Guest viewing is limited

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình nghĩ ko đơn giản như các bạn nói đâu. Có thể riêng gien đuôi dài nó đã chịu ảnh hưởng bởi nhiều cặp nhiễm sắc thể.
Nếu như các bạn nói chỉ cần mua được 1-2 con chim của ông david lai qua lai lại vài đời thì đã được giống chim thuần chủng đuôi dài như ông david rồi(lúc đó đại trà và david đã ko nổi tiếng như bây giờ)

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình nghĩ ko đơn giản như các bạn nói đâu. Có thể riêng gien đuôi dài nó đã chịu ảnh hưởng bởi nhiều cặp nhiễm sắc thể.
Nếu như các bạn nói chỉ cần mua được 1-2 con chim của ông david lai qua lai lại vài đời thì đã được giống chim thuần chủng đuôi dài như ông david rồi(lúc đó đại trà và david đã ko nổi tiếng như bây giờ)

nếu bạn mua được cặp chim thuần chủng với gen đuôi dài của ông David thì chắc chắn khi ghép đôi chim con sinh ra sẽ có bộ đuôi dài(dù trống hay mái)...nhưng khi bạn tiếp tục lai cận huyết những cặp tiếp theo thì chưa chắc ah...thế mới nói để tạo ra 1 dòng thuần chủng thì không hề đơn giản...cho nên việc nhân giống đại trà như bạn nói thì không có khả thi đâu....

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu bạn mua được cặp chim thuần chủng với gen đuôi dài của ông David thì chắc chắn khi ghép đôi chim con sinh ra sẽ có bộ đuôi dài(dù trống hay mái)...nhưng khi bạn tiếp tục lai cận huyết những cặp tiếp theo thì chưa chắc ah...thế mới nói để tạo ra 1 dòng thuần chủng thì không hề đơn giản...cho nên việc nhân giống đại trà như bạn nói thì không có khả thi đâu....

Bạn ko đọc kĩ hay ko hiểu bài mình viết vậy. Ý mình nói là khó thì bạn lại hiểu ra thành dễ thì phải
Nếu bạn có đủ 1 cặp giống chuẩn của ông david thì đương nhiên là bạn cũng có thể tạo ra chim như ông ấy. ông ấy cũng chỉ loanh quanh ghép giữa các cặp với nhau chứ ko thể nào tạo ra nhiều dòng thuần chủng khác nhau để tạo ra cái mà bạn gọi là ko lai cận huyết(Mình ví dụ ông ấy có tạo được 2 dòng thì khi lai 2 dòng đó chỉ được 1 đời đến đời sau lai kiểu gì cũng là cận huyết rồi). Nếu đã thuần chủng thì lai cận huyết nó cũng đuôi dài
Bạn nên nhớ là chim có thể sống khá lâu và 1 năm ss được khá nhiều chim con. Cho nên cũng ko cần phải lai cận huyết nhiều tôi lấy ví dụ nếu bạn có 1 cặp thuần chủng 1 thì chỉ cần qua 1-2 đời số cặp đã là cấp số nhân rồi.

hotuhai

Thành viên mới
SVC$
0
e mới sưu tập được 1 con mái đuôi dài 16,5 cm với giá 3 chai đang định ghép với con trống 22 ko biết kết quả thế nào mong các bác hướng dẫn vì e mới bắt đầu ghép lửa sinh sản

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom