Guest viewing is limited

pjduc_tk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho mình hỏi về chào mào bể

mình có em Chào Mào khi mình xách lồng xuống thì chim bay và kêu ché ché như vậy có phải là bị bể không. vì mình không biết gì nên bữa trước mình để kè với chim mồi:a43:. tiện đây cho mình hỏi luôn khi mình đu bẫy chim có bầy được chim mái không nhỉ hay chỉ bẫy được chim trống thôi.:a24:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: cho mình hỏi về chào mào bể

chim mà kêu ché ché là chim đang căng và sung chứ bị bể gì bạn?

chim bị bể là chim khi nghe chim khác thì rút hình, sợ sệt, cụp mào.nhày loạn xạ trong lồng.

khi đi bẩy thì thường là bẩy chim trống, vì chim mồi của mình tranh giành lảnh thổ nên nó nhảy vô đá chim mồi, chứ chim mái thường đứng ngoài cuộc, ít khi nào nhảy lụp. trừ khi chim má trắng thấy trái cây thì nhảy vô ăn nên có khi cũng dính chim mái.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

mình có em chào mào khi mình xách lồng xuống thì chim bay và kêu ché ché như vậy có phải là bị bể không. vì mình không biết gì nên bữa trước mình để kè với chim mồi:a43:. tiện đây cho mình hỏi luôn khi mình đu bẫy chim có bầy được chim mái không nhỉ hay chỉ bẫy được chim trống thôi.:a24:
Theo mình thì chim bạn bị hoảng, chứ chẳng phải sung gì mà ché ché. Đây là xách lồng chứ k phải kê lồng đấu đâu mà ché-chéc. Còn việc bạn kê đấu với mồi thì còn xét tới chim bạn là chim thế nào, khi đấy chịu đấu chưa, kê trong thời gian bao lâu và chim mồi của bạn là nuôi chung với em nhà với em này luôn hay sao nữa....
Còn việc đi bẫy có trường hợp chim mái vẫn nhảy lụp chứ k phải là chỉ có chim má trắng mới nhảy đâu, vì tùy trường hợp và mùa lúc chim đang sung hay đang trong thời gian k có lửa. Nhưng thường khả năng bẫy đc trống nhiều hơn, mái thì có nhưng ít.

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
a e nào cho mình ý kiến khi nhìn chú Chào Mào có biểu hiện nào là bị bể chú chào mào của mình đi vợt thì đứng im ru ko biết là có bể ko nữa nhưng mình đã đem ra hơn cả chục lần rồi mà cũng ko kêu

thanhnganbmt

Thành viên mới
SVC$
0
chào bạn,mình cũng là 1 fans của chim Chào Mào nhưng kinh nghiệm thì chưa có nhiều mình cũng chỉ mong được học hỏi và có ghóp ý cho câu hỏi của bạn như sau : theo mình biết thì con chim bể là khi mình đem ra đấu con chim mình nó nhảy loạn xạ bình thường mình xách lồng nó không nhảy nhưng gặp chim khác thì nó nhảy kiểu như hoảng sợ.còn con chim mà bạn nói đem ra đấu nhiều lần mà không hót thì cũng chưa chắc đã bể cũng có khả năng là nó chưa căng(chưa sung) chim nên mới như thế.mình chỉ có ghóp ý vậy thôi nếu có gì sai sót mong các huynh,đệ,tỷ,muội chỉ giáo thêm

vip_ha_thanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
hix như theo sự suy đoán chủ quan của mình là chim bạn bị bể hoặc là chim của bạn bị tụt lửa quá nặng rùi.bạn xem lại chế độ ăn uống của em nó xem sao

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng ko rõ lắm nhưng hôm bữa em đem ra kề con kia nó đứng một hồi sau đó con kia đá con em một phát con em kêu ét một cái em liền rút ra liền liệu vậy có bị bể ko

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho biết về dấu hiệu chào mào bị bể

a e cho mình hỏi con Chào Mào khi bị đấu mà bị bể nó ra sao gặp con nào cũng ko kêu hay có hiện tượng nuôi hoài ko căng lửa , gặp ai cũng bay loạn xạ hay sao ạ

cutitamda

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cho biết về dấu hiệu chào mào bị bể

Chào Mào bể có dấu hiệu khi đấu thì mào cụp xuống đứng im ru hoặc thấy đối thủ đòi đánh thì nó bay loạn xạ:a02:

Chào Mào Chư Sê

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Dấu hiệu chim bể ta có thể quan sát thấy qua sơ như nghe chim lạ nó nhảy khá nhiều trong lồng. Hót thì chỉ đi giọng ngắn, đứng cầu thì ngoái ngoái đầu, nhảy cà ngước cà ngước, như dấu hiệu lộn mèo mà không phải.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Hôm nay rảnh time vô bàn luận với anh em một chút về vấn đề này !

Định nghĩa Bể chim thì chỉ có một , tức là Chú chim xuống thảm hại và chơi không được nữa !
Tuy nhiên Bể lại có ở nhiều khía cạnh , nhiều mặt để có thể xác định 1 chú Chào Mào bị bể :

Trước hết là Bể Trường : Vấn đề này có thể xảy ra với chủ chim dục tốc bất đạt khi mang chú Chào Mào mộc dở của mình vội vã đi trường . Chú ta ở nhà có hoặc còn lửa rừng được 4-5 tháng đấu và hót rất tốt. Ấy vậy chủ chim máu mê vội vã mang tới Trường chim , không treo, dợt đúng cách mà vô đấu giữa giàn . Chim Trường đa phần già mùa , căng lửa đấu ché ầm ĩ ! người qua lại , treo , hạ , đảo lồng thì nhiều ! Ấy thì Chú ta bị choáng ngợm ríu lưỡi , xù lông ! Cậu chủ không tinh ý cứ để dợt vậy ! Lâu dần gây hoảng , những chú yếu tâm lý dãn đến bị bể . Về nhà , đấu một vẫn chơi , vẫn đấu . Ấy nhưng ló mặt ra Trường là hoảng , là sợ , xù lông ngậm mỏ thậm chí tông lồng .

Tiếp đến là bể Người : Một chú chim nhát , chủ chim ra sức thuần , ra sức chơi cùng chú ! bắt tay ép qua lồng tắm , ấy cái Lông xấu bắt ra để nhổ cho nó đẹp hơn . Với khoảng thời gian và cách ép phong trần đủ dài khiến chú chim hoảng sợ . Thấy người cầm lồng là nhẩy kêu chí chóe , mặc dầu treo lên một lúc tĩnh lại chơi . tuy nhiên khong thể chơi hết mức bởi cứ nhác bóng người đến gần là sợ , là hoảng .

Tiếp đến bể xe : Chú chim vẫn nhát , được chủ kẹp Lồng trên xe mang đi chơi dợt ! hoảng sợ nhẩy rúc . Sất mặt đâu đớn . Hoảng quá nhiều lần thành ra bể xe ! Cứ lên xe rồ máy bấm còi là sợ , là hoảng , là rúc , là nhẩy..v..vv Ở nhà thì chơi tốt , mang đi xe đến Trường thì chơi không còn lực nữa.

Bể Chim : lúc còn trẻ , công lực còn yếu gặp phải cao thủ hùa dọa thành ra khiếp vía thành ra bể chim . Có chú Bể toàn diện là cứ thấy chim đồng loại là hoảng , là xù , ngậm mỏ . Có Chú bể đơn , tức chim đá hoặc kè lồng 1 định thủ bị khiếp đảm thành ra cứ gặp chú chim ấy mới xù , mới chạy . Cũng có chú ngoài trời hoặc lúc nào đó bị đấu đá bể thành ra ám ảnh cái giọng . giờ nghe tháy cái giọng nào giống giống lại cụp mào , xù lông .

Vì vậy khi nhận định một chú chim bị bể cũng rất phong phú nên các Bạn mới chơi chú ý ! vài lời trao đổi

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vậy là con chim e bể thiệt rùi huhu:a09::a09::a09:

Phoenix

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chim mà kêu ché ché là chim đang căng và sung chứ bị bể gì bạn?

chim bị bể là chim khi nghe chim khác thì rút hình, sợ sệt, cụp mào.nhày loạn xạ trong lồng.

khi đi bẩy thì thường là bẩy chim trống, vì chim mồi của mình tranh giành lảnh thổ nên nó nhảy vô đá chim mồi, chứ chim mái thường đứng ngoài cuộc, ít khi nào nhảy lụp. trừ khi chim má trắng thấy trái cây thì nhảy vô ăn nên có khi cũng dính chim mái.

Nếu con của mình vừa bắt hôm qua mình cho em nó vào lồng tắm theo cách ép dạn mỗi khi mình cầm lồng là em nó nhảy loạn xạ và kêu ché ché trong họng vậy là sao bạn.

HồngMy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu mà chim nó bị bể người thì bây giờ khắc phục như nào? A e chỉ cách cái. Hôm em về nhà thấy 1 con chuột đang ở trên nóc lồng cắn nan lồng , em phi cái dép...Con chuột rới vào trong lồng. E vội mở của lồng bắt chim ra, may mà chim nó không sao, nhưng từ hôm đây là con chim nhà em cứ thấy người đi qua là nhẩy loạn lên, nhưng nếu người ngôi 1 chỗ thì nó lại bình thường. giờ làm ntn để nó không nhảy lông nữa:a45:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Như vậy chưa hẳn chú chim của bạn đã bị bể ! Nó chỉ là Hoảng sợ thành ra nhát lại thôi ! Tạm thời trùm áo lồng bớt lại . Bồi bổ dinh dưởng và thật nhẹ nhàng với em nó ! dần dà một thời gian sau sẽ thuần lại bình thường .

HồngMy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thanks a đại linh, nhưng mà nếu mà com chim nó bị bể thật thì làm như thía nào để trị. Hay là lại phải phóng sinh hả a? A đại linh biết cách trị bênh post lên cho a e tham khảo cái a:a15:

cungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hôm thứ 7 vừa rồi mình cũng xách 2 con Chào Mào của mình (1 thuộc và 1 bổi 3 tuần) ra nhà ông anh dợt, con thuộc thì treo gần 2 con cm của ông anh, con bổi treo xa khoảng 5m. Con thuộc mình đấu được khoảng 20 phút thì đứng rỉa lông, không đấu nữa, con bổi vẫn hót bình thường. Thấy vậy mình trùm áo lồng và xách về. Về nhà treo lên lại réo ầm ầm. Không biết như vậy có làm sao không các bác?

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

TO :HongMy
Nếu Con chim bể thật thì như mình nói nó sẽ bị bể một khía cạnh nào đó ! Nếu là chú chim có Giọng tốtcó mùa thì nên khắc phục nhược điểm bể của nó bằng những khía cạnh chưa bể. Như chú chim của Bạn cảm thấy nó nhát người khi di chuyển và gần Lồng thì khi đi dợt Bạn nên tìm vị trí cao , khuất người di chuyển để chim có thể chơi. Nếu ngay cả như vậy một thời gian mà không khắc phục được thì để chim chơi nhà và ra rừng dợt bẫy , nghe giọng cũng thú vị .

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Hôm thứ 7 vừa rồi mình cũng xách 2 con chào mào của mình (1 thuộc và 1 bổi 3 tuần) ra nhà ông anh dợt, con thuộc thì treo gần 2 con cm của ông anh, con bổi treo xa khoảng 5m. Con thuộc mình đấu được khoảng 20 phút thì đứng rỉa lông, không đấu nữa, con bổi vẫn hót bình thường. Thấy vậy mình trùm áo lồng và xách về. Về nhà treo lên lại réo ầm ầm. Không biết như vậy có làm sao không các bác?

Có thể nói chú chim Thuộc của Bạn chưa có lửa , ít dợt dãi chinh chiến nên chơi chưa ổn định và chưa có độ bền . Chim chơi một thời điểm sẽ trùng xuống , gặp chim ngang tầm hoặc hơn thì chỉ giữ độ chơi được một thời gian thì trùng , rỉa, xù lông , đi ăn..vvv. Nhưng khi về nhà ( quen cội ) + lửa thêm khi dợt về thông thường khiến các chú chim chơi căng thêm . Chính vì vậy mà các Fan chăm chỉ đi dợt và những Chú chim dợt dãi thường xuyên căng lửa , chơi nhiều là vậy .

Chim bổi gặp phải chim lửa trời vẫn giữ sẽ vẫn chơi khá tốt từ xa , nhưng khi sáp lồng với chim có mùa, có lửa thì cũng chỉ một thời gian ngắn mà thôi.

Những vấn đề trên hết sức bình thường nên Bạn an tâm và chịu khó dợt dãi thêm . Chú bổi có lửa tuy nhiên Bạn đừng lạm dụng để chim đấu dợt . được 1-2 tháng chim sẽ xuống nếu không cẩn thận sẽ ko tốt cho Bổi về sau

Kuem

Thành viên mới
SVC$
0
làm sao để chim bị bể nhanh lên lửa lại :(

tình hình là em có 1 chú mồi mới nuôi được 2 mùa ... tết xong thấy trời nắng xách chú em đi bẫy ... vừa lên chỗ đánh bẫy thì gặp ngay 1 em kéo giọng dài và rất hay , loay hoay xách em chim mồi treo lên , đấu đá nhau tầm khoảng 2 tiếng . Tự nhiêm chú chim em mất lửa . Con chim trời vào hù nó chạy quanh lồng luôn .. thế là về nhà không hót hít gì nữa , cứ xù 1 cục , thấy chim khác là nó cứ kè 1 tí rồi xù ... Các bác có kinh nghiệm chỉ em với :((
ps : thanks các bác

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom