Guest viewing is limited

CM_nui_pk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: làm sao để chim bị bể nhanh lên lửa lại :(

tình hình là em có 1 chú mồi mới nuôi được 2 mùa ... tết xong thấy trời nắng xách chú em đi bẫy ... vừa lên chỗ đánh bẫy thì gặp ngay 1 em kéo giọng dài và rất hay , loay hoay xách em chim mồi treo lên , đấu đá nhau tầm khoảng 2 tiếng . Tự nhiêm chú chim em mất lửa . Con chim trời vào hù nó chạy quanh lồng luôn .. thế là về nhà không hót hít gì nữa , cứ xù 1 cục , thấy chim khác là nó cứ kè 1 tí rồi xù ... Các bác có kinh nghiệm chỉ em với :((
ps : thanks các bác

Tình hình như vậy thì chym mồi yêu quý của bạn nguy mất rồi.Chú mồi chưa đủ võ oánh trận này và đã bị bật lại đó bạn.Có thể đã bể rồi.Hồi lại đc hay ko thì còn tùy nhé.
Thứ nhất :bạn đã làm gì khi con mồi bị như vậy? Chạy ra thu binh liền hay cố đấm ăn đánh.:a24:.Nếu cố thì tiu lun.Hix
Thứ 2: khi về nhà biểu hện của em nó thế nào.Còn tí sinh khí hơi lửa nào ko.Và bạn cũng làm gì?Trường hợp này thì phải trùm cách ly nó.San qua lồng nuôi của nó,treo vào nơi quen thuộc,trùm kỹ.Ko đấu đá.(nhất là với chym lạ,chym hay).Thời gian theo dõi cũng phải vài tuần.
Cho e nó ăn no ngủ kỹ,tắm táp,phơi nắng 1 mình.Và lại theo dõi tiếp,theo dõi việc hót,đi chuyện,phản xạ khi nghe chym khác hót thế nào. có khả quan hơn ko.Rùi tính típ.hì

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho mình hỏi 1 chút. tình hình là mình có 1 chim mồi lúc mới nuôi cũng máu me đi dợt, chỗ dợt là nhà thằng bạn với nhà ông cậu, tại 2 chỗ đó nuôi nhiều chim lắm. khi dợt chim đi vẫn đấu tốt 1 mình nó đấu với mấy con luôn nhưng mà kì lạ 1 điểm là, sau mấy lần thì khi mang chim đến chỗ đó nó đấu 1 tí là rỉa lông chả hót nữa , cứ nghĩ nó bị bể nhưng cũng mấy con chim đó nhưng mang ra cho khác không phải chổ cũ nó từng đấu thì nó vẫn chơi tốt, có khi nào con chim mình nó sợ chỗ dợt k. tại 1 chỗ là nhà bán xăng còn 1 chỗ bán thuốc sâu phân bón. hồi trước đi bẫy chim. chim về cả đàn, lúc đó bắt cặp rồi. con chim mình hôm nó bị đá tè le, nhảy tùm lum. tưởng bể rồi, tại cả 4 con vây quanh, hết con này đến con kia đá, hôm sau ra bẫy lại nó vẫn chơi tốt sau 2 tiếng bẫy được 1 con. vậy thì hiện tượng lúc bị hội đồng nó nhảy loạn trong lồng nhưng hôm sau vẫn bẫy binh thường vẫn đấu hót dù có nhiều chim. không biết bị bể chưa. vậy ạ

ancaraven

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cho mình hỏi về chào mào bể

Chim Chào Mào của bạn mấy mùa rồi ạh.
AN, thân chào bạn!!!

baonhist

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào bị bể. Help me.

Chào cả nhà. Mình có 1 con CM má đỏ nuôi được 6 tháng. Sau đó cho di dãi ở trường chim. thời gian đầu ko biết gì nên cứ cho vào giàn 1, kê sát cả những con già, mất tầm khoảng vài lần như vậy, nhưng treo giàn vẫn ko chơi, chỉ búng cánh thôi.. con CM đó bây giờ mình k dám đi dãi nữa 1 phần vì nó k chơi giàn, 1 phần mình sợ hỏng. ở nhà hót bình thường nhưng ít đi. nghe tiếng chim lạ ngoài trời là hót to và nhảy xuc xạo trong lồng. khi ốp 1 con chim khác thì vẫn thái độ và nhảy vanh lồng. vậy mọi người cho mình hỏi con CM của mình có phải bị bể không. mình nuôi đến giờ được tầm 9 tháng rồi. Tương lai nó có chơi giàn không vây, mình cho ăn cám làm tương đối đủ chất. ^^

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Chào mào bị bể. Help me.

Chào bạn,

Chim dưới 1 năm lồng hoặc vừa thay lông một mùa xong... thường lực chơi có vài con chơi khá tốt nhưng không hoàn toàn vững được.

Vì vậy phải tầm 15 tháng đổi lên.

Thường dưới 2 mùa họ cũng đã cho đi chơi có vài em thì vào thẳng cuộc chơi có vài em phải ở viền ngoài....

Bạn bảo kê lồng nó chơi ra sao? Có đá và làm nước gừ gà gì lại con chim khác không?
Tạm thời cứ chở đi chơi nhưng không kê cho đá với con nào cứ cách xa chim khác không cho thấy càng tốt.
Cho quen dần nước đi dượt từ từ hay kê chơi lại. Nếu chơi thấy tốt thì ok... nhưng chỉ kê tí thôi... dần dần mới gia tăng thời gian kê đấu.

thân mến,

Bạch Đề

baonhist

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào bị bể. Help me.

Chào bạn,

Chim dưới 1 năm lồng hoặc vừa thay lông một mùa xong... thường lực chơi có vài con chơi khá tốt nhưng không hoàn toàn vững được.

Vì vậy phải tầm 15 tháng đổi lên.

Thường dưới 2 mùa họ cũng đã cho đi chơi có vài em thì vào thẳng cuộc chơi có vài em phải ở viền ngoài....

Bạn bảo kê lồng nó chơi ra sao? Có đá và làm nước gừ gà gì lại con chim khác không?
Tạm thời cứ chở đi chơi nhưng không kê cho đá với con nào cứ cách xa chim khác không cho thấy càng tốt.
Cho quen dần nước đi dượt từ từ hay kê chơi lại. Nếu chơi thấy tốt thì ok... nhưng chỉ kê tí thôi... dần dần mới gia tăng thời gian kê đấu.

thân mến,

Bạch Đề
Chào anh. khi em kê lồng thì kê ở giàn trong. nghĩa là giàn của chim già. chim của em nó chỉ thái độ 1 chút là búng cánh thôi, ko dám nhảy vanh lồng. nhưng nó không hót anh ah. nhưng ở nhà mà gặp con chim ngoài trời là nó xục xạo hết cả lên. vậy con chim của em đã bị bể chưa hả anh.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom