Guest viewing is limited

namcute

Thành viên mới
SVC$
0
chào cả nhà trong diễn đàn SVC việt nam, em là một người rất thích tiếng hót của chim họa mi em đã đọc rất nhiều tiêu chí mổ tả để chọn 1 chú chim họa mi hót hay đánh giỏi , thế nhưng e thấy mỗi một diễn đàn dạy 1 cách chon tướng chim 1 kiểu, e là người mới chơi chim nên mong anh em trong diễn đàn có thể chỉ giúp e cách xem tướng 1 chú chim họa my hót hay được ko( e chỉ thích nuôi chim my hót ....vì e rất thích giọng hót của chim họa my)

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
Kinh nghiệm của mình thì mình nghĩ bạn xem xét hết lại. Vì mỗi bài có 1 chút thông tin còn sau đó là ra thực tế. Con chim cũng muôn hình, muôn vẻ lắm bạn ah. Rất nhiều người tự nhiên đi chọn chim. là con chim đã qua hàng chục lượt chọn rồi, ko ai lấy. Cuối cùng lại là con chim cực hay. Nên ko có gì là ko thể đâu bạn ah :D

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
ngoài cái lý thuyết ra thì còn chút thực tế,chút may mắn duyên số giữa bạn với con chim nữa bạn àh.
còn nhìn chim mà đoán được cái tướng của nó thì chính xác hơn thì thường là các ông thầy xem tướng số ý.hihi.:a21:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Bạn tham khảo ở đây nhé:
http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/nuoi-hoa-mi-hot/12923-kinh-nghiem-chon-hoa-mi-hot.html

Nhưng cái gì thì cái,tất cả chỉ là lí thuyêt thôi,bạn nên tham khảo thực tế,việc chọn đc chú mi ưng ý cũng tương đối khó nhất là đối với những người mới chơi.Nếu khôg chắc chắn lắm thì cũng không nên mua ngay,điều bắt buộc khi lựa chọn và mua chim nói chung là phải nghe nó hót.
tiêu chí của mình khi mua mi hót là: chân vàng,móng mèo(tránh cho chim sau này nhảy nhót mà hay bị gãy móng),mỏ vàng và mỏng,mình trắm,lông mịn và ốp,khi nhảy thì khôn không phi mặt vào nan lông,đuôi không thò ra ngoài,đầu xà..... Nói chung là tả ra thì hiều lắm,muốn mua đc chú mi hót hay thì phải dựa vào khinh nghiệm thực tế bản thân,nếu chưa có thì nên nhờ người chơi rồi chọn hộ là tốt nhất.Mà khi mua thì việc bắt buộc không thể thiếu là nghe nó hót luôn tại nơi dao dịch(để xem xem nó hót giọng có bị cộc không,có khàn khê không...các cửa hàng thì chỉ bảo hành về mi đực thôi,chứ ít ai bảo hành giọng chim lắm),chứ không sau này khó ăn nói và đổi đi đổi lại cũng bất tiện lắm.thân!

anmanhthang

Thành viên mới
SVC$
0
Mình là hội viên mới xin bàn luận chút ít về họa mi hay hót và hót hay. Ngoài tiêu chuẩn của họa mi thì nên có nhưng đặc điểm sau để chọn họa mi hót , chon chim mình củ đậu, đầu xà, mỏ mỏng,khi chim ngậm mỏ có khe hở thì càng hay hót, lỗ mũi to, họa dài thì giọng hót cũng dai. chúc chọn được chim như ý!

concago

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Một chí mi hót thì mẫu khó lắm bạn ơi, mình có chút góp ý nhỏ thôi:
-Giọng hót lớn, vang, trong trẻo và nhiều tiết tấu,...
-Mi phải là Mi dữ, có mùa càng tốt thì chim hót ổn định hơn.
- Giống chim có dáng dài, chân cao và rộng, lông vàng sáng ít vân, chân trắng mỏ ngà là ok.
-Khi hót phải có bộ múa lân, đứng hót thẳng hình giọt nước, đuôi xòe rộng.,...

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0
đọc lí thuyết xong rồi ra chỗ mua chim thực hành nếu thấy con mi nào giống trong lí thuyết khoang60% là lụm về nhà nuôi trong quá trình nuôi kiểm chứng xem mi mình nuôi có đặc điểm như trong lí thuyết mình chọn không từ từ 5-10 năm :a01: gì đó bạn sẽ thành chuyên gia lựa mi thôi mà .chúc bạn thành công

AT125555

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a01::a01::a01::a01: các bác cứ nói vậy thì bó tay, theo em cứ con nào đắt là hay ok?

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tóm tắt, nhìn chung một con họa mi xuất sắc phải đạt những tiêu chuẩn sau:

Mỏ vót dài hơi cong
"Mày" như sợi chỉ suốt dài đối xứng
Hai mắt và mỏ tỏe nhau cùng trên một đường
Chóp của cọng lông khít sát mà mỏng (nhuyễn)
Đường sọc của lông phải xuôi
Tròng mắt sâu mà sáng
Khổ đầu lớn hình dài
Mỏ dài, chân cao, tiếng hót lanh lảnh
Trong lồng, từ cầu (bắc lưng chừng lồng) chim nhảy phóng lên và xuống, dáng vóc luôn giữ thẳng (bụng không được áp sát đáy lồng), thân không bị chạm vào cầu :a34:

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0
Hình như em thấy mấy bác bỏ qua chi tiết về mỏ của Họa mi hót rồi
Theo mình, cách duy nhất để phân biệt họa mi hót và họa mi đá chỉ là mỏ thôi
Chú họa mi hót hay và siêng hót thì thường mỏ ngắn thon, và không bi sứt mỏ do cắn phá lồng, khoen mắt dài và ngang tầm với mắt
Chú họa mi thich đánh nhau và đánh nhau cực kỳ giỏi thì mỏ to, dày, dài hơn bình thường. khoen mắt dài và cao ngoắc lên. Nếu bạn muốn chọn 1 chú họa mi đá mà có đầy đủ các yếu tố trên thì xin chúc mừng bạn đã sở hữu 1 võ sĩ xuất sắc.
Còn 1 chú mi đang ở trong lồng bổi nếu bạn kiếm cách để chú ta mở miệng ra mà nghe được tiếng hót của nó để mà chọn thi sẽ không bao giờ xảy ra được đâu bạn à

Chỉnh sửa lần cuối:

toancanfly

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tóm tắt, nhìn chung một con họa mi xuất sắc phải đạt những tiêu chuẩn sau:

Mỏ vót dài hơi cong
"Mày" như sợi chỉ suốt dài đối xứng
Hai mắt và mỏ tỏe nhau cùng trên một đường
Chóp của cọng lông khít sát mà mỏng (nhuyễn)
Đường sọc của lông phải xuôi
Tròng mắt sâu mà sáng
Khổ đầu lớn hình dài
Mỏ dài, chân cao, tiếng hót lanh lảnh
Trong lồng, từ cầu (bắc lưng chừng lồng) chim nhảy phóng lên và xuống, dáng vóc luôn giữ thẳng (bụng không được áp sát đáy lồng), thân không bị chạm vào cầu :a34:

Bạn dontquit Tóm tắt rất là ngắn gọn nhưng khá đầy đủ , Ngoài tóm tắc của bạn dontquit theo kinh nghiệm bản thân mình nếu chọn chim mỏ mỏng ngắn thì chim rất dễ chơi mau dạn người siêng miệng nhưng giọng hót luyến lái, đảo giọng , nhiều giọng học giọng nhanh không bằng những con mỏ dài cong ( đặc điểm của những con mi này là mỏ rất dể đóng chấu nếu không chăm sóc ko kỷ ) . Nếu bạn mới chơi hót thì nên chọn những em mi tiêu ( càng nhỏ con càng tốt ) Nên chọn chim hình dán hài hòa. Sau này khi đả có kinh nghiệm thuần chim thì bạn sẻ tự biết và nhận ra em mi nào có triển vọng cao hơn những em khác. Thân!

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
Hình như em thấy mấy bác bỏ qua chi tiết về mỏ của Họa mi hót rồi
Theo mình, cách duy nhất để phân biệt họa mi hót và họa mi đá chỉ là mỏ thôi
Chú họa mi hót hay và siêng hót thì thường mỏ ngắn thon, và không bi sứt mỏ do cắn phá lồng, khoen mắt dài và ngang tầm với mắt
Chú họa mi thich đánh nhau và đánh nhau cực kỳ giỏi thì mỏ to, dày, dài hơn bình thường. khoen mắt dài và cao ngoắc lên. Nếu bạn muốn chọn 1 chú họa mi đá mà có đầy đủ các yếu tố trên thì xin chúc mừng bạn đã sở hữu 1 võ sĩ xuất sắc.
Còn 1 chú mi đang ở trong lồng bổi nếu bạn kiếm cách để chú ta mở miệng ra mà nghe được tiếng hót của nó để mà chọn thi sẽ không bao giờ xảy ra được đâu bạn à

"Còn 1 chú mi đang ở trong lồng bổi nếu bạn kiếm cách để chú ta mở miệng ra mà nghe được tiếng hót của nó để mà chọn thi sẽ không bao giờ xảy ra được đâu bạn à"
hồi sáng ra tiệm thấy con mi bổi trong lồng bổi hót đc khoảng 3. 4 tiêng mà giá bán 300k. chân móng đầy đủ. mình chưa chơi và ko biết chơi mi nhưng cũng đang tính nuôi vì yêu giọng hót của nó nhưng chọn đc con mi hót khó quá nhất là đối với người mới chơi. mình chỉ nhìn đc con này có họa kéo dài lắm (so với mấy con khác) vì chẳng biết gì về mi nên chỉ nhìn đc cái đó là rpx nhất.híc

ngonhaidang222

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ra cửa hàng bạn chọn con nào hót nhiều và nhiều giọng, đắt chút nhưng không phải đóng học phí. Vô chiêu thắng hữu chiêu bạn ạ, nhìn tướng mạo không đoán hay hay dở được.

thanghq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn nói đúng đó. mình đọc nhiều bài về cách chọn mi hót hay nhưng khi áp dụng vào thực tế thì quá khó. con được cái này, mất cái khác, chằng con nào đạt được 30% theo sách vở cả. do đó, sau này mình đi mua mi, cứ lựa con k tật lỗi, to con, bật file mi mái xùy lên, em nào nhanh miệng, giọng to là hốt thôi.

dieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái này thì còn phải phụ thuộc vào túi tiền của bạn .muốn có chim hay chơi ngay thì phải đầu tư lớn còn không thì bạn phải bỏ công chăm sóc,vậy bạn nên có tiêu chí rõ ràng trước khi mua chim.theo mình bạn nên mua chim của những người chơi chứ chưa vội mua của thợ hay con buôn vì mới chơi kinh nghiệm chưa có.khi có chim rồi bạn vừa nuôi vừa học hỏi ,đúc rút kinh nghiệm là bạn có thể tự chọn được con chim như mong muốn thôi.cho nên bạn hãy kiên trì không nóng vội,bởi chơi chim là để dưỡng trí cơ mà.đây là cách rèn luyện tinh thần rất tốt đấy.chúc bạn sớm thành công!

suoimohg

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lính mới như em thì cách tốt nhất là tìm cách nhờ các bác có kinh nghiệm chọn giúp!
Đọc lý thuyết mãi ù hết cả đầu, ra đến chỗ mua lại quên sạch!

Mi_hanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu bạn nhiều Tiền thì ko cần chọn nữa đâu...chỉ cần bỏ Tiền ra mua thôi.

huy123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tiêu chí chọn Họa mi là dựa vào tướng của chim,trong đó có 3 tướng chính là:
+Ngũ trường:đầu,mình,chân,đuôi,mỏ phải dài.
+Ngũ đoản:đầu,mình,thân,đuôi,mỏ phải ngắn.
+Mình củ đậu đuôi lá vả:chim mình tròn ,tuy ngắn dài nhưng lại nở nang,đuôi lá vả là đuôi to bản dầy.
_Ngoài ra còn dựa vào nhìn mắt chim xem chim dữ hay ko:giới chơi chim thường ưa mắt chim có màu xanh,màu đỏ,mắt méo thể hiện sự dữ dằn.
_Đầu chim dài =mỏ.
Đây là tiêu chi chọn chim của tôi nếu có gì sai sót mong anh em bỏ qua cho.

saola

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi tí: mùa họa mi bổi bắt đầu từ tháng mấy? Tháng mà các cửa hàng bán nhiều chim HM bổi nhất đấy, vì lúc ấy giá rẻ và nhiều chim để chọn lựa.
Chả là em có 1 chú mi thuộc rồi, đang học hỏi kinh nghiệm các cao thủ để thuần 1 em bổi xem thế nào.
Các bác trả lời giúp em nhé. Tks

Chichchoe_Nhatrang

Thành viên mới
SVC$
0
Chào bạn, concago. Mình có một con như bạn tả, hình dáng chim rất mảnh dẻ, mỏ dài mình dài, đuôi dài, chân dài, lông mỏng lắm, hôm ra ngoài hội, thấy ông chủ treo em ý ra rồi quay lưng đi tuốt, mình thấy em ý xòe đuôi rung cánh đứng canh cửa lồng( bổi 02 tháng) nên bắt luôn. Giờ em ý mở lồng là xòe đuôi rung cánh khi hót cái đầu gục gặc qua lại thì có phải là bộ múa lân mà bạn nói không. Mình em ý nhỏ nên khi kè lồng thì người ta chê nhiều lắm. Giờ cho mình hỏi là em ý có nên cho đá hay hót?:a36: Cảm ơn trước nha

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom