Guest viewing is limited

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn anh dttvu đã khen ,nhưng bây giờ e chỉ mong chúng sẽ chịu ghép cặp với nhau thôi.Sáng nay e kè lồng thì 2 con nhảy xuống bố hót nhỏ khá nhiều vs nhau.Nhưng sau khi chỉnh sửa aviary theo như sự chỉ dạy của anh DTH,A Bạchđề an ngdung thì em mới chỉ dám thả mái vào aviari.
ĐÂy là 1 số hình ảnh sau khi e thay đổi chút về aviary

còn gì thiếu sót mấy anh chỉ bảo thêm giúp e nhé
À ,sát bên aviary là 1 nhà kho người ta làm bằng tôn phẳng,khi gió mạnh tạo ra khá nhiều tiêng ồn ,em sợ cái này ảnh hưởng đến chim quá.

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các Bác giúp e gấp nhé,Sáng nay khi kè e trống vào gần aviary thì thấy con trống đã dụ con mái lại gần ,2 con hót nhỏ nhỏ.
kHÔNG biết có nên thả trống vào không các bác.E vẫn sợ con trống vào bạo hành con mái quá hix.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn dttvu.
Hai chú mái mình nhờ 1 người bạn chơi chim rất lâu năm ở vùng Gia Lai sưu tầm . Chính xác 1 con 2 mùa đuôi mình đo là 17.6 cm còn con mùa này thì hơn 16 cm tí vì chim dang thay lông còn thiếu chưa đủ .
Hiện nay do mình có 1 con trống đuôi >25 cm thay lông nên mình thả vào AVR đẻ để chăm lông còn con trống chuyên ép mái thì nhốt vaò lồng 100 nan . Có dịp DTH sẽ đưa hình chia sẻ với anh em . ( Riêng con đuôi dài thì có thể xem ở box CCL đuôi dài của DTH )
DTH

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Các Bác giúp e gấp nhé,Sáng nay khi kè e trống vào gần aviary thì thấy con trống đã dụ con mái lại gần ,2 con hót nhỏ nhỏ.
kHÔNG biết có nên thả trống vào không các bác.E vẫn sợ con trống vào bạo hành con mái quá hix.

Chào Bạn .
Mình nhìn thấy cái AVR của bạn có mái tole che điều này chứng tỏ phía trên là trống . Nếu là trống thì bạn nên lấy tấm xốp cách nhiệt che lên trên tấm tole nhé . Nhớ lấy gạch hay gì nặng đè kẻo gió bay. Nếu không che thì khi nắng làm hốc chim , khi mưa thì ồn làm chim khó chịu . Nền cát bạn nên nện cho cứng nhé .
Thân
DTH

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E đã cho trống kè mái 2 ngày liền ,thấy 2 chú đứng cạnh hót suốt vs nhau suốt ngày nên quyết định trống vào.Tưởng đâu là thành công ai dè trống no đánh đuổi mái quá.Loay hoay bắt con trống ra cuối cùng con mái no bay ra ngoài mất tiêu.Thế là bao công sức làm aviary tan thành mấy khói,chắc bán con trống luôn.HIx

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
bạn ở đâu vậy?không còn e mái nào sao?nếu mái thuộc chắc nó sẽ về thôi.nếu cần mình qua bẫy dùm nếu thấy e nó vẫn còn o gần đó.chia buồn cùng bạn nha

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em ở biên hòa anh ạ . hôm nay e theo nó gần 6 tiếng đồng hồ .Lúc đầu mang theo lồng của nó bỏ rất nhiều mồi nó không vào .Sau mượn được cái lồng bẫy cũng không bẫy được nó.Kiểu này chắc là mất rồi anh ạ.Thanks a đã chia sẽ.
Kế hoạch nuôi lữa đẽ cũa e đến đây là phá sản.Chúc các a tiếp tục nuôi lửa đẻ thành công.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
vạn sự khởi đầu nan. gian nan thử thách lòng kiên nhẫn. trước khi bạn đứng dạy đi bạn cũng phải vấp ngã mấy lần bạn mới đứng đi đc, bởi vì lúc đó bạn chưa có khái niệm thất bại. xổng con này ta kiếm con khác, chơi chim là thú vui đừng có để thú vui trở thành thú buồn, biết đâu mất con này bạn sẽ kiếm đc con mái khác hay hơn thì sao, mình sẽ chia sẽ cho bạn kỹ thuật ghép mái. đầu tiên bạn lấy con mái và con trống để chung 1 không gian, như trong 1 phòng chẳng hạn, bạn che ko cho chúng thấy mặt nhau mà chỉ nghe tiếng hót, 2 ngày sau bạn mở ra treo 2 con cách nhau chừng 3 m cho chúng thấy nhau, tới buổi tối bạn treo 2 lồng gần nhau cách nhau chừng 10 cm, bạn lấy cái màn hay tấm vải phủ chung 2 cái lồng lại cho chúng ngủ với nhau, đến tối mai thì bạn kè sát 2 cái lồng lại, cũng trùm cái áo lại đến khi nào bạn xem 2 con nó tới đầu cái cầu gần nhau nhất nắm như nằm chung với nhau lúc đó trống và mái sẽ chịu nhau, bạn thả vào sẽ chúng sẽ ko đánh nhau, thường cho ghép vậy ít nhất là 1 tuần

thân

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
nếu muốn bẫy thì bạn nên mang trống theo bẫy,nếu gần khu bạn ở không có rừng cây nhiều thì bạn kiếm chổ nào có cây và bụi đó,khả năng chim ở đó sẽ cao vì chim sẽ xà xuống đất kiếm ăn chứ không thể nào ở trên cây hoài được vì không đủ thức ăn.bạn lên 5 giây xem có ai muốn bán chim mái thì kiếm em khác xem sao.thất bại sẽ thấy thành công

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
em ở biên hòa anh ạ . hôm nay e theo nó gần 6 tiếng đồng hồ .Lúc đầu mang theo lồng của nó bỏ rất nhiều mồi nó không vào .Sau mượn được cái lồng bẫy cũng không bẫy được nó.Kiểu này chắc là mất rồi anh ạ.Thanks a đã chia sẽ.
Kế hoạch nuôi lữa đẽ cũa e đến đây là phá sản.Chúc các a tiếp tục nuôi lửa đẻ thành công.

Chào bạn,

Trước hết xin chia buồn cùng bạn về việc không may xảy em chim mái!

Tuy nhiên, mùa sinh sản vẫn mới bắt đầu, vả lại việc tìm con chim mái khác cũng không khó và theo mình biết thì không đắt so với chim trống, đặc biệt chim trống đẹp.

Vì vậy, hy vọng bạn bình tỉnh lại và tìm được em mái khác để thử tiếp tục.

Nuôi chim ai không mắc phải những thứ như thế này.

thân mến và chúc bạn vượt qua và thành công!

Bạch Đề

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đã nhắn tin cho em rồi đó,liên lạc sớm nha em,với niềm đam mê Chòe Lửa,có thể anh em mình hợp tác được đó :)

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sáng hôm qua chim đói quá ,em nhử lại nó vào lồng được rồi các anh ạ.
Theo các anh cặp chim này e có cần thay đổi trống hay mái không ạ.Vì có người muốn đổi con trống đuôi 21.5 lấy con trống của e (con e đuôi ngắn hơn).
E thấy trong sinh sản tạo giống thì bước ghép cặp là 1 bước rất quan trọng.Bước này e đã thử thực hiện 2 lần như các anh chỉ mà không được.
Chắc lần này e bỏ trồng trong lồng tre rồi cho vào aviary với mái 1 2 tuần quá.

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào anh vũ .Diễn đàn bị lag giờ e mới thấy bài anh.E sẽ liên lạc sớm với anh.

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
.HÔM NAY SAU KHI THẢ CHÚ CHIM TRỐNG CỦA ANH DTTVU VÀO AVIARI THÌ CHIM MÁI VÀ TRỐNG KHÁ HÒA THUẬN VỚI NHAU , E MỪNG QUÁ.
LÚC ĐẦU THẢ VÀO CHIM MÁI CHỈ ĐỨNG Ở CÀNH DƯỚI GÓC CỦA AVIARY ... TRỐNG RẤT GA LĂNG CHỈ ĐỨNG HÓT NHỎ VS KIU CHÍT CHÍT DỤ MÁI.SAU 5 TIẾNG đống hồ CHÍT CHÍT DỤ THÌ CUỐI CÙNG MÁI CŨNG BAY LÊN TRÊN ĐẬU GẦN TRỐNG .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom