Guest viewing is limited

matnadenbian

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em vừa mới được cho 1 con họa mi nhưng không biết là chim trống hay mái,và chim em có những vấn đề sau,mong các anh em giúp giùm:
* Họa mi em râu của nó mọc theo hướng mỏ khoảng 45 độ, vậy la trống hay mái, chim đang thay lông, khi mở file chim họa mi hót thì nó kêu ro ro giống như khướu.
*Chân mi nổi những vảy xù xì gô lên,có cach trị hêt không các anh em?
* Em buồn nhất là khi người ta cho,1 bên mắt chim đã bi vẩy đục gần như là không thấy gì,em đã bắt chim và nhỏ thuốc 1 ngày 3 lần được hơn 1 tuần rồi,và mắt chim đã trong lại nhưng chưa bang mắt kia,liệu mi của em co bị mù không, và nếu là chim trống thì có ảnh hưởng đến giọng hót sau này không?
*Họa mi của em khi để tay ngoài lồng thì chim hả mỏ như vậy là mi như thế nào?
Mong các anh em tư vấn giúp em, em cảm ơn nhiều.

dungtienxu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Xin tư vấn giúp em họa mi của em!!!

cái này bạn phải pos ảnh lên thì mới biết được,chứ tả thế thì anh em chịu

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Xin tư vấn giúp em họa mi của em!!!

Xin trả lời từng ý của bạn:
* "Họa mi em râu của nó mọc theo hướng mỏ khoảng 45 độ, vậy la trống hay mái, chim đang thay lông, khi mở file chim họa mi hót thì nó kêu ro ro giống như khướu." - Kêu thế là chim trống bạn ạ, đó thường là âm thanh khởi đầu khi Mi trống hót, Mi mái nó kêu chẹp chẹp gần giống vịt . Không biết chú mi về nhà bạn bao lâu rồi, có thể nó còn lạ chỗ ở mới nên chỉ kêu thế mà không hót.
* "Chân mi nổi những vảy xù xì gô lên,có cach trị hêt không các anh em?" - Bạn không viết rõ vị trí nổi là ở cẳng chân, trên mu các đốt ngón hay dưới gầm nên mình đoán đó có thể là dấu hiệu của 1 chú Mi đã xắp lên chức cụ, vì chim càng già thì lớp da bên ngoài chưa bong hết sẽ bị lớp trong đùn đẩy nên nổi lên như thế, có thể kiểm chứng bằng cách ngăm chân chim vào nước ấm rồi nhẹ nhàng bóc lớp vảy đó nếu bóc được dễ dàng (mình còn căn cứ theo dấu hiệu dưới đây của chú mi.)
* "Em buồn nhất là khi người ta cho,1 bên mắt chim đã bi vẩy đục gần như là không thấy gì,em đã bắt chim và nhỏ thuốc 1 ngày 3 lần được hơn 1 tuần rồi,và mắt chim đã trong lại nhưng chưa bang mắt kia,liệu mi của em co bị mù không, và nếu là chim trống thì có ảnh hưởng đến giọng hót sau này không?" - Bên mắt chú Mi của bạn bị hỏng cái thể thủy tinh bên trong rồi nên nó có màu đục. Nguyên nhân có thể bị thương trong 1 cuộc đấu chọi hoặc do quá già thể thủy tinh tự phá hủy. Nếu bạn chơi hót thì chỉ cần chăm sóc tốt thì em nó sẽ hót trở lại khi đã quen với môi trường sống mới. Bạn nhỏ thuốc vào bên mắt đau cũng không thể khỏi được.
* "Họa mi của em khi để tay ngoài lồng thì chim hả mỏ như vậy là mi như thế nào?* - Thì nó tưởng bạn cho ăn nên há mỏ, có lẽ đây là thói quen do chủ cũ tạo ra cho nó.
Bạn nên hỏi lại người đã cho bạn chú Mi để đối chứng với những ý kiến của mình nhé.
Thân!

khachchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em moi chơi chim họa mi nên chưa có kinh nghiệm mong các anh em chỉ cho em cách mài mỏ cho họa mi. chim em mỏ trên hơi tốt . em xin chân thành cảm ơn

cuong RC

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin các bác cho em một chút kinh nghiệm choi họa mi hót

Thân chào các bác:
Em có mua được một em mi khá tốt với giá 2 triệu và đã chăm bẵm cho em nó được hơn 2 tháng rồi nhưng em nó ít hót quá dù em cũng làm mọi cách như ốp mái rồi đến khẩu phần ăn tắm táp nhưng rồi em nó cất tiếng hót được mấy câu lại thôi.sáng sớm em nó cứ khêu ầm ầm mà không hót.chỉ được mỗi cái là rất quí chủ em xách em nó như thế nào cũng không nhảy nhung người lạ là nhảy âm ầm hi.em xin các bác có nhiều kinh nghiêm chỉ bảo để em tập cho em nó siêng năng hot hơn.xin chân thành cảm ơn các bác đã quan tâm.

aiyeuanh_anhyeuai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mới chơi Mi lần đầu cần giúp đỡ

Hiện là em mới mua 1 em Mi bổi ở tiêm Vũ Loan giá 700k , chim lành lặng ko sứt mẻ đấu trán gì hết , chim mới về còn trong những hộc nhỏ vừa đủ con chim là cả đám bu lại mà mua ko cần đợi chim phải hót thấy ai củng thế nên em cũng làm 1 con , chú Mi em mua không có bay nhảy ầm ầm như những con khác thấy người chỉ nhảy lên cầu rồi nhảy xuống nhìn bộ dạng củng đẹp mà hok biết đẹp trai hay đẹp gái nữa hihi vì em mở clip mi mái lên xùy cả tiếng mà chú nó vẫn ngậm bồ hòn 2 hôm nay , em cho chim em ăn cám 10k/100g của tiệm chim bán luôn + cào cào . Em xin hỏi mấy anh là chim bổi như thế phải bao nhiu ngày mới đc nghe tiếng hót của nó ạ . Xin truyền cho em vài kinh nghiệm chơi Mi đi ạ , chân thành cám ơn mấy anh nhìu .

phu52000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: mới chơi Mi lần đầu cần giúp đỡ

Hiện là em mới mua 1 em Mi bổi ở tiêm Vũ Loan giá 700k , chim lành lặng ko sứt mẻ đấu trán gì hết , chim mới về còn trong những hộc nhỏ vừa đủ con chim là cả đám bu lại mà mua ko cần đợi chim phải hót thấy ai củng thế nên em cũng làm 1 con , chú Mi em mua không có bay nhảy ầm ầm như những con khác thấy người chỉ nhảy lên cầu rồi nhảy xuống nhìn bộ dạng củng đẹp mà hok biết đẹp trai hay đẹp gái nữa hihi vì em mở clip mi mái lên xùy cả tiếng mà chú nó vẫn ngậm bồ hòn 2 hôm nay , em cho chim em ăn cám 10k/100g của tiệm chim bán luôn + cào cào . Em xin hỏi mấy anh là chim bổi như thế phải bao nhiu ngày mới đc nghe tiếng hót của nó ạ . Xin truyền cho em vài kinh nghiệm chơi Mi đi ạ , chân thành cám ơn mấy anh nhìu .

Chim mới mua thì từ từ nó mới hót bạn đừng có vội vàng gì hết. khi nào bạn up hình lên để mọi người xem cho.

mechim96

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các anh cho em hỏi

Con mi của em hôm nay tự dưng xòe đuôi vẫy vẫy hai cánh khoảng 30 giây khi em treo con khướu bên cạnh , như vậy là sao ạ,với lại con mi của e nó bị gãy móng sau hiện bị sưng đỏ :a09:nhưng em lại thấy không có dấu hiệu đau do nó vẫn nhảy nhót bình thường không hề co chân, móng của nó chỉ bị gãy 1 phần vẫn cón phần ở ngoài và cốt móng , các anh cho em hỏi giờ em phải làm những gì ạ, em mới chơi ít kinh nghiệm mới chơi mi được khoảng hơn năm nay thôi :a01:.em 15 tuổi.mong các anh giúp đỡ em xin cám ơn rất nhiều:a45::a45:

cugaynew

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các anh cho em hỏi

Con mi của em hôm nay tự dưng xòe đuôi vẫy vẫy hai cánh khoảng 30 giây khi em treo con khướu bên cạnh , như vậy là sao ạ,với lại con mi của e nó bị gãy móng sau hiện bị sưng đỏ :a09:nhưng em lại thấy không có dấu hiệu đau do nó vẫn nhảy nhót bình thường không hề co chân, móng của nó chỉ bị gãy 1 phần vẫn cón phần ở ngoài và cốt móng , các anh cho em hỏi giờ em phải làm những gì ạ, em mới chơi ít kinh nghiệm mới chơi mi được khoảng hơn năm nay thôi :a01:.em 15 tuổi.mong các anh giúp đỡ em xin cám ơn rất nhiều:a45::a45:
theo anh được biết nếu còn cốt móng sẽ lại mọc ra thôi

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Các anh cho em hỏi

còn gốc móng thì sẽ ra lại thôi.còn cái kiểu vẫy vẫy đó giống như nó gặp 1 con trống khác hoặc 1 con mi mái đó mà.không sao đâu.

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mới chơi mi cần anh em vào giúp

em mới được cho 1 em mi thấy bảo 3 năm lồng rồi, em này là mi lào cai em ý mới về nhà mới được hơn 1 ngày sang ngày thứ 2 em treo bỏ hết áo lông ra thấy em ý hót được mấy câu ngắn ngắn chưa dài con đâu toan cọc cọc. vì em chưa có kinh nghiệm nhiều trong nuôi mi nên các bác có kinh nghiêm vào chỉ bảo giúp. cách nuôi, cám, mồi. và chim thuần rồi thì có cần phải phủ áo nửa lông hàng ngay không hay mở hết ra. thanks các bác nhiều mong các bác giúp đỡ nhiệt tình hộ em.:a08:

binouvo90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Mới chơi mi cần anh em vào giúp

Em có góp ý 1 số thế này.... vì mi mới về nên có lẻ chưa căng và hót hết giọng ...cám thì nên hỏi xem chủ cũ sài loại nào ba vì hay cám tự làm... rồi về cứ thế mà cho ăn ... còn nếu bác muốn đổi cám thì nên trộn cám cũ và mới với tỉ lệ 2-8 3-7 5-5 rồi hãy cho ăn cám mới hoàn toàn ...mi cũng như những loại khác. tắm nắng và nước thường xuyên...nhất là phơi nắng. còn việc mi nên chê nữa áo hay bung hết thì theo em học dc của nhưng đàn anh , chú chỉ dạy thì nên che 1 nữa or kính hơn tí , như vậy mi sẽ căng hơn , thời gian đầu thì nên mở áo chữ A trước để mi quên w khung cảnh mới rồi bắt đầu mở nữa áo . mi của anh đã dạng người và 3 mùa rồi nên cũng dễ chơi..chúc anh 1 ngày tốt lành

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

thanks bác nhiều nhé. em này đứng cạnh chi nhảy nhẹ nhẹ thôi, em cũng để nửa áo lồng dù em nay rất quen rồi chắc tại mới về lạ nhà nên em nó mới hót tí chưa dám hót nhiều. tiện bác cho em hỏi cho em nó ăn sâu quy có được không bác? vd 1 tuân thì nên cho ăn sâu, dế, châu chấu. thì nên cho ăn như thế nào cho hợp lý bảo chi bảo em nốt nhé thanks bác nhiều vi lần đâu em nuôi nên sợ em nó mất lửa hoặc nuôi không tôt ảnh hưởng đến em nó sau này. mong các bác vào giúp.

Cugayphutho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo em bác mới chơi... thì nếu đã chọn SAO MAI thì đơn giản hơn VÕ ĐÀI nhiều.... nhưng vẫn muốn nuôi dc nó Bền và lâu dài nhiều năm thì trước hết bác nên Nghiêng cứu riêng mảng làm Cám cho nó ăn là 1 nè, mồi tươi cần những gì nào ? KHoáng chất cho nó....
Còn muốn nó căng lửa và hót nhiều thì Trước hết nên nuôi 1 mình nó và đặt Lồng ở mặt đất.. và chỗ đông người..... sau đó thấy nó yên lồng và thấy hót nhiều hơn... thì hắn mang mái về cho nó nghe tiếng xùy sẽ giúp nó căng Hơn.... Cứ nuôi vậy 1 tháng thì mượn 1 con ĐỰC khác về cho nó hót đấu với nhau... lúc đó bạn sẽ thấy hiệu quả của nó... nên nhớ 1 nhà nuôi nhiều chỉ 2 con thôi... hi... có chút tý đó kinh nhiệm bản thân... có sai gì các Cao nhân bỏ quá cho... hi

binouvo90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Trả lời típ nè....cũng theo những gì em học dc thì mi ko thích hợp ăn sâu quy...hầu như ko ai cho mi ăn sâu quy cả..vì mi ko giống như than , pải có sâu mới nóng , lên lửa dc , còn riêng về dế.....thì càng ko nên cho ăn......vì dế rất mát.. kể cả khi mi đang thay lông cũng ko cho ăn dế lun . vì mi mà ăn dế thì sẽ tuột mất lửa .. mi thì em thấy chỉ nên cho ăn cào cào , liu điêu lâu lâu có thể cho em nó ăn 1 vài con superworm để tthay đổi tí khẩu vì. ko nên cho ăn nhìu nhé... thân !

notstop9406

Thành viên tích cực
SVC$
0

Trả lời típ nè....cũng theo những gì em học dc thì mi ko thích hợp ăn sâu quy...hầu như ko ai cho mi ăn sâu quy cả..vì mi ko giống như than , pải có sâu mới nóng , lên lửa dc , còn riêng về dế.....thì càng ko nên cho ăn......vì dế rất mát.. kể cả khi mi đang thay lông cũng ko cho ăn dế lun . vì mi mà ăn dế thì sẽ tuột mất lửa .. mi thì em thấy chỉ nên cho ăn cào cào , liu điêu lâu lâu có thể cho em nó ăn 1 vài con superworm để tthay đổi tí khẩu vì. ko nên cho ăn nhìu nhé... thân !
anh nói mấy cái trên thì em thấy đúng đấy, còn cái khoản cho ăn dế thì em vẫn cho ăn đều, chim mộc thì chịu hót hơn,chim thuộc thì giữ lửa tốt (dế 2:1 cào cào) chứ em không thấy có hiện tượng khác. Thân

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

các bác nhiều kinh nghiệm quá mỗi người đều có kinh nghiệm riêng của minh, em hiện đang cho ăn cám cũ của chủ cũ, nhưng đến hôm này sáng sơm em treo lên cao mở hết áo lổng ra thì em nó hót hét được mấy phát rồi kêu cọc cọc. em dùng file mp3 mi mái mà em nó chẳng hét được tiếng nào là sao các bác, bật cả file mi trống hót cũng im không thấy hót lại, không biết là sao? em hỏi thêm ý nữa cầu cho mi thì nên đặt cầu gạo loại to hay kick cỡ bao nhiêu. em thấy cái cầu gạo sẵn trong lồng nhưng cái chân sau của em nó móng dài thấy nó bị cong sang 1 bên. em sợ lâu ngay nó hỏng mất chân sau. các bác tư vấn hộ em luôn nhé.

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

em ở ngoài bắc thì sâu, dế, con cao cào thì chỉ có mùa hè thôi chứ mua đông không có. vấn đề mồi tươi khó quá nhỉ. bác tư vấn dùm nên dùng loại gì ngoài cào cào ra không ạ

binouvo90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

anh nói mấy cái trên thì em thấy đúng đấy, còn cái khoản cho ăn dế thì em vẫn cho ăn đều, chim mộc thì chịu hót hơn,chim thuộc thì giữ lửa tốt (dế 2:1 cào cào) chứ em không thấy có hiện tượng khác. Thân
Nói chung thì chỉ là kinh nghiệm chơi thôi ... mình cũng chỉ học dc ở ông anh chơi mi thôi...mình thì chỉ cho ăn cào cào , sâu superworm và liu điêu thôi .. thân !

binouvo90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

các bác nhiều kinh nghiệm quá mỗi người đều có kinh nghiệm riêng của minh, em hiện đang cho ăn cám cũ của chủ cũ, nhưng đến hôm này sáng sơm em treo lên cao mở hết áo lổng ra thì em nó hót hét được mấy phát rồi kêu cọc cọc. em dùng file mp3 mi mái mà em nó chẳng hét được tiếng nào là sao các bác, bật cả file mi trống hót cũng im không thấy hót lại, không biết là sao? em hỏi thêm ý nữa cầu cho mi thì nên đặt cầu gạo loại to hay kick cỡ bao nhiêu. em thấy cái cầu gạo sẵn trong lồng nhưng cái chân sau của em nó móng dài thấy nó bị cong sang 1 bên. em sợ lâu ngay nó hỏng mất chân sau. các bác tư vấn hộ em luôn nhé.
Mi thì chỉ nên bung hết áo lồng lúc phơi nắng . còn bình thường thì nên để chữ A sẽ tốt...chim mới về nên lạ chủ chưa quen dc khung cảnh mới nên ít hót thôi..thời gian này a nên để chim ở chỗ vắng yên tĩnh...khỏang 1-2 tuần khi chim quen rồi thì lúc đó nó sẽ hót um xùm lun ....còn về cầu đậu thì có nhiều lọai lắm . cầu gạo hay cào nào cũng dc .. miễn là vừa w chân là dc rồi . còn móng thì có 2 cách . 1 là bác bắt em nó ra rồi cắt móng em nó , 2 là mua cầu mài móng bỏ vào , tự em nó sẽ mài ..thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom