Guest viewing is limited

hainamnd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi Khuyên thực sự đẹp dáng và tốt giọng khi lưng và đuôi thẳng tắp với nhau ah! em nge 1 cao nhân nói rằng con K sẽ chơi hay khi đuôi và lưng thẳng với nhau! e có con mộc đuôi nó hơi vểnh lên :a09:. con này bé người, giọng khá đanh và có phần luyến láy. Nên em tiếc lắm. liệu đuôi nó vẻnh thì có ảnh hưởng gì không ah :a45: Mong sớm có câu trả lời
Mình cũng hay nuôi khuyên từ mộc lên! Nói chung là con khuyên của bạn không có vấn đề gì đâu, mình chú ý thấy thường những con chim khuyên đuôi vểnh + cánh xệ thì hay nhẩy hơn những chú chim khuyên khác mà thôi, bạn nên chăm sóc tốt đừng để chú khuyên của thúc vào lồng vỡ trán ra là Ok ngay bạn à!

ThangBeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi Khuyên thực sự đẹp dáng và tốt giọng khi lưng và đuôi thẳng tắp với nhau ah! em nge 1 cao nhân nói rằng con K sẽ chơi hay khi đuôi và lưng thẳng với nhau! e có con mộc đuôi nó hơi vểnh lên :a09:. con này bé người, giọng khá đanh và có phần luyến láy. Nên em tiếc lắm. liệu đuôi nó vẻnh thì có ảnh hưởng gì không ah :a45: Mong sớm có câu trả lời
Vấn đề bạn đưa ra quả rất khó trả lời, vì theo cách chơi của mỗi ngươờ mà chọn ra những bộ chim khác nhau. Có người thích bộ chim to dài, có người thích bộ chim ngũ đoản bé nhỏ, và cũng có người thích bộ chim vịt. Theo quan điểm của tôi thì con chim nào chịu khó líu và giọng to khỏe thì nuôi thôi bạn ah :a12::a32::a28:

trần hào nam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình thì bóng bộ cũng ko hẳn đã nói lên đc tố chất của chú chim đâu! chỉ là một phần nhỏ thôi. Như mình đang có một em mỏ to lù lù, lông dầy, lại có tật lộn vanh nữa. Nói chung ai nhìn cũng nản nhưnh đấu rất tốt. Đợt trước thấy nó lạ thì bắt về nuôi chơi vì ở mỏ em nó có một khoảng màu trắng,ai ngờ............! Giờ thì mình lại quý nó nhất nhà!:a04:

Manh83us

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mỗi nguời có 1 sở thích khác nhau mà bạn.Nguời thích chơi dáng nguời thích chơi giong.Nhưng ai cũng thích chim dáng đẹp,giọng hay.:a03:.Mình thấy nếu như tự bản thân mình nuôi thì cứ cảm thấy để nuôi đc là ổn bạn ạ.

Khuyên Mộc1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình thì con K khi líu đuôi thẳng tắp với thân chỉ đẹp thôi chứ hay hay không thì còn tùy tố chất từng con, mình cũng đã từng có 1 chú K đuôi vểnh như chòe than nhưng líu tiếng đanh và đấu cũng khá lắm, mới nuôi được gần 5 tháng nhưng treo lên giàn thì nó đấu luôn với mấy con chim già có tuổi lồng bên cạnh, thế đấy,:a04::a04::a04:

kameroko1310

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng thấy có người nói lưng và đuôi chim thẳng thì chim hay.
hiện tại mình cũng đã chọn được 1 em lưng và đuôi là 1 đường thẳng.và công nhận là hay
líu liên tục từ 6h30-9h(phủ áo lồng vẫn còn hăng)
liên tục ở đây ý mình là siêng líu vẫn có thời gian nghỉ nhưng nói chung là tốt
đó là ý của cá nhân mình nếu mọi người thấy có gì không phải thì cũng bỏ qua
dáng :nhỏ ,nhìn dài đòn
đầu: nhỏ,bẹt
dáng đứng:luôn có tư thế vươn thẳng như khi líu

esmeron

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
ước gì mình biết được con khuyên nào tốt , hình như em chỉ thấy vừa mắt là mua à .
mấy anh có ai biết dáng bộ của vành khuyên post cho em với.

Nhắc Nhở :
Chú ý khi viết bài phải đầy đủ dấu tiếng Việt .
Trân Ngoạn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
THeo em thì chọn khuyên thì tùy vào từng người
Những người nuôi khuyên để đi thì thì mới cần những con khuyên có đủ các tố chất như dáng, giọng,mỏ, chân
Còn những người nuôi khuyên chỉ là thú vui thì chỉ cần em nó líu là đã vui lắm rồi
đôi lời cũng a em. có gì sai sót mong mọi ng bỏ qua :a43:

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói về dáng chuẩn của khuyên theo em nghĩ thì còn nhiều yếu tố lắm, dáng là 1 chuyện cái mỏ mới là quan trọng nhất. Tùy theo từng người có cách nhận xét khác nhau nên theo em thấy thì cách okie nhất là chú khuyên mình nhìn thấy đẹp thì là đẹp, chơi hay là okie. Em chọn chim phần lớn chọn cái mỏ, vì như vậy về sẽ nhanh được thưởng thức hơn, chứ có những chú đẹp hết chỗ chê nuôi mãi chả thấy mở mồm như dính keo 502 thì nản lắm:a10::a10::a10:

kameroko1310

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng có 1 em đuôi vểnh đầu gồ cánh hơi xệ.mới gần đây mới lên tiếng
cũng may mà chưa phóng sinh không thì lại tiếc đỏ mắt

sdssg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình lại có một em hai cánh vắt vào nhau nhưng vểnh hẳn lên, nói chung là nhìn thấy rất khác thường không giống các con khác, nhưng noi chung thường những con hơi khác thường như vậy xác suất là chim hay cung tương đối cao

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác đã có ý kiến đóng góp về dáng của chú chim,em chỉ xin tổng hợp lại như sau:
1 Đầu :đầu chia làm 2 loại : đầu xà (bẹp như đầu rắn ) và đầu quả táo ( tròn to )
cả 2 loại này đều là quý tướng , trông tướng chim dữ dằn , riêng chim đầu quả táo khi líu hay dựng lông đầu trổng rất phong cách
2 Mỏ: phải mỏng cả trên và dưới nếu được, còn ko thì mỏ duới mỏng cũng ổn rồi.. Mỏ mỏng thì mỏ nhẹ, mỏ nhẹ thì sẽ dễ mở miệng ra hót. Tiếp đến Mỏ phải đóng sâu vào mặt, càng sâu càng tốt. Đóng sâu thì độ mở mỏ con chim càng rộng, tiếng tốt, hơi lấy nhiều hơn, đặc biệt là khi đi thi dễ nhìn mỏ hơn. Nếu nhìn thẳng mặt con chim thì mỏ phải có độ mở, độ rộng hay còn là hàm rộng.
Với chim mỏ và ngắn dày : giọng hót thường to và có âm vực rộng , tiếng thường ở cấp độ trung bình , không cao , không thấp
Với chim mỏ dài và mỏng : tiếng thường có mức độ trung bình đến nhỏ , âm thường gắt và nghe rất chói tai
Với chim mỏ khoằm : rất hiếu chiến , giọng to , đanh thép , nội lực thâm hậu có khả năng hót trong thời gian dài mà ko bị xuống sức

3 Trán: phải rộng, thường thì trán tròn hay bẹt nó đi lièn theo hàm rồi
4 Mắt và Họa: chọn con chim mắt treo cao lên trán, có độ lồi, nếu được họa kép thì càng tốt, ko được thì cũng ko quan trọng.
5 Cổ; cổ chum : cổ vừa, ngắn tý cũng đựoc nhưng to chim chơi bền , lâu nhưng tướng chim xấu ;cổ dài (dễ ngoái lộn) nhưng khi líu dáng vươn cổ trông rất đẹp. với những chú này cần chọn theo tiêu chuẩn tương quan cả thân mình nếu không trông sẽ kô cân đối
6 Hầu: phải nở. có nghĩa là nếu nhìn nghiêng thì độ vát từ mỏ xuống ít, ko vát nhiều. Hầu nở trước hết là khi nhìn nó líu hoặc chuyện thì sướng, thứ đến là con chim có hơi tốt, hầu thắt thường hay bỏ đòn, không đủ hơi.

7 Ngực: con chim phải có bộ ngực đầy đặn, nở nang, sáng mầu
8 Lưng; nhìn nghiêng con chim có độ cong trên lưng chút là tuyệt, chứ đừng vớ những em lưng phẳng, thứ 1 là phong thái về sau sẽ kém thứ đến là chim hèn. Chim lưng gù đuôi cụp là bộ chim quý, những con đấy hay cả trăm con. Dân gian còn có câu lưng quy.

9 Chân & Móng :chân to , chắc chắn : trông tướng chim khỏe mạnh , những chú chân to thường là những chú có tầm vóc cũng to . Những chú này thường là loại hiếu chiến , đầu gấu , nhiều khi mải đánh nhau mà quên mất cả liu
loại chân nhỏ , mỏng : siêng miệng , nhanh nhẹn , loại này thường líu nhanh , nhiều giọng nhưng không có độ lỳ nên ít người đánh giá cao
móng : nên chọn những em móng dày và ngắn , móng sẽ mọc dài rất ít trong quá trình nuôi dưỡng....

10 Đuôi & Hậu:bản đuôi to dầy. Những con thế lực tốt, sâu, líu ko biết mệt mỏi. phong thái ung dung , dáng líu thường rất tự tin . Khi líu trông rất mạnh mẽ .
Đuôi dài và mòng: loại này thường có từ 9 đến 11 lông đuôi là loại rất nhanh miệng , dễ chơi , dễ thuần dưỡng

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Cả Nhà !
Chim mộc tốt nhất là khoản tháng 6 tháng 7 , vì lúc này là chim mới trổ xong , bắt được những em tơ là hết ý , chim dể thuần giọng rừng tương đố khá , chứ chim già quá thì thuần khó lắm .

Mình có một cách chọn chim này rất đơn giản , đảm bảo chim trên 5 nút .
+ Ta cứ việc nhìn em nào có tướng tá cao ráo là được ,chim đứng trên cầu ta nhìn thấy cao hẳn lên lòi cả gối là OK , không cần quan trọng đến các đặc điểm khác . ta chỉ cần thế là được .
Vài lời góp vui.
Thân !

haiben

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình là đuôi vểnh hay thẳng với đuôi thì cung chả nói nên diều gì cả quan trong là tố chất của con chim đó co hay hay ko thôi.vì dc biết bạn mình đang nuôi 1 em đuôi vểnh dang xấu nhưng mà lai rất hay

quan163tn

Thành viên mới
SVC$
0
Mình mới mua được 1 chú K không rõ xuất sứ, đang thay lông nên không thấy líu chỉ thấy hót chuyện thôi. Nhìn dáng không được thon lắm,có vẻ hơi mập nhưng được cái là dáng đứng thẳng, ưỡn ngực ra phía trước và rất hăng... Theo các bác thì chú K này có được không ? Nếu không đạt chắc em sẽ mang đi bán vì nhà cũng nuôi khá nhiều mà,toàn là K nuôi từ nhỏ thôi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

duongvan_vespa

Thành viên mới
SVC$
0
Đuôi vểnh là con khuyên thuộc bộ chích chòe, nếu được thêm cánh buông nữa thì tuyệt vời.
Nhà mình đang nuôi một em đuôi vểnh, mộc bắt chưa được 1 tháng líu dã man, khuyên già giật mấy giải nó cũng chẳng ngại. Cái quan trọng nhất của con chim theo mình không phải là dáng dấp hay bóng bộ, mà là đôi mắt, nhìn vào mắt nó mình cảm thấy có cái uy rất lớn. Như người mình cũng thế thôi, người nào có đôi mắt uy lực khiến người khác k dám nhìn thẳng vào.
Vài lời phi lộ.

neu_vai_sau

Thành viên mới
SVC$
0
Đuôi vểnh là con khuyên thuộc bộ chích chòe, nếu được thêm cánh buông nữa thì tuyệt vời.
Nhà mình đang nuôi một em đuôi vểnh, mộc bắt chưa được 1 tháng líu dã man, khuyên già giật mấy giải nó cũng chẳng ngại. Cái quan trọng nhất của con chim theo mình không phải là dáng dấp hay bóng bộ, mà là đôi mắt, nhìn vào mắt nó mình cảm thấy có cái uy rất lớn. Như người mình cũng thế thôi, người nào có đôi mắt uy lực khiến người khác k dám nhìn thẳng vào.
Vài lời phi lộ.
chuẩn chuẩn.em cũng chọn chim giống bác.hehe.....................

under198

Thành viên mới
SVC$
0
1 con khuyên đẹp theo mình sẽ chẳng có ý nghĩa gì mấy bạn ah....vì quạn trọng nhất của con khuyên là tiếng hót.bạn đừng quá quan trọng về hình thức...điều đầu tiên chọn khuyên theo mình mau mỏ là yếu tố quan trọng nhất...vì thường những em mau mỏ dễ phục vụ bạn tốt hơn...còn về dáng chim thì vô cùng lắm 1 em dáng đẹp còn phải đi với nhiều yếu tố để trở thành chim hay lắm...có rất nhiều kiểu về dáng chim nhưng lý thuyết là nhiều thôi...mới chơi chắc cũng ko so sánh được nhiều đâu bạn ah...nếu bạn thích em khuyên đó thì lên giữ lại để chơi....mình cũng có 1 em dáng chuẩn luôn nhưng lại cực chậm mỏ....nuôi 6 tháng rồi ko lên nổi líu...đã làm mọi cách đến ngày hôm nay mới mở được nhấm nhẳng mấy phát...
lên theo mình bạn cứ chơi đã rồi sau này học hỏi kinh nhiệm sau,,,,hii hihihii chúc bạn có những chú chim hay,:a14:

ninhtroc_7x

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng có 1 em đuôi vểnh lưng gù cánh xệ , nhưng mà líu thì đanh thôi rồi , đuoi vẻnh nhìn nhanh nhẹn , đẹp đấy chứ

cu0ngnuce

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mọi người tư vấn giùm e
e có con khuyên mới mua cũng khá đứng lồng r, nhưng từ lúc bắt về nó bị tật là 2 móng sau của 2 chân đều bị đơ ko ôm vào cầu đc, nhưng do bóng bộ đẹp, mỏng lông, người lại thon dài nên e tiếc vẫn giữ lại nuôi, ko biết chim bị tật như vậy có chơi đc ko ạ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom