Guest viewing is limited

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào mọi người , DTH có ý này muốn quí vị góp cho vui nhé?
Ở đời mọi thứ đều có giới hạn nhất định của nó, từ lớn đến nhỏ , dài ngắn...cao thấp... mắc rẻ......
Vậy có ai xác định giá trị của chú cu gáy chưa nhỉ??? Giống như tính giá thành một sản phấm không???
Hi hi DTH mạo mụi nêu ra và mong nhận cách tính riêng của các bác nhé

GIÁ TRỊ "CHÚ CU" = TÀI NĂNG THỰC CỦA CU + ĐỦ THỨ CHI PHÍ QUẢN LÍ + ĐAM MÊ CỦA CHỦ NHÂN + ĐIỀU KIỆN SẲN CÓ +...+...= VÔ GIÁ

GIÁ TRỊ TRAO ĐỔI = VÔ GIÁ = TÌNH BẮNG HỮU= ....???

Còn các vị thì sao nhỉ? cho tui biết với?
DTH

trangbangboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cu Gáy

Chào mọi người , DTH có ý này muốn quí vị góp cho vui nhé?
Ở đời mọi thứ đều có giới hạn nhất định của nó, từ lớn đến nhỏ , dài ngắn...cao thấp... mắc rẻ......
Vậy có ai xác định giá trị của chú cu gáy chưa nhỉ??? Giống như tính giá thành một sản phấm không???
Hi hi DTH mạo mụi nêu ra và mong nhận cách tính riêng của các bác nhé

GIÁ TRỊ "CHÚ CU" = TÀI NĂNG THỰC CỦA CU + ĐỦ THỨ CHI PHÍ QUẢN LÍ + ĐAM MÊ CỦA CHỦ NHÂN + ĐIỀU KIỆN SẲN CÓ +...+...= VÔ GIÁ

GIÁ TRỊ TRAO ĐỔI = VÔ GIÁ = TÌNH BẮNG HỮU= ....???

Còn các vị thì sao nhỉ? cho tui biết với?
DTH
GIÁ MỘT CHÚ CU HAY = VÀI TRĂM GAM THỊT(VỚI NGƯỜI BÌNH THƯỜNG)
GIÁ MỘT CHÚ CU HAY = KHÔNG BÁN ( VỚI MỘT NGƯỜI CÓ LÒNG ĐAM MÊ)

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình được biết thì có những chú chim gáy mà chủ nhân của nó dám cược rằng: nếu cân trọng lượng chú chim đó lên rồi cân lượng vàng ròng tương xứng cũng không đổi ( chim mồi kim bất hoán mà!), có thể chủ nhân của chú chim gáy này nói hơi khoa trương,... nhưng cũng rất có thể là sự thực vì trong thực tế nghề chơi ít người bán chim gáy mồi cưng,...
Giá trị của chim gáy nằm trong kiến thức hiểu biết về chúng của người có nghề chơi!
Trân trọng!

banchu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình được biết thì có những chú chim gáy mà chủ nhân của nó dám cược rằng: nếu cân trọng lượng chú chim đó lên rồi cân lượng vàng ròng tương xứng cũng không đổi ( chim mồi kim bất hoán mà!), có thể chủ nhân của chú chim gáy này nói hơi khoa trương,... nhưng cũng rất có thể là sự thực vì trong thực tế nghề chơi ít người bán chim gáy mồi cưng,...
Giá trị của chim gáy nằm trong kiến thức hiểu biết về chúng của người có nghề chơi!
Trân trọng!

Cái chủ nhân con chim mồi gáy này này thiệt là phác lối quá đi nha; :a01:
Một con chim cân nặng trung bình 160 grams
Một lượng vàng cân nặng khoản 37.5 grams
Một con chim mồi = 4.2666...6 lượng vàng 9999
với giá hiện nay trung bình 18 m/ lượng
vậy con chim này giá tới 76.8 triệu
gặp banchu tôi với giá này .... bán liền :a01:, còn các bác thì sao nhỉ ...

Thân,

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Bác Banchu và các bác xem thêm bài báo này nhé!
http://www.ktdt.com.vn/newsdetail.asp?CatId=77&NewsId=40096

HI!
Thực ra giá trị của một chú cu rất khó xác định. Nó không giống như những loài chi hót khác, vì hạn chế về người chơi lắm. Hơn nữa nó thường gắng liền với những kỷ niệm của người chơi, tình cảm của chủ nhân với nó thì không tách rời .... có những người một thời chơi khi về già không còn khả năng đi bẫy , thậm chí tai biến nằm một chỗ nhưng vẫn khôg buôn rời cho người khác mà cứ treo đầu giường để nghe, con cháu sợ dơ bẩn nói thì...chủ nhân nổi khùng lên....
Vậy đấy quí vị à , những ai lỡ mê cu rồi mới thấy..... Có một lần được tiếp xúc với một anh ( cách đây hơn 8 năm , ô ta chừng 47/48 tuổi ) người này cũng bà con xa phía bên vợ của mình. Được nhiều người giới thiệu là có cu hay lắm..... thế là ngày nào đi làm về cũng tới nhà , nhưng không hề gặp, vì a ta đi làm ... Khi đến nhà , quả thật hoàn cảnh cực kì khó khăn..., Ở Q9 nhưng lúc đó mình cứ tưởng như đang ở một vùng xa lẻo lánh... nhìn xung quanh nhà treo khá nhiều lống cu, chim cũng đẹp mà toàn cu bổi,,, bỗng dưng mình nghe một giọng thổ đồng cà lăm thật tuyệt..... tìm mãi không thấy đâu.... Một hồi lâu định vị và nghe ở trong nhà. Thế là tìm mọi cách để thấy chú cu cho được, vì không chịu nổi các bạn à! Thế là mình quyết định vạch tường ...( nhà và tường làm bằng lá không à). "cucậu " được treo chẽm chệ giữa nhà ở cây cột cao nhất.
Rồi cũng gặp chủ nhân, hầu chuyện cùng anh ta mới thấy mỗi người có cách nhận dạng và phân biệt khác nhau lắm cần phải học hỏi. Nhưng điều mình muốn nói với quí vị là câu nói của anh ta kìa: "Nhà của anh không có cái gì quí giá hơn chú cu này".Khi nghe xong mọi ý nghỉ về định hỏi mua trong đầu tan biến gấp luôn... Quả thật mới thấy cái thú đam mê ....

Đấy là trường hợp thứ nhất, lần thứ 2 mình chứng kiến một vị nữa .Ô ta ở ngay giữa SG các bạn à, là một người làm kinh doanh, nên đk kinh tế cũng khá , ông ta có một con rất hay và có một trang trai. Khi lên trang trai thì ô mang cu theo để bẫy..... bà vợ cứ thắc mắc có gì đâu mà ô mê giữ vậy????? Một hôm bà ta theo xem và không ngờ ô ta nói sau này bã còn nghiện nặng hơn tui!! Sự đời cũng éo le, gia đình ô ta làm ăn thất bại, mọi thứ đều ra đi không trở lại, cuối cùng ô còn chú cu... vì rất nhiều cái lí do ô cũng kg bán mà sau này đem [B]CẦM CỐ
cho một người bạn chơi cu với giá lúc bây giờ là 7 triệu đồng,với một cam kết khi có tiền thì có quyền lấy lại .....Người kia như được vàng đấy quí vị.Ô ta có đk nhưng không sao tìm được chú cu hay để chơi!!!!!! 2 năm sau chú cu trên bị bạo bệnh , dân chơi cu đều tìm mọi cách để cứu nhưng không thành. Bạc mệnh thay cho chú cu tài!!!
Buồn vì có cu hay mà không giữ được ,Ô ta săn lùng để có cu chơi....và có một con nổi tiếng, mà người ta dặt biệt danh " Nguyên soái độc nhãn" Người này dám đổi cả chiếc xe Dream II của Thái, mà thời điểm đó giá trị của chiếc xe tới 7 lượng vàng các bạn à.Nhưng than ôi ô ta vẫn nhận một lời từ chối mãnh liệt...Thế đấy quí vị, thú chơi cu mãi mãi là niềm đam mê bất tận...không ai giống ai.

DTH nêu lên tình huống mà mình gặp để cùng ae chia sẻ cho vui nhé!

banchu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nói về giá trị con chim gáy thì tùy theo người chủ nhân quyết định, nhưng thật sự nhiều chủ nhân rất là trời đất, ví dụ như : đưa ra giá "quá đáng", "tự tôn" con chim mồi lên trời cao.... với như châm ngôn " sống để nuôi, chết để chôn" ... vân, vân và vân vân. Nhưng đến khi có dịp tiếp xúc " ở rừng" thì đúng là chủ "gáy" hơn mồi. Thất vọng lắm.... nói thật cho cũng không lấy chứ đừng nói bỏ tiền mua. Lúc trước mình có một ông anh vừa là " bạn " vừa là sp, anh ta có con chim mồi " linh điểu" hay cực kỳ. Nói ra chắc nhiều người không tin , cho rằng mình nói láo, hầu như con đường anh ta đi bẫy ngang qua, nếu con "bổi " nào trả lời thì chắc chắn sẽ vào vào bị của anh ta hết, kể cả mái. Cái thời bao cấp tới năm 92 con mồi đó nuôi sống gia đinh anh ta đó ( một vợ 4 con) "kinh chưa" anh ta cũng từng tuyên bố " sống đế nuôi chết chôn"... Con chim ấy giọng thổ pha, tốt tiếng, nhưng ít ai biết được nó bổ mấy !!!??? vì hiếm khi nó gáy nên làm sao biết (sự thật thì nó bổ 1). Đặt điểm chính của nó là gù. Khi dừng xe lại nó đã gù vài lèo trước rồi nín, móc lên cây thì phóng khoản chục sấp rồi nín vài phút rồi bài cũ hát tiếp, nếu có em nào trả lời thì nó gù tới gù tới. Nhiều lúc " vội quá" dùng tay móc đại những bụi ven đường nó vẫn bắt ào ào.... còn khi chim đấu trong cây khi nó gù đã con bổi không chuyễn thì nó trở nước liên tục, nào là mắc me, lèo dây, thúc trơn, đôi khi "nín" ... rồi tái gù.... còn chim bổi lên thế, khi nghe 1 tiếng "gụ " kèo dài thì biết chắc chim bổi đã "nhập khẩu" rồi đó. buổi trưa không nghe tiếng của nó, chỉ cần một hòn đá nhỏ nén vào cội nó thì nó gù vài sấp nghe sướng cái lỗ tai .... :a01: nói chung nó hay cực kỳ... banchu tôi có thể quả quyết rằng nếu ai mà nắm nó trong tay rồi, sau này chơi chim kén lắm... không có con nào chơi sướng hay so sánh như nó cả. Nó như vậy nên chủ nó quí nó lắm. Nhưng khổ nổi cuối cùng anh ta bị lao phổi nên phải đành tiễn chân nó cho một người anh chơi trong nhóm với giá 600k, ( khoảng 1 lượng vàng thời điềm đó) để chửa bịnh :a36:
Tại sao mình gọi chim này là " linh điểu" vì đó không những là vấn đề may bỗi (sát bổi) và là vấn đề riêng tư của chủ nhân nó và sau này mình xin " miễn bàn". Nó hôm nay theo thông tin được biết nó đã " hư " rồi. và còn nằm ở Cam Ranh ... hai năm trước có dân đấu chim ăn tiền ở SG ra trả nó với giá 3 m nhưng chủ nhân không bán.... mình không hiểu sao.....!!!???

Thân,

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin cảm ơn bác banchu về những thông tin về chú chim mồi linh điểu và đặc biệt là những đặc điểm quý báu của nó nữa! thật đáng thương cho chủ nhân đầu tiên của nó vì bệnh tật mà phải chia tay với chú chim quý, chắc là anh ta cũng buồn lắm đó nhưng lại tự an ủi mình rằng: của đi thay người!
Vâng! có những người chủ thường hay nói quá lên một chút về con mồi cưng ( sự nói quá đáng yêu ấy mà!) nhưng giá trị đích thực của những chú chim vẫn nằm ở những hiểu biết về những chú chim gáy này của mỗi người chơi. Người không thích gỗ lũa thì cho họ làm củi có khi còn đang bị chê là củi khó cháy. Người không thích chim thì con chim nào họ cũng quy sang thịt cả,... còn với những người mê chim gáy thì gặp những chú linh điểu như bác kể ở trên lại cộng thêm niềm đam mê, rồi lại tự động viên mình: ở đời mấy khi gặp được những chú chim như vậy,...đến mức cứ rãnh rỗi một tí lại nghĩ đến nó, rồi ao ước giá như mình có một con như thế để đi bẫy,....! rồi lại giấu bà xã được một ít tiền,....hì hì! có khi cũng mua nếu chủ nhân của nó ra giá chứ các bác nhỉ!
Nhưng nói thực lòng thì mình thấy trong thực tế của những người chơi chim gáy từ xưa đến nay ở vùng mình nếu có chim gáy hay thì ít có người ra giá nó, mà nếu có quý mến bạn chơi thì nhường nhau chơi rồi người được nhường tùy tâm mà gửi tiền thóc nuôi chim chứ mấy ai mà thách giá chim mồi. ( nếu có ai đó ra giá với chú chim mồi thì mình cũng đồng ý với bác banchu là phải kiểm tra lại con mồi đó bằng thực tế của chiến trường các bác ạ!)
Cũng có một câu chuyện xảy ra vào khoảng thời gian thập niên 40 của thế kỉ trước, có một chú chim mồi rất sát bổi ở quê mình. Nhưng éo le thay chủ nhân của nó lại là một bác nông dân có hoàn cảnh KT khá khó khăn. Con chim mồi sát bổi này nổi tiếng một vùng và được một phú ông đem lòng cảm mến. Rất nhiều lần phú ông đến thăm nhà và đặt vấn đề mua chú chim này nhưng đều được chủ nhân của nó từ chối... và mãi tới trận đói năm 1945 vì quá thương con nên chủ nhân của nó mới đồng ý đổi chim lấy thóc !
Nhân có topic trao đổi về giá trị của chim gáy mình cũng xin chép một câu chuyện có thực mà ông thầy dạy mình bẫy chim gáy kể lại để góp vui với các bác !
Kính!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bác! Quả thật nói về cu gáy thì nó trủng trủng điệp điệp, giống bác BanChu hay NN nói, đôi khi chủ gáy hơn cu! Quả là không sai. Vì DTH cũng gặp rất nhiều chủ nhân như vậy,nhân tiện xin kể một câu chuyện mà DTH là người trong cuộc cho vui.
Năn 2002, khi đó những người bạn của thân phụ mình tới mách với ô có một con cu rất hay hiện đang ở Bà Điểm Hóc Môn đi vào khoảng 6/7km nữa ..,( Sau này điều tra ra chú này của anh T ở Bình Thuận)chủ nhân muốn bán và nhiều người dòm ngó...Ô cụ bắt mình đi theo với 2 người bạn và 1 người cậu ruột để xem. Khi đến nơi ai nhìn cũng mê ,,,mình cũng có những điểm không thích:
Khi đến nơi không nghe 1 tiếng gáy nào, dù có kè bổi hay mồi, Mỏ chim thì quá nhỏ, mỉnh chỉ phỏng là giong thổ kim vì không nghe gáy ( mà cái giọng này ô cụ và mình không thích..) Chỉ điều nhìn nó rất lạ: Đầu nó ngổng lên như con chòe lữa, ngực thì ưởn lên như Lý Đức rất oai. Chim khônng dài nhưng to con mà mình thì tròn như cục thịt vậy.Cườm và qui thì không chê được. Biệt danh của nó là " Mắc Me". Lúc đó ai cũng phân vân có nên hay không và DTH ra ngoài dt cho sp, Ô nói tùy con quyết định....Điều mình muốn nêu là chủ nhân của nó gáy gù còn hơn tiếng của nó> Bản thân a ta là trọng tài trong các hội đồng chấm chim ở các cuộc thi chim hót ở TP. Và a tháchh đấu: Bất kì chú cu nào a ta cũng đưa ra dk khi đến rừng: Mỗi người mỗi con đi bẫy ( tất nhiên là bẫy lụp) chiều về điểm danh quân số ai thua thì tối đó phải chịu một chầu nhậu , và cuộc thi kéo dài một tuần liên tục....khi nghe ai cũng nóng cả mặt luôn vì ô này gáy hơn cu rồi.... và thực tế nhiều tay cũng ôm hận,, hihi. Nhưng khổ nổi cu a ta không phải là cu hay mà coi trời bằng vung, điều này bây giờ mói thấy bác NN,Bchu nói đúng:Người gáy hơn cu.
Và a ta nói nếu bán thì 3 triệu mới cho rờ....Mình mới đía vô nếu a bán thì lấy gì để thách đấu và nhậu miễn phí chứ????( Thực lòng 3m lúc đó to lắm vì dk thực tại...) Nhưng vì chủ nó gáy quá nên chơi luôn để anh ta tắt tiếng...hi hi hi Thực tế thì mình không thích nhưng có người đi chung nói mua cho bỏ ghét cái tật và nếu không chơi thì ô cũng có người để chuyển giao.
KHông sai các bạn à ở nhà nó ít gáy nhưng khi ra rừng nó như điên dại vậy làm la phanh và quả không hư danh Mắc Me. Tiếng thúc tiếng gù hoặc thúc một gù 2 đạt... và nó giữ bổi nổi tiếng, con bổi không thể ra khỏi cây ... nhưng không có nghĩa con nào nó cũng bắc được.Vá nó cũng đứng hàng thứ 5,6 thôi . Sau đó cả hội mời a ta một chuyến chu du để thưởng thức và cuối cùng cũng sáng mắt ra và tự thốt lên hồi đó giờ tui có nó là con hay nhất nên....
Vậy đó các bạn .... muôn thuở là thú đam mê cu. Ai cũng yêu và cho rằng chú cu của mình sốt 1 là hợp lí rồi?!
Vài kn nêu ra cùng ae chia sẻ cho vui!

Chỉnh sửa lần cuối:

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Cái chủ nhân con chim mồi gáy này này thiệt là phác lối quá đi nha; :a01:
Một con chim cân nặng trung bình 160 grams
Một lượng vàng cân nặng khoản 37.5 grams
Một con chim mồi = 4.2666...6 lượng vàng 9999
với giá hiện nay trung bình 18 m/ lượng
vậy con chim này giá tới 76.8 triệu
gặp banchu tôi với giá này .... bán liền :a01:, còn các bác thì sao nhỉ ...

Thân,

Hi hi tôi tin chắc 76.8 triệu anh có thể làm ra ..... nhưng nếu a tìm con cu như thế thì phải đốt đuốc đi tìm.... và vợ con không biết anh đi đâu luôn đó huhu.

banchu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
HI!

Buồn vì có cu hay mà không giữ được ,Ô ta săn lùng để có cu chơi....và có một con nổi tiếng, mà người ta dặt biệt danh " Nguyên soái độc nhãn" Người này dám đổi cả chiếc xe Dream II của Thái, mà thời điểm đó giá trị của chiếc xe tới 7 lượng vàng các bạn à.Nhưng than ôi ô ta vẫn nhận một lời từ chối mãnh liệt...Thế đấy quí vị, thú chơi cu mãi mãi là niềm đam mê bất tận...không ai giống ai.

DTH nêu lên tình huống mà mình gặp để cùng ae chia sẻ cho vui nhé!

Chào Bác DTH;
Bác nói đúng; đôi có tiền nhưng khó có thể mua con " linh điểu" như mình nói trong chủ đề trên. Lúc ấy lẽ ra nó về tay mình. Nhưng vì " không có tiền" nên đành ngồi ngó nó ra đi :a01: ... nghĩ lại tiếc thật ... Nếu Bác có dịp đi ngang cam ranh bác hỏi giới chơi gáy... hỏi nhà Ô Dũng bác sẽ thấy con chim ấy " oai hùng " cở nào !!! ở nhà nó gù suốt ngày, dễ bị lầm độ lắm. Hồi trước không có như vậy đâu. Ở nhà chỉ ngủ thôi.... còn khi ra rừng (vì lòng tham) nên có khi vừa mệt vừa mang " bị chim bổi " muốn chết luôn... còn hôm nay nó ngược lại, ở nhà gù như điên, còn ra rừng có lẽ " trăng thanh, gió mát " hay sao đó, nên " ngủ " thôi, lâu lâu cũng sạt vài lèo rồi ngủ tiếp. Nói tới nó tiếc lắm !!!
Còn Bác nói về con đọc nhãn là thế nào vậy ? đừng có nói đó là con mồi lúc trước bị mất trộn chứ. Con chim mồi của mình xưa kia cũng độc nhãn, chim móc xoan, to con, ngắn đòn ( mình cù). Cổ lải,đầu nhỏ, nước ngoài thì thường thôi, nhưng nước trong thì " đã " lắm, nhặt, lèo dây, mắc me, rước cội.... nói chung đủ nước, còn khi lên thế thì không có con nào sẩy với nó. Tiếng gù êm, thấp giọng hay lắm, điểm đặt biệt chân nó to, lùn, đỏ hồng, vẩy nó là vẫy cám, nhỏ, bên trái chẽ 3 , bên phải chẽ 4 thẳng góc.
Nó không phải là con chim 1 mắt mà gọi đọc nhãn, bởi vì lúc trước chủ trước nó không biết nuôi ( nuôi để nghe gáy) nên mắt nhậm và có ké dưới mắt phải sau này nó lành nhưng cái tuyến nước mắt nó tràn ra phía đó nên con mắt phải lúc nào cũng lem nhem, nên nó co biệt danh là độc nhãn. Hè năm 97 vì lơ đãng nên bị "cu tặc" xách trộm, mất tích từ đó. "Nó có đốt ra tro cũng nhận ra" :a01: Nếu con độc nhãn mà bác nói giống như con đọc nhãn của tôi, hay quả thật là nó, thì tôi biết nó còn sống ta tôi mừng rồi... sau đây, mình có thâu tiếng gáy của nó bác nghe thử có phải nó không...

www.soundsnap.com/audio/pending/16464

Cảm ơn bác trước nha.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào Bác DTH;
Bác nói đúng; đôi có tiền nhưng khó có thể mua con " linh điểu" như mình nói trong chủ đề trên. Lúc ấy lẽ ra nó về tay mình. Nhưng vì " không có tiền" nên đành ngồi ngó nó ra đi :a01: ... nghĩ lại tiếc thật ... Nếu Bác có dịp đi ngang cam ranh bác hỏi giới chơi gáy... hỏi nhà Ô Dũng bác sẽ thấy con chim ấy " oai hùng " cở nào !!! ở nhà nó gù suốt ngày, dễ bị lầm độ lắm. Hồi trước không có như vậy đâu. Ở nhà chỉ ngủ thôi.... còn khi ra rừng (vì lòng tham) nên có khi vừa mệt vừa mang " bị chim bổi " muốn chết luôn... còn hôm nay nó ngược lại, ở nhà gù như điên, còn ra rừng có lẽ " trăng thanh, gió mát " hay sao đó, nên " ngủ " thôi, lâu lâu cũng sạt vài lèo rồi ngủ tiếp. Nói tới nó tiếc lắm !!!
Còn Bác nói về con đọc nhãn là thế nào vậy ? đừng có nói đó là con mồi lúc trước bị mất trộn chứ. Con chim mồi của mình xưa kia cũng độc nhãn, chim móc xoan, to con, ngắn đòn ( mình cù). Cổ lải,đầu nhỏ, nước ngoài thì thường thôi, nhưng nước trong thì " đã " lắm, nhặt, lèo dây, mắc me, rước cội.... nói chung đủ nước, còn khi lên thế thì không có con nào sẩy với nó. Tiếng gù êm, thấp giọng hay lắm, điểm đặt biệt chân nó to, lùn, đỏ hồng, vẩy nó là vẫy cám, nhỏ, bên trái chẽ 3 , bên phải chẽ 4 thẳng góc.
Nó không phải là con chim 1 mắt mà gọi đọc nhãn, bởi vì lúc trước chủ trước nó không biết nuôi ( nuôi để nghe gáy) nên mắt nhậm và có ké dưới mắt phải sau này nó lành nhưng cái tuyến nước mắt nó tràn ra phía đó nên con mắt phải lúc nào cũng lem nhem, nên nó co biệt danh là độc nhãn. Hè năm 97 vì lơ đãng nên bị "cu tặc" xách trộm, mất tích từ đó. "Nó có đốt ra tro cũng nhận ra" :a01: Nếu con độc nhãn mà bác nói giống như con đọc nhãn của tôi, hay quả thật là nó, thì tôi biết nó còn sống ta tôi mừng rồi... sau đây, mình có thâu tiếng gáy của nó bác nghe thử có phải nó không...

www.soundsnap.com/audio/pending/16464

Cảm ơn bác trước nha.

Chào Bác Banchu!
Một sự trùng hợp lí thú đấy... nhưng con độc nhãn mà tôi nêu nó không có mắt luôn, bên tráichứ không bên phải .Có thể nó bị bẩm sinh ...vì nếu là tai nạn thì cũng có dấu tích hay cái gì... chứ đằng này nó hoàn toàn không gì cả. Tai con mắt đó nó sụp xuống nhưng gọn gàng chứ không chảy nước hay nhậm....
Sự tích của nó cũng truân chiên lắm..... nghe nói nó xuất phát từ Nam trung bộ.... sau đó không biết vì lí do gì nó chuyển khấu và định cư tại một huyện ở QNgai, gần với Sa Huỳnh..... sự nổi tiếng của nó vang khắp mọi miền.... dân chơi cuai cũng biết tiếng chứ chưa được diện kiến bao giờ.....Nhưng rồi số phận nó lại lênh đênh tiếp ...cũng trong Tỉnh QN vì lúc này QN chưa lên TP. Và nó lại về một tay chơi cu ở MD , ông ta là một cán bộ lớn trong ngành tư pháp...... thế là yên ổn ở đó một thời gian dài.... nhưng không được bao lâu nó bị chuyển nơi khác trong huyện nhưng một xã trên núi..... Sau đó gia đình của DTH mới mua lại ( giá lúc đó không cao chừng 200usd, nhưng chi phí đi lại thì cao hơn rất nhiều...)
Tướng chim thì DTH không bàn, vì hôm nào Post hình cho AE xem sau. Chân của nó thấp, hình tam giác, cạnh rất sắc... Những chú chim lồng
mà gia đình DTH chơi , khi chim đứng thì anh không thấy chân đâu cả, vì mình to ngực nở che lấp không thấy chân được. Hơn nữa con nào cũng có rãnh ở ngực.( Điều này DTH cho rằng ngẫu nhiên những chú cu hay có thôi chứ không phải là dk đủ ạ vì có con rất hay nhưng khôngcó rãnh ...)

Tiếng gáy thổ đồng to một cách khủng hoảng luôn .... điều này ai cũng biết. Nó có thể chơi từ sáng tới tối( Khi tối về phải treo riêng gần như cách li với chim khác hoặc ánh đèn, nếu không nó làm khỏi ngủ luôn) và cả tuần đi rừng không mệt.... Điều này là do thân phụ mình có chế độ dinh dưỡng ĐB chotừng chú ...còn nước chơi từ trong ra ngoài thì khỏi chê.Có thể nói toàn diện. DTH nói ra không phải để khoe đâu mà thực sự muốn cùng ae chia sẻ thôi ( nhất là bác Banchu, có những trùng hợp... mà có thể là duyên đó.)
Có một điều chú này qua rất nhiều chủ nhân khác nhau bằng những cách rất khác nhau bác ạ. Nhưng khi nó ở người nào thì trong thời gian ngắn thì giới cu ai cũng biết danh nó cả. Nó định cư ở sg khoảng 9 hay 10
năm hơn vì mình không nhớ kỹ, vì ô cụ mua nên không nhớ lắm.
Trước tới giờ nó vẫn dang dẫn đầu theo như các bác chơi và cũng là huynh đệ với thân phụ mình nhận định. Tuy nhiên Ô cụ mình cho rằng nó chỉ đứng hàng thứ 2 so với những chú có hộ khẩu nhà mình. Lời tuyên bố trên làm cho các "huynh đệ" của ô ngỡ ngàng.... Vì sau khi có chú độc nhãn ô còn tuyển một chú và ông đặt tên " Hoa hậu" ( Tiểu sử của nó cũng dài lắm, có dịp sẻ nói ae chia sẻ) . Lúc bây giờ nó chưa là gì cả bởi nó chỉ gáy sơ sơ thôi chưa dậy chim, nhưng 2 năm sau đã trở thành sự thật.Những ai hoài nghi đều ''bái kính"

Thưa quí vị, DTH rất vui được tâm sự về những kỷ niệm cu gáy .... nhất là bác Banchu có một vài trùng hợp thú vị.Hy vọng cùng anh tâm sự chia sẻ những kn vui buồn cho AE SVC thưởng thức.
DTH

ongmat

Tìm hoa nhả mật cho đời !
SVC$
0
Ngày xưa, còn ở khu rừng lá Mương Mán - Suối Vận - Sông Phan - Sông Dinh - Suối Kiết, huyện Hàm Thuận Nam - Bình THuận, Ong Mật cũng chơi cu gáy và theo các cụ đi gác cu, nhưng sau này về Sài lại không đam mê nữa, vì chẳng thấy ai mang cu đi dượt và cũng chưa diễn đàn để giao lưu như bây giờ lên bỏ . Bây giờ thấy mọi người bàn luận về cu gáy nhiều quá lên lại nổi máu đam mê , hìhì ... nhưng chưa sắm lại đâu, phải từ từ mới ra nhập hội cu gáy được vì còn bận lắm !

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Ngày xưa, còn ở khu rừng lá Mương Mán - Suối Vận - Sông Phan - Sông Dinh - Suối Kiết, huyện Hàm Thuận Nam - Bình THuận, Ong Mật cũng chơi cu gáy và theo các cụ đi gác cu, nhưng sau này về Sài lại không đam mê nữa, vì chẳng thấy ai mang cu đi dượt và cũng chưa diễn đàn để giao lưu như bây giờ lên bỏ . Bây giờ thấy mọi người bàn luận về cu gáy nhiều quá lên lại nổi máu đam mê , hìhì ... nhưng chưa sắm lại đâu, phải từ từ mới ra nhập hội cu gáy được vì còn bận lắm !

Chơi cu gáy quá đơn giản bác ạ, không nhọc nhằn như nhưng loại khác nên mời bác nhanh chân lên nhé!!!

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chơi cu gáy quá đơn giản bác ạ, không nhọc nhằn như nhưng loại khác nên mời bác nhanh chân lên nhé!!!
Đôi khi mình tự hỏi: bác DTH là cao thủ trong làng chơi hay là người động viên phong trào chơi cu gáy nhỉ?!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Đôi khi mình tự hỏi: bác DTH là cao thủ trong làng chơi hay là người động viên phong trào chơi cu gáy nhỉ?!
Dạ thưa những suy nghỉ của anh không đúng rồi... hihi vì em không phải là cao thủ mà cũng không phải là người động viên phong trào ... mà là người mê cu và thích cu thôi!
Thân.

banchu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mương Máng, Suối kiết ,Banchu lúc trước cũng vào chơi mấy chuyến, rừng thưa, chim nhiều, xưa kia rất dễ ăn, thập niên 90 trở về trước mỗi chuyến đi (2 ngày) có ít nhất là chục con bổi .... nhưng hôm nay có khác, chim ít và khôn quá trời luôn, đi hai ngày chỉ được một con .... nên bác Ông Mật bỏ nghề là đúng rồi :) ....

truonggianghtv6

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Tại Sao Bạn Phải Cắt Lông đuôi, Cánh Cho Cu Gáy, và Lồng Nuôi...

Về việc chơi chim để thành cái gì thì em thấy Ông Tướng Tình báo Phạm Xuân Ẩn khi trả lời nhà báo là tại sao Ông lại nuôi chim, chó và cá thì Ông trả lời rằng tôi nuôi cá vì nó dạy tôi biết im nặng, nuôi chó để nó dạy tôi lòng trung thành, nuôi chim để nó dậy tôi biết vận động với tôi thì tôi thấy Ông Tướng Ẩn nói đúng còn các bác.

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tự nhận mình cũng là 1 người "ưa chim- thích cá", trưa nay nhân đọc đoạn baì cuả Bác truonggianghtv6- mình chợt nhớ đến 1chuyện xưa. Sinh thời, Trang Tử với Huệ Tử là đôi bạn thân- 1 hôm Trang Tử đến chơi nhà Huệ Tử, 2 Ngừơi ngồi trên thuỷ đình cùng uống trà đàm đaọ- ngắm cảnh làm thơ. Nhìn thấy đàn cá đang bơi dứơi hồ, Trang Tử thốt lên rằng:" NHìn kià, đàn cá tung tăng nô đuà vui quá Bác nhỉ!!!???" Thay cho 1 câu trả lời, Huệ Tử laị hỏi rằng:" Bác có phaỉ là cá đâu mà Bác biết là cá vui hay buồn???"- Trầm ngâm trong giây lát, Trang Tử trả lời cũng bằng 1 câu hoỉ:" Thế Bác cũng có phaỉ là tôi đâu mà Bác laị biết tôi khg biết chuyện buồn vui cuả cá!!!"_ Phút nhàn đàm cuả hai Vị Tiền bối dừơng như đã khép laị từ lâu, nhưng chúng ta khg khoỉ mỉm cừơi thấm thiá...thầm cảm phục sự thông minh thâm thuý cuả Ngừơi xưa. Và đây cung là mẫu chuyện Nguyên xin đựơc tạm mượn để giúp vui và cũng là 1 phần rất nhỏ "goị là" hồi âm cho câu hoỉ cuả Bác Truonggianghtv6 với ý là "...chơi chim để thành cái gì...???"_ Đương nhiên khg phaỉ để thành chim rồi, phaỉ khg Bác!!!:a14::a14::a14: làm gì có chuyện nuôi chó, meò, chim, chuột,.... để chúng "dạy" cho ta về tính nhẫn nhục, về đức hy sinh,.... hay bộ môn vận động naò đó đâu!!! Vì Con Người là 1 Loài Động Vật cao cấp nhất mà, "bổn phận sự- trách nhiệm vụ" thiêng liêng đó phaỉ thuộc về Cha Mẹ, Thầy Cô, hay ít ra cũng là từ nơi Bạn bè thôi Bác ơi!!!! hehehe.... vui thôi Bác ngen- có gì sai sót mong Bác bỏ quá cho!!!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Tại Sao Bạn Phải Cắt Lông đuôi, Cánh Cho Cu Gáy, và Lồng Nuôi...

Về việc chơi chim để thành cái gì thì em thấy Ông Tướng Tình báo Phạm Xuân Ẩn khi trả lời nhà báo là tại sao Ông lại nuôi chim, chó và cá thì Ông trả lời rằng tôi nuôi cá vì nó dạy tôi biết im nặng, nuôi chó để nó dạy tôi lòng trung thành, nuôi chim để nó dậy tôi biết vận động với tôi thì tôi thấy Ông Tướng Ẩn nói đúng còn các bác.

Nuôi chim là nhằm thoả mãn những sở thích và lòng đam mê của chủ nhân. Mỗi người mỗi vẻ không ai giống ai, có thể cùng nuôi một loại chim, cá, chó ...nhưng mục đích có thể khác nhau. Tại vì mỗi người có cảm nhận riêng cho từng loại khác nhau, có thể nâng cao hơn một chút như vầy: hiện tượng khách quan ( có thể hình ảnh của thú nuôi, tiếng hót múa) tác động đến não bộ con ngưòi cho ta có những ý thức ( có thể là sở thích , yêu ghét..) khác nhau do đó là mục đích khác nhau.( Mục đích mà DTH muốn nhấn mạnh là sự quyến rủ khác nhau khiến ta quyết định nuôi chúng).
Thiết nghĩ việc nhà tình báo nổi tiếng nói như vậy là nhằm nhấn mạnh và nhắc nhở chúng ta là có thể học , học ở mọi nơi để tiến bộ và nhất là: khiêm tốn đấy thôi. Mình đồng ý với Trí Nguyên về quan điểm này: con người là ....sự tiến hoá cao nhất rồi...
Một vài cảm nhận của riêng mình, còn bạn thì sao???!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom