Guest viewing is limited

pham hoang son

Thành viên mới
SVC$
0
Chào Mào nơi đâu cũng có con hay con dở các bác à. nhưng phải công nhận trung man hay sông kôn, và sơn trà có nhiều chim hay. theo mình thì thế:a03:

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
... Như ở Đà Lạt mà đem Trung Mang lên thì nó trở thành bất đồng ngôn ngữ, mở miệng ra cũng khó nữa chứ đấu ét. Bảo Trung Mang hay khi ở Đà Lạt thì chắc không bao giờ có, ...

Thân, Duy

Điều này cũng không hẳn đâu Duy.
AE chơi CM ở ĐL hiện đã có xu hướng tích cực hơn - CM giọng hay, dáng đẹp là chơi. Đây là hướng mở, thoáng, dễ chơi, dễ thở hơn.
Tất nhiên vẫn còn nhiều người chỉ chọn chơi chim vùng - tuy nhiên xu hướng cách tân đang ngày càng mạnh lên. Tình trạng này cũng giống như hội mấy AE chơi Bonsai, có hai trường phái rõ rệt: 1 bên quyết giữ nghiêm ngặt các quy tắc của nghề bonsai, ra cây nào là chuẩn mực cây đó - lấy chuẩn mực làm thước đo giá trị; 1 bên thì thoáng hơn, tạo thế không theo chuẩn mực nào cả, miễn đẹp và không phạm kỵ là làm, coi trọng thẩm mỹ hơn quy tắc.
Ở ĐL hiện nay đã có một số anh chơi CM kỳ cựu, khi nghe một giọng chim lạ vẫn nói: "chim sổ hay quá, nhưng không phải chim ĐL".
Tuy nhiên, xu hướng thì có tích cực, mở thoáng hơn trước, nhưng tiêu chuẩn giọng chim hay ở ĐL hiện nay cũng còn phức tạp lắm. Mà chắc nhờ vậy nên trong TP. ĐL và ở nhiều vùng ngoại ô, chim CM còn rất nhiều, ít ai để mắt quan tâm đến chúng.
Kể cũng may cho lũ chim ở những vùng không "bị" chọn chơi. Nếu bị đưa vào tầm ngắm, chúng chỉ có mà ... rũ tù :a33:

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
AE chơi CM ở ĐL hiện đã có xu hướng tích cực hơn - CM giọng hay, dáng đẹp là chơi. Đây là hướng mở, thoáng, dễ chơi, dễ thở hơn.
Tất nhiên vẫn còn nhiều người chỉ chọn chơi chim vùng - tuy nhiên xu hướng cách tân đang ngày càng mạnh lên. Tình trạng này cũng giống như hội mấy AE chơi Bonsai, có hai trường phái rõ rệt: 1 bên quyết giữ nghiêm ngặt các quy tắc của nghề bonsai, ra cây nào là chuẩn mực cây đó - lấy chuẩn mực làm thước đo giá trị; 1 bên thì thoáng hơn, tạo thế không theo chuẩn mực nào cả, miễn đẹp và không phạm kỵ là làm, coi trọng thẩm mỹ hơn quy tắc.
Ở ĐL hiện nay đã có một số anh chơi CM kỳ cựu, khi nghe một giọng chim lạ vẫn nói: "chim sổ hay quá, nhưng không phải chim ĐL".
Tuy nhiên, xu hướng thì có tích cực, mở thoáng hơn trước, nhưng tiêu chuẩn giọng chim hay ở ĐL hiện nay cũng còn phức tạp lắm. Mà chắc nhờ vậy nên trong TP. ĐL và ở nhiều vùng ngoại ô, chim CM còn rất nhiều, ít ai để mắt quan tâm đến chúng.
Kể cũng may cho lũ chim ở những vùng không "bị" chọn chơi. Nếu bị đưa vào tầm ngắm, chúng chỉ có mà ... rũ tù :a33:
Ai cũng như anh thì em mừng, hiiiiiiiii. Theo em thì ai chơi gì kệ họ, mua đươjc đồ chơi của người khác chứ mua thú chơi của họ thì không thể phải không anh. Hội An tổng cộng có 4,5 trường chim, chơi rất đa dạng, Chòe Lửa, chòe đá , họa mi, Trung Mang, đa âm đều có trường chim hết, đâu có ai ép họ chơi kiểu gì đâu. Ở em chim trời lâu lâu bay tùm lum ngoài đường do phóng sinh, xổng mà cũng không ai bẫy mà chủ yếu là để dợt chim nhà, em ghiền nhất mấy món này, dợt chim là phê nhất

Em Duy

C

chaomao.vip

Guest
tui cũng là người ĐL đây , theo quan điểm của tôi thì ở đâu cũng có chim hay , chim dở , chim tài năng xuất chúng - > chỉ cần con chim hay , đẹp . . . là tôi chơi. Chơi chim là để giao lưu giữa các vùng miền với nhau, đừng nên kỳ thị và phân biệt chim vùng này với vùng khác:a33:

beckham218

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
Mình đồng ý quan điểm với bạn chaomaovip. Thực chất mình chơi chim để có thể tận hưởng được hết tất cả cái hay của con chim chứ ko phải là chơi để chạy theo phong trào nào đó. Nếu bây giờ ai ai cũng tập trung chơi chim trung man, rồi đi bẫy trung man chim đâu mà còn. Có thể đến 1 lúc nào đó chính những bạn chơi trung man và tôn sùng chim trung man sẽ lại bỏ chim trung man mà chơi chim vùng khác, nó cũng giống như khi xưa chơi chim các bạn lúc nào cũng là huế, lúc nào huế cũng nhât nhưng đến lúc chán lại tẩy chay huế là sao mình cũng không hiểu rõ.
Mình nói không đúng mong các bạn bỏ qua.

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình hoàn toàn đồng ý với anh Hoàng về vấn đề này.

Mình nói ra thì hơi lạc đề tí, mong chủ thớt thông cảm nhé ... :a01:

Những người chơi chim chân chính người ta thường hay gọi là "nghệ nhân" mà "nghệ nhân" là ai?
"Có thể nhận thấy nghệ nhân thực chất cũng có thể coi là nghệ sĩ, nhưng có sự khác biệt là có tài năng nghệ thuật ở mức cao" (Trích Wikipedia)
Nôm na là những người thích nghệ thuật, mà những người như vậy thì cái cần nhất theo mình nghĩ là TÂM HỒN NGHỆ SĨ, tức là có cái gì đó lãng mạn, cuồng si, phóng khoáng, ...v..v.. Nghệ thuật thì thỉnh thoảng phải phóng khoáng, phá cách có vậy mới là "nghệ sỹ".
Các bạn có đồng ý với mình là nhiều lúc thấy con bổi mình cực khổ chăm sóc hôm nay nó ra trường ngẩng cổ hót vang, tự tin bung cánh, ...(mặc dù ở trường thì đó là chuyện thường) nhưng mình mừng, mừng thật sự, mình cảm thấy thật sự thoả mãn, thấy tâm hồn thư thái ... lúc đó giả sử có người trả bạn giá cao gấp 10 lần giá bạn mua con bổi đó lúc trước thì tôi chắc rằng các bạn cũng ko bán...:a33:
Bởi vậy, hà cớ gì chúng ta lại "đại gia"/"tiểu gia", "hay nhất"/"hay nhì"...????? Để rồi "tự mua dây buột chân mình". Chim cò bản thân nó đã ko phân biệt vùng miền (đặc tính di cư của chim) , có ai chắc chắn là các rừng ở Quảng Nam ko có chim Huế, Quảng Ngãi, Bình Định ... đang sinh sống??? Và ngược lại???
Mình cũng đồng ý là mỗi người đều có sở thích riêng và ko ai có thể ngăn chặn sở thích của người khác được. Nhưng mình mong là anh em ta hãy tìm cách thể hiện cái sở thích của mình một cách tế nhị nhất.

Bài viết trước mình cũng đã nêu ra ý kiến là anh em mình sưu tầm, tìm hiểu về đặc điểm, đặc tính, môi trường sinh thái, tự nhiên, môi trường sống ..v..v... của dòng chim CM. Nếu được thì ta lập từng topic riêng cho chim từng vùng (suốt từ Bắc vào Nam ...rồi lan sang cả Thái lan cũng được..:a01:). Chỉ là nêu lên đặc điểm, nhận xét, đánh giá khách quan (có hình ảnh, clip minh hoạ càng tốt) .... tuyệt đối ko sắp xếp thứ hạng, phân chia cấp bậc.
Được vậy thì quá tốt rồi, nó sẽ thật sự rất, rất có ích đối với các "điểu sĩ" nhất là với các "amateur điểu sĩ" như mình ... :a01:

Thanks chủ thớt đã cho mượn đất để diễn ... :a15:
Thân chào ae./.

beckham218

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
Mình đồng ý quan điểm của anh Phú. Vấn ở đây chúng ta muốn nói lên là chim mỗi vùng có 1 cái hay riêng của nó, chứ không phải là dùng con chim để nói lên đẳng cấp hay là nói mình là đại gia gì đó. Mỗi người có sở thích riêng của mỗi người nên mình cũng không nên quá đề cao dòng chim nào đó. Chim có con hay con dỡ cũng như người có người tài người không tài. Mình cũng xin nói thêm ae chơi trung man ở hội an cũng đừng nên nói chim trung man của người hội an, mình kô hiểu tại sao các bạn lại có thể nói là chim trung man của người hội an vây???????. Thế nào là chim trung man của người hội an,và thế nào là chim trung man của người Đà Nẵng . Nếu bạn thích thì bạn chơi chứ đừng nên quá đề cao con chim lên, và cũng đừng nói là chim của ai hết. Một số ý kiến của mình nếu có gì sai sót mong các bạn bỏ qua.:a35::a35::a35:

pham hoang son

Thành viên mới
SVC$
0
Mình đồng ý quan điểm với bạn chaomaovip. Thực chất mình chơi chim để có thể tận hưởng được hết tất cả cái hay của con chim chứ ko phải là chơi để chạy theo phong trào nào đó. Nếu bây giờ ai ai cũng tập trung chơi chim trung man, rồi đi bẫy trung man chim đâu mà còn. Có thể đến 1 lúc nào đó chính những bạn chơi trung man và tôn sùng chim trung man sẽ lại bỏ chim trung man mà chơi chim vùng khác, nó cũng giống như khi xưa chơi chim các bạn lúc nào cũng là huế, lúc nào huế cũng nhât nhưng đến lúc chán lại tẩy chay huế là sao mình cũng không hiểu rõ.
Mình nói không đúng mong các bạn bỏ qua.
đồng ý với bác. thêm thông tin là hiện giờ Chào Mào trung man rất hiếm. mà lại cấm đánh bắt. cầm lồng lên có khi tay không ra về.

quangthuy150482

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng! Bài viết trên mình nói rằng nên bàn luận cái hay cái đẹp mỗi dòng chim! Nói đúng là chim TM Việt Nam bạn nhé! Chẳng lẽ chỉ Hội An mới có TM sao ? Không nên đề cao quá một dòng chim. :a15:

xuanquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a15::a15::a15::a15::a15: thấy mấy bác bàn luận sôi nổi quá .em xin góp vài lời , em ởi dưới chân cầu thuận phước nè , nói thật , chắt có lẽ người sơn trà hiền nên chim cũng hiền và kiêu giọng cũng không khét , bản thân em củng có 1 con sơn trà , chơi rất giữ nhưng khi đem lên trường thì ôi thôi , toàn chơi chim huế nên chim em lạc lõng , nếu so sánh 3 dòng chim trên thì theo em chim trung mang thì có điểm khác so với 2 dòng kia ,ah mà nhân tiện đây em nói lun vài năm trở lại rất khác núi sang băng làm đường để phục vụ khu du lịch ,chắt do vậy nên em thấy chim cò ít đi , chỉ di vô sâu kia mới có chim hay , nhớ hồi nhỏ thì chỉ cần treo bẫy vùng ven là có chim rùi ,còn giờ thì ...........................

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Theo mình thì chơi chim Chào Mào thì phải nuôi và nghe giọng chim của nhiều vùng. Nếu được thì mình nên đến từng vùng để bẫy hoặc nghe giọng chim trời của vùng đó. Sau đó chúng ta có thể tự chọn cho mình 1 giọng chào mào phù hợp, không nhất thiết phải là Trung Mang, Sông Kôn hay gì gì đó nữa. Tuy nhiên, theo mình nghĩ, không phải ngẫu nhiên mà chào mào Trung Mang lại trởi nên nổi tiếng và được nhiều người săn lùng như vậy. Tất nhiên nó phải có cái đặc biệt của nó. Nhưng không phải đã là chim Trung mang thì con nào cũng hay, tất nhiên cũng sẽ có con dở. Có chăng là tỉ lệ chim hay ở vùng này có thể nhiều hơn các vùng khác. Nhưng các nơi khác cũng vậy. Khi mình nuôi chim thì mình chỉ cần biết chính xác gốc tích của con chim đó (nếu có thể) + chim hay (cái này là chủ yếu) thì mình sẽ nuôi thôi. Trên đây là vài ý kiến của cá nhân mình, mong các bạn góp ý thêm. Thân chào!

vinhvotran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn ơi, em hai mua bị tật hai cái cánh rùi, chẳng lẽ Chào Mào TM con nào cũng bị tật vậy hết hả bạn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

lepa65

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim các bạn thật đẹp,thật hay...cảm ỏn tất cả.Theo quan điểm của tôi thì chơi chim nói chung hay Chào Mào nói riêng cũng như cái đep và món ăn hợp khẩu vị trong cuộc sống vậy.Hãy cùng nhau hiểu đây là giao lưu dể hiểu sâu biết rộng nối vòng tay lớn...và hãy đừng cái tôi lớn quá?Chim của tôi cũng to và đẹp lắm đó...hihihi...!!!

cacnavan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào Mào sơn trà đà nẵng giọng và nước chơi?

các bác có biết chim sơn trà đà nẵng ko theo các bác chim vùng đó choi ntn cho em đánh giá với vì em muốn tậu 1 em st :a33:

chjmnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

e ở HN chưa có cơ hội chơi chim QN, e mới mua được 2 chú người bán bảo là chim nam Trà my (nam trà my giọng hay hơn bắc trà my),thật sự mong được ae QN chỉ bảo dùm.E có để ý thấy chim ra giọng cũng chưa có gì khác biệt hẳn với chim bắc, tốc độ có nhanh hơn đôi chút thôi,mà cũng ko thấy kêu âm gì lạ như " wow,chit .triu......" e mới chỉ thấy which quiu như chim bắc thôi.

minhhoang245

Thành viên tích cực
SVC$
0
trong khi đó em nghe hoài muốn thủng cả lỗ tai luôn mà vẫn ko thể nào phân biệt được, đâu là chim của vùng nào, tháng năm tới có chuyến công tác ra quảng nam đà nẵng, em sẽ cố gắng tìm hiểu và sưu tầm chim tại nơi đây, đồng thời sẽ tìm hiểu nh hơn văn hóa chơi chim, may ra mới hiểu nổi chim ở đây nó như thế nào

đỗ đăng trịnh

Thành viên mới
SVC$
0

e ở HN chưa có cơ hội chơi chim QN, e mới mua được 2 chú người bán bảo là chim nam Trà my (nam trà my giọng hay hơn bắc trà my),thật sự mong được ae QN chỉ bảo dùm.E có để ý thấy chim ra giọng cũng chưa có gì khác biệt hẳn với chim bắc, tốc độ có nhanh hơn đôi chút thôi,mà cũng ko thấy kêu âm gì lạ như " wow,chit .triu......" e mới chỉ thấy which quiu như chim bắc thôi.

haaaaaa wao. triu là tiền triệu đó bác mà chưa chắc gì đến lượt các bác chơi đâu. TRong này còn ko có để mà chơi huấn gì đến các bác. Thú thật với bác chứ bác đã có 2 em trung mang thì chắc bác về thả hết mấy em còn lại ở nhà hahaha

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

haaaaaa wao. triu là tiền triệu đó bác mà chưa chắc gì đến lượt các bác chơi đâu. TRong này còn ko có để mà chơi huấn gì đến các bác. Thú thật với bác chứ bác đã có 2 em trung mang thì chắc bác về thả hết mấy em còn lại ở nhà hahaha
Thả cho em xin đi anh, nói thật chứ chim vùng nào cũng hay cả, chủ yếu tâm huyết người chơi với thú chơi Chào Mào của mình, theo Duy thì chưa thấy chim vùng nào là vô đối cả. Duy cũng hay đi siêu tầm nhũng con chim hay không cần biết vùng nào, chỉ cần lên giàn đấu tốt là mê, he he:a44:.

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
một vấn đề mà mỗi lần đụng đến là dễ nổ ra tránh cãi,chim giống như món ăn,tùy mỗi người cảm nhận hay dỡ,chẳng nên dèm pha làm gì.Một số người thì chơi phong trào,thấy nuôi cũng nuôi rồi TM này nọ.Ở Đà Nẵng thì các cội chim bạn mang chim gì đến cũng được,miễn chim bạn lên giàn đấu ché tốt,cũng hơn TM hay SK này nọ lên giàn mà như trái banh xụ 1 cục nhảy tứ chiến.Đồng quan điểm với anh Duy về chim khi lên giàn.Còn cái hay của TM hay SK thì đa phần chỉ nghe hót ở nhà,lúc mang ra cả mấy chục con kêu 1 lần thì biết hay dỡ thế nào nếu không phân từng cội riêng như ở hội an

đỗ đăng trịnh

Thành viên mới
SVC$
0

Thả cho em xin đi anh, nói thật chứ chim vùng nào cũng hay cả, chủ yếu tâm huyết người chơi với thú chơi chào mào của mình, theo Duy thì chưa thấy chim vùng nào là vô đối cả. Duy cũng hay đi siêu tầm nhũng con chim hay không cần biết vùng nào, chỉ cần lên giàn đấu tốt là mê, he he:a44:.

sao bác ko nói sớm để em cho. thôi để em bẩy mấy em vớ vẫn mà mọi người vẫn thả rông rông ngoài trời cho bác nhé hehhehe

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom