Guest viewing is limited

pepsi47

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào Mào sơn trà đà nẵng giọng và nước chơi?

Thả cho em xin đi anh, nói thật chứ chim vùng nào cũng hay cả, chủ yếu tâm huyết người chơi với thú chơi chào mào của mình, theo Duy thì chưa thấy chim vùng nào là vô đối cả. Duy cũng hay đi siêu tầm nhũng con chim hay không cần biết vùng nào, chỉ cần lên giàn đấu tốt là mê, he he:a44:.
Mình cùng ý kiến này nè chim nào hay là mình chơi ko nhất thiết là phải chơi theo tông dòng vì đơn giản mục đích cuối cùng cũng là mang ra thi đấu hoặc thi chim, chứ con chim mình nuôi bao nhiêu năm trời cứ cất ru rú ở xóm hay huyện vì sợ bị lai giọng thì chán chết và ko còn gì để nói , theo mình mục đích cuối cùng là mong muốn em nó mang giải về và đạt huy chương để ko bỏ công mình nuôi nấng và chăm sóc và riêng em nó cũng dc thi thố với nhiều chim khác trên mọi miền đất nước mà ko sợ bất kỳ con nào, chứ chỉ Tung Mang chơi với Tung Mang hoài ra thi đấu nghe giọng lạ hay nước chơi có phong cách khác là tịt ngòi thì cũng buồn phải ko các bạn, ví dụ như năm ngoái chim Huế vô lấy giải toàn TP Đà Nẵng mang về thì sao????? cho nên theo mình cứ con chim nào có phong cách và giọng hay là chơi thôi.

meopro1004

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Mào đại lộc, nhất là đại hưng thì ngon nhất đó bác!!!!!

anhkhoa2158

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trước tiên mình chân thành cảm ơn tất cả các ý kiến chia sẽ chân thành của các tiền bối đã giúp cho mình hiểu thêm một số đặc tính của vùng chim Quảng Nam - Đà Nẵng. Mình cũng mới chơi chim đây thôi vì vậy kinh nghiệm cũng không có nhiều. Mình cũng chia sẽ một số kinh nghiệm mà mình cảm nhận được về dòng chim Trung Mang.
Thứ 1 về thể xác: Con chim Trung Mang thì cũng phải tùy từng vùng( như bác Duy Hội An chia sẽ ) Theo mình thấy dòng chim xã 4 là to chim ( không thua kém gì chim Huế ). ( Có một điểm mình nhận xét khách quan là dòng chim Trung Mang có nhiều con bông đít đỏ nó to, những vùng khác thì rất ít gặp những con chim đít đỏ to dai, mà theo mình chọn chim thì bông đít đỏ có to hay không sẽ quyết định nhiều đến nước đấu của con chim, mình thấy những con bông đít đỏ to nó sẽ đấu căng hay lắm )
Thứ 2 về nước đấu: Dòng chim Trung Mang có riêng một đặc điểm mà các dòng chim khác ít có đó là những con chim bổi Non Mùa ( Non mùa là 2 Mùa trở xuống, Mình không tính chim Lỡ nuôi lên hoặc tơ nuôi lên ) nếu đem ra trường thì khi nghe những giọng chim già ra giọng thì không chịu đấu. Chỉ đứng xù lông, xỉa lông nhưng khi đem ra treo riêng thì sổ hót rất căng. Nguyên nhân theo mình tìm hiểu thì do bổi chưa thuần lồng và khi nghe giọng chim già hơn ra giọng đanh hơn thì nó có cảm giác sợ sệt, không tự tin để đấu lại. Chim Trung Mang có đặc tính đấu trường là phải già mùa mới chịu đấu, đó cũng là cái nết của chim Trung Mang. Cũng chính vì vậy mà có một số anh em chơi chim Trung Mang nói tại sao chim bổi chăm 2 mùa rồi mà nó không chịu đấu, đến mùa thứ 3 thứ 4 mới chịu đấu.
Thứ 3 : Theo em cảm nhận được rằng khi con Trung Mang chịu đấu ( Mình chỉ quan sát khi trên giàn là đa số chim Trung Mang ) thì nó sẽ đấu hết mình, sẽ có rất ít con chim đấu bỏ nước nữa chừng. Có nghĩa là nó đấu hết mình, thua là thua luôn.
Thứ 4 : Về giọng chim thì cũng có nhiều tiền bối đã phân tích, em chỉ bổ xung thêm là dòng chim Trung Mang có những con ra giọng rất đanh ( e thì không chơi cu gáy nên không phân biệt tốt lắm về giọng đồng hay thổ hay kim, em chỉ biết rằng giọng nhiều con Trung mang nghe rất rát, to, có uy)
Thứ 5: Về đấu với các vùng khác thì con chim Trung Mang nói chung và chim Quảng thì khi đấu cùng đồng loại với nhau sẽ ra hết giọng nhiều hơn. mà rõ ràng nhất là Trung Mang.
Trên đây là một số hiểu biết của em. Có gì đó sai xót mong các bậc tiền bối cũng như toàn thể anh em bỏ qua, bổ xung thêm để cùng nhau chia sẽ nét hay, nét đẹp của dòng chim Quang Nam - Đà Nẵng.
Xin chân thành cảm ơn tất cả mọi ý kiến đóng góp và chia sẽ.
Kính chúc diễn đàn ngày càng phát triển mạnh mẽ hơn nữa. Chúc toàn thể anh em chơi chim Chào Mào sẽ chăm được chim chơi hay.
Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom