Guest viewing is limited

quang_khuyen

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Mào các vùng khác thế nào thì mình không rõ cho lắm nhưng riêng quảng nam đà nẵng thì có ba giống chào mào hay nhất đó là Trung mang, sông côn và sơn trà. Không biết mọi người thế nào riêng cá nhân mình thì vẫn bỏ phiếu :
  1. Sông côn
  2. Trung Mang
  3. Sơn trà
Anh em quảng nam đà nẵng vào bàn luận và đóng góp cho vui

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Cho mình thêm chú ý kiến nhá-thông cảm mình k phải người QN-DN, nhưng thấy bài của bạn đưa ra nó chung chung quá, theo mình thì bạn nên thêm vào những phần như đánh giá về cái gì cụ thể hơn tí như dáng, giọng, nước đấu, ... của từng dòng chim và nếu có thêm clip nữa thì chắc là quá tuyệt, thì mới đánh giá tổng thể đc vì theo mình biết QN-DN có nhiều vùng có nhiều dòng chim khá hay, về dáng, về nước đấu, giọng nhưng mỗi dòng có cái hay riêng nhưng cái hay nào hơn cái hay nào thì mình xin nhường lại sân khấu cho các anh em QN-DN trình bày tỉ mỹ hơn.

DAITINH

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giọng trung mang của bác nào trên mạng hihi có đầy đủ đặc trưng của dòng ha:a21:
<object style="height: 344px; width: 425px;">

<embed src="http://www.youtube.com/v/77MwkzvnkkY" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="425" height="344"></object>

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn,

Topic này đã có nhiều tranh luận trên diễn đàn như: Chim vùng nào hay nhất? Giọng CM vùng nào là chuẩn nhất ? ...v...v... Nhưng tất cả đều ko có đáp án cụ thể. Vì sao? Vì trong nghề chơi này chẳng có 1 chuẩn mực cụ thể nào hết. Người chơi dáng, người chơi giọng, người chơi tơ, người chơi bổi. Cũng 1 con chim, anh nghe giọng anh nói hay, tôi nói dở ??? Cũng thì chim SK nhưng có con hay có con dở, đúng ko bạn? Cũng 1 con chim tôi chăm ko tới, tôi nói dở, chuyển qua anh chăm tốt chim chơi hết nước anh nói hay, Giọng Trung Mang Wow Triu, thổi nhanh như điện nhiều ae mê ly nhưng có người ko thích ... tất cả là chuyện bình thường trong cái nghề chơi chim cò này.
SK theo mình biết thì có 2 dòng: 1 dòng mỏng lông dài đòn, 1 dòng to con, lông dày, yếm đậm hơn (mình đang có 2 chú bổi thuộc 2 dòng này), mỗi chú có một cái hay riêng.
Theo cảm nhận của riêng mình và theo mình biết thì đa số các dòng chim QNĐN là khá hay nổi tiếng như: Trung Mang, Sông Kôn, Thạnh Mỹ, Sơn Trà, Hoà Bắc, Quế Sơn, Trà My, Đông/Nam Giang (già Hung), Đại Lộc, Phước Sơn ...v...v... nhưng vùng nào hay nhất thì ... chịu, vì bản thân mình còn chưa có khái niệm "thế nào là hay?" thì ko thể sắp xếp thứ tự được.
Vài dòng thô thiển, mong các cao thủ chỉ giáo.
Thân./.

DAITINH

Thành viên tích cực
SVC$
0
còn đây là sông kôn của bác Duy hội an đổ giọng ở giây 0:53 các bác đừng chú ý đến dưa món ở những giây đầu nghe :a01:và sự " nhen" những giây cuối nghe:a01:hihihi
<EMBED src=http://www.youtube.com/v/4sMZKJsd7w0 width=425 height=344 type=application/x-shockwave-flash allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always">
và trung mang của bác duy có giọng rừng .Mượn chút cho anh em xem nghe bác duy có gì xin thứ lỗi:a36:hhaaa
<EMBED src=http://www.youtube.com/v/J75Aju6BsT8 width=425 height=344 type=application/x-shockwave-flash allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always">

còn đây là cm đà nẵngccuuar bác đại linh hi hiii:a45:
<EMBED src=http://www.youtube.com/v/tKR1d9sMe_g width=425 height=344 type=application/x-shockwave-flash allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always">

phanquocvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo em giong 3 loại trên loại nào cũng hay,giọng nào cũng có đặc điểm hay riêng....nhưng theo em thì giọng trung mang nghe lạ nhất và thanh nhất...và trước khi đổ thì có những giọng triu triu nghe rất đặc trưng...:a01:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
trước đây đã có những tranh luận không đáng có cũng vì đề cao giọng Chào Mào TRung Mang và chê các giọng chào mào vùng khác. hy vọng topic này mở ra sẽ không lặp lại tình trạnh cũ mà sẽ được những nhận xét xác đáng và thực tế hơn, khách quan hơn về chào mào vùng QN-ĐN.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Thật mình nói mình chơi Trung Mang sau cùng cũng đúng vì mình không cảm nhận được giọng con nào là con Trung Mang hay, thấy họ chơi Trung Mang nhiều vì mình cũng tò mò, trung mang có cái gì mà sao người ta đi tìm bẫy, một người bạn chơi nói chim hắn chơi là chim bê tông rin và và bẫy tại Trung Mang đường bê tông và hằn đưa cho chơi thử và bắt đầu cuộc chơi bất tận với Chào Mào Trung Mang từ đây, thế nào là wow, triu chít chít wow, triu, thế nào là giọng Trung Mang đã khó rồi mà còn phân biệt vùng nữa mới mệt, thế nào là dễ bị lầm chim Sông Vàng, A tin, Sông Kôn vì chim bổi vùng này giá thành rất thấp và mang ra trường không ai chơi và dễ bị dèm pha vì Trung Mang mấy con nhặm miệng học giọng rất nhanh mà một khi bị lai giọng thì không ai chơi và bán rẻ mua con khác

Đây là cảm nhận chơi Chào Mào Trung Mang của câu lạc bộ chào mào Trung Mang Hội An mình, chỉ chơi một loại Trung Mang

Đây là con chim thuần 2 mùa tuổi lồng, chim đang thay lông nhưng chơi rất căng, hy vọng 1 tháng nữa lông sẽ khô chơi tốt hơn. Chơi chim thuần già mùa tuổi lồng thì mới thấy giá trị thực sự của nó và mình cũng biết rằng là chơi chim bổi rất công phu và tốn công. Nhưng mình lại thích vậy, có bổi mới có thuần, hy vọng năm sau Trung Mang bổi sẽ lên thuần chơi trường nhiều hơn, xin cảm ơn

<object width="500" height="405"><param name="movie" value="http://www.youtube-nocookie.com/v/4FJYqiXaURI&hl=en_US&fs=1&color1=0x3a3a3a&color2=0x999999&border=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube-nocookie.com/v/4FJYqiXaURI&hl=en_US&fs=1&color1=0x3a3a3a&color2=0x999999&border=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="500" height="405"></embed></object>

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo thiển ý của mình thì anh em QNĐN nên lập 1 topic nói về CM QNĐN. Topic này chỉ để post những hình ảnh, clip, đặc điểm của tất cả các dòng chim CM của vùng QNĐN. Đồng thời tác giả hoặc các bậc tiền bối có thể nêu chi tiết hơn về vị trí địa lý, đặc điểm sinh thái, đặc điểm chung /riêng của dòng chim vùng này ...v..v... (chỉ là nêu ra thôi, ko nên so sánh với các dòng chim khác nhằm tránh những tranh luận ko đáng có).
Các anh em cho ý kiến thêm nhé.
Thân./.

phanquocvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
đã chơi chim cahò mào rồi thì theo em giọng nào cũng có cái hay riêng cả....không riêng jì trung mang hay đà nẳng hay huế....nhưng mỗi người đều iu thix một giọng riêng....nên tôn trọng sở thix của mổi người...nhưng đừng nên đem giọng của từng vùng ra để so sánh...mà chỉ nên đem lên để mọi người cùng chiêm ngưỡng từng điểm hay của những chú Chào Mào thôi...và để thấy được sự phong phú và đa dạng của chim chào mào...riêng ai không biết,chứ rieng em thì em nuôi đủ loại...em ở Bình Phước nhưng em nuôi đủ loại giọng....giọng Bình Dương,giọng Huế,giọng Đà Lạt,cả giọng Bình Phước nơi em đang ở nữa...nếu có điều kiện sưu tầm thêm em sẻ sưu tầm thêm nhìu giọng ở những vùng khác nữa....emchỉ có cảm nhận và nêu lên ý kiến như vậy....có gì sai mong các anh em đam mê chào mào bỏ wa cho...thanks...:a36:

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Đây là bài nói về Các dòng chim của Quãng Nam-Đà Nẵng(QN-DN) nên chủ yếu là phân biệt trong các dòng chim của QN-DN như Trung Mang, Sông Kôn, Thạnh Mỹ, Sơn Trà, Hoà Bắc, Quế Sơn, Trà My, Đông/Nam Giang (già Hung), Đại Lộc, Phước Sơn ...v...v...để đánh giá chính xác các thế mạnh của dòng chim này như hót thì giọng TM là hay nhất, còn đấu thì các dòng chim khác thế nào.... cho nên anh em nếu có post thì nên để ý và theo ngu ý của mình thì chỉ có ae QN-DN là nắm chính xác nhất, các ae khác khi post nên xem kỹ nhằm tránh cho chủ đề bị loãng, chỉ có ae nào đã chơi và đi bẫy qua mới cảm nhận hết đc cái hay của dòng chim này.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Theo Duy thấy thì riêng dòng chim Trung Mang thì 10 con thì có đến 8 con có giọng hay, nhất là chim bổi già mùa tuổi rừng. Nhất là dòng chim chợ, bê tông và đồi chè, xã 3, các khu vực này ở Trung Mang thì có giọng tròn dài nhất và hot to giọng và tông đi không bị đứt nhiều.

Riêng về nước đấu bền chim và dữ, thế đứng khi đấu thì phải nói đến chuồng bò, chợ trung mang đi lên nữa, khu vực này chim hay đi từng đàn rất khó bẫy.

Sông Vàng, thủy điện chim cũng hay nhưng tông đi hơi ngắn và lặp giọng nhiều, rất ít tông, nói về hình dáng thì Duy thấy Sông Vàng rất dài chim và thon, mẫu mã hình dáng tuyệt vời, chét nhiều nhưng bù lại lúc chim căng lửa đứng chét cả ngày mà không ra giọng tròn, nuôi rất chán vì chỉ nghe chét nhiều chứ giọng tròn ít:a24:nó vẫbb wow, triu đầy đủ nhưng giọng wow, triu khác khác trung mang nếu nghe kĩ, hiện nay đa số bị mìn Trung Mang nhiều vì khi đi chọn mua chim móc ra nó wow, triu đầy đủ nhưng giọng tròn rất ngắn, mới chơi dễ bị mua nhầm vì giá thành thấp hơn nhiều so với Trung Mang, Trung Mang gốc rất đắt tiền và cũng hiếm vì khó bẫy và ít.

Sông Kôn, hiện chim Sông Kôn rất dễ bị nhầm giống chim Trà My vì móc ra cây nó hay ra giọng quịt rồi sổ giọng tròn, Trà Mi thì giọng không dài bằng Sông Kôn, thật Sông Kôn hiện rất nhiều và rất dễ sụp bẫy vì chim rất hung, bẫy bu lồng đá liền, Sông Kôn nuôi chung với Trung Mang thì Trung Mang dê bị học giọng mà một khi học giọng thì bị lai giọng, mà lai giọng thì chim mất rin và ra tạp âm tùm bậy, không có vần điệu nguyên thủy của nó. Nói về đấu trường và đi bẫy thì Sông Kôn lựa chọn số 1 vì chim rất nhanh thuần và chụi đấu trường nhanh, nhưng nếu chơi giọng thì còn xa nhiều bậc so với Trung Mang, chơi Chào Mào thì chơi giọng chủ yếu phải không các bạn.

Atin, Chợ Trung Mang đi lên nữa, chim vùng này rất dễ nhận biết vì chim chít rất nhiều, móc ra nó chit 4 hồi liền, vẫn wow, triu nhưng wow, triu khác âm với Trung Mang, nhỏ hơn một chút, Atin chim cũng rất hung, bẫy nhanh và nhiều, giọng tròn cũng bị đứt khi căng lửa đấu giọng, giá thành rẻ hơn nhiều và cũng ít người chơi

]
Chút cảm nhận sơ về Trung Mang, sông vàng, Sông Kôn, Atin, mình sẽ cập nhập thêm sau

Thân, Duy

quang_khuyen

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đúng gặp phải bậc tiền bối nên mở mang kiến thức rất nhiều

quangtran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gửi tất cả mọi người chơi Chào Mào !

tất cả các bác chơi chim Chào Mào ở đây đều rất chuyên sâu rồi theo mình để cảm nhận được hết độ tinh túy độ hay trong tiếng hót của chào mào đều cẩn phải có thời gian để thẩm định hơn nữa ,trước đây chúng ta đều chơi chim theo từng vùng từng miền mà ko đồng nhất vậy thì làm sao để các bác có thể đưa ra một qui chuẩn chung là giọng nào hay ...Nhất và giọng nào hay Nhì ...thiết nghĩ để có thể đưa ra một qui chuẩn chung thì tất cả chúng ta phải thành Một Khối thống nhất có ban có bệ có qui mô có tổ chức hẳn hoi rồi đến lúc ấy mới có thể được gọi là ....Lớn và Mạnh được ....đại đa số chúng ta ở đây đều chỉ chơi theo truyền miệng và kinh nghiệm từ những người đi trước -đây cũng là một điều hay nhưng cũng là một yếu tố tiêu cực bởi ngay kể cả 1 người chưa baoh cầm hay nhìn thấy 1 con Trung Mang mà chỉ nghe người khác nói lại vậy rồi thì trong đầu hay từ đó đi đâu cũng bô bô là theo tôi...trung mang, sông kôn,....là hay là khác biệt ....

...Chúng ta hãy cứ khám phá và tiếp tục phát huy nhé các bác biết đâu rồi 1 ngày ko xa chúng ta sẽ phát hiện một loài khác hay ho hơn thì sao ...lại tạp từ nơi này sang nơi khác chẳng hạn......sẽ thực sự thú vị đấy phải vậy không?

vài dòng suy nghĩ các bác lượng thứ nhé !:a11:

quangthuy150482

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn Quang_Khuyen cùng tất cả anh em trên diễn đàn!
Tiêu chí bạn đưa ra để đánh giá Chào Mào của mỗi vùng khó quá. Cái này quá chung chung. Có thể đưa ra các tiêu chí như:
- Độ dài của giọng sổ
- Độ đậm của giọng sổ
- Độ độc đáo của giọng ( chẳng hạn như TM thì có triu..)
- Độ bền nước của chim khi đấu
- Ngoại hình của chim...
Anh em có thể thêm vào các tiêu chí khác..
Tuy nhiên bạn chỉ đưa ra có 3 vùng Chào Mào trong đó có giọng chim Sơn Trà mà theo đánh giá của các anh em ở ĐN chưa phải là hay. Nếu bạn có dịp thưởng thức được giọng chim Bồ Bàn ( Hòa Bắc ), chim đèo HV thì bạn sẽ thấy vùng này giọng khá hay đó.
Việc bàn luận về Chào Mào TM hôm trước đã nảy sinh nhiều vấn đề không hay. Ai cũng bảo vệ dòng chim của mình chơi!
Các clip đưa lên chưa phản ánh được đầy đủ đặc trưng và độ hay của mỗi vùng vì chim chưa căng!
Mình có ý kiến nhỏ thế này: chúng ta nên bàn luận giọng chim đặc trưng của mỗi vùng thì có cái hay cái độc ở điểm nào. Nếu các bạn kèm theo clip thì quá tốt. Điều này sẽ giúp cho anh em có cơ hội hiểu biết nhiều hơn về các dòng chim. Ta nên tránh các quan điểm bảo thủ, cực đoan cho rằng chim vùng này không đáng chơi, đem ra trường thì bị chê... gây mất đoàn kết anh em!
Theo mình thì dòng chim của QNĐN đều hay cả không riêng gì TM, Sông Côn!Rất tiếng mình không có máy quay nên không thể quay giọng sổ của một số vùng chim QNĐN mà anh em đã đi bẫy!:a22:

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình mỗi nơi địa lý có khác nhau đôi chút nên con chim mỗi vùng đều có nét riêng...mình đi mua chim bổi người ta quảng cáo đủ loại! chẳng biết chim nào hay dỡ ra sao! mình chỉ chọn chim theo ý thích và kinh nghiệm của mình! mình thường đem con chim mồi đi theo để mà chọn!nếu e bổi nào có vẻ xù lông vỗ cách muốn đấu đá với chim mình! thì e mua về còn hay dỡ ra sao thì vẫn ở nhiều yếu tố khách quan nữa! mình không phân biệt vùng này vùng khác! :a15:

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Mới chơi Trung Mang thì ai cũng chờ nó wow, trìu chứ chưa nói đến sổ giọng tròn, một khi nó sổ giọng tròn thì lại chờ cho nó đổi tông, thật Chào Mào Trung Mang là dòng chim khó chăm nhất từ trước đến giờ, có người nuôi 2 năm, năm thứ 2 nó mới chụi hot mặc dù lúc bẫy ở ngoài trời nó hot đấu rất hay, biết bao nhiêu người đã nản chí vì nuôi nó không lên mặc dù biết nó có giọng hay và già mùa. Có người đã chơi nó 4 năm nhưng vẫn không chụi đấu mặc dù lúc bẫy ở ngoài trời chơi kinh điển. Nhưng có người mới bẫy về móc ra còn lửa rừng đấu giọng liền. Nhưng mình nghĩ nuôi có tốt cỡ mấy đi nữa thì vẫn không bao giờ đấu bằng chim ngoài trời, có nhiều người đã bị bể chim mồi là vì vậy, gặp mấy con chim già ngoài rừng lão luyện lâu năm thì khò mà dính bẫy mà chỉ đứng xa giữ cự ly với chim mồi và đấu giọng cho đến lúc nào chim mồi im mới thôi, đi bẫy gặp loại này có người thích ngồi im nghe đấu, có người kinh nghiệm lâu năm thì họ sẽ đi chỗ khác bẫy vì họ biết rằng nó sẽ không bu lồng đá.

Thật mình chăm bổi 2 năm nhưng năm này mới mở giọng sơ sơ nhưng cũng có con mới đem về nhà lại hot căng lửa, thật tình cũng khó nói trước chuyện này

Có nhiều điều tiềm ẩn ở Chào Mào Trung Mang, thật Trung Mang đấu với Trung Mang mới ra hết giọng của nó, đấu giọng đổi tông liên tục nhưng bù lại khi đấu với chim vùng khác thì nó không chụi đấu hoặc ít đấu giọng, giống như khác ngôn ngữ, mình đã từng thử đem Trung Mang đi bẫy chim các vùng khác và nhận thấy nó rất ít hot và không làm nước và chim trời thấy nó cũng không thèm hot đáp, giống như là khác ngôn ngữ và cũng hoàn toàn khác tông và giọng, có thể nói là hoàn toàn khác nhau mặc dù nó vẫn là chào mào

Ai đã từng đem mồi huế già mùa và chim vùng khác lên đất Trung Mang bẫy đều thất bại với tỷ lệ cao vì nó không đấu giọng, chim trời sẽ bay về đậu gần lồng một chút sẽ bay đi mặc dù chim mồi làm nước rút chim, ét ché. Đơn giản vì khi đấu wow, triu, chít chít wow chim mồi không có giọng này và tất nhiên sẽ không chụi nhập, bu lồng đá. Theo mình nghĩ giống như kiểu bất đồng ngôn ngữ.

Chút hiểu biết và kinh nghiệm nuôi Trung Mang.

vanhkhuyenxanh1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mỗi vùng có mỗi phong cách chơi khác nhau.Như những con chim Trung Mang nói riêng và chim Quãng Nam nói chung .Lấy Trung Mang làm ví dụ: Quả thực Trung Mang có giọng kéo hay.Nhưng ít giọng dài quá.Kêu nhiều hơn là kéo.Như vậy ở Huế và 1 số vùng khác là bị chê là tệ rồi. Người ta nuôi để nghe chim HÓT chứ ko phải để nghe chim KÊU những tiếng WOWW TRUI như các bạn! Nghe chán lắm! Để nghe được 1 tiếng kéo mà phải đợi lâu và nghe những âm thanh tạp như WOWW WOWW quả thực rất chán!

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Gửi tất cả mọi người chơi chào mào !

tất cả các bác chơi chim chào mào ở đây đều rất chuyên sâu rồi theo mình để cảm nhận được hết độ tinh túy độ hay trong tiếng hót của chào mào đều cẩn phải có thời gian để thẩm định hơn nữa ,trước đây chúng ta đều chơi chim theo từng vùng từng miền mà ko đồng nhất vậy thì làm sao để các bác có thể đưa ra một qui chuẩn chung là giọng nào hay ...Nhất và giọng nào hay Nhì ...thiết nghĩ để có thể đưa ra một qui chuẩn chung thì tất cả chúng ta phải thành Một Khối thống nhất có ban có bệ có qui mô có tổ chức hẳn hoi rồi đến lúc ấy mới có thể được gọi là ....Lớn và Mạnh được ....đại đa số chúng ta ở đây đều chỉ chơi theo truyền miệng và kinh nghiệm từ những người đi trước -đây cũng là một điều hay nhưng cũng là một yếu tố tiêu cực bởi ngay kể cả 1 người chưa baoh cầm hay nhìn thấy 1 con Trung Mang mà chỉ nghe người khác nói lại vậy rồi thì trong đầu hay từ đó đi đâu cũng bô bô là theo tôi...trung mang, sông kôn,....là hay là khác biệt ....

...Chúng ta hãy cứ khám phá và tiếp tục phát huy nhé các bác biết đâu rồi 1 ngày ko xa chúng ta sẽ phát hiện một loài khác hay ho hơn thì sao ...lại tạp từ nơi này sang nơi khác chẳng hạn......sẽ thực sự thú vị đấy phải vậy không?

vài dòng suy nghĩ các bác lượng thứ nhé !:a11:
Cái gì hay thì mới chới chứ anh, chơi thì tự cảm nhận và tự cảm nhận cái hay của cái mình đang chơi, chơi mà đưa ra cái qui định chung thì chẳng còn gì chơi và tìm hiểu nữa đúng không anh, mà topic này chỉ bàn luận về chim chủ yếu chứ đâu có bàn về phong cách chơi và độ chơi và chơi như thế nào mới gọi là chơi.

Ngồi ở trường Chào Mào Huế mà nói chào mào Trung Mang hoài không bị dèm... mới lạ, ngồi trường chào mào Trung Mang mà bàn về chim Huế thì có vẻ lạc vấn đề và làm loãng đề tài, bị cười sau lưng vì không tôn trọng luật chơi, không tôn trọng thành viên khác, đã thích thì cái gì xấu cũng thành tốt hết mà đã ghét là cho dù tốt đẹp mấy cũng thành xấu, đây là quy luật của cuộc chơi mà. Nhưng mà thực hành bao giờ cũng chuận hơn lý thuyết , nói ai nói cũng được mà. Như ở Đà Lạt mà đem Trung Mang lên thì nó trở thành bất đồng ngôn ngữ, mở miệng ra cũng khó nữa chứ đấu ét. Bảo Trung Mang hay khi ở Đà Lạt thì chắc không bao giờ có, hiiii, thì ở quảng nam cũng thế thôi.

Thân, Duy

beckham218

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
Theo mình thì chim mỗi vùng có những cái hay riêng của mỗi vùng. Nhưng theo mình thấy thì mẫu mã của chim trung man thực chất ko thể nào đẹp bằng sông côn được, hiếm có con nào toàn diện từ giọng đến dáng. ( vì cũng đã dịp chơi trung man rồi heeee:a21::a21:) không phải mình chê trung man đâu nha các bạn hiiiiiiiiiiii, nếu con trung man có thể đẹp về hình thức nhưng nó lại khuyết về giọng, và ngược lại. Vì thế nên mình cũng không thể quá tôn sùng 1 dòng chim được. Đúng không ạ !!!!1
Theo mình thấy chim vùng bồ bàn, bổi đèo hải vân đi giọng và đảo giọng không thua gì trung man đâu các bạn ah, và mấu mã cũng chẳng thua kém con nào cả.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom