chơi khét tiếng về họa mi chọi ở QUảng Bình.

---------- Post added at 01:05 PM ---------- Previous post was at 01:03 PM ----------

Trách làm gì thêm mệt Tuấn ơi, ra Hồng Hà ngồi chơi 1 buổi về nhà bán hết dàn chim ở nhà và mua hết lại Trung Mang, Sông Kôn, Duy là một trong những người đó :a43:

Phong trào chơi Trung MAng ở Đà Nẵng và Hội An ngày càng nóng dần lên với giá cả chuyển nhượng, đã lên đến 25 triệu, giá cao nhất từ xưa đến giờ.

Bữa nay có thể nói tuyệt hậu về chim bổi Trung Mang, không có đường xuống chim và chim đang được đưa đi ra nhiều và càng ngày và hiếm dần dễ hiểu nên giá chim lên cao là đúng rồi, trách ai được.

Nếu có dòng chim nào giọng hay hơn Trung Mang thì họ đã đổ xô mua về chơi rồi chứ không cứ mãi là chim Trung Mang hoài như hiện tại. Thực tế thì Trung Mang đã đứng vững trong 3 năm đến nay và có lẽ giữ mãi vẫn là chơi Trung Mang, chim càng nuôi lâu càng hay và già mùa tuổi lồng, đấu càng hay và giá càng cao, điều tất yếu

wheatflourqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

xin lỗi mình thấy Hội An có vẻ tự tin và khó tính về chơi chim quá nhỉ,thế những người chơi bình thường,những người mới bắt đầu chơi không có TM thì không được đi dợt ở Hội An ah,lúc nào cũng TM TM,lúc chưa có TM thì các bạn chới chim gì,xin lỗi bạn chim bổi bắt ngoài tiệm
đôi khi cũng có con hay,còn bạn nói chim Huế,QB không giá trị sao,TM giá 500k,800k,1 chai mới bẫy về,nhảy tung nóc,có cái gì hay,chim TM bạn hót được tất cả cảc giọng không,cái gì cũng công bằng hết bạn ạ,mỗi vùng có cái hay của nó:a25:
Chính xác,nhiều bạn có vẻ đưa chim TM lên quá cao,mình coi từ trang 1 tới trang 4,mấy cái clip thì thấy chim cũng bình thường thôi,không có gì khác biệt cả.Con chim hay hoặc dở ở đâu mà chẳng có,để hôm nào rảnh mình post con chim của mình lên cho các xem rồi đoán thử chim vùng nào

thangmk1973

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hay quá! cảm ơn bạn nhiều. Tôi Đang tìm hiểu về Chào Mào, được clip này mừng quá, cảm ơn nhiều nhiều

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom