Guest viewing is limited

truonggianghtv6

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tự nhận mình cũng là 1 người "ưa chim- thích cá", trưa nay nhân đọc đoạn baì cuả Bác truonggianghtv6- mình chợt nhớ đến 1chuyện xưa. Sinh thời, Trang Tử với Huệ Tử là đôi bạn thân- 1 hôm Trang Tử đến chơi nhà Huệ Tử, 2 Ngừơi ngồi trên thuỷ đình cùng uống trà đàm đaọ- ngắm cảnh làm thơ. Nhìn thấy đàn cá đang bơi dứơi hồ, Trang Tử thốt lên rằng:" NHìn kià, đàn cá tung tăng nô đuà vui quá Bác nhỉ!!!???" Thay cho 1 câu trả lời, Huệ Tử laị hỏi rằng:" Bác có phaỉ là cá đâu mà Bác biết là cá vui hay buồn???"- Trầm ngâm trong giây lát, Trang Tử trả lời cũng bằng 1 câu hoỉ:" Thế Bác cũng có phaỉ là tôi đâu mà Bác laị biết tôi khg biết chuyện buồn vui cuả cá!!!"_ Phút nhàn đàm cuả hai Vị Tiền bối dừơng như đã khép laị từ lâu, nhưng chúng ta khg khoỉ mỉm cừơi thấm thiá...thầm cảm phục sự thông minh thâm thuý cuả Ngừơi xưa. Và đây cung là mẫu chuyện Nguyên xin đựơc tạm mượn để giúp vui và cũng là 1 phần rất nhỏ "goị là" hồi âm cho câu hoỉ cuả Bác Truonggianghtv6 với ý là "...chơi chim để thành cái gì...???"_ Đương nhiên khg phaỉ để thành chim rồi, phaỉ khg Bác!!!:a14::a14::a14: làm gì có chuyện nuôi chó, meò, chim, chuột,.... để chúng "dạy" cho ta về tính nhẫn nhục, về đức hy sinh,.... hay bộ môn vận động naò đó đâu!!! Vì Con Người là 1 Loài Động Vật cao cấp nhất mà, "bổn phận sự- trách nhiệm vụ" thiêng liêng đó phaỉ thuộc về Cha Mẹ, Thầy Cô, hay ít ra cũng là từ nơi Bạn bè thôi Bác ơi!!!! hehehe.... vui thôi Bác ngen- có gì sai sót mong Bác bỏ quá cho!!!

Cám ơn bác đa thêm "" vào từ dạy cho mình nhé. Mình nghĩ là việc học thì không những học Cha Mẹ,Thầy,Anh, Chị, Bạn... mà có thể học được ở nhiều cái khác nữa, vì đúng như bác nói Con Người là động vật bậc cao mà. Mình nghĩ sự im lặng rất khác sự nhẫn nhục bác à.Vui thôi nhé mời các bác tiếp tục.:a01:

Khuyenbird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giá Cu gáy = Xi rượu (Đối với Bợm)
Giá Cu gáy = 3 M3 gỗ Lim (đã có người gạ đổi nhưng chủ chim không đồng
Giá Cu gáy < Hoạ My; Hoạ My < Choè lửa; Choè lửa < Choè Than; Choè Than < Vành Khuyên; Vành Khuyên < Cu gáy.......... Chim cò là vô giá và vô giá trị!!! Niềm đam mê, sự nhiệt tình, mới là vô giá!!!

Binh Nhì

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giá cu gáy = 35k (chim bổi bán đầy ngoài các cửa hàng)
Giá cu gáy = 35k đến một số trăm k (chim nuôi được hì hì hì)
Giá cu gáy = ??? chim mà chủ nhân quý thì giá cũng hơi bị bí hí hí hí
Giá cu gáy = vô giá (vô giá cũng có thể là không có giá = cho không he he he)

thanhvan1106

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Cu Gáy

Cái chủ nhân con chim mồi gáy này này thiệt là phác lối quá đi nha; :a01:
Một con chim cân nặng trung bình 160 grams
Một lượng vàng cân nặng khoản 37.5 grams
Một con chim mồi = 4.2666...6 lượng vàng 9999
với giá hiện nay trung bình 18 m/ lượng
vậy con chim này giá tới 76.8 triệu
gặp banchu tôi với giá này .... bán liền :a01:, còn các bác thì sao nhỉ ...

Thân,

Có những con cu gáy cả NHIỀU lượng 9999 bạn ơi ! (2 chữ số nguyên dương)

Trích lời bạn NAMNHI.
"Giá trị của chim gáy nằm trong kiến thức hiểu biết về chúng của người có nghề chơi! "

vuadinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu cứ tranh luận kiểu này khó lòng đi đến kết luận quá.xin mọi người hãy nói thực tế lên một chút(mặt bằng chung trong xã hội)..chứ cứ nói theo kiểu giá trị+niềm tin=???
Vậy mình cũng không hiểu biết nhiều lắm nhưng xin các bác hãy cho ý kiến thực tế đi.để cho chủ thớt còn Chốt hạ giảm tài nguyên cho diễn đàn..Xin cảm ơn!

SILVER_ARROW

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu cứ tranh luận kiểu này khó lòng đi đến kết luận quá.xin mọi người hãy nói thực tế lên một chút(mặt bằng chung trong xã hội)..chứ cứ nói theo kiểu giá trị+niềm tin=???
Vậy mình cũng không hiểu biết nhiều lắm nhưng xin các bác hãy cho ý kiến thực tế đi.để cho chủ thớt còn Chốt hạ giảm tài nguyên cho diễn đàn..Xin cảm ơn!
Xuyên suốt đề tài đến giờ thì cũng đã có câu trả lời rùi đấy bác, chỉ là thích và không thích. Tiêu chí để một chú chim gọi là hay thì dễ nhận biết nhưng vẫn còn nhiều người chưa đồng tình. Người không thuộc giới chơi thì càng không hiểu được giá trị, nhất là khi giá trị đó được đánh giá trên nền tảng tinh thần. Không chỉ giới chơi chim, cá...mới có chuyện định gía khó khăn vậy, giới sưu tầm đồ cổ, hàng độc, hay chuyên đề nào đó chúng ta cũng khó lòng định giá phạm trù họ đang chơi.
Thôi thì lại quay về điểm xuất phát: Thích và không thích vậy.:a35:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom