Guest viewing is limited

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sau hơn 1 năm lên diễn đàn chủ yếu là đọc những bài viết rất hay của các anh,năm nay em quyết định nuôi thử với mong ước sẽ thành công như các anh
Còn đây là kế hoạch của em
Chòe Lửa trống và mái em dự định ghép

CÒN ĐÂY LÀ EM TRỐNG

Avary thì hôm nay em sẽ bắt đầu làm .kHI NÀO Xong em sẽ chụp lên để mấy anh chỉ dạy thêm
E mướn hổi các anh bây giờ là tháng 2,chim đã sắp vào mùa sinh sản chưa.
EM cám ơn nhiều ạ.

cuibap209

Thành viên tích cực
SVC$
0
con mái màu đậm đẹp quá, cặp này cũng xứng đôi vừa lứa lắm đó bạn!
Mùa này thì có thể ghép cặp cho chim đc rồi đó bạn, hiện tại mình cũng mới vừa ghép 1 cặp lửa...

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Không cần dự định đâu bạn ah, chuẩn bị ngay 1 cái aviary thật tốt mà ghép cặp, tuy nhiên cần phải chú ý không phải lúc nào cũng thành công 100% cả, cho dù có chuẩn bị tốt đến cỡ nào nhưng nếu 2 em trống mái không hợp nhau thì có ghép năm này tháng nọ cũng bằng thừa, hãy chuẩn bị thêm 1 hay nhiều em mái nữa để dự phòng, không bao giờ thừa. Cố lên, " Có công mài sắt có ngày thành xà beng" đó :a15:

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
dạ vâng .Con mái này 3 mùa em mới mua 2 hôm,chim khá dạn ,đuôi được khoảng 15 16.

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không cần dự định đâu bạn ah, chuẩn bị ngay 1 cái aviary thật tốt mà ghép cặp, tuy nhiên cần phải chú ý không phải lúc nào cũng thành công 100% cả, cho dù có chuẩn bị tốt đến cỡ nào nhưng nếu 2 em trống mái không hợp nhau thì có ghép năm này tháng nọ cũng bằng thừa, hãy chuẩn bị thêm 1 hay nhiều em mái nữa để dự phòng, không bao giờ thừa. Cố lên, " Có công mài sắt có ngày thành xà beng" đó :a15:

Em cũng nghĩ như vậy ,nhưng nếu em đã cố gắng hết sức mà không thành công thì đành chịu .em mong các anh trên này giúp đỡ em chút kinh nghiệm để có thể may mắn 1 lần thấy chim làm tổ sinh con đẻ cái trong nhà mình.
Hôm nay em sẻ bắt tay vào công việc làm aviry

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con mái màu đậm đẹp quá, cặp này cũng xứng đôi vừa lứa lắm đó bạn!
Mùa này thì có thể ghép cặp cho chim đc rồi đó bạn, hiện tại mình cũng mới vừa ghép 1 cặp lửa...

Bạn cuibap209, cho mình hỏi, khi ghép lửa thì chim mái đậm màu hay không đậm màu thì có ảnh hưởng gì không, hay chỉ đẹp thôi, mình cũng làm xong avary rồi định thả chim vào nhưng chim mái của mình không đậm màu, vậy có ảnh hưởng gì không vậy?

Năm nay, năm đầu tiên mình định ghép lửa đẻ nhưng mình rất gà mờ, mong anh em trong diễn đàn chỉ giáo thêm.thanks

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sau 1 tuần làm aviry thì hôm nay em đã thả chim mái vào.
Các a xem giúp em xem có gì cần thay đổi hay bổ xung thì giúp em với nhé

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chiều nay thả chim trống vào nó danh chim mái quá,thật là buốn.

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
không sao đâu bạn, để 1 2 ngày xem sao đã.cần có them chậu cay và ít cát nữa. bạn nên lấy cái chậu to bỏ cát và đất. che thêm phía trước nữa là tốt vì nhìn hơi thoáng bạn a.

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E sẽ cố kiếm thêm chậu để bỏ đất và cát vào.E có 1 thắc mắc là có phải chim trống chưa có lửa mấy nên nó đánh con mái không.Vì lúc đầu mới thả trống vào 2 con đứng gần nhau ,tự nhiên con mái nhảy vào con trống rồi bắt đầu bị con trống nó đuổi đánh.
E đọc nhiều bài viết là nếu như vậy phải bắt con trống nhưng e không thể dụ con trống vào lồng được.Con mái bị đuổi 1 hồi mệt quá không bay nổi nên e bắt ra.Con trống thì vẫn ở avary.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,

Cái ổ bạn làm hơi thoáng và hở quá, nên làm kính lại, bạn có thể xem thêm vài loại ổ mà fans làm trong mục này.
Vì làm thóang vậy coi chừng chim con nhở nó nở té thì nguy hiểm.

Đồ che của chuồng bạn phải che kỹ nhỡ gió lùa thì vãi đưa chim sợ thì không được.

Bạn nên thả chim mái trong chuồng, con trống không ra bạn có thể thả cái lồng có cào cào, dế sâu nó nhảy vào ăn thì đóng cửa lại, cột sợi chỉ lôi.

Khi nó rượt xem như thế nào, rượt quá hung và cắn mạnh hay chỉ đuổi rượt vừa phải, nếu vừa phải thì không sao.

Nếu cặp chim chịu nhau, khi để chung trống mái sẽ biểu diễn và múa hót với nhau.

Chúng bạn thành công!

Bạch Đề

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E sẽ làm lại tổ và che phía trước lại .Hôm qua không thể dụ con trống được nên e đành để nó ở trong aviry .Sáng có lẽ do đói quá và bị gió lùa nên sáng nay thấy no xù hết lông.Không biết có phải chim trống của e nó thiếu thông minh không mà e để sâu cào cào nó tìm gần 10 phút mới vào được cửa lồng.
Hôm nay e sẽ thả chim mái vào lại .

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
anh bach de nói đúng đó bạn ah,bạn nên bắt con trống ra khỏi AV và bạn thả con mái vào trong,điều quan trọng là bạn không nên nôn nóng,2 chú lửa bạn mới mua về mà đã thả chung như vậy là không được đâu chúng phải có thời gian làm quen đã chứ,tốt nhất bạn để con mái trong AV còn con trống để lồng nuôi,hàng ngày bạn đem con trống ra để gần AV cho chúng làm quen,đến khi nào bạn thấy con trống hót mà con mái hót lại thì lúc đó có tín hiệu rồi đấy,trong thời gian này bạn tẩm bổ cho thật tốt 2 chú chim này nhé.
Còn Av của bạn dưới nền bạn nên dải 1 lớp cát dày khoảng 5cm làm điều này rất có lợi và lợi hơn cả là lúc dọn vệ sinh sẽ dễ dàng hơn,bạn cũng nên che bớt lồng chứ để như vậy lộ quá hơn nữa cái tổ bạn để như vậy chim sẽ khó lòng chịu vào đấy mà làm tổ,tốt nhất tổ bạn làm nơi khuất 1 chút.chúc bạn sớm thành công.

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0
dạ vâng .Con mái này 3 mùa em mới mua 2 hôm,chim khá dạn ,đuôi được khoảng 15 16.
choè lửa mái đuôi 15-16cm thì còn gì bằng ko biết con trống đuôi bao nhiêu hỉ nếu tầm 23-24cm thì very good oh year

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn .
Rất vui vì có những người yêu thích nuôi CCL đẻ như bạn . Mình đã từng nuôi và ok rồi nên hiểu được tâm trạng hồ hởi chờ đơi hồii hộp như thế nào. Về phần AVR mình có mấy ý nhé:
-Cái lưới mà bạn làm chuồng lổ hơi to .Điều này tạo sự nguy hiểm cho tổ chim cũng như chim con sau này, tạo điều kiện cho những vị khách không mời mà đến....Tuy nhiên vẩn chấp nhận được.
- Cái rổ mà bạn để cho chim làm ổ thì cạn quá chắc chắn không an tòa và kín . Điều này CCL không bao giờ đẻ.
- Bạn nên dùng lưới Lan che nữa phần AVR ở trên hoặc thêm mặt nào thoáng quá tránh chim tiếp xúc với môi trường ồn ào bên ngoài.
- Trong AVR bạn không nên đề quá nhiều cầu chuyền -----> vì cản trở dường bay của chim, rối mắt, chậu cây thì không nên để nhiều bên trong , nên để 1 chậu nhỏ lọai cây nào dể sống nếu ít tưới nước . Nếu là dây leo thì bạn nên treo ở ngoài AVR sẽ tiện hơn.
- Nên để 1 chậu nước để chim tắm. Điều này đơn giản nhưng rất quan trọng.
Chúc Bạn thành công.
Thân
DTH
Bí mật
Mùa này DTH vừa sưu tầm được 2 chú mái để ghép cặp : 1 con đuôi 18cm - 1 con đuôi >16cm ( con này chuyền mùa này mùa sau chắc sẽ hơn nữa)
Chú trống mà năm rồi ép được 5 lứa mùa này thay lông đuôi ra > 23 cm ...hihi quá đã.

Chỉnh sửa lần cuối:

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em cám ơn anh BạchDỀ ,anh nqdung và anh DTH rất nhiều.
E xin tiếp thu ý kiến của các anh và sẽ thay đổi ngay cho kịp mùa đẻ.
.Cái tổ e làm cho ccl là 1 chậu cây loại nhỏ,thực ra nó rất sau nhưng do e bỏ rác vào tỔ nên nhìn nó như vậy.
E sẽ làm lại tổ theo như kiểu của anh LạcViệt.Mấy anh cho e hỏi ,e làm lại tổ và vẫn đặt tổ ở góc đó được không ạ.

chichchoe113

" mãi đi tìm.......! "
SVC$
0
chào bạn chúc bạn có một cặp lửa đẹp ! theo mình thấy thì bạn nên trồng thêm một ít cây vào chuồng sinh sản , thêm một ít đất thịt nữa, treo mành mành hoặc đậy kín xung quanh avary để tránh cho chim hoảng sợ; thời gian ban đầu bạn thả con trống vào avary và treo con mái vào trong ấy vài khoảng một tuần nếu thấy con trống đút mồi cho con mái thì hãy thả ra chung với con trống nếu con trống hung hăng quá thì làm ngược lại. trong thời gian ghép đẻ bạn nên cho chim ăn nhiều dế, sâu , cào cào.Đặc biệt chậu nước lúc nào cũng vơi thôi đừng đổ nhiều nước quá để tránh tình trạng chim non rớt vào đấy mà chết nhé!
chúc bạn thành công!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn .
Tổ ,chim sẽ tự làm đấy là qui luật mình không thể làm thay được đâu . Vấn đề quan trọng là ghép cặp đôi lửa rất quan trọng không khéo con mái sẽ bị trống đá chết ngay. Do đó có mấy việc cần để thêm:
Con mái luôn thả vào AVR trước , sau đó bạn treo con trống trong AVR luôn hoặc ở ngoài 1 thời gian , khi đó bạn theo dõi chúng thế nào. Lúc này mọi chuyện quyết định là ở con trống , 1 điều cực kỳ quan trọng là nếu con trống căng lửa quá thì rất là nguy hiểm. Chính vì vậy bạn không thúc hay ép con trống căng lửa . Bạn để ý khi con mái ngủ mà đứng gần vị trí con trống trong lồng là lúc có thể mở cửa cho chú trống hội nhập ....Khi thả bạn phải canh liên tục nếu trống dí mái mà đá thì phải tách ra ngay chứ không là mái mất mạng . Nếu mái mà đuổi trống thì xem như 80 % thành công. Do đó con mái khi thả bạn phải chăm cho nó căng lửa nhất .
Khi chúng chung sống hòa bình thì mọi việc đã như ý , lúc đó bạn tăng cường sâu nhiều để con trống căng lửa ...và việc gì đến sẽ đến.Bạn ra chợ mua bó chổi lông cỏ về chà sạch cắt bớt phần đầu cứng đi 1 ít và phần ngọn nữa ,rồi cột thành 1 bó treo trong AVR theo dõi và để ý chim mái rút rác lót ổ tức là chúng đã tâm sự với nhau rồi hihihi.
Tại sao bạn lót tổ là trái với qui luật và sẽ không bao giờ thành công ? vì khi chi mái làm tổ và xoáy ổ cơ thể chúng tiết ra chất dịch ..chất này sẽ làm cho kiến và các côn trùng nhỏ không thể thâm nhập vào ổ . Thường theo kinh nghiệm khi chim đẻ lứa trứng đầu tiên khi ấp chim nở ra rất yếu và sau này chơi sẽ không được nên kiên quyết bỏ số trứng so đi . Điều này rất tiếc nhưng bạn an tâm trong vòng 10 ngày sau chim sẽ đẻ lứa khác liền . Lứa trứng sau chim đã được nuôi với chế độ tốt hơn nên chắc chắn trứng to khỏe chim con nở ra rất mạnh và sau này lớn chơi rất ok.
Còn rất nhiều vấn đề dinh dưỡng cho chim sanh sản , bạn tham khảo thêm các bài viết ở box nhé.
Thân
DTH

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn anh DTH đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu của mình giúp e. E sẽ cố gắng bổ sung và sửa chữa những khuyết điểm còn thiếu ngay.
Nhìn các anh làm thành công thấy thích quá,nhưng khi mình làm thì chua đâu vào đâu nên có đôi chút thất vọng.
E vẫn sẽ tìm hiểu và học hỏi các anh thật nhiều.Một lần nữa em xin cám ơn các anh đã quan tâm giúp đỡ em.

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con mái của bạn đẹp quá,đuôi dài nữa,con trống cũng ok,cặp này ok đó bạn.Mình năm ngoài cũng ghép 1 cặp,nhưng bị thất bại vào phút cuối,năm nay chưa biết có điều kiện để ghép nữa ko.Con trống đuôi dài bao nhiu vậy bạn?

To DTH: Bạn tìm đâu ra con mái đuôi 18 hay vậy? có thật ko? cho mọi người chiêm ngưỡng cặp chim của bạn định ép đẻ được ko?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom