Guest viewing is limited

genta

to be or not to be
SVC$
0
chả biết đây có phải là gáy trắng không nữa ???? ở park dưới em có 1 aviary nuôi chỉ có 5 con gáy thôi! nhưng có 1 con gáy màu trắng trắng! các bác xem dùm em phải gáy trắng ko nhé!

locabc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hì hì đây là cu Pháp bác genta à. Cu Pháp không có cườm và gáy khác với cu cườm bác à. Bác để ý kỹ chú cu gáy em post hình lên có cườm đấy bác à

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con hàng khủng này ở đâu thế bác locabc? kể ra mà kiếm được 1 con thế này là kỳ công lắm rồi, cũng là của báu thiên hạ rồi ạ! Được cái này mất cái kia, bác thích gáy hay thì bắt gáy thường gáy tốt cho lành :D

SonPsychic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhìn con trắng tinh seo giống bồ câu wa vậy nhỉ mấy con kia thì nhìn đúng là cu Pháp rồi

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
nhìn con trắng tinh seo giống bồ câu wa vậy nhỉ mấy con kia thì nhìn đúng là cu Pháp rồi
chắc tại em nó sù nên nhìn tháy to to mới tưởng là bồ câu chứ thật ra bé đó là cu pháp trắng đó anh.thân:a03::a03::a03:

hoangtrongphat

Thành viên mới
SVC$
0
Đã là chim gáy mà không gáy được thì cho dù là bạch gì đi chăng nữa ! Cũng làm giảm đi 50% giá trị con chim .

nightmare

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
d0ẹp hết chỗ chê luôn các bác ạ. nhìn thất bộ cườm của nó là biết đây là giống cu gáy của việt nam ta. nhưng bài bản thế nào thì chưa biết được. hy vọng là con cu hay hiếm có trên thị trường. chúc mừng bác có một bảo bối.

Khoa Bien Hoa

"Gấu một bên và chim một bên"
SVC$
0
Đó đích thị là cu cườm Việt Nam đất nước ta ơi rồi; Dân trong nghề không gọi là cu bạc tạng mà gọi là cu bạch tuyết (có lẽ lông trắng giống làn da của nàng Bạc Tuyết. Haaaa), nó là chim cực quý ngàn con có 1 vì nó có thể làm chim mồi rất hay, gù hậu, thúc, trận gì cũng ok hết. Nhưng con này tôi không biết sao mà nó trắng thế (có thể nó dùng bột giặt tied - Trắng gì mà trắng thế!).
Tôi không phải là dân mê cu, nhưng tôi kể các bác nghe chuyện này có thật 100%
Thời điểm năm 1999, tôi thường về Long Thành (vùng Bàu Cạn) để đá gà, hôm đó vô tình vào nhà 1 nông dân uống nướcthấy có 1 em cu cườm rất khác với các loại cu cườm khác; chú ta có màu lông trắng ngà (chứ không sáng như em này). Tôi thấy là lạ nên hỏi mua với giá 1 triệu đồng, ông chủ lắc đầu không bán. 04 ngày sau, tôi đến khu trước nhà và thuê mấy đứa chăn bò bắt ....trộm với giá 800 ngàn. Chúng ok ngay!!! 10 phút sau chúng chỉ bắt có mỗi con chim không mang theo lồng! Vậy là tôi nuôi được hơn 1 tháng, thời đó có một số ae ở Q5 thường đi Long Thành bẫy cu, tôi cũng sắm 01 chiếc lục bỏ chú ta vào để học nghề. Lạ thật, khi ra rừng, các con mồi khác im re, nhưng bổi thì nó bắt rất tài. Lúc đó ae nói đó là cu bạch tuyết. Tôi biết vậy. Sau 3 tháng chơi tôi đâm nản và thuê mấy đứa chăn bò trả lại vào lồng cũ với giá 200; nghe nói ông chủ khi mất chim đã khóc cả 3 ngày. Tội thật. Từ đó về sau tôi không chơi cu cườm nữa. Hiiiii

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Sau 3 tháng chơi tôi đâm nản và thuê mấy đứa chăn bò trả lại vào lồng cũ với giá 200; nghe nói ông chủ khi mất chim đã khóc cả 3 ngày. Tội thật. Từ đó về sau tôi không chơi cu cườm nữa. Hiiiii

một kết thúc có hậu. hoan hô bác với tinh thần vậy :))

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
May cho bác là đã trả lại con chim cho khổ chủ chứ nếu không...B-)
E thấy trong hồ sơ của công an huyện Long thành vẫn còn nói về vụ án mất chim năm 99 đấy:p

achn_vn

"thổ đồng gáy đêm"
SVC$
0
Hì hì đây là cu Pháp bác genta à. Cu Pháp không có cườm và gáy khác với cu cườm bác à. Bác để ý kỹ chú cu gáy em post hình lên có cườm đấy bác à

Hic, thằng bạn già lại có mặt bên đây rồi. Anh - Ha Nam đây

bongbong

Chào mào??? Chuyện nhỏ!!!
SVC$
0
Con cu trắng đẹp quá
Năm trước mình vài người bạn nghe được tung tích của 1 con gáy trắng 100% và 4 con gáy sữa.
đúng chim gáy việt nam vì gáy và gù y chang
Nhiều người dân ở vùng dân tộc đều khẳng định gặp bầy cu trắng này thường . Anh bạn đi gần nhà thì đã lên bẩy và đụng bầy cu trắng này nhưng khi chim lại gần thì mồi bỏ gù nên kg bắt được
Mất 2 ngày lội rừng trên vùng dân tộc ở khu căn cứ Tà thiết huyện Lộc ninh Tỉnh Bình Phước nhưng pó tay không tháy tung tích.
Hy vọng vài ngày nữa nắng ráo bọn mình lên săn tiếp.

Gần nhà có 1 anh bạn sinh viên có một con gáy sữa. Gáy gù rất dữ và dạn người có thể bẩy được.
hắn nói mua 5 triệu ở Gia Lai
Gia đình gửi tiền cho mua máy vi tính nhưng hắn ghiền quá nên mua chim luôn
Hắn gửi nhà mình nhưng kg dám nhận nuôi
hehe nguy hiểm

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Thoáng nhìn thì con này khá lạ đấy quí vị à... Nhưng nếu là cu gáy thì trước tiến phải có cườm mà chú này kg thấy cườm, có thể là còn nhỏ chưa trổ .Do đó rất khó kết luận....

Nhìn kỹ hơn một tí thì bộ lông của cú này rất giống cu pháp ....
Nhìn chắc hơn chút nữa thì cấu trúc về lông mà dân chơi cu để ý là bộ dặm hoàn toàn không giống chú cu gáy bình thường...
Nhìn rõ hơn tí nữa thì cặp chân màu hồng ,mà nhìn trông ướt ướt , thì dân cu gáy cho là chim mái chỉ đẻ chứ....

Theo chủ quan của mình thì chú cu này có thể là sự lai tao 2 giống cu gáy ta và cu pháp. Cách đây 5 năm DTH có dịp đến thăm một vị cao tuổi ở Q9-TPHCM Ô ta sở hửu hơn 50 con khác nhau về cu gáy. Khác nhau là tại vì ông ta cho lai tạo cu gáy ta và cu pháp nhìn y chang không khác chú trên. Chỉ có điều tiếng gáy khi nghe thì cười nôn cả ruột luôn,cùng một tiếng gáy hay gù nhưng nó có cả giong cu ta lẫn cu pháp ..Lần đầu nghe cứ ngẩn tò te chẳng hiểu cái quái gì xảy ra....
Nhưng cũng có con gáy giống cu ta cũng có con giống cu pháp là do gien trội phát triển thôi. Mới sáng nay ở Phạm Ngũ Lão cũng có người cho mình xem và đoán là cu gì ???Vì nó giống y như con màu trắng trên.

Tất cả phải thực tế nghe tiếng cu gáy, gù thì mới có KL chính xác được. Nhưng ai cũng đồng ý với DTH là nó RẤT LẠ đúng không?
Xin chúc mừng chủ nhân!

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
năm 1960 nhà mình ở tại số nhà 73 phố 4 thị xã phủ lý có nuôi con cu cườm tráng tương tự như ảnh bạn chụp nhưng dáng chim và tiếng gáy của nó khác xa vói cờlip mà mình vừa được xem
khi cu tráng cất tiếng gáy thì các con cu khác im re thế còn đem vào rừng để làm chim mồi thì thất bại nặng ,không dụ được chim khác mà tiếng gáy của nó còn xua đuổi các cu khác lánh xa
nhìn con cu tráng trong ảnh chụp mình không thấy yêu thích nó đấy là tình cảm thật của mình sinh lỗi các bạn vì nhiều bạn thich nó vì là thú chơi mà mỗi người một khác

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con này đích thực là cu gáy trắng rồi.Các bạn nhìn xem chổ cườm trắng quanh cổ chú ta đó.Đích thực là cườm cu gáy.Nhưng phải chi chổ cườm đó lót màu đen,cườm màu trắng (như cườm cu gáy bình thường) nổi bật thì chú chim sẽ đẹp lắm áh.Còn cu Pháp thì chỉ có vòng tròn đen quanh cổ thôi.Quả là một chú cu gáy tuyệt đẹp.Chỉ tiết là chưa nghe được giọng gáy hay gù của chú.Dù sao cũng là một chú chim CG quý giá !

Mayrau9018

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác xem chú này cũng tương tự như chú bác Locabc post nè.
Thúc cái cho máu

<embed width="448" height="361" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" src="http://i295.photobucket.com/player.swf?file=http://vid295.photobucket.com/albums/mm156/mayrau9018/04-05-09_1404.flv">

Tiện thể thêm luôn tí gù.

<embed width="448" height="361" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" src="http://i295.photobucket.com/player.swf?file=http://vid295.photobucket.com/albums/mm156/mayrau9018/04-05-09_1359.flv">

Hi hi...... xem song hai clip trên chắc các bác yên tâm là hàng việt nam chất lượng cao rùi chứ.

thobau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thân chào thành viên diễn đàn,
Chim gáy trắng chỉ là lạ thôi. Nó không mang nét đặc trưng của chim gáy.
Theo mình nuôi kiểng cũng hay hay tuy nhiên cũng cần trao đổi thẳng thắn một chút. Nghe gáy chán lắm. Nếu bạn chăm chút nuôi một con chim gáy để trở thành mồi có thể không phải là loại chim gáy trắng. Có gì phật ý xin quý vị bỏ qua cho. Mình thành thật trao đổi trên diễn đàn để góp ý chơi vui hơn.
Kính
Thobau

thobau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chào bạn mayrau9018,
Lần đầu tiên mình nghe cu gáy trắng thúc, gù đó. Nói thiệt là mầm ăn được lắm đấy. Hơi tốt đấy chứ.
Bạn nuôi lâu chưa? chim gáy của bạn có kèm, phóng... không? Nếu đủ "nước" thì tuyệt lắm.
Chúc bạn may mắn nhiều hơn nữa.
Thân
Thobau

Mayrau9018

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thân chào thành viên diễn đàn,
Chim gáy trắng chỉ là lạ thôi. Nó không mang nét đặc trưng của chim gáy.
Theo mình nuôi kiểng cũng hay hay tuy nhiên cũng cần trao đổi thẳng thắn một chút. Nghe gáy chán lắm.Nếu bạn chăm chút nuôi một con chim gáy để trở thành mồi có thể không phải là loại chim gáy trắng. Có gì phật ý xin quý vị bỏ qua cho. Mình thành thật trao đổi trên diễn đàn để góp ý chơi vui hơn.
Kính
Thobau
Bác ThoBau nói rất chính sác, em nhất chí hoàn toàn với ý kiến của bác về vụ chim trắng ko phù hợp với mục đích làm mồi. Chim trắng là con chim có màù khác đồng loại thế thui còn tài năng thì chẳng thể hiện đc gì qua màu sắc cả, Dân chơi chim mồi thì chủ yếu mê con chim có tài chứ ko quan trọng sắc lông song dân chơi chim khách nhiều người thích chơi hàng độc, hàng hiếm mà chim gáy có màu sắc khác thường ko phải có nhiều nên giá chúng trở nên cao ngút trời luôn. Nói tóm lại là giá trị mỗi con là do mục đích sử dụng của từng người mà bác. Ví như được chọn giữa một con mồi xuất sắc và một con chim tài năng bình thường nhưng có bộ lông trắng chắc cả bác và em đều chọn con chim mồi hay chứ ko đoái hoài gì con chim trắng mặc dù về giá trị kinh tế con chim trắng có thể cao hơn nhưng ngược lại đối với dân gác cu chú mồi hay thì có giá trị tinh thần cao hơn nhiều lần phải ko bác ?
Con chim trắng này ko phải của em đâu bác, Em vào topic này thấy mọi người đang bàn tán về chim có màu trắng nên đưa cái clip góp vui, và thanh minh cho mấy em chim trắng là chúng là cu cườm chứ ko phải bồ câu pháp, nhật, thái....... thui :D

daibangxanh

Thành viên mới
SVC$
0
mình ko biết nhiều về cu nhưng thấy mọi người chơi bảo cu trắng gáy ko hay lắm:a26:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom